chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Ảnh Chào mào bổi nhờ phân biệt trống mái.

Các cách nhận xét Chào Mào trống mái đều đã có trên diễn đàn, bạn nên tìm đọc và áp dụng vào con chim của mình. chỉ có chính bạn mới biết chắc rằng trống hay mái thôi (dựa vào các bài viết phân biệt) chứ bạn chụp hình kiểu này thì mọi người khó mà nhận xét giúp bạn được (hình chụp xa quá).

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn tất cả các bạn đã cho lời nhận xét. Nhưng quả thực khó quá đến giờ mình vẫn chưa phân biệt được là mái hay trống. Nếu là chích chòe than thì thật đơn giản ngay cả con non mình cũng có thể phân biệt được trống mái. Nhưng Chào Mào thì khó phân biệt quá, đọc các bài viết trong diễn đàn nhiều ý kiến trái ngược nhau, có bài thì nói rằng con đực đầu bé, có bài thì lại nói là con đực đầu to, rồi con đực mào dựng, có bài nói con mái mào cũng dựng.....Nói chung là chưa có gì cụ thể ở chào mào. Giá như con mái không hót hoặc con mái má không đỏ thì có phải rễ hơn không các bạn nhỉ? Đằng này...
Con của mình trưa hôm qua nó cũng hót rồi. Nhưng từ lúc nhổ lông đuôi đến giờ không thấy hót nữa.
Ông già bán chim nhốt chung con của mình với một con nữa, ông ấy bảo là 2 con đực vậy mà lại nhốt chung được, 2 con đực non bẫy từ năm ngoái nhốt chung nên chúng quên rồi không đánh nhau. Các bạn cho hỏi có đúng là nhốt chung từ bé nên chúng không đánh nhau không?

mình nghĩ chim Chào Mào khi nuôi thì nó sẽ hót liền.nên rất dễ nhận dạng được chim trống hay mái.với lại bạn nói chim này là chim tơ bẫy từ năm ngoái thì nó đã hót nhiều rồi.
còn chuyện 2 con nhốt chung mà không cắn nhau thì rất bình thường.nếu nhốt chung thì hầu hết nó sẽ hết cắn nhau.vì khi mới nhốt chúng với nhau chúng đã có thời gian đánh nhau phân chia thắng bại.khi đó về sau nó sẽ không cắn nhau nửa.nhưng khi ăn con bị dưới cơ sẽ bị con trên cơ dành ăn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Chim nhốt chung từ bé khả năng đánh nhau rất thấp nhưng không phải là không có, nếu nuôi trong lồng thì sẻ sảy ra trường hợp tranh dành thức ăn mà đánh nhau, khi nuôi hai con trống chung một lồng sẻ có con thấp con cao có con hót con không tốt nhất nên tách nó ra.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Bạn mới nuôi nên dù có đọc bài nhiều cũng rất khó phân biệt được là đúng rồi, vấn đề đầu to hay nhỏ là không thể nói được, mào dựng hay cụp thì hoàn toàn sai...mình thấy phần má đỏ là tương đối đúng, và còn lại là kinh nghiệm của người nuôi chim có thể phân biệt được....

(Có rất nhiều bạn cũng chỉ nghe nói chứ việc nuôi và tiếp xúc với mái nhiều để có thể nhận biết được con mái nó thế nào là không nhiều Bạn ah...chủ yếu là cứ trao đổi qua lại nên nhiều khi thông tin bị lệch lạc nhiều...)

Bạn cố gắng nuôi nhiều và để ý thì rành thôi...

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

chưa chác đau nha. chỉ nhìn mào thì không nói lên điều gì, phải chụp phía trước nó chú cứ chụp phía sau thì ai biết được

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chưa chắc à nha bro - đừng có nhìn hình mà bắt hình dong nhé !
bro chủ chim cứ nuôi đi khi nào em nó sổ là biết trống mái liền à - :a21:
Bạn cho hỏi khi nào thì Chào Mào của mình sổ? (Chào mào sổ) có nghĩa là sao? Mình mới chơi chưa biết nên hỏi hơi nhiều mong bạn thông cảm.
Mình mong đến ngày nó sổ quá.
Cảm ơn bạn!

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Bạn cho hỏi khi nào thì chào mào của mình sổ? (Chào mào sổ) có nghĩa là sao? Mình mới chơi chưa biết nên hỏi hơi nhiều mong bạn thông cảm.
Mình mong đến ngày nó sổ quá.
Cảm ơn bạn!

Chào Mào sổ có nghĩa là hót đấy bạn. Chim của bạn chừng nào có cảm giác an toàn và sung thì ắt nó sẻ sổ thôi.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

sổ theo mình biết là nó hót một lần mở mỏ đi 4,5,6 âm. bạn mới nuôi thì nên tìm người chuyên bẫy Chào Mào bằng lụp, bẫy bằng con mồi ý thì toàn được con đực thôi chẳng sợ phải chim mái đâu. còn mới mà ra tiệm nhìn một đống thế thì chẳng biết con nào đực cái đâu, (khó nhìn lắm)

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào của mình nhát quá nên không chụp đằng trước được mong các bạn thông cảm. Nghe các anh em trong diễn đàn nói rằng Chào mào trống miệng mầu vàng, gốc lưỡi có đốm đen. Nóng lòng muốn biết em nhà mình là trống hay mái. Thế là chiều nay mình bắt ra xem, thì ra em nhà mình phía trong của mỏ cũng là mầu vàng, gốc lưỡi có đốm đen đậm.
Như vậy có đủ để khẳng định em nhà mình là trống chưa hả các bạn?
Các bạn cho hỏi luôn, có đúng là Chào Mào mái cũng biết hót phải không?

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

thế thì trống rùi, mình đoán con này của bạn là trống vì mình cũng có một con rất giống và cũng bị nhổ hết đuôi như vậy.
cm mái cũng biết hót nhưng không hay.

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thế thì trống rùi, mình đoán con này của bạn là trống vì mình cũng có một con rất giống và cũng bị nhổ hết đuôi như vậy.
cm mái cũng biết hót nhưng không hay.
Cho mình hỏi con của bạn đến giờ nuôi đã lâu chưa & đã hót tốt chưa? Hót có dài giọng không?
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kn!

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con của mình cũng được hơn 3 tháng rùi đã hót nhiều và dài giọng nhưng nhát lắm vì chính mình nhổ lông đuôi nó. nó bị người ta cắt đuôi và cánh để thuần nên mình nhổ.
mình cầm lồng là nó nhảy nhưng buông tay là hót

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bạn thân mến!
Chào Mào nhà mình sáng nay nghe em nó hót lại rồi, nhưng còn rụt rè lắm, chỉ hót 3 tiếng thôi, có lẽ là mái rồi các bạn ơi. :a25: :a03:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con trống cũng hót 3 tiếng mà, bạn nghe xen nó có hót wíc tu hìu không nhé, nhai đi nhai lại 3 âm trên thì mái đó.
còn wíc tu quíc hoặc wíc tu quíc wiu thì không phải mái đâu.

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

,
con trống cũng hót 3 tiếng mà, bạn nghe xen nó có hót wíc tu hìu không nhé, nhai đi nhai lại 3 âm trên thì mái đó.
còn wíc tu quíc hoặc wíc tu quíc wiu thì không phải mái đâu.

Cảm ơn bạn nhé!
Mình nghe chưa quen nên chưa phân biệt được mấy tiếng đó. Để lúc nào nó hót mình nghe lại xem thế nào.
Không biết có phải vì nhát nên chú ta chưa sổ hết giọng không bạn nhỉ?
,

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Vài lời nhận xét Chào Mào trống mái!

Chào các bạn!
Mình là người mới chơi Chào Mào, nhưng qua quan sát và nghe mình có đôi lời nhận xét về đặc điểm của chào mào trống mái như sau:
Chào Mào trống: Giọng hót dài và hót đổi giọng, mỏ đen bóng và hơi quăm xuống, mào hơi dựng về phía trước, đằng sau gắy có vài sợi lông nhỏ và dài nhô ra ( quan sát gần mới nhìn thấy )
Chào Mào mái: Giọng hót ngắn và lặp đi lặp lại nhiều lần, mỏ không đen bằng con trống, mỏ thẳng lao về phía trước, đằng sau gáy không có sợi lông nhỏ dài nhô ra.
Vài lời nhận xét có gì sai nhờ mọi người đóng góp thêm.
Cảm ơn các bạn!

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM móng chân trắng này trống hay mái

Cám ơn các bạn đã quan tâm! Em nó sau 16 ngày ở với mình đã có 1 chút biến chuyển và đang bắt đầu thay lông! Mình cũng học trên diễn đàn đang tìm và lựa chọn cho em nó 1 ông thày dạy! Mình sẽ up hình em nó cho các bạn xem khi em nó thay lông xong và chịu đứng lồng! :a21:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

chà con Chào Mào này cho anh Bạch Đề nuôi hợp nà. kà kà:a21::a21:. chim chào mào bạch đề mình đã từng thấy nhưng vì con này nó không có hay nên mình không sở hữu. nhưng phải nói con này là một con bạch đề đẹp vì rất trắng, thường thì ít có con trắng tinh như vậy lắm. còn về hay hay dở thì mình cũng chẳng biết trước được.hihi. như đã nói ở trên thì mình gặp con ko hay cho lắm.:D. chúc bạn có chú chim độc và đẹp. sau khi thay lông xong bạn show nó lại cho ă chim ngưỡng nha.

thân
thanhbonsai

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

đẹp quá bạn ơi, bạn tìm ra trong lồng tập thể hay đi săn lại của ngừoi khác vậy? về phần trống thì phải đợi nghe hót rồi mới tính được

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đẹp quá bạn ơi, bạn tìm ra trong lồng tập thể hay đi săn lại của ngừoi khác vậy? về phần trống thì phải đợi nghe hót rồi mới tính được

Mình mua khi trong lồng tập thể toàn bộ má trắng vừa bẫy về giá 100k/em nhưng khi bắt chú này ra thì chủ chim không bán = giá chim kia nữa mà đòi mỗi cái móng trắng tương đương 100k nên tổng thể chú chim này là 300k :a33:. Nhưng thích rồi thấy hay hay thì bắt thôi chứ còn lăn tăn làm gì nữa mặc dù có hơi ấm ách với thằng chủ chim :a12:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom