chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
hộ mình xem đây là chim trống hay là mái với
[/IMG]

em này nhìn lông lá còn xơ xác, có lẻ chim bị suy nặng, phải mất rất lâu mới có thể phục hồi. bạn cứ dựa vào giọng hót của chim thì sẽ biết trống mái thôi bạn àh.

chim trống thì sổ giọng 4 âm trở lên, còn chim mái thì ngược lại chỉ khoảng 2-3 âm.

nhìn chim của bạn thì khả năng chim mái rất cao, vì chim có tách đỏ rất nhỏ, cổ ngắn và nhìn mặt rất hiền. hy vọng là nhận xét của mình không chính xác.:a21:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Chim này còn tơ lắm nhưng nó là em trống đầu to, hơi ngắn đòn dc cái yếm dài mào cao, mỏ ngắn mỏng mau mỏ lắm nên bạn cho em nó đi học giọng là vừa rồi, còn tách thì em này chưa ra hẵn chắc em này nuôi từ chim tơ-ổ lên chứ k phải má trắng-chuyền. Lông lá em nó đang ra cho nên nhìn cũng k dc đẹp lắm, bạn bổ sung thêm thức ăn nhiều chất cho em nó phát triển hết cốt, phải 1 thời gian thì mới đẹp dc bạn.Thân

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Cho cái cầu to 1 tí để em nó mài móng đỡ phải cung cấp canxi cho móng mà tập trung canxi cho cái khác tốt hơn ^^

mminhtuanle2009

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp đỡ, chào mào của em là trống hay mái vậy?

Em mới mua một chú Chào Mào , nó hót được 3,4 giọng khác nhau. Nhưng hay hót Quýt tù hiu và hay líu ríu nữa. Giọng hót thì được 4 âm tiết , 6 âm tiết .... Vậy bác nào chỉ dùm em là trống hay mái vậy?
Thanks!

ndc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ, chào mào của em là trống hay mái vậy?

em nghĩ là bác up ảnh nó lên thì ae dễ tư vấn cho bác hơn đó.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ, chào mào của em là trống hay mái vậy?

Em mới mua một chú chào mào , nó hót được 3,4 giọng khác nhau. Nhưng hay hót Quýt tù hiu và hay líu ríu nữa. Giọng hót thì được 4 âm tiết , 6 âm tiết .... Vậy bác nào chỉ dùm em là trống hay mái vậy?
Thanks!

Con người cũng có người Nam mà nói giọng giống như Nữ mà bạn.

Chào Mào cũng vậy, đâu phải cứ con trống thì chỉ biết sổ giọng mà không biết hót wit .. .wiu đâu bạn. Chim trống vẫn hót wit ... wiu nhưng cường độ ít hơn thôi. chim mái thì hót wit . .wiu là chính.trừ những em mái lão làng có thể hót được giọng dài khoảng 4 âm.

Nếu bạn đã phân biệt được chim của bạn hót được 3,4 giọng và sổ được 4-6 âm tiết thì không có lý nào là chim mái được bạn àh.

lamtquang

Thành viên mới
SVC$
0
các bác phân biệt hộ em trong 2 con này con nao là con đực con nào là con mái

ndc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác phân biệt giúp em chú này với, em mua vội nên ... về nhà em cảm thấy em nó là cái quá. hic

ndc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có bác nào ghé qua **** nhiệt tình gíp em nha, mới mua nên chưa thấy em nó hot ji, chỉ kêu wit wiu(ko phải wit tu wiu), hic tính em là cứ sồn sồn lên, vậy nên khi mua ko bình tĩnh mà chọn đc, hic, cái đầu con cm hơi bé, còn cái mỏ hơi dài nữa, sẽ lười hót, hic.:a36:.đc cái mào thì cao thôi, và ít khi xệp xuống lắm, cứ dựng lên vậy thôi ạ.
em thì e mê Chào Mào rồi, nhưng vd muốn thả em này đi rước em khác về là lại bị vợ la mê chào mào hơn mê vợ.
em nó đang thay lông ạ!

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
xem giúp em chú CM này

em mới bắt dc 5 ngày. ngày đầu về nó chỉ hót dc 2 3 âm. sau vài ngày thì ra dc 5 âm. em lo wá ko biết trống hay mái. xin giúp em

xin lỗi hình hơi mờ các bác thông cảm

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: xem giúp em chú CM này

Em Chào Mào này của Bạn chắc chắn là trống rồi ! Tách má đỏ to ! thể hình chắc chắn và tương đối to, trường chim . Yếm khá tốt ức nở ! Mào Lân nhẹ , Mỏ nhỏ ! Vì hình quá mờ nên phần mỏ và mắt không nhìn rõ nên phán đoán nết con chim không dám bàn ! Thấy con chim có bước nhẩy khá khôn và khéo rất đáng kì vọng !

Hi vọng em nó sớm trở thành chú chim hay !

Chỉnh sửa lần cuối:

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
Ðề: xem giúp em chú CM này

Em Chào Mào này của Bạn chắc chắn là trống rồi ! Tách má đỏ to ! thể hình chắc chắn và tương đối to, trường chim . Yếm khá tốt ức nở ! Mào Lân nhẹ , Mỏ nhỏ ! Vì hình quá mờ nên phần mỏ và mắt không nhìn rõ nên phán đoán nết con chim không dám bàn ! Thấy con chim có bước nhẩy khá khôn và khéo rất đáng kì vọng !

Hi vọng em nó sớm trở thành chú chim hay !

cám ơn anh. em này em mua của 1 ông bán dạo. ổng tách riêng nó 1 lồng ko che đậy gì hết mà vẫn ko sứt đầu ko toe đuôi. nhưng sao về nhà em nó nhảy ác wá đuôi toe mất.

ndc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic, các bác xem giúp em con cm này là đực hay cái, và có điểm gì gọi là tạm đc ko ạ,hic em cũng đóng học phí nhiều rồi ... nó đang thay lông lên má đỏ ạ!( bắt về lúc chiều, đến 6h nó chỉ kêu wit wit wit wit wit 5 tiếng liên hồi thì có thể khẳng định ngay là mái chưa ạ)

Chỉnh sửa lần cuối:

minhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác phân biệt hộ em trong 2 con này con nao là con đực con nào là con mái

mình đoán mò chút nhé:
chú Chào Mào ở 2 hình đầu tiên là trống, chú cỏn lại nhìn không rõ. mình phân biệt chủ yếu nhìn vào đầu và yếm của chim.

---------- Post added at 11:15 PM ---------- Previous post was at 11:11 PM ----------

gửi bạn NDC: mình thấy 2 chú của bạn khả năng là trống cao. mình nhìn chưa rõ yếm lám nên không dám khẳng định.
có 1 đều nữa là chim Chào Mào trống vẫn hót wit wiu là bình thường. lúc má trắng nó chưa ra giọng nên nó hót vậy thôi. bạn cứ kiên nhẫn nôi 1 thời gian sẽ có kết quả ngay thôi.
chúc bạn sẽ có những chú chim đẹp.

vutran684

Thành viên mới
SVC$
0
Mình hiện đang sở hữu 2 pé.Mình chưa rành về giọng cũng như phân biệt rõ ràng giữa chim mái và chim trống.Cách phân biệt về giọng, mào chưa phải là cách so phân biệt hoàn toàn chính xác đâu.1 pé của mình theo mình nghĩ là mái, có những đặc điểm mình phân biệt được: mào bình thường ko đứng, khi hót mới mào mới đứng, tướng chim nhỏ con (có thể do so sánh với Chào Mào bình định to hơn), ko có lông ức, đặc biệt màu đỏ của mi mắt và đít nhạt hơn chim kia, giọng hot dài chứ ko phải 3 tiếng nhiều người vẫn nghĩ, để về chụp hình post lên để mọi người tham khảo đánh giá dùm.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
mọi ngừoi vô bình luận dùm em trống hay mái cái

chào cả nhà.
mình mới bắt dưới 2 Tuệ ( nơ trang long) 2 em Huế bổi về được 3 ngày ( chim đã tỉnh lại và bắt đầu hót rồi. 1 em tướng tá ngon wa'nhìn biết trống rồi ( về đã đổ 5 6 âm)
còn một em mình hơi thác mắc , em này tuong nhỏ hơn em kia tí xíu nhưng được cái mào cao hơn con kia ( 2 con mào đều đẹp) em nagy cung đã kêu nhưng keu có 3 âm tù wit wiu (chứ không như mái bình thường là wit tu wiu nhe') lâu lâu đông người em no k kêu nhiều mà chỉ dugn kêu nhỏ tiếng trù ( trù) mào dày lúc nào cung dựng cao, râu ngay mép chĩa ra ngoài , đuôi dài, mở ngắn , họng thường. kê chim mồi ( chim thườn thôi nhưng chơi cội good chưa đi bẫy bao giờ) k xụp mào mặc dù chưa đấu đá được nhưng họng xù ra (mỏ không liu liu) .
vậy các cao thủ xem dùm mình cái con này liệu có phải chim tướng đẹp nhưng mái không nhe'
vì chim bổi mới bắt 3 ngày nên nhát lắm nên không chụp hình được (vả lại k có máy chụp hình + điẹn thoại 6210i cùi) mong anh em thông cảm nhe'.
thank all.
thân chào cả nhà!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: mọi ngừoi vô bình luận dùm em trống hay mái cái

chào cả nhà.
mình mới bắt dưới 2 Tuệ ( nơ trang long) 2 em Huế bổi về được 3 ngày ( chim đã tỉnh lại và bắt đầu hót rồi. 1 em tướng tá ngon wa'nhìn biết trống rồi ( về đã đổ 5 6 âm)
còn một em mình hơi thác mắc , em này tuong nhỏ hơn em kia tí xíu nhưng được cái mào cao hơn con kia ( 2 con mào đều đẹp) em nagy cung đã kêu nhưng keu có 3 âm tù wit wiu (chứ không như mái bình thường là wit tu wiu nhe') lâu lâu đông người em no k kêu nhiều mà chỉ dugn kêu nhỏ tiếng trù ( trù) mào dày lúc nào cung dựng cao, râu ngay mép chĩa ra ngoài , đuôi dài, mở ngắn , họng thường. kê chim mồi ( chim thườn thôi nhưng chơi cội good chưa đi bẫy bao giờ) k xụp mào mặc dù chưa đấu đá được nhưng họng xù ra (mỏ không liu liu) .
vậy các cao thủ xem dùm mình cái con này liệu có phải chim tướng đẹp nhưng mái không nhe'
vì chim bổi mới bắt 3 ngày nên nhát lắm nên không chụp hình được (vả lại k có máy chụp hình + điẹn thoại 6210i cùi) mong anh em thông cảm nhe'.
thank all.
thân chào cả nhà!

Chào bạn.

Khi bình luận, nhận xét về chim bổi thì khó lắm, đặc biệt là chim mới về vài ngày và bạn cũng chưa có hình nên .. hi hi.

Thông thường chim bổi mới bắt về thì hay nhát và không tự tin nên hay có hiện tượng ít khi dựng đứng mào khi gặp người lạ và những gì nó có thể sợ. cũng tuỳ theo con chim nữa bạn àh, có con mào vẫn bình thường và hơi dạn nữa là khác. Còn khi bạn kè chim khác vào thì nếu chim còn lửa rừng thì sẽ đấu với nhau bằng cách sổ giọng hoặc thể hiện qua tư thế và hình dáng. chim nhát quá thì sẽ lo nhảy thôi chứ cũng không quan tâm là bạn đang kè chim khác.còn chuyện khi kè chim khác mà chim bổi cụp mào thì cũng ít xảy ra.

Theo như bạn mô tả thì em Chào Mào nhỏ của bạn có thể là chim má trắng mùa này mới lên tách đỏ (giờ ngoài tiệm đa số là vậy) nên vẫn còn hay kêu tiếng chim con và không loại trừ kêu cả tiếng chim mái.còn muốn xem chim có phải mái hay không thì đợi thêm 1 thời gian nữa khi em nó ra vài giọng thì bạn sẽ có câu trả lời. hoặc bạn post vài tấm hình thì anh em sẽ xem giùm bạn.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

em nó còn nhát lám không đứng lồng nên mình chưa thể chụp được mong anh em thông cảm

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

xin lỗi mod tại bài viết nho' nhay xuống dưới nên em viết thêm để mọi người vô bàn luận , mod thông cảm nhe'

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic, các bác xem giúp em con cm này là đực hay cái, và có điểm gì gọi là tạm đc ko ạ,hic em cũng đóng học phí nhiều rồi ... nó đang thay lông lên má đỏ ạ!( bắt về lúc chiều, đến 6h nó chỉ kêu wit wit wit wit wit 5 tiếng liên hồi thì có thể khẳng định ngay là mái chưa ạ)

hic , có chút kinh nghiệm anh em diễn đàn để lại, giọng thì 50% là trống, chim chuyền thì nhìn chưa nói được gì, nếu hình chụp rõ tí nữa thì ổn, nhưng quan sát sơ sơ thấy gáy em nó có ít cộng lông tơ mọc dài (hình cuối). Mình nghĩ chắc 95% là trống rồi.
có gi sai sót anh em bỏ qua nhe'.
thân chào.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom