Guest viewing is limited

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Tình hình là sau một thời gian vắng bóng giang hồ, do công việc - học hành và 1 lần bị kiểm lâm thu mất con mồi đang lên nên NẢN. Hôm qua, một ngày chủ nhật không đuọc đẹp trời lắm, mình và ông anh trong hội làm 1 chuyến đi bẫy tại Phước Sơn.
Khởi hành từ sáng tinh mơ, mỗi người chỉ mang theo 1 con mồi và tay không quên cầm theo con dao quắm, kẹp hẳn vào lồng. Mình fải làm như vậy vì tình hình an ninh trên đường đi bẫy chim dạo này rất phức tạp, bon cướp chim xuất hiện liên tục và khá manh động, hung dữ. Luôn tiên, qua đây mình có ý nhắc nhở anh em nào ở Đà Nẵng đi bẫy chim cánh Nam Giang, Phước Sơn, Chaval thì cần lưu ý đoạn đường từ ngã 3 Hòa Khương lên đến Đại Hồng. Thủ đoạn của bọn này mà anh em hội chim của mình đã gặp (không dưới 2 lần) : dùng xe phân khối lớn lướt qua, thằng ngồi sau giật lồng bẫy ---> biện pháp ngăn chặn : kẹp theo 1 con dao quắm vào trụ lồng, mình nắm chặt cả 2 lại, đường nào nó cũng bị đứt tay do thằng lái xe chạy với tốc độ rất cao, xin được nó 1 vài ngón thì cáng tốt; còn nếu trường hợp giằng co lâu quá thì mình cũng có cái mà phứt thẳng vào cái tay của nó, nói thật với các bác là thằng nào động vào chim em là em không ngại ngần gì đâu.:a01:
Thôi, tiếp tục nè! Sau hơn 3 giờ chạy xe và 10km đường đất đỏ, đá cuội và sình lầy em cũng vào đến điểm bẫy chim. Nhưng ông Trời không chìu lòng người tí nào, thời tiết quá tệ! Vả lại mấy hôm nay thời tiết chuyển trời, mưa tầm tã, nên chim trời trốn biệt, chỉ có cặp nào căng lửa lắm mới chung lồng thôi, nghĩ thấy cũng nản. Loanh quanh hồi lâu rồi cũng có tiếng QUÁCH CHÀO QUIU đáp trả, chim mồi sung hẳn lên, hôm nay mình vẫn đi con mồi chiến. Tìm nhánh thế, đạp lên nền lá ẩm ướt vì mới mưa từ chiều hôm qua, treo xong mình chạy nhanh ra nhưng... HAI BÀN CHÂN ĐẦY VẮT, phải nới vungd này vắt nhiều không thua gì bên Sông kôn, vắt từ thiếu nhi đến tưởng thành, gỡ không kịp mình lấy bật lửa ra đốt luôn --> chân sạch lông luôn, hic hic.
Chim trời về, quá đẹp! Nhìn dàn đầu, đòn dáng và yếm là đã thấy mê. Khi nó cất giọng sổ đầu tiên thì mình đã xác định là cả ngày hôm nay chỉ cần bắt 1 con này, mà nói thật là có tìm cũng chưa chắc có chim. Phải công nhận là chim trời căng lửa thật, thời trời đã bắt đầu nắng nóng, cái nắng rất khó chịu và không có gió.
Không dám nấp vào bóng mát vì sợ vắt, mình bẻ vội cành và ngồi giữa nắng, SÉM CHẾT! Chim trời về dọa nạt hồi lâu rồi mới vào cây. Vờn lồng hồi lâu, nó vào nhánh thế. Nhưng sao vậy nhỉ, nó cứ dứ dứ người đến nhưng không nhảy, bònh thường thì mình đã lượm xác chú này rồi, chim mồi vẫn chơi kia mà. Thấy không ăn giải gì, nó bỏ ra xa và đứng sổ. Mình tranh thủ chạy lại đổi thế, chắc do nhánh thế xa quá, nhưng fải công nhận là cự li này thì bắt vô tư. Mình dời lồng sang thế khác, nhánh thế chỉ cách lồng tầm 15cm, cái này hơi phản khoa học à nha, he he. Tíc tắc sau nó lại về, vờn tí lại vào nhánh thế. Lần này thì không thể khác, nó nhìn con mồi, gừm gừm nhau tí. Bỗng, con mồi nhảy qua một bên, nó tường con mồi động thủ nên CHẠCH, ÉC ÉC, một chú bổi Phước Sơn về nhà nè! Ha ha ha... Lúc đó cúng đã qua 12h rồi, trời bắt đầu dông, chắc là mưa to lắm. Thu vội đồ nghề và chim mình chạy đi tìm ông anh đi cùng, ổng cúng được 1 con. Trên đường về, mưa tầm tã, bụng lại đói, 2 anh em ghé vào quán nhỏ bên đường ăn tạm tô mì gói và làm lon bò cụng cho tỉnh người. Đến đây mới sực nhớ là chưa làm pô nào kỉ niệm, lấy đthoại làm vài pô, ông anh hỏi "show hàng à?", mình đáp "chia sẻ với anh em tí cảm giác ấy mà!"
Hình của nó tại quán ăn, cách nhà tầm hơn 80km, ac ac.

By archpro84 at 2011-06-05

Em nó về đến nhà nè:

Chúc cả nhà một tuần mới vui vẻ!

le_nam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nghe bác diễn tả thì phê thật,nhưng không được phê chọn vẹn bác à,bác xem thế nào post lại ảnh thì sẽ phê "lòi mắt" luôn!!dù sao cũng chúc mừng bác!

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quá hay nhưng ko xem được ảnh thì hơi tiếc
hi.hi.hiiiiiiiiiiiiiiii

choi_cm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúc mừng anh có chú chim đẹp nhé e cũng thích chim ở miền trong nhưng chưa có dịp vào trong đó hehe.e có cách tránh đc vắt hay lắm đi bẫy chim rừng ko sợ vắt nữa các bác đi rừng bẫy mang theo cao sao vàng hay là trầu không( loại lá các cụ hay ăn trầu ấy) khi bẫy bôi vào chân hay lắm tránh đc vắt và muỗi

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
dạo này tình hình quá phực tạp,nên tập trung đông đong đi oto cho nó chắc,hôm trước cũng đi lên đó thấy mấy cặp mà chim không chung

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
chú chim này có bộ yếm khủng nhỉ. đậm đen luôn và lại còn khít nữa chứ. chắc là sau này sẽ hoành tá tràng đây. chúc mừng.

JAL_JAL

Thành viên mới
SVC$
0
chim rất đẹp, yếm khít, đậm, hậu dầy, già rừng, dáng hạ của chân rất tuyệt, con này chắc như đinh là sẽ có tiềm năng sau này lắm. Tuyệt.

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình không thấy ảnh nhỉ? post lại được không???? Post kiểu này không sao xem được

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Đề nghị bạn kiểm tra lại đường link ảnh hoặc up lai đi, ko thấy chim mà chỉ thấy một '' rừng chữ'' thôi à

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao em cũng không thấy hình ta, toàn thấy con ếch..................................................................................

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
thấy toàn ếch là ếch . Nghe bác khể mà lồng nổi hứng quá

vnbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn vào trang imageshack.com đăng ký thành viên, sau khi đăng ký thành công các bạn quay trở lại trang Archpro nhấn phím F5 thì sẽ thấy hình ảnh. Mình mới thực hiện và đã xem được hình. Chúc mừng bạn Archpro bẫy được chú chim đẹp.
Chúc thành công.

Chaomaobg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ôi chiến lợi phẩm đẹp quá nhưng chẳng nhìn thấy gì cả:a31:

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao coi quá trời mà k thấy gì hết vậy mấy bác , toàn thấy con ếch

Chủ đề được đánh giá cao