chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

khuyên của em nó kêu vậy nè chiu thỉnh thoảng thì kêu chiu chiu chiu nhưng rất nhỏ vậy khuyên của em là trống hay mái (em chỉ mới mua con khuyên đầu tiên thôi nên không biết mong các bác chỉ giúp . thanks!!!
Bạn tham khảo thêm cách phân biêt khuyên trống mái trên diễn đàn , nếu bạn có clip của chú khuyên mọi người có thể phân biệt giúp bạn . Bạn có thể phân biệt bằng cách tách lồng treo yên tĩnh theo dõi xem chú khuyên có hót chuyện hay ko ,
Chúc bạn thành công

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0

vậy anh em cho hỏi chút,mùa này Khuyên còn bắt đôi với nhau không.hay mùa này chúng đã tách đôi và di cư tránh rét rồi.chờ mong những chia sẻ và tư vấn của anh em .xin thành thật cảm ơn!!

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn tham khảo thêm cách phân biêt khuyên trống mái trên diễn đàn , nếu bạn có clip của chú khuyên mọi người có thể phân biệt giúp bạn . Bạn có thể phân biệt bằng cách tách lồng treo yên tĩnh theo dõi xem chú khuyên có hót chuyện hay ko ,
Chúc bạn thành công
Mình cũng đồng ý với bạn. Tốt nhất là bạn lên treo cao hẳn lên. Mình nghĩ nếu đực thì cũng phải trên 80% là chuyện. Mình vừa bẫy 3 hôm mà khi treo cao đã chuyện rồi. Đó là cách mình phân biệt ngoài những cách khác. Thật ra nuôi lâu sẽ có kinh nghiệm thôi. Các anh trong diễn đàn giải thích cũng kỹ lắm rồi đó. Chúc bạn vui vẻ

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng đồng ý với bạn. Tốt nhất là bạn lên treo cao hẳn lên. Mình nghĩ nếu đực thì cũng phải trên 80% là chuyện. Mình vừa bẫy 3 hôm mà khi treo cao đã chuyện rồi. Đó là cách mình phân biệt ngoài những cách khác. Thật ra nuôi lâu sẽ có kinh nghiệm thôi. Các anh trong diễn đàn giải thích cũng kỹ lắm rồi đó. Chúc bạn vui vẻ
Em cũng a dua theo bác, cứ treo lên cao tắm táp ăn ngủ nếu đực là chuyện ngay thôi, độ tuần là bảo im không im ý mà, mà làm thế chú ý lại càng dạn hơn. E cũng mới sắm một chú ở trại chú im lắm, em kết cái dáng dem về nuôi giờ cứ gọi là "chim gặp bác Chào Mào chào bác" ( tại nhà em còn một chú chào mào nữa :a01:)
Mà bây h công nghệ thông tin có, anh em cứ mang điện thoại ra quán, bật cái clip giọng chim mái lên, chú nào nhảy loại xạ tìm mái, gáy to thì chọn luôn vừa được chim đực lại vừa chọn được chú nào có tiếng hay đỡ mất công ngồi ngắm hihihi :a15::a43:

bembem

Thành viên mới
SVC$
0
hôm nay e mới bẫy dc 1 e khuyên = lồng đấu, ko biết trống hay mái nữa đây vì ko nhìn thấy nó sập bẫy. Ai chỉ e cách post hình lên forum

nhuttan29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các anh cho em hỏi có phải chim bắc đầu đi gió, líu là chim trống phải không các anh. em mới chơi khoen nên không rành lấm.

cucaithanky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em bổ sung thêm ý của chaomao, thường những em khuyên già rừng khi căng kêu cũng có giọng mái. Có những em mã mái mà lại líu chiu chiu nên nhiều khi trực giác vẫn sai sót. Em khi đi bắt trong trại tập trung thường nhìn những con nào hay đuổi đánh con khác thì vồ lấy vì đó thường là con đực gấu. Nhưng biện pháp tốt nhất vẫn là nghe hót chuyện nhỉ -> 100% là đực rựa. He he...:yahoo:

Theo mình thì đấy ko phải cách chọn chim, Chim Mộc nhốt chung 50 con 1 lồng thì làm sao mà biết nó hót chuyện, những chú chim hót chuyện thì đã được tách và bán giá cũng cao.
Theo mình cách chọn chim trống thì nhìn mắt con chim có viền trắng quanh mắt (trên nhỏ, dưới to vừa phải), xem tu, đầu to, mỏ hơn dài...khả năng chim trống 95%. :a12:

tunglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp em về giọng của khuyên với.

chả là em mới chơi khuyên nên chưa biết phân biệt giọng khuyên.hiện tại em đang có mấy chú khuyên mộc em nhốt mỗi chú 1 nơi và em thấy chúng hót gọi nhau nhiều lắm và cả hót chuyện nữa vậy các bác cho em hỏi đã hót chuyện rồi thì bao lâu sẽ lứu ạ.với cả khuyên mái có hót chuyện ko ạ em đang nghi nhà em có 1 con mái vì giọng nó ko được to và đanh tiếng như các con khác nó hót chuyện cũng ko to,các bác giúp em với.

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em về giọng của khuyên với.

Chim K mái thì không bao giờ hót chuyện đâu bạn ạk . Để giúp VK líu được là 1 phần nhờ vào tay người nuôi và phần còn lại gọi là rất rất nhỏ của con chim bạn àk . Mình cũng là người mới chới K thôi cũng chăm mấy em ở nhà rất chi là kĩ nhưng mà đã 2 tháng rồi mà chẳng thấy líu gì cả chỉ toàn hot chuyện thôi . Mình phải kiên trì . Vài lời góp ý có gì không đúng mong anh em bỏ qua cho .

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a15: bạn phải nói rõ bạn đang dùng loại cám như thế nào và chế độ chăm sóc của bạn thì mọi người mới giúp bạn cụ thể hơn đc chứ. thường thì nhưng chú khuyên đang căng và chuẩn bị líu thì thường đi phân rất khô và đóng cục, khi tắm thì lông ko bị ướt, khi hót gọi thì thường hót rất đanh và đôi khi là gọi kép ( gọi liên tục từ 2 tiếng trở lên) có thể đc coi là đã líu bập bẹ ít rồi.thân

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Trước tiên mình xin khẳng định là chim mái không bao giờ hót chuyện, hót chuyện chính là cách luyện giọng của chim trống và cũng là đặc điểm để chúng ta khẳng định rằng chú ta là một chú khuyên trống thực thụ. Mình xin giải thích kiểu chim hót chuyện như sau: Đó là chúng đứng yên, đầu hơi lắc lưc, cổ và ngực phập phồng, mỏ không mở ra, tiêng kêu nghe líu ríu, thỉnh thoảng nghe róc rách như tiếng nước chảy, tiếng không to nhưng có âm thanh không như tiếng quát bình thường.
Tiếp nữa là bạn phải nói rõ bạn cho ăn cám như thế nào, chế dinh dưỡng ra sao, cách chăm sóc có đúng chưa? vì có những chú khuyên đã hót chuyện nhưng không bao giờ líu cả vì chế độ chăm sóc và dinh dưỡng không đúng, chỉ duy trì được sự sống cho chú ta thôi. Và một điều quan trọng nữa mà người chơi khuyên cần có là tính kiên nhẫn. hay đừng vì chú khuyên m cha líu ngay má chúng ta sao nhãng việc chăm sóc, vì nếu 100 ngày mình chăm sóc cẩn thận nhưng chỉ cần 1 ngày mình bỏ bê thì lại phải chăm lại gần như là từ đầu đó. Chúc chú khuyên của bạn mau líu. Thân

acquy_chaomao

Thành viên mới
SVC$
0
Vk trống hay mái ?

Hello ! Chào các anh em trong diễn đàn . Mình mới tuyển về đc 1 em VK nhưng ko rõ trống mái , mong anh em chỉ giúp mình nha ,en này có đặc điểm là dáng cao chân đứng hìnhchuwxx V úp và theo mình đc bjk thì chim trống có chân hình chữ V úp . Mong anh em trong diễn đàn xác định giúp .Đây là YH của mình : quakhuanhdasai_lbp
Thanks !

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Vk trống hay mái ?

Bạn ơi. Nghe bạn tả như thế thì chắc anh em trong diễn đàn cũng pó tay thôi. Trước hết nếu hỏi về một chú chim bạn phải cho hình cụ thể chứ. Mà nhìn hình cũng chưa ai dám khẳng định 100% là trống đâu bạn ah. Dù sao cũng mong bạn úp tấm hình cho anh em còn tiện bình luận. Có gì mình nói không phải bỏ qua cho nhé.:a11:

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nói như vậy khó mà khẳng định được trống hay mái . Cách tốt nhất là bạn cứ nuôi 1 thời gian . Sau đó đẻ chim ở chổ gần bóng mát như là cửa sổ chẳng hạn thấy em nó hót chuyện là trống 100% luôn . Còn mái thì không bao giờ hót chuyện . Cách 2 là bạn post ảnh em nó lên cho anh nhận xét. Thân.

cung_sailor_hp

Thành viên mới
SVC$
0

Hello ! Chào các anh em trong diễn đàn . Mình mới tuyển về đc 1 em VK nhưng ko rõ trống mái , mong anh em chỉ giúp mình nha ,en này có đặc điểm là dáng cao chân đứng hìnhchuwxx V úp và theo mình đc bjk thì chim trống có chân hình chữ V úp . Mong anh em trong diễn đàn xác định giúp .Đây là YH của mình : quakhuanhdasai_lbp
Thanks !
con trống thì lông nó vàng hơn và sáng hơn,khuyên mái lông nó xỉn màu hơn.nói chung là nhìn chim mái chán lắm

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Thanks !
Bạn nên up một tấm hình lên thì anh em may ra còn có thể chỉ cho bạn được khoảng 70-80% là trống hay mái chứ bạn kể thế thì thật là khó. Bây giờ bạn xem thế này nhé. Ngực trước của nó có đám lông màu vang, lớp lông đó có kéo dài từ cổ xuông ngực không, nó có màu vàng cháy rõ nét không, Phía dưới lông đuôi của nó có một lớp lông cũng màu vàng lớp đó có kéo dài ra sau hay không màu nó có giống lông cổ không? Rồi lông đuôi nó có dài hay không nhiều hay ít, mắt nó đóng cao gần đỉnh đầu không, họa có dày không? lưng cong hay thẳng, dáng chim có dài đòn không? bạn bắt con chim ra thổi vào lớp lông màu vàng dưới đuôi của nó nhìn vào hậu môn có nổi lên cao không? Đó chính là những dấu hiệu để có thể xác định một phần nào đó xem chú chim đó có phải là trống không. Nếu có đầy đủ các dấu hiệu đó thì bạn có thể khẳng định khoảng 80% chú chim đó là trống vì cũng có những con mái già có những đặc điểm như thế. Để xác định 100% là trống thì bạn phải nghe nó hót chuyện. Hót chuyện là bạn thấy nó đứng yên dầu ngoái qua ngoái lại cổ và ngực phập phồng liên tục, mỏ không mở nhưng nó lại phát ra những tiếng líu ríu nghe rất vui tai và có vần điệu, nghe róc rách như tiếng nước chảy. Khi thấy nó làm như thế thì coa nghĩa là bạn đã sở hữu được một anh chàng rồi. Chúc bạn có nhiều chú chim đẹp. Thân

paranoidx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào mọi người.
Nhờ mọi người hướng dẫn hộ xem con này là trống hay mái ạ. Nếu ảnh chưa rõ thì mình cố gắng up ảnh khác lên, nhờ mọi người điểm qua giúp :a15:

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Xin chia buồn vùng bác, em này mặt hiền khô, bụ bẩm quá, chắc là mái rồi, cổ ngắn, mỏ ngắn và nhỏ, mắt tròn xoe à. Nghe giọng chip kéo dài hơi nhão là chắc chắn 100% luôn. Bác theo dõi kỹ xem em nó thế nào, chứ theo em thì cố thể là mái đấy. Nếu là mái thì chắc phải cho về trời để còn sinh sản lứa chim tiếp theo để anh em khác có chim chơi thôi.

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chọn khuyên

Có một đặc điểm phân biệt vành khuyên trống hay mái CM xin được chia sẻ nhưng độ chính xác theo CM chính xác khoảng 70% . Khuyên trống khác khuyên mái ở chỗ trên đỉnh đầu sát mỏ thường có 1 nhúm lông vàng nằm ở sát lỗ mũi kéo tới gần mắt và lông có màu vàng óng . Khuyên mái rất ít con có đặc điểm này hoặc nếu có chỉ 1 ít và có màu vàng nhạt tựa màu nõn chuối . Các bạn có thể dựa vào đặc điểm này để phân biệt , chúc bạn thành công
bác Chào Mào nói rất đúng, chon một con khuyên trống hay mái trong hàng trăm con thì cái mà để nhận biết đầu tiên thì đó là trên đỉnh đầu sát miệng trên cua con trống sẽ có một chụm lông nổi lên có mầu vàng hơn, và những con chim già thì nó chuyển sang màu hơi nâu,và một cái nữa mà lựa chon chim trống theo kinh nghiệm cũng khá là chính xác đó là lông bụng của con trống có màu rất trắng còn chim mái thì bụng của nó cũng trắng nhưng sẫm hơn con trống, có đôi chút kinh nghiệm có gì xin anh em trong diễn đàn bổ sung và chỉ dáo thêm,thân

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

Các bác xem thử con này là mái hay trống nhé
http://www.youtube.com/watch?v=sfU7anfQ7mQ
<iframe title="YouTube video player" width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/sfU7anfQ7mQ" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom