Guest viewing is limited

huancpmb

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới mua một con cu gáy giọng thổ rất đẹp, gáy cả ngày thế mà không hiểu sao mình cho chú ăn một chút vừng (mè) đen thế là nó bỏ gáy luôn. xin nói thêm là chú cu gáy mình mua của một người không biết nuôi nên họ chỉ cho ăn thóc thôi. Mình đã không cho nó ăn vừng (mè) nữa rồi nhưng vẫn chưa thấy gáy trở lại. Xin anh em trên diễn đàn chỉ cho mình biết vì sao và bằng cách nào cho nó gáy lại

CU GAY

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: anh em giúp tôi với

bạn xem lại chỗ treo chim xem co vẩn đề gì không phải do vừng đâu....

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mới mua một con cu gáy giọng thổ rất đẹp, gáy cả ngày thế mà không hiểu sao mình cho chú ăn một chút vừng (mè) đen thế là nó bỏ gáy luôn. xin nói thêm là chú cu gáy mình mua của một người không biết nuôi nên họ chỉ cho ăn thóc thôi. Mình đã không cho nó ăn vừng (mè) nữa rồi nhưng vẫn chưa thấy gáy trở lại. Xin anh em trên diễn đàn chỉ cho mình biết vì sao và bằng cách nào cho nó gáy lại
Không phải tại ăn vừng đâu bác à! Chim gáy nói chung rất thích ăn vừng, có thể mùa này chim đang thay lông nên kém gáy đó thôi, bác chăm sóc em nó tốt vào thì ca sĩ đồng quê sẽ lên tiếng trở lại với bác thôi!
Bác ở huyện nào của Thanh Hoá vậy?! nếu tiện đường mà bác không bận thì hôm nào em ghé qua thăm bác và xin ngắm dung nhan em gáy đó chút! Đảm bảo với bác là nếu tư vấn được em sẽ tư vấn miễn phí cho bác về vấn đề nuôi chim gáy!
Chúc bác vui!

Sniper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bác cho nó ăn vừng(mè) thì bác phải cho ăn thường xuyên, nếu thình thoảng cho ăn se làm cho chim thay lông bất thừong, và có thể làm cho chim ít gáy do thay lông. bác nên thay bằng kê sẽ không có hiện tựong này, chỉ nên cho ăn mè trong thời gian chim thay lông, sẽ làmlông chim bóng mượt hơn, và cho ăn thêm lạc cũng tốt.
.....Bác Namnhi co' nhận ra ai không vậy, bác mà biết là hơi tinh đấy.

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nên cho ăn giun đất cũng rất tốt đó. Thế Bác Súng Hơi có nhận ra ai đây không vậy? Bác mà biết là quá tinh đấy He he he. Em là người cầm súng đây Ha Ha HA A a a a.

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu bác cho nó ăn vừng(mè) thì bác phải cho ăn thường xuyên, nếu thình thoảng cho ăn se làm cho chim thay lông bất thừong, và có thể làm cho chim ít gáy do thay lông. bác nên thay bằng kê sẽ không có hiện tựong này, chỉ nên cho ăn mè trong thời gian chim thay lông, sẽ làmlông chim bóng mượt hơn, và cho ăn thêm lạc cũng tốt.
Mình đọc tin này muộn quá, bây giờ thì biết Sniper là AIR GUN bên ABV rồi!

Cafeda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có thể còn lý do khác ngoài thức ăn nhưng bạn thay đổi thức ăn như vậy không ít thì nhiều sẽ có ảnh hưởng. Thông thường chim ăn lúa thường xuyên mà cho thêm vừng (mè) thì lập tức chim sẽ ăn vừng, thậm chí chỉ ăn vừng hay chỉ ăn thêm vài hạt lúa. Trong khi đó thành phần của hai loại thức ăn này rất khác nhau. Lúa chủ yếu là tinh bột và xơ, vừng thì rất giàu chất béo. Chính vì vậy nên rất có thể hệ tiêu hóa có vấn đề. Bạn nên theo dõi phân chim để biết chính xác hơn. Nếu phân lỏng hay sệt thì đúng là có vấn đề ở hệ tiêu hóa rồi. Tốt nhất bạn nên cân đối thức ăn trước.
Về vừng thì mình cũng giống anh "bắn tỉa", khi chim thay lông thì bổ sung thêm vừng (loại hạt đen, nguyên vỏ) vào khẩu phần ăn của chim. Nhưng mình luôn cho chim ăn lúa và kê nên khi thêm vừng vẫn không có dấu hiệu gi. Thân.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: anh em giúp tôi với

bạn xem lại chỗ treo chim xem co vẩn đề gì không phải do vừng đâu....
Chào bác CU Gay bác có cái avatar ngộ ghê đó ! Đúng là ý nghĩa thật. Lúc đầu nhìn thì không thấy rõ.Nhìn kỹ mới thấy hết cái ý trong avatar. Chúc bác có những chú cu gáy hay nghen. Thân !:a29:

hoan_nc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tình hình là nó bị thay đổi thức ăn, có thể đang thay lông và đi ngòai nữa, Bác có để ý không, vì bình thường nó quen ăn thóc lượng dầu, đạm vừa phải, giờ Bác cho ăn hai thứ vừng và mè rất nhiều dầu, nên đường ruột chưa thích nghi kéo theo đi ngoài và thay lông, chú ta sẽ bỏ gáy, nếu Bác muốn vẫn cho ăn thì bằng cách cho ăn ít thôi, rất ít chủ yếu vẫn là thóc thì nó sẽ dần quen thức ăn mới thêm. và chú ta lại gáy bình thường thôi Bác ah:a03:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom