Guest viewing is limited

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bạn xem wa thử, nuôi kiểu này chim rất mau dạn, hót thì khỏi chê luôn ( được tự do bay nhảy mà), mà mình chăm sóc cũng thoải mái nữa.
Mình mua toàn chim bổi bỏ vào, thấy em nào chơi hay, có triển vọng thì bắt ra cho vào lồng chơi (đem lụp vào bắt hoặc tối chờ chú ta ngủ là bắt được)

Chỉnh sửa lần cuối:

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Avary của crocodilenew

Tối mùa chim sinh sản, mình sẽ học hỏi thêm trên diển đàn cho chim đẻ luôn. Còn 1 số hình nữa, hôm nào mình post tiếp.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi thú vị thật!
Theo mình thì bạn nuôi như vậy và thức ăn tốt CL và CM sẽ ghép cặp và làm ổ ngay hiện mùa này đây bạn à. Mà sao cái mái che mưa cho chim hơi nhỏ thì phải.

Nếu thời tiết không mưa hoài mà nắng ổn định chim sẽ ghép cặp làm ổ thôi, có thể vào đổi tháng này tới tháng 8, vì ở miền Nam tháng 8 chim đã thay lông rồi.

Em CM con hình đầu nhìn ngộ và có thế chim đó chớ, nếu có ức đẹp thì mùa thay lông cũng hứa hẹn đây.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
avary của bạn nhìn đơn giảng nhưng có lí lắm,nhìn sơ qua thì thấy không được cứng cáp cho lắm hihi.nhưng kiểu avary của anh đơn giản và chi phí sẽ thấp hơn.avary của anh rộng thiệt á nhưng chim hơn ít,anh nên trồng thêm nhiều cây có nhiều tán và thấp nhé.
chúc anh mau có những chú chim con được sinh ra từ avary này hihi:a15::a15::a15:

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạch Đề : Mà sao cái mái che mưa cho chim hơi nhỏ thì phải?

Gởi Bạch Đề và các Bạn:

Lúc trước mình cũng có làm phần mái che mưa lớn nhưng lúc trời mưa thi chẳng chú nào chịu vào khu vực đó hết bạn àh, chúng toàn núp dưới lá cây ( chắc do bản năng chim rừng). Nên mình táo phần mái che đó xuống luôn cho thoáng, chỉ che lại phần để thức ăn cho khô ráo. Với lại diện tích avary của mình lớn mà xây dựng thì đơn giản, chủ yếu là tầm vông, (nói là đơn giản nhưng so với số tiền bỏ ra thì ko đơn giản tí nào:a33:, đam mê thì đành chịu thôi:a32:) nên lấy phần mái che xuống thì phần mái cũng nhẹ hơn, mình cũng đỡ lo.
Lúc đầu mới nuôi, mấy hôm mưa lo, gió lớn, mình ko an tâm nên ra xem tụi nó sinh hoạt thế nào thì thấy chẳng chú nào chịu vào phần mái che mà chỉ núp vào tán cây, lá. Còn mưa nhỏ thi xem vui mắt lắm, tụi nó còn ra tắm mưa rồi rỉa lông cánh cho nhau ( nhất là cặp Khướu cùa mình, tất tình tứ) la hét chí choé, đã lắm:a20:
Diện tích avary của mình khoảng 300m2 (10x30 m), là vườn trái cây nên tương đối mát mẻ, mình tả vào đó cũng khoảng 300 chú chim các loại ( riêng Khoen là hơn 100 chú, Chào Mào gần 100 chú, Lửa 10 cặp, các loại khác mỗi thứ vài cặp). Tuy nuôi nhiều vậy nhưng phần chăm sóc rất đơn giản và thoải mái, mỗi ngày mình mất khoảng nửa tiếng cho chúng ăn, chi phí thức ăn mỗi ngày là 30k sâu và 1 nãi chuối, 3 ngày thi bồi dưỡng thêm cào cào, dế, trứng kiến thì có sẵn trong chuồng, lúc nào cũng tươi mới( vườn trái vây mà), tắm nắng tắm nước thì khỏi lo, vô tư luôn.
Nhờ nuôi tập trung nên mình quan sát biết thêm nhiều cái mới và hay, rất bổ ích. Ví dụ như Mi và Khướu cũng rất thích ăn chuối 9 nhưng nếu nuôi trong lồng thì chẳng bao giờ a8n --> ko đủ chất). Còn nói về sự hung dử thì Chích choè Than là kinh khủng nhất, lúc đầu mình cũng có thả vào avary vài cặp Than, nhưng chúng đánh nhau cho tới chết, hoặc là chúng đứng cannh ko cho con khác lại ăn uống dẫn đến suy kiệt mà chết, vi vậy dù chuồng lớn mà mình cũng chỉ nuôi được duy nhất 1 cặp Than. Còn các loài khác như Mi, Lửa, Chóp thì củng có đánh nhau nhưng cũng chỉ độ 1 ngày là hoà thuận ngay.
Điểm lợi nữa là chim hót suốt ngày nên chim rừng tu tập về khá nhiều và đa dạng, mình đã từng bẫy được Than, Chóp, Huýt cô, Sâu đầu đỏ, Hút mật, Hoành hoạch (chim rừng), và Mi, Hồng tước (chắc là chim của ai sẩy). Hoặc là nếu chim của mình bi sẩy thì chẳng bay đi đâu xa được cả vì có cả chuồng níu chân chú ta lại mà!

Vài dòng cảm hứng, mong mọi người thấy thú vị! Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ông bạn nuôi kinh doanh chứ nuôi kiểu này tiền ăn chụi sao nổi, mình đã từng nuôi như bạn nhưng đến mùa bão, mưa cả ngày, chim lạnh chết sạch, gà đá mình nuôi bị dịch cũng chết theo, 2 em cá sấu Thái Lan bạn tặng bị ngập lụt chết, tưởng cá sấu sống lâu dưới nước được nhưng qua 3 ngày em nó đã ra đi mặc dù mỗi ngày cho ăn một em vịt, gà bắt được, cá nuôi trong hồ theo lụt ra sông, sau mùa mưa bão là không còn gì, hic...... chắc ở Sài Gòn ít mưa bão hơn miền trung Quảng Nam. Nhìn hình cái vườn ông bạn mình muốn sửa cái trang trại của mình lại nhưng nghĩ đến mùa mưa bão thì không dám chơi.

Cảm ơn ông bạn đã cho xem hình.

Chỉnh sửa lần cuối:

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhiều hình wa mình post ko hết, các bạn vào đây xem hình nhé!
http://s617.photobucket.com/albums/tt256/crocodilenew/

Đúng rồi bạn ơi, trong miền nam thì khí hậu dễ chịu hơn nên chắc cũng ok. Mình nuôi trước mắt vì sự đam mê, nhiền chú chim tư do bay nhảy, múa hót mình thấy thoải mái lắm, còn nếu sau này KD được thì wa tốt chứ sao, chim trong rừng đỡ bị xâm phạm, còn mình thì kiếm được tiền cơm:a08:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn avi của bác mà mê quá. Với điều kiện như vậy đến mùa sinh sản chúng bắt cặp là chắc chắn. Trong nam mùa này có lẽ hết mùa sinh sản rồi đành đợi năm sau. Làm được cái avi như vậy chi phí cũng kinh khủng lắm nhỉ.

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Aviary của bạn trông giống như một khu rừng nho nhỏ, có lẻ đây là aviary to nhất mà mình từng thấy, ở Sài Gòn mà có khu đất rộng quá nhỉ ! Thèm tham quan thực tế cái aviary này quá :a04:

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lúc trước mình sống ở SG, bây giờ chuyển về BD rồi bạn ơi, avary này nằm ở BD, SG ma có miếng đất rông vậy thì:a01:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
vào xem.chả thấy hình hót gì cả.mong mod sửa lại cho ACE ngắm tý nha.

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ko thấy gì hết , ko biết tại mạng mình hay tại web . lâu lâu vào mấy topic cũng ko thấy gì hết . mod xem lại dùm cái

Long2411

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ko thấy gì hết , ko biết tại mạng mình hay tại web . lâu lâu vào mấy topic cũng ko thấy gì hết . mod xem lại dùm cái
cái này e gặp hoài nè. toàn là dấu x không hà.
mong các amin sửa lại giùm để ae coi với.:a43::a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom