thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
hihi chào các bác. Những cách phân biệt trống mái trước đây điều thất bại, không chính xác cao.

trước đây có bác nói phân biệt bằng cách xem cái tách đỏ của chào mào: em trống sẽ có tách to hơn em mái.->cách này không chính xác. thực tế có em mái nhưng tách đỏ vẫn to như em trống.

cũng có bác nói xem phần lông đầu phía sau, nếu em trống lông đậm hơn em mái.-> cách này được nhưng khó phận biệt vì đâu có em mái để sẳn mà so sánh.

cũng có bác xem cái đầu chào mào, em trống có đầu to hơn em mái.-> cách này cũng không chính xác, thực tế có em mái cái đầu vẫn to.

có bác nói xem tướng con chào mào, nếu chim trống tướng sẽ to và dài đòn-> cách này được nhưng khó so sánh.

xem lông mào, nếu con trống thì lông mào cao -> cũng khó so sánh.

có bác phân biệt = cách xem lưỡi, xem phần cuối đoạn lưỡi có 2 chấm đen trở lên là chim trống-> cách này cũng không chính xác, thực tế có con trống không có chấm đen nào, có con mái 2-3 chấm đen.

chỉ có cách duy nhất để phân biệt trống , mái là nghe giọng hót của nó. em trống hót giọng dài còn em mái chỉ hót which ...whiu, giọng ngắn hơn khoảng chừng 3 âm.

vài dòng chia sẽ cùng các bác.
<o:p></o:p>

bác con thiếu một cách đó là nhìn phía sau gáy (đoạn phấn lông đen sau đâu ák) có một vài cộng lông mao nhỏ và dài ra là trống.cách này xác xuất trống là rất cao àh.nghe giọng thì chỉ có chim thuộc hoặc chim bổi lở...nói chung là chim chịu xổ chứ chim bổi mới bắt về thì bó tay ah
thân
thanhbonsai

tubatis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim non hót chịu hót chuyện là trống hả các bác, còn con mái không hót chuyện sao?
các bác nói rõ hơn giúp mình với, khi nào mới phân biệt được chính xác vậy

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
chim non hót chịu hót chuyện là trống hả các bác, còn con mái không hót chuyện sao?
các bác nói rõ hơn giúp mình với, khi nào mới phân biệt được chính xác vậy

chim non mà nói chuyện thì trống rồi đó bác. còn chuyện phân biệt thì topic này nói khá rỏ rồi đó nhưng mà chỉ là luyết thuyết, còn phải nhìn thực tế mới quan trọng. rất tiếc là mình viết bài nhưng chưa có hình ảnh dẩn chứng cho ae đễ dàng phân biệt. còn bác mún rõ hơn nữa thì gặp nói chuyện với ae nào có kinh nghiệm thì dễ dàng cho bác hơn

thân
thanhbonsai​

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM móng chân trắng này trống hay mái

Hôm qua mình mới kiếm được 1 E Chào Mào má trắng mỗi bên chân có 1 móng chân trắng ở ngón giữa mỗi bàn chân. Mình cũng mới nuôi CM mà lại gặp CM má trắng nên không biết chú này là Boy hay Girl. Xin nhờ các bạn xem giúp dùm mình chú này là trống hay mái với nhé, đây là hình của cục cưng của mình, do hình chụp =di dộng và phải độc diễn 1 tay giữ chim 1 tay chụp nên hình chwa chuẩn lắm:
http://img444.imageshack.us/i/hnhnh001j.jpg/
http://img200.imageshack.us/i/hnhnh002ik.jpg/
http://img156.imageshack.us/i/hnhnh007w.jpg/
http://img130.imageshack.us/f/hnhnh008ew.jpg/
http://img696.imageshack.us/i/hnhnh017f.jpg/

---------- Post added at 10:33 PM ---------- Previous post was at 10:23 PM ----------

Trời! E ko biết cách post hình lên 4room, ai biết cách hay Mod post lại dùm E để mọi người dễ xem hơn với Mod ơi! Cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: CM móng chân trắng này trống hay mái

trước tiên cảm ơn bạn đã chia sẻ với ae SVC về chú chim có móng trắng (bạch đề) thứ 2 là chúc mừng bạn là người may mán được sở hữu 1 em CM quý - vì mình thấy em nó là chim má trắng, ban nuôi em nó trong ĐK có chim thầy mà em nó đi gió thì coi như Trống rất cao - hy vọng em, nó là trống và sau 1 mùa em nó học giọng xong sẽ chơi tốt - ban chăm em nó kỹ nhé kẻo chim quý có bị gì cũng uổng à.
P/s: mình xin post lại ảnh cho ae xem rõ.

\

have fun !

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
Ðề: CM móng chân trắng này trống hay mái

Theo mình thì đây là một em chim rất hiếm vì chim móng trắng thì cũng có nhiều nhưng chim móng trắng đối xứng nhau ở hai chân thì quả là hiếm và đẹp nữa. Mình không dám khẳng định em này là trống hay mái (mình cũng mới chơi Chào Mào thôi :a01:) nhưng giả sử em này là trống thì em này thuộc loại rất mau mỏ - siêng hot :a45:. Khi nào em nó ra tách đỏ và thay lông xong bác up thêm vài hình nữa để AE chiêm ngưỡng nha.

Còn về phần up ảnh lên diễn đàn thì có nhiều cách khác nhau và đây là một trong số những cách đó. Lick here -> Hướng Dẫn Up Ảnh Lên Diễn Đàn SVC Việt Nam

tkd_metal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhờ bác nào phân biệt giúp em với. CM em mới đúc. chỉ muốn giữ lại con trống thui.

chim con 2 ngay

chim bố mẹ

crazytimes

SVC$
0
hai em chim non nhìn dể thương quá - hai em bố mẹ cũng rất tuyệt. Phân biệt chim trống mái lúc mới sinh ra thế này sao thấy khó quá :a36:. Nhưng cho crazytimes đoán một phát xem sao nha :a14: theo mình thì em đang hả mỏ là chim trống vì ... mỏ nó có màu vàng kìa :a01:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Chào bạn tkd_metal !

Các cách phân biệt trống mái đều đã có bài chia sẽ bên trên, xin mời bạn vui lòng xem qua.

Theo như hình của bạn post lên thì cặp chim Chào Mào này còn chưa mở mắt cho nên việc xác định trống mái còn phải chờ 1 thời gian cho chim cứng cáp và bạn thử áp dụng các cách phân biệt mà các thành viên khác đã chia sẽ.

tkd_metal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi. thanks. em cũng đang cố nuốt đây. em mới nhập môn chơi Chào Mào gần đây thui. đúc được cặp chào mào này là thành công bước đầu tiên.hi.

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng có chú CM bổi nuôi được 1 tháng rùi mới bít là cái, nhìn tướng thì thật là khó phân biệt.

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ảnh Chào mào bổi nhờ phân biệt trống mái.

Chào các bạn! Mình đã đọc bài viết của các bạn trong diễn đàn về cách phân biệt Chào Mào trống mái, vậy mà hôm qua đi mua vẫn không tài nào phân biệt được con nào là trống con nào là mái. Hôm nay mình post ảnh lên nhờ các bạn nhận xét hộ mình xem em nó là trống hay mái đây. Hình như là đang đổi lông nên khi bắt là nó dụng đầy lông ra tay mình, tiện tay mình nhổ luôn lông đuôi của nó vì lông đuôi đã bị gãy hết rồi. Nhờ các bạn nhé! Cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Ảnh Chào mào bổi nhờ phân biệt trống mái.

100% là trống. mào cao và tương đối đẹp, bạn cố gắng chăm nó nhé!!

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0

chưa chắc à nha bro - đừng có nhìn hình mà bắt hình dong nhé !
bro chủ chim cứ nuôi đi khi nào em nó sổ là biết trống mái liền à - :a21:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0

99.9 % là trống . Bổi mà dựng mào thế chắc đã hót vài tiếng rồi chứ bạn . Chúc mừng bạn có con bổi già .

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

chào bác HAIQUANZ129 nhákk. lại gặp lại bác :a12::a12:
chim bác nói bác đừng buồn. có nguy cơ là mái. vì đầu hơi nhỏ, cổ thì ngắn, má cũng nhỏ. nhưng mún chắc trống hay mái thì nhìn trực tiếp mới khách quan hơn.

thân
thanhbonsai

xunghe

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhìn mào thế coi như là trống rồi, chim này là chim bổi thì phải .

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con này khả năng mái là rất cao, nhìn đầu nhỏ cổ ngắn ức nhỏ và dáng đứng đều như chim mái

dannuoichaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con này mới nhìn dễ là trống nhưng mà hình như tách đỏ của nó ít quá dễ là mái hoặc là chim tơ đang lên
tỉ lệ là trống 80% bạn ạ :a01::a44:

crazytimes

SVC$
0

Em này được cái mào + cái mỏ quá đẹp. Còn kết luận trống hay mái qua những bức hình trên thì crazytimes không dám à :a01: - theo mình thì 50% cho trống và 50% cho mái. Đối với Chào Mào bổi thì hiệu quả nhất để biết được em nó là trống hay mái là tách em nó riêng ra và chờ nghe em nó hót.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom