bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: CM bổi trống hay mái ...lâu không thấy hót.

clip quá mờ bạn ơi,nên không thể nhận xét được kĩ nha bạn.
tuy mũ cao nhưng tướng chim hơi nhỏ nên khả năng mái rất cao:a09::a09:.
thân

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Vụ này bó tay luôn, không nhìn thấy gì Bạn ah, chim nó còn nhảy quá thì chưa hót cũng là bình thường, Bạn treo nó xa nhà và vắng người thử xem nó thế nào nhé, nhớ là treo sáng sớm thì khả năng mở mồm cao hơn.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

con của anh chưa gì gọi là mái cả.nhưng trống thì cũng chưa chắt, cứ nuôi một thời gian nữa xem sao.nhưng chắt chim nhát hay sao mà nhìn tướng chẳng quang thai gì hết.thân
thanhbonsai

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con của anh chưa gì gọi là mái cả.nhưng trống thì cũng chưa chắt, cứ nuôi một thời gian nữa xem sao.nhưng chắt chim nhát hay sao mà nhìn tướng chẳng quang thai gì hết.thân
thanhbonsai
chim bổi mà mua ngoài hàng bà bán hàng bảo là trống. mới nuôi được tháng thui vẫn nhát đến gần vẫn nhảy lắm. cố gắng nuôi tháng nữa xem sao!!cảm ơn mọi người đã góp ý nhé!

CMao

Thành viên mới
SVC$
0
Phân biệt hộ em con này là chào mào trống hay mái

Đây là hình ảnh và clip chú Chào Mào nhà em,mog các anh cho ý kiến xem là đực hay cái:

<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf?file=http://vid987.photobucket.com/albums/ae354/4121994/Video003.flv">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt hộ em con này là chào mào trống hay mái

Con này bạn nuôi từ khi má trắng lên phải không??? Vì mình không có loa nên không nghe được tiếng nhưng theo nhận xét của mình thì chú này người hơi ngắn, yếm không đẹp. Nếu bạn có ý định nuôi thì nên tìm em khác, đây là ý kiến của mình có gì không phải các bác bỏ quá cho em nhé :a11::a11::a11:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: chào mào trống mái

các bác cho em hỏi em cũng đã đọc trên diễn đàn về chào mào trống mái là có đốm đen ở nưỡi là trống,vì em đang luôi ba con chào mào non,và cả ba con đều đốm lưỡi đen nhưng em thấy mấy người chơi chào mào bảo cứ con nào to nhất đàn thi là đực phải ko ,mà em thấy có hai con to phải gấp dưỡi con bé nhất thế con bé có phải là con cái ko ạ cám ơn các bác trước nhé:a21::a09::a44:

trời ơi đâu phải như vậy anh ơi. chim vùng này to hơn vùng khác.trong một vùng lại có con to nhỏ khác nhau.giống như người vậy người châu Âu,Mỹ thì lớn con hơn người châu Á.nhưng châu Á cũng có nhìu nguòi cao to vậy, như chú THÀNH PHỐ cao 2m29.ở TRung Quốc có ông cao 2m46...trở lại vấn đề chính.
mún xác định chim trống mái thì cánh tốt nhất là qua giọng hót.nếu ai có kinh nghiệm thì nhìn tướng. anh dừng nghe người ta nói bừa
thân
thanhbonsai

thuchoichim.amv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh Bachde có file hót của CM không? cho em xin link với, em mới mua dc 2 con, 1 trống và hình như 1 mái(bị lừa) vì em chỉ nghe nó hót quít quào quào không ah, buồn quá, thanks anh
Theo mình với kinh chơi chim CM thì có thể phân biệt chim CM trống hoặc mái như sau:
Khi chọn chim tức là lúc bắt con chim ra để xem và kiểm tra thì bạ sẽ thấy ở phía sau gáy con chim có những sau lông nhỏ như tóc của người ( đối với chim tơ thì ít và đối với chim thì có rất nhiều ) thì đó là những con chim đực 100% đó. Chúc bạn thành công với côngviệc chọn chim trống nhé

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
phân biệt giúp mình giọng CM với...!!!

con thứ 1: đây có phải đang hót chuyện không a?
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/a7LIi52Cqdg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/a7LIi52Cqdg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

con thứ 2: các bác xem là trống hay mái giúp em nhé!!
hình quay buổi tối nên mờ không nhìn được..

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tuizt2AW_Ac&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tuizt2AW_Ac&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

thuchoichim.amv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: phân biệt giúp mình CM với...!!!

cách phân biệt Chào Mào mái thì rất đơn giản là sẽ có 10 cái lông đuôi đó, còn nhiều hơn là con đực

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Con thứ nhất k phải là hót chuyện.hót chuyện là khi chim đứng hót một mình.âm phát ra từ cổ họng.thường thì chỉ có cổ họng hoạt động thôi.âm đó nghe nhỏ.lí nhí.nhưng đi dài.còn con của bạn thì hình như nó đang hót gọi thì phải.k biết mình dùng từ đúng k nữa.
Con thứ hai thì mờ quá.Bạn k cần quan tâm trống hay mái.bạn nhìn mặt con nào dữ dằn.dáng người đẹp...v.v thì cứ thế mà nuôi.dù trống hay mái thì có con như thế cũng hay phết rồi.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

2 con chim cũa bạn là chim tróng mà là chim tơ hoạc chim con mới lớn chưa có giọng gì hết, hình như bạn có con chim mòi ha là chim cũa hàng sóm trong cái clip1 thứ nhất nghe nó hót ỏ đàng sau, bạn hãi để 2 con này học giọng khoãng 1 năm thì 2 em này có thể chơi được, nếu nuôi 3 tháng khong thấy tiễn vọng thì phóng sinh kiếm em khác về nuôi...

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

2 con chim cũa bạn là chim tróng mà là chim tơ hoạc chim con mới lớn chưa có giọng gì hết, hình như bạn có con chim mòi ha là chim cũa hàng sóm trong cái clip1 thứ nhất nghe nó hót ỏ đàng sau, bạn hãi để 2 con này học giọng khoãng 1 năm thì 2 em này có thể chơi được, nếu nuôi 3 tháng khong thấy tiễn vọng thì phóng sinh kiếm em khác về nuôi...

hjhj giọng bạn nghe được đó chính là của con ở clip 1 đó bạn để ý đuôi nó lẩy lẩy mà xem.
con đó là già rừng nên vẫn còn nhát lắm. còn con ở clip2 là chim tơ, nhưng cũng đều là bổi hết.
tại mình không biết phân biệt trống mái thế nào vì chúng chưa có giọng mà.
cảm ơn mọi người nhé!!
thân.:a15:

quenchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mang cm đi bẫy, không dùng mồi ( hoa, quả)bao giờ cả, khi chim đến hót đấu và lao vào đánh nhau thì có có thể chắc chắn là trống được không nhỉ vì mình nuôi khá nhiều cm bẫy được, xin anh em cho y kiến nếu đúng vậy thì mình yên tâm nuôi rồi!

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
mình mang cm đi bẫy, không dùng mồi ( hoa, quả)bao giờ cả, khi chim đến hót đấu và lao vào đánh nhau thì có có thể chắc chắn là trống được không nhỉ vì mình nuôi khá nhiều cm bẫy được, xin anh em cho y kiến nếu đúng vậy thì mình yên tâm nuôi rồi!

hì.chuyện này thì anh biết quá rõ rồi mà vì anh quan sát thấy chim hót đấu đá thì anh nhận ra đc là chim trông hay mái từ lúc đang đấu với con mồi ah chứ. còn nếu như dính bẫy mà mình không quan sát thì cũng có thể mái vì có thể chim của anh đã làm siêu lòng em mái đó đến bắt cặp...

rec

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy đứa em xui mình mua CM nên mua buổi chiều, vì chiều thì CM hót gọi nhiều hơn, chọn con mào to hót chuyển giọng hoăc giọng dài có 4-5 tiếng thì chắc chắn là chim trống.Việc còn lại chỉ là xem dáng nó chuẩn không là bắt thôi

pjduc_tk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: con này là trống hay mái thế ạ.

Còn này là chim con nuôi lên rồi, nên cầm tay mà mào vẫn dựng như thế chứ... hình mờ quá không nhin rõ cái má đỏ, nhưng mà có vẻ nhỏ, mà chim mái má đỏ mới nhỏ...bạn chụp toàn thân thì anh em mới thấy tỷ lệ để đoán được là mái hay trống chứ....

Bạn chụp hình thì nên chụp hình rõ chi tiết 1 chút, không cần thiết không nên bắt chim ra như thế Bạn ah, sẽ làm nó hoảng từ đó phong độ sẽ không ổn định....

Chúc bạn có chú chim như ý nhé!

thuchoichim.amv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình còn một cách phân biệt chim trống hay mái rất dễ nhé:
Đó là cách đếm lông đuôi con mái có 8 cái lông đuôi, còn con trống có 10 hoặc có con có đến 12 lông đuôi. Nếu con nào có 13 lông đuôi thì con đó là con chim đực cực hay đó. Mình học được kinh nghiệm này của một thầy chuyên bẫy chim đó.
Cách anh em đi bẫy chim CM lên chú ý điểm này nhé.
Đây là bí quyết chọn chim đấy:a01:

dannuoichaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào Mào mùa thay lông!!!

Cho e hỏi nhìn vào tướng chim như như vậy nếu là không chuyên nghiêp thì không thể nào phân biệt được trống mái.Hay mình chỉ phân biệt qua giọng hót thôi vậy.Thanks!

chim mái nhiều chú cũng ngon lắm đó.nếu biết sử dụng thì chim trống mới ngon dc :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom