Guest viewing is limited

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
phong trào gi đâu, chao mào là giống chim bình dân , dễ nuôi , dễ hót .thức an ko cầu kì, ở quê vẫn nuôi nhiều. Những năm gần đây do dời sống phát triển. phú quý sinh lễ nghĩa.nhiều người bắt đầu chơi chim, họa my, cu gay , chich chòe , khuyên....mỗi người 1 ý thích.Việc người chơi thay đổi loại chim nuôi là hoan toàn binh thừong, truoc là mi , cu gáy sau là khuyên, Chào Mào, mạn trong thì có chich chòe.mỗi loại có cái hay riêng. lúc thịnh lúc suy đây là lẽ thường mà.

nghi_khong_ra

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Với mình cũng có thể là phong trào, mình chỉ "kết" Choè Đất và Hoạ Mi thôi. Gần nhà cũng có hội CM, bạn bè cũng chơi CM ... Lúc trước mình không thể nào cảm nhận được âm, giọng của CM ... nghe cứ như là "vịt nghe sấm ấy". Nhưng rồi, cũng bập bè mua một em 650k, tập tành chơi lai rai ... Giờ thì cũng "thích thích". Và cuối cùng, cảm nhận ra một điều rằng : CM dễ nuôi hơn Choè Đất & Hoạ Mi, nhất là về thức ăn ... Thế thôi !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Theo mình nghĩ bây giờ người ta chơi Chào Mào theo phong trào nhiều hơn là niềm đam mê. Thử đi điều tra xem có mấy người chơi theo niềm đam mê? Thế nào là đam mê? Đa số người chơi hoặc đang chơi thứ chim khác khi thấy phong trào chào mào phát triển mạnh, thế là nuôi thử 1 vài em, thế rồi thấy hay hay và tiếp tục. Có người trước đây nuôi than, mi, lửa giờ chuyển qua chào mào hoàn toàn nhưng điều đó không có nghĩa là người đó đam mê chào mào và cũng chưa chắc người đó nuôi chào mào lâu dài.

Có nhiều tay đại gia chơi theo phong trào cho bằng chị bằng em, khi thấy người ta nuôi Chào Mào thế là cũng tìm mua (mà toàn chim mắc tiền) nhưng rồi bị lừa vì chưa hiểu rõ về nghề chơi cũng như có người dẫn dắt. Mua chim thuộc về nuôi đương nhiên sẽ thay đổi cám và chế độ chăm sóc, thế là chú chim bị rớt lông, tuột lửa. Sau đó gia chủ ngày càng chán nản và bán rẻ lại cho người khác. Sau đó đi sưu tầm em khác về chơi cũng được vài tháng cũng gặp tình trạng tương tự. Có người thì rút ra kinh nghiệm và tìm hiểu sâu về nghề chơi, cũng có người do không đam mê nên khi chim xuống lửa và rớt lông thì bắt đầu chán nản và giải tán. Phải chăng đó là niềm đam mê?

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
ANh nói đúng,
Sếp em có thể nói không biết gì á.
Vài chục triệu cho 3 con CM. Chủ củ thì thấy chơi máu lửa, năn nỉ mua cho bằng được,
Đến khi về thì thấy ít chơi lại than thở, rồi lại đổi, lại mua
Đua ĐÒi Vô Đối.

Dù sao cũng là sếp bạn không nên nói nặng lời thế !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
thấy cái gì lạ mà nhiều người chơi thì mình thử xem có phù hợp với mình hay không

Nếu phù hợp thì tiếp tục chơi , gọi là đam mê
Nếu không phù hợp thì nên ngưng lại là lẽ đương nhiên...dù mang tiếng chơi phong trào nhưng đc cái : biết sai mà sửa thì quá tốt chứ có gì đâu mà bàn.

thân
Centimet

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Cùng ý kiến với các bác trên, e chơi theo niềm đam mê riêng 1 phần, và cũng 1 phần vì phong trào... cùng với những điều ấy mình còn phải thu xếp thời gian - công việc - nhà cửa ... nhìu vần đề lắm, nhưng đã chơi thì chơi k theo phong trào nhìu lắm.. Ví dụ đang chơi CM thấy phong trào lửa - than nổi lên nhìu mình bỏ CM chơi theo họ thì mình sẽ thua chắc... thua về kinh tế - kinh nghiệm chơi, cho nên e chơi Cm thì e chơi CM có chăng thì thêm 1 vài con khác nuôi cho vui.. Lửa với than ở BH nhìu người chơi lắm, nhưng e thì k theo... hì ..
Nhìn mấy e CM là thấy cái chóp đáng ghét + yếm của nó mà đậm + sâu nhìn là thấy "ghét ghét" rùi... herher
Chưa kể nuôi 1 vài e mà nghe nó cười " é é é " chéc ấy, nghe là nghiền rùi... hì hì
Thân !

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Chim gì mình cũng mê, kể cả chim ko có cánh. Mình nuôi rất nhiều loại Mi, khướu, Than, Lửa, Khuyên, CM, Cu gáy, quế lâm và trước đây còn nhiều loại khác nữa. Sau nhiều năm chơi vì điều kiện chăm sóc mỗi loại một khác nên rất vất vả, chính vì thế có nhiều loại ko đạt ý muốn và rút ra kinh nghiệm là: Mi rất hay nhưng để có được một em ưng ý thì phải trả học phí rất cao nhưng cũng hay trở chứng, có thời điểm mình nuôi tới 7 em Mi, nay chỉ giữ lại 1. Em này chơi cả ngày, nhưng nay cũng trở chứng ngoái lộn và im lun. Khướu thì siêng hót nhưng nghe nhiều cũng chán, nay ko chơi nữa. Than thì rất thích nhưng trước đây ko có đồ tươi cho nó nên phong độ ko ổn định và hay đột tử, nay thì đồ tươi sẵn nên cũng OK. hơn nữa Than cũng đễ kiếm, chi ban đầu thấp, nếu muốn nuôi bổi thì tự bẫy để chơi. Chỉ có điều chăm bổi hơi dài thời gian, chủ yếu hót theo mùa. Còn Cm thì rất sẵn nếu có chút KN thì ko phải tốn nhiều tiền, hơn nữa mình tự bẫy để chơi nên hầu như em nào cũng có chất giọng tốt. CM khi thuần được rồi thì ko phải lo lắng lắm về phong độ, rất ít khi trở chứng, hót cả ngày và bốn mùa, chỉ có khi nhiều khi ít mà thôi, chăm sóc cũng ko phải vất vả lắm chỉ cần đừng thay đổi khẩu vị đột ngột là được. Còn cu gáy thì chỉ cần chọn được em có giọng hay là thành công rùi, còn về chăm sóc thì thuộc vào loại ko có gì khoẻ hơn, lúa nước đầy hụ là OK. Do đam mê nên chim gì mình cũng thích và nuôi để chơi ko bán. Nhưng qua nhiều năm rút KN mình chỉ tập trung chơi CM , Than và Cu vì 3 loại này giọng hót rất giân dã vui tai dễ chăm sóc. Còn lại Mi 1 em, khuyên vài em, lửa 1 em cho vui bầy. Có hôm bọn chúng nổi hứng cả bầy thì phải ra khỏi nhà chứ ko thủng màng nhĩ he he. Đam mê hay phong trào là do chình mỗi người. Còn mình là vậy he he. Vài năm mới sắm được bộ đồ mới cũng tiếc tèn chứ bỏ tèn mua chim thì ko suy nghĩ gì làm vợ cứ ứa nước mắt.....he he he

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
công nhận là e thích bài post của bác thienthe_na thật. Ko sai, CM mà thuộc rồi thì chơi cả 4 mùa. Thay lông nhìn như con chim con mà thấy chim khác là dang cánh xòe đuôi nhìn tướng đấu rất đã. E thì ko phân biệt vùng. Con nào giọng hay là thèm. Sau đó mới xem tướng. Hiện h chỉ ghiền mỗi 2 loại là CM và lửa thôi. Sắp tới chắc thêm than nửa. Nhưng đầu bảng vẫn là CM.
Công nhận là e nuôi theo phong trào, bị ông anh dụ dỗ theo con đường chơi chim này. Tới h ko hiểu sao mình lại ghiền chơi hơn cả ông anh mới lạ chứ. Thế nhưng nuôi theo phong trào đâu phải là sẽ bỏ giửa chừng. Con người ta vẫn luôn theo phong cách học hỏi, bắt chước thôi mà nên ko trách những người nuôi theo phong trào dc. Chỉ có trách là họ có để cái tâm vào nuôi chim hay ko hay chỉ là nuôi cho có, cho bằng bạn bằng bè.

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Theo đúng như A Quang nói rất đúng, e cũng tán thành với ý kiến của a và bài của a thienthe_na rất hay, e thấy a nói cũng đúng, nhìu ng chơi cho vui cho có gọi là mà thôi chứ cũng k buồn cho mấy e nó ăn uống đáng hoàng, nhìn mấy con chim lông lá xơ xác mù mình mẩy thấy mà thương, thà là k nuôi. làm như zậy tội nó lắm... E thấy CM cũng dễ chơi, đến thời điểm thuần đc dạn ng thì khỏi phải bàn rùi, hót hét, chéc chẻ cả ngày và cả 4 mùa... hihi.. Đối với những ng nuôi phong trào thì họ chơi 1 thời gian rùi thui àh, k theo đc lâu.. mà có theo thì chơi hết con này đến con khác...
Thân !

bientinh_aikhoviai_93

Thành viên mới
SVC$
0
mình chỉ có đam mê họa mi với Chòe Lửa ví nó hót cực hay máu chiên còn bọn Chào Mào hót linh ta linh tinh nuôi 1 2 con chơi thôi.Đây là ý kiến ca nhâm xl các bác đam mê nhé cháo mào hót ko hay

pis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì chim gì củng thích , thích nuôi chim thì từ bé những đến nay mới được tự do nuôi chim . mình thì thích máy loại chim nhỏ như khuyên , chòe đất . nhưng chòe đất bây h thì đã hết mùa chim non nên đợi mùa sau , khuyên thì đang nuôi 2 e bổi . dạo này ra tiệm chim ngồi chơi thì thấy CM có cái nét gì đó hay hay , ko diển ta được nhưng nhìn cái dáng và cái mào thấy nó hay hay nên quyết định con tiếp theo đem về nhà khi có điều kiện và thời gian là con CM :D mặc dù nhìu người nhận sét nó hót ko hay = khứu , mi , chòe nhưng cứ đưa nó về thuần nó rồi tính tiếp

thanhdam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật tế thì tôi chơi chim chưa đc lâu chỉ khoản 2 năm trở lại đây, nhưng các giòng chim phổ thông (CM, Than, Lửa, Mi) đều trải qua sơ bộ, nhưng qua nước chơi thì tôi lại thích CM nhất, thật ra thì cũng đang băn khăn mình chơi CM vì lý do gì, nhưng thấy có rất nhiều ng chơi theo phong trao, đặc biệt là những ng nhiều tiền, nói chung họ có thể mua con CM vài ba triệu trở lên, về để đó cho nó bảnh chứ chẵn chịu chăm sóc gì, và theo cảm nhận của tôi thì những ng đó đã hủy hại tương lai của những con CM có thể làm nên tên tuổi

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thì nuôi chim cũng được vài năm ! Cũng mới nuôi cm được mấy năm nhưng thật sự không có duyên với cm nên không cảm nhận hết được cái hay mà chỉ thấy nó bình dị thôi chứ giọng thì em vẫn thích mi với lửa! nói về đề tài thì cũng là do phong chào ((nhưng em chăm kỹ lắm nhé)) vì mình muốn có hội , bạn thì phải vậy thôi ! Em ở huyện lẻ nên cũng khó.! Ý kiến riêng các bác hết sức thông cảm cho

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước đây khi phong trào chơi cội và thi đấu Chào Mào chưa phát triển, đa số anh em cũng đã từng nuôi qua chào mào. Khi những trang mạng về chào mào ra đời thì chào mào theo đà lên ngôi. Tìm hiểu tiếng hót nết đấu của riêng từng chú, nét đặc trưng của riêng mỗi dòng lại có nét đặc trưng riêng rất thú vị. Ngoài ra tại một số tỉnh trong nước, chơi chào mào đã là một nét văn hóa mà khi nhắc đến người ta nghĩ ngay đến thú chơi chào mào ở đó đã rất lâu đời. Theo mình chơi chim thứ đầu là sự yêu thích tiếp đến theo phong trào trở thành đam mê trong gu chơi theo giọng hót hay thi đấu.

kiwmak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e mới chơi CM lên chưa rõ lắm về vấ đề này. nhưng e đã tìm và xem rất nhiều loại chim thì e thấy CM rất tuyệt, và e cũng chọn cho mình 1 e má trăng để chăm sóc. e thích CM thế thôi :D

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có mình đây,mình thì khoái nhất than,rồi đến khuyên nhưng 1-2 năm gần đây phong trào than vs khuyên ở đà nẵng hãm quá nên chơi mào!chơi mào được cái nó sổ quanh năm,đi nhâm nhi cf cũng có nhiều điểm hơn!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
chơi là phải quý nó, chăm nó. chứ có nhiều bác thấy người ta nuôi cm thấy hay hay về bỏ tiền ra mua nuôi thử. rùi 1 ngày nào đó thấy chán lại thả nó đi hay bán đi thì đó ko phải là người yêu chim hay người chơi chim mà đó chỉ là những bác làm theo phong trào thui.............thích thì nuôi chán thì ko nuôi...............................người chơi chim và yêu chim thì chỉ là 1 số nhỏ trong số đông những bác đang nuôi chim...................................

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom