Guest viewing is limited

zukomyo

Thành viên mới
SVC$
0
Đây là hình của 2 em nó.

xich

xich

xich

Em mua cách đây 1 tuần.
Em cho an bột bích chi 5 thứ đậu.Má đến khi nào thì tập cho em nó tự ăn được?
Nghe nói có loại bột Kaytee exact chuyên dành cho nuôi chim non,bột này nhập khẩu nguyên bịch từ Mỹ, bán ở tiệm OH MY PET trên đường Huỳnh Văn Bánh..không biết có cho chim ăn được không?..mọi người tư vấn giùm em cái.
À mà quên..mọi người xem giúp em giới tính 2 em nó với.

Cám ơn mọi người nhiều.:a01:

acutedolphin

Thành viên mới
SVC$
0
Mìng cũng đang nuôi 1 em xích non, nếu ko lầm thì 1 em đực 1 em mái đó. Cái em đầu tròn quay là mái đó. Bột [/COLOR] Kaytee exact thì tốt nhất rồi mà mắc lắm. Mua lẻ thì 100k/100g lận, giàu mới chơi nổi :a15::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

zukomyo

Thành viên mới
SVC$
0
Mìng cũng đang nuôi 1 em xích non, nếu ko lầm thì 1 em đực 1 em mái đó. Cái em đầu tròn quay là mái đó. Bột Kaytee exact thì tốt nhất rồi mà mắc lắm. Mua lẻ thì 100k/100g lận, giàu mới chơi nổi :a15::a01:

mìng thấy đầu 2 em nó đều bằng bằng cả..do chụp hình nên nhìn ko rõ đó.
để cuối tuần mình chụp lại rồi mọi người xem giúp luôn nha.
chim của bạn thế nào,có thể up hình lên cho mình tham khảo được ko?

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xích con như thế này khó phân biệt giới tính lắm bạn àh. Khi chim lớn trổ mã thì mới chắc chắn. Chim trống có vòng viền đỏ chạy sau ót. Dưới má có vệt đen. Chim mái không có, cả 2 đều có mỏ đỏ như nhau. Thân !

budgie1992

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim non thế này không phân biết giới tính được đâu. Nhiều tài liệu nói nếu muốn phân biết qua ngoại hình thì phải đợi đến năm thứ 3 khi chim bắt đầu trổ mã hoàn chỉnh, chim trống có vòng hồng sau gáy và hai lằn đen chạy dài đến cằm, chim mái thì không và đây cũng là đặc điểm chung của nhiều giống vẹt châu Á. Còn một cách nữa là gởi máu đi thử DNA, cái này ở mình không có, nước ngoài thì rất đắt tiền, chỉ có những trại lớn họ làm thôi, nuôi ở nhà thì chẳng ai bỏ tiền làm cái này cả. Con nhà mình thì ngoại lệ, đến khoảng tháng 15, 16 thì chú ta đã có vòng cổ, tức là trong lần thay lông đầu tiên, và đến mùa năm nay là bé tròn 2 tuổi rồi!
Mình thấy ở Sài Gòn chỉ có Kaytee Exact thôi, và giá rất đắt, hiệu này của Mỹ, chuyên cho chim non, dùng cho vẹt là tốt nhất, đầy đủ dưỡng chất cho chim phát triển. Nhưng Xích là loài cũng kén ăn lắm, đã nghe nhiều người nói dùng thời gian nó ngán, phải đổi đủ thứ dể nó chịu ăn. Mình thì hên, kiếm được một hộp Pretty bird, cái này cũng của Mỹ, cũng cho chim non, được cái giá rẻ hơn Kaytee Exact, mấy bé nhà mình to bự hết rồi nhưng vẫn không từ món bột này, cho ăn thêm để đủ chất thôi.

acutedolphin

Thành viên mới
SVC$
0
Thì đúng rồi, đợi mốt nó lớn mới phân biệt được giới tính. Giờ thì mình chỉ đoán mò được thôi. Lúc nó còn bé xíu xiu thế này chỉ biết chọn những em đầu bự, ko tròn, gồ ghề thì hy vọng sau này là con trống thui :a12:. Mình mua 1 bé ngày 15/2 , lúc mua cũng có lông cỡ con bạn mà giờ lông mọc còn thiếu phần trong cánh, cái diều và cái cổ thôi àh, công nhận lớn nhanh ghê ó. Mình cho nó ăn bột nestle, 33k trở lên( tùy giai đoạn). Bạn cho ăn bột nétlle đi, lớn nhanh, khỏe mạnh nữa, nó thích lắm đó. Bạn sợ nó chán thì cho thêm bột đậu xanh, hay 1/2 lòng đỏ trứng gà luột là nó ăn liền àh :a15:. Chúc 2 bé của bạn mau ăn chống lớn nha ^^

zukomyo

Thành viên mới
SVC$
0
cám ơn các bạn nhiều nha..theo mình thì trống mái không quan trọng lắm..chủ yếu nó thân với mình là được.
chắc vài hôm nữa mình phải đổi thức ăn cho em nó..thấy dạo nay tụi nó biếng ăn lắm,khi nào đói lắm thì mới ăn,còn ko thì phải ép..
2 em nó bây h ra lông cũng nhiều rối..1 em thi lông ra đều đặn,còn một em thì ra chỗ trước chỗ sau..không biết có bị sao ko..?hay do tùy mỗi em?
mà các bạn cho mình hỏi là khi nào nên tập cho em nó tự ăn,và tập thế nào?

ah..các bạn có thể up hình lên cho mình tham khảo được ko?
vài bữa rãnh rãnh mình sẽ up hình 2 em nó lên..
cám ơn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom