Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: CM móng chân trắng này trống hay mái

Theo mình chú này là trống rồi, chúc mừng Bạn có chú chim trống độc...hy vọng Bạn tập cho no hót ngon lành nữa thì tuyệt, con này mào cao mặt đẹp, yếm hơi thiếu, mỏ hơi to không siêng miệng cho lắm...

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

hihi...về HócMon học giọng Bàu Công thì thích phải biết:a44::a44::a44:

Chúc bác có chú chim hiếm , lạ
thân
Centimet

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình chú này là trống rồi, chúc mừng Bạn có chú chim trống độc...hy vọng Bạn tập cho no hót ngon lành nữa thì tuyệt, con này mào cao mặt đẹp, yếm hơi thiếu, mỏ hơi to không siêng miệng cho lắm...

Bạn thật nhiều kinh nghiệm, quả thật là Em này không mau miệng chút nào cả vì mình đã kiếm cho E nó 1 ông thay cũng thuộc dạng có trình độ, vậy mà mình thấy cả ngày E ấy chỉ đồng thanh theo thầy rất là ít thôi, thi thoảng mình mới nghe thấy :a09::a09: liệu sau này đây tương lai Em ấy có tiến triển hơn không? :a36:
Tiện đây cho mình hỏi là không biết có phải do ông thầy quá nóng tính hay quát nạt Em nó nhiều quá nên Em nó không dám ho he hay không vì ông thầy nhiều giọng nhưng rất giữ, mình chú ý hễ E nó có lên tiếng 1 cái là ông thầy lại nạt vài tiếng liền! Vậy có phải thay đổi thày giáo hay không và để lâu như thế liệu Em nó có vấn đề gì hay không hả các bạn! Mình mới tập chơi Chào Mào thôi nên chưa biết nhiều, xin được chỉ giáo dùm :a33:

khongluathe

Thành viên mới
SVC$
0
Cườm chào mào

Mình là dân mới nhập môn Chào Mào.Mình mới mua 1 em chào mào tơ mà bộ cườm rất gần nhau,mình nghe nói như vậy là rất tốt.Nhưng khi mình xem lưỡi thì lại khong thấy chấm đen ở gần gốc lưỡi,mình sợ là chim mái.Cho mình hỏi với kinh nghiệm chơi chào mào của các anh em,có trường hợp nào chim tơ như vậy là chim trống ko?Em này tướng rất đẹp,mũ cong về phía trước,

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Ðề: Cườm chào mào

Mình là dân mới nhập môn chào mào.Mình mới mua 1 em chào mào tơ mà bộ cườm rất gần nhau,mình nghe nói như vậy là rất tốt.Nhưng khi mình xem lưỡi thì lại khong thấy chấm đen ở gần gốc lưỡi,mình sợ là chim mái.Cho mình hỏi với kinh nghiệm chơi chào mào của các anh em,có trường hợp nào chim tơ như vậy là chim trống ko?Em này tướng rất đẹp,mũ cong về phía trước,
Trước hết xin chúc mừng bạn vì đã có 1 chú tơ đẹp. Những chú có yếm như vậy thì khi thay lông trưởng thành thường sẽ cho 1 bộ yếm khá kín và đen (nếu được chăm sóc tốt). Nhưng đó chỉ là vẻ đẹp bề ngoài thôi, còn nết chơi có hay ko là do chế độ luyện tập và bản chất của con chim. Còn về chuyện trống mái thì ngoài việc xem lưỡi thì bạn có thể kết hợp cách đếm lông đuôi (12 chiếc là trống), treo lồng ra và lắng nghe em nó có sổ được tí nào không (cái này thì hên xui vì có con sổ, con ko). Chúc bạn có 1 cú chim như ý nhé.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình là dân mới nhập môn chào mào.Mình mới mua 1 em chào mào tơ mà bộ cườm rất gần nhau,mình nghe nói như vậy là rất tốt.Nhưng khi mình xem lưỡi thì lại khong thấy chấm đen ở gần gốc lưỡi,mình sợ là chim mái.Cho mình hỏi với kinh nghiệm chơi chào mào của các anh em,có trường hợp nào chim tơ như vậy là chim trống ko?Em này tướng rất đẹp,mũ cong về phía trước,

chào bạn ! mình cũng biết chút đỉnh thôi nhưng cũng xó chút ý kiến thế này.
Chào Mào có chấm đen thì 99% là trống.
không có chấm lưỡi không phải là con mái đâu bạn, muốn chắc cú chỉ có nước nghe giọng và xem chim đấu thôi.
như bạn nói , chim cườm gần nhau thì hiếm và rất đẹp, bạn nuôi một thời gian xem giọng nó như thế nào đã, nói chung nuôi chim phải từ từ bạn à, theo kinh nghiệm chung thì cứ từ từ bạn chơi một thòi gian thì sẽ nghiệm ra thôi, cái gì bắt đầu cũng hơi tốn kém chút, như mình cũng phóng sinh 2 chú rồi.

thân chào!

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Vấn đề yếm khít và chấm lưỡi vẫn có thể là mái hoặc trống...muốn phân biệt trống mái thì phải căn cứ nhiều điều...

MaluiuMun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo như mình được biết thì cả chim trống và chim mái đều có 12 cái lông đuôi
Chim bạn là chim tơ thì chưa có đốm đen ở lưỡi đâu
Chim bạn có bộ yếm đẹp như thế và cái mào lân nữa nên bạn cứ theo dõi em nó hót gió và chuyện là ok

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0

nếu là trống thì sẽ mau hot chuyện thôi.còn mái ko hót chuyện đâu.chim có bộ cườm vậy rất tốt thường là nh7ng4 chú chim hay.:a15:chúc mừng chú sẽ có 1chú Chào Mào khủng trong tương lai gần

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Chào Mào tơ mà nghe sổ giọng để xem trống mái thì rất khó ! Để nhận thấy phần nào trống Mái thì cần nhiều yếu tố cấu thành như đòn dáng ! chim có thể hình to , trường chim ! Phần đầu to và ghồ ghề góc cạnh sẽ có % trống cao ! Chim nhanh nhẹn và khỏe thông qua cách nhẩy cầu, bám vanh !..vv..v.
Theo bạn tả thì phần nào cũng ổn rồi ! cái quan trọng nhất khi nuôi Tơ lứa là giờ Bạn phải luyện ép cho chim ! ngoài Thuần chim cần có chim Thầy để dẫn Giọng , đi dợt để xa và trùm áo lồng để chim có thể nghe nhiều giọng chim khác , phần nào tạo sự phong phú giọng cho chim .
vài lời trao đổi !

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0

Trước đây mình có ở Quảng Ngãi 1 tháng và có giao lưu với mấy anh em chơi chim trong đó, theo như kinh nghiệm của mấy đàn anh ở Quãng Ngãi và nhận thấy của mình thì chim ở đây tuy yếm đậm và dày nhưng lại hiếm có con khít nên vấn đề bạn tìm chim tơ như vậy thì rất khó. Mình có theo mấy anh đi đánh chim nhiều nơi và thấy chim ở đây tuy giọng không dài nhưng độ luyến láy cũng không kém vùng miền nào cả đặc biệt là rất ít chim bỏ nước đấu. Mình nghĩ bạn muốn sở hữu những chú chim hay của Quảng Ngãi và được tư vấn tốt về chim ở nơi bạn thì nên tìm đến trường chim của anh Cường(rất nhiệt tình và trường chim của anh được nhiều người biết đến) trên đường Nguyễn Trãi, hay trường chim Về Đây của anh Phước trên đường Hai Bà Trưng và 1 ông anh mà tdpro193 rất thán phục là anh Đồng(nói về nghề bẫy chim cũng như tài nuôi chim và hiểu chúng thì phải xếp anh là bậc thầy, anh lại rất hòa đồng và nhiệt tình). Cả anh Cường và anh Đồng đều không phải là người may mắn được lành lặn như người bình thường nhưng đúng là "có tật là có tài"
Chúc bạn sớm tìm được chú chim ưng ý
Thân
tdpro193

phuc 53

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác cho em hỏi . em mới bẫy em bổi đầu của nó trung bình không nhỏ lắm , má đỏ của nó nhỏ nhưng em thấy 1 bên má của nó mọc ra vài cọng màu hồng dài gấp đôi mấy sợi màu đỏ ( em khoái cái chỗ màu hồng này ), đem về ngày trước qua ngày sau là nó đỗ giọng dài , lưỡi có 2 chấm màu đen .... như vậy có chắc nó là trống chưa mấy bác , em thấy mấy vụ phân biệt trống mái này mệt thật ....bó tay luôn :a36:

ttbhhieumobile

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác giúp e xác nhận chú CM này trống hay mái với...!!!

Hiện chú nó được e bẫy về và đã vào lồng 2 tháng.chú hót 3,4 tiếng chưa dc nhiều.và tối bật điện thì chú nói chuyện đến lúc ngủ lun.e xem trong miệng thì có 2 chấm đen,e nó dang thay lông,và e còn 1 chú CM tơ nữa,cũng đang thay lông,hôm nào chú ra lông đầy đủ rồi e pót tiếp nhờ máy bác xác nhận dùm.đây là hình e nó
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072720730mgqxytjiod14167.jpeg

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp e xác nhận chú CM này trống hay mái với...!!!

Vâng theo nhìn hình thì Chú này theo mình nhận thấy là 1 chú Chào Mào Trống ! Tuy nhiên thì mặt thẩm mĩ có nhiều cái không đạt như Đầu , tách và mắt !
Cái đầu khá nhỏ nhưng Cái Mào sau này đủ lông sẽ khá ! Tách má nhỏ khiến cho Bộ Mặt không được đẹp ! Mắt có vẻ lồi . Chim tướng nhỏ ! Chúc bạn vui và ngày càng say mê với Chào Mào !

lele_pham

Thành viên mới
SVC$
0
cho mình hỏi Chào Mào em chưa hót nhưng sáp em nó vào em khác thì em nó rung cánh dựng mào cương lại với em kia thì xác suất là chim trống nhiều ko vậy, mong a/e cho mình tí ý kiến heng, thanks nhiều!!!:a22::a15:

ttbhhieumobile

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp e xác nhận chú CM này trống hay mái với...!!!

Vâng theo nhìn hình thì Chú này theo mình nhận thấy là 1 chú Chào Mào Trống ! Tuy nhiên thì mặt thẩm mĩ có nhiều cái không đạt như Đầu , tách và mắt !
Cái đầu khá nhỏ nhưng Cái Mào sau này đủ lông sẽ khá ! Tách má nhỏ khiến cho Bộ Mặt không được đẹp ! Mắt có vẻ lồi . Chim tướng nhỏ ! Chúc bạn vui và ngày càng say mê với Chào Mào !
thanks bác đã chỉ dạy thêm.lần sau e se post thêm 1 chú CM tơ nữa.chú cũng đang thay lông,mong bác chỉ dạy thêm

lele_pham

Thành viên mới
SVC$
0
cho mình hỏi em bổi này mình mới tậu về được 3 ngày mà chẳng thấy hót héc gì cả, mình nóng ruột quá, mình thường mua bổi về là khoảng tối đa 3 ngày nghe mấy em thuộc o nhà hót là chịu mở miệng rồi. khổ thật ko biết trống hay mái đây?ah như thế này nữa: đôi lúc mình kè em khác vào có lúc em nó bung cánh dựng mào chép bộng tí xíu( lúc có lúc không). mong anh em đánh giá và cho em tí ý kiến heng,mình cảm ơn nhiều!
hình em nó:

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác mở miệng chim ra thấy lưỡi nó vàng vàng rùi nhìn xuống cuống lưỡi thấy trên đó có mấy chấm đen đen nhỏ đó bác
Theo em í vụ chấm đen ở gốc lưỡi cúng ko giải quyết được trống hay mái đâu . nha em nuôi 2 em chim non 1 trống 1 mái ( theo mấy người có nhiều kinh nghiệm rồi) mở mồm 3 e ì ra thì cả 2 đều có màu đen ở gốc lưỡi . có gì ko phải mong các bác bỏ wa.thân

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em í vụ chấm đen ở gốc lưỡi cúng ko giải quyết được trống hay mái đâu . nha em nuôi 2 em chim non 1 trống 1 mái ( theo mấy người có nhiều kinh nghiệm rồi) mở mồm 3 e ì ra thì cả 2 đều có màu đen ở gốc lưỡi . có gì ko phải mong các bác bỏ wa.thân
Mình đồng ý với bạn
Cũng có thể là con trống thì màu đen nó đậm hơn chăng...:a36:

lamtquang

Thành viên mới
SVC$
0
hộ mình xem đây là chim trống hay là mái với
[/IMG]

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom