hussein07

Thành viên mới
SVC$
0
hôm qua, ra chợ thấy 1 lồng CM vừa về, thế là ngồi xem và mở file CM hot = di động lên. Có 2-3 em chịu xổ lại giọng và thế là bắt 1 em về.Tất cả các yếu tố tham khảo về CM trống thì em nó có đủ cả nhưng chỉ thiếu mỗi là trong họng em nó thì không có chấm đen nào cả. Về nhà cứ sợ chim mái , cho dù đã ngồi nghe o tiệm rồi .Sáng nay mang em nó ra và xổ 1 tràng dài đủ các loại giọng.Điều này đúc kết được 1 kinh nghiệm: trong họng chim cho dù không có chấm đen gi nữa cũng chưa chắc là chim mái. Đang tính mua thêm 1-2 em nữa vì trong lồng còn mấy em nghe hót nghiền quá nhưng không có thời gian vì phải đi làm nên không ngồi nghe và lựa được. :a22:

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim của bạn hình như lag chim mài vì tách đỏ hơi nhỏ. hình chụp mở quá bạn chụp lại sẽ rõ hơn

dothanhtung87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
phân biệt chào mào trống mái

em mới chơi Chào Mào anh nào giúp em phân biệt trống mái với nha,khó phân biệt quá

Đã có Topic thảo luận ! mình nhập chung topic của Bạn tại đây ! Bạn tìm xem lại từ trang 1 nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: phân biệt giúp mình CM với...!!!

các cao thủ xem giúp con cm này đực hay cái a?
là chim bổi nuôi 3 tháng rùi đã khá dạn mà suốt ngày chỉ kêu vậy thui. :a36:

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/w-pscMDOQ44&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/w-pscMDOQ44&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

video quay bằng dt mọi người cố gắng nhé!!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

con này tướng tá đẹp, nhìn bắt mắt, giọng đó là giọng gọi bầy đàn chứ không phải hót đỗ giọng.

nếu chim bạn nuôi đã 3 tháng mà chưa nghe hót đỗ giọng thì cũng nên xem lại, thứ nhất em nó là 1 chú chim khó chịu, thứ 2 em nó là 1 em mái.

khả năng chim mái cũng cao lắm đấy bạn, vì chim nuôi đã 3 tháng mà chỉ hót có nhiêu đó.

dannuoichaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/w-pscMDOQ44&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/w-pscMDOQ44&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

con này thì theo mình là trống 85% , thứ nhất là có cái mào cao, người dài. đít cũng rất đỏ.:a12:. nhưng mà có cái giọng hót thì hơi bướng. :a43:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

kê đấu nó múa cầu và búng cánh rùi nhưng không đổ giọng thế mới chán . chắc phải thay con khác thui
buồn quá. :a25:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0

con này giọng giống chim má trắng quá, chắc ko đc kèm giọng tốt hoặc nó có thể là 1 con mái ( nhiều con mái dáng còn đẹp hơn cả con trống nữa ) nghe gọng con này nhiều khả năng là mái

thaicntn

Thành viên tích cực
SVC$
0

cu cậu này bạn quay video mờ quá nhưng dáng dấp rất đẹp nhìn dáng đấp mình đoán là chú chim trống chim khá đứng lồng như vậy mà không chịu đỏ giọng thì cần phải xem xét lại chú tâ bạn ạ.vài lời nhận xét.thân:a45::a45::a45:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con bổi mình mới bắt 3 ngày đã đổ giọng rùi, trong áo lồng thui. mình mới để hé một chút cho có ánh sáng.
mình nghĩ con trong clip nó là cái rùi, dáng rõ đẹp, thế mà bà bán chim bảo đực, thế mới đau.

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con chim đó thì trống khoang 90% đó bạn, còn về dong thì phải xem lai việc tập dợt lun, hùi đó mình củng từng có chú như vậy, để gần các con khác khoảng 1 thời gian là quen giong à. chúc bạn thành công

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình nghỉ chỉ có chim trống mới múa cầu thui , nếu kê đấu múa cầu la trống đó bạn ban cứ nuôi một thời giang xem sao , chuc ban có chim hay :a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Tiễn phật phải tiễn tận tây thiên!!hjhj
mọi người giúp mình xem hai em má trắng này thế nào nhé. mỉnh nuôi chúng từ nhỏ.
THÔNG TIN: hai em này là cùng một tổ còn một em nữa nhưng khi bắt đã bay theo bố mẹ, cả 2 em trong lưỡi đều có hai chấm đen, em thứ nhất có khả năng sau này là mào lân không?
hai em này có thể là trống cả không?
hjhj tham lam quá.:a01:
em thứ nhất:
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/n2eWHRCW0OI&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/n2eWHRCW0OI&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Em thứ 2:

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/8J-PReJ2FlA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/8J-PReJ2FlA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Cảm ơn mọi người nhìu nhé!!!

tubatis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mới mua 1 con Chào Mào non, mình thấy nó có 2 chấm đen trên lưỡi, nhưng mà màu lông trên lưng nó nâu lợt hơn, lông ức của nó cũng trắng hơn những con chung lồng, không biết màu nâu lợt là chim mái hay trống

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Theo mình thì em thứ 1 là mào lân là cái chắc rồi hihihi còn trong 2 chú này khả năng chú đầu tiên là trống, còn chú thứ 2 mình nghĩ là mái. Còn chính xác chuyện có chấm lưỡi là trống mái thì chỉ chờ khoảng vài tháng nữa là chính xác luôn :a32:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

chú đầu tiên mào lân là con bé nhất trong tổ 3 con. mình nghĩ khi bắt con to nhất đã bay theo bố mẹ.
nhưng em thứ 2 mình thấy mào cũng khá cao và chim giữ nữa. trong một tổ có khi nào 2 con đực một con mào lân và một con mào đinh không nhi?
:a03:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

mọi người giúp mình thêm ý kiến đi a!!!
mình chỉ muốn chọn một mà không biết nên chon con nào để lại?

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/w-pscMDOQ44&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Chim này chim trống chắc chắn vì em nó không hot quít tờ riu và chỉ quít gọi bầy, chim này Duy nghĩ chim bổi vài tháng tuổi lồng nên chưa ra giọng đâu, kinh nghiệm thì đem ra rừng có cây móc thử hy vọng sẽ ra giọng tròn vì nó về với thiên nhiên sẽ hot tự tin hơn, nếu có chim trời thì càng nhanh ra giọng hơn

Cách khác nữa là kiếm thêm một con sổ giọng tròn rồi dợt, hy vọng sẽ ra giọng tròn nhanh vì nó sẽ hot đấu lại

Còn nhiều cách khác hay hơn nhưng 2 cách trên Duy thấy dễ làm và hiệu quả, chỉ có đi dợt là mau ra giọng nhất, cho em nó ăn trái cây, bột tốt vào là ok hết, chỉ có chim có mùa tuổi lồng là tự tin ra giọng hoặc chim bổi già rừng bẫy về còn lửa rừng hot gọi bầy

Thân
Duy

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mình mới mua 1 con chào mào non, mình thấy nó có 2 chấm đen trên lưỡi, nhưng mà màu lông trên lưng nó nâu lợt hơn, lông ức của nó cũng trắng hơn những con chung lồng, không biết màu nâu lợt là chim mái hay trống
có chấm đen cũng không chắc là trống đâu bạn, bạn cứ nuôi khi nào nó hót chuyện thì mới chính xác.
có chấm đen ở lưỡi lớn lên cũng mất đi đấy. tốt nhất là nghe hót.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
hihi chào các bác. Những cách phân biệt trống mái trước đây điều thất bại, không chính xác cao.

trước đây có bác nói phân biệt bằng cách xem cái tách đỏ của chào mào: em trống sẽ có tách to hơn em mái.->cách này không chính xác. thực tế có em mái nhưng tách đỏ vẫn to như em trống.

cũng có bác nói xem phần lông đầu phía sau, nếu em trống lông đậm hơn em mái.-> cách này được nhưng khó phận biệt vì đâu có em mái để sẳn mà so sánh.

cũng có bác xem cái đầu chào mào, em trống có đầu to hơn em mái.-> cách này cũng không chính xác, thực tế có em mái cái đầu vẫn to.

có bác nói xem tướng con chào mào, nếu chim trống tướng sẽ to và dài đòn-> cách này được nhưng khó so sánh.

xem lông mào, nếu con trống thì lông mào cao -> cũng khó so sánh.

có bác phân biệt = cách xem lưỡi, xem phần cuối đoạn lưỡi có 2 chấm đen trở lên là chim trống-> cách này cũng không chính xác, thực tế có con trống không có chấm đen nào, có con mái 2-3 chấm đen.

chỉ có cách duy nhất để phân biệt trống , mái là nghe giọng hót của nó. em trống hót giọng dài còn em mái chỉ hót which ...whiu, giọng ngắn hơn khoảng chừng 3 âm.

vài dòng chia sẽ cùng các bác.<o:p></o:p>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom