Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
cái này còn tùy thuộc con chim thế nào , chẳng hạn như chim của bạn là chim bổi mới bắt về , mặc dù chim mau mỏ nhưng cũng có thể chim sẽ ko ra hết giọng hoặc con chim này ở nhà bạn có chú chim thuần nào đó đè thì khả năng chim cũng chỉ dám làm vài tiếng nhát ngừng thôi chứ ko dám đổ giọng ..... còn nếu trường hợp bạn để ý thấy con chim dáng nhỏ mào thấp , lông lá xỉn màu, mào hiếm khi dựng và chim đã nuôi một thời gian rồi cỡ 2-3 tháng mà chỉ hót một vài tiếng thì khả năng con đó là mái rất cao. Chim trống thì dáng sẽ to con , tách đỏ to và dầy lông, mũ cao và dựng..... chim bổi mới bắt về trùm lồng và treo khuất thì một tuần sau đã có khả năng đổ 1-2 giọng rồi(nếu mau) còn trung bình thì hót 4-5 tiếng là chuyện bình thường.

cheomao

Thành viên mới
SVC$
0
cho em hỏi là nuôi cm 1 trống 1 mái thì con trống lên mồi nhanh phải không ạ?có thường xuyên bỏ con mái gần trống không hay là lâu lâu mới bỏ gần thôi .cho em cảm ơn các anh nha.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
để CM trống lên mồi thì ko nhất thiết phải có em mái , vấn đề quan trọng là là phương pháp thuần chim và cách thức huấn luyện để CM thành mồi ( quan trọng nhất vẫn là CHẤT của chú CM và một phần là có CM mồi hay để dạy dỗ huấn luyện em nó ), vai trò của CM mái chỉ là để thúc đẩy một phần nào đó để CM trống chịu hót hơn thôi. Bạn cũng có thể huấn luyện CM mái trở thành chim mồi để dụ những chú CM rừng tốt khó bắt khi dùng mồi trống nhưng lại có tính trăng hoa , mê gái ....hi...hi...
PS : Cái này bạn nên tìm hiểu kĩ nội dung của mình muốn hỏi mà tìm topic phù hợp ..vd: topic thảo luận về huấn luyện CM bổi thành mồi ....vì đây là topic nói về cách phân biệt CM trống mái , bạn vào thế này sẽ gây lạc chủ đề bài viết ...Thân!

anhtuanqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi cách nhanh nhất bit' dc CM trống mái là sao zaayj mấy anh:a14:

em mới mua dc con chim bổi dáng rất vip nhưng ko bít mái hay trống chỉ cho em với thank các anh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Những gì cần biết về CM bổi, các cách chọn tìm mua chim bổi

em mới mua dc con chim bổi dáng rất vip nhưng ko bít mái hay trống chỉ cho em với thank các anh
Bạn đọc kĩ lại từ trang 1 đến cuối thì bạn sẽ nắm được rất rõ cách phan biệt CM trống mái , hầu hết những kiến thức cơ bản lẫn chuyên sâu đều đã được các thành viên trao đổi một cách rất rõ ràng .... hi..hi..Chịu khó bạn nhé!

shey14_92

Thành viên tích cực
SVC$
0
khó phân biệt trống mái quá!!!

em mới mua đc 1 chú CM rất đẹp !!có bộ ức rất to!!yếm dài!!thân hình cũng to nữa!!em mua nó với giá cung rẻ lắm có 250k à!!em mới đem về khoảng đc có 4 ngày à!!!nhưng nó hót lại rất giống tiếng chim mái!!!em nghe nói chim trống lâu lâu cũng hót như chim mái fai ko ạ!!!mũ cũa con này cũng rất cao!!mong các bác giúp đỡ!!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Theo như bạn tả thì con này không phải chim mái. Nó hót giồng tiếng mái do thời gian này đang lông, chim tụt lửa nên ra giọng vậy. Bạn an tâm.

Thân

OKL

Thành viên mới
SVC$
0
Cho em hỏi cánh chọn nhanh nhất nhưng chắc chắn là trống 1 chú bổi thì phải làm sao?
Em có tham khảo rồi, thấy có nói: đầu to, mình dài, lông mỏng (cái này hơi khó vì em mới chơi mà). Rồi đưa tay lùa chim cho nó bay, con nào mà kêu thì con đó mau miệng. Nhưng lỡ nó là mái thì sao?
Nếu như muốn chọn tiếng, thì giọng như thế nào là trống , như thế nào là mái?
Em cảm ơn trước!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
điều này rất khó khi chọn chim bổi, người mới chơi thật sự càng khó khi chọn bổi, có nhiều người chơi lâu nhưng chưa thật sự chuyên sâu nhiều khi còn chọn lầm chim mái vì có một phần nhỏ chim mái có hình dáng oai phong chẳng kém gì chim trống . muốn chọn chim trống ngay từ chim bổi thì phải có người thấu hiểu và chuyên sâu về CM đi chọn giùm bạn, vì nhiều khi kinh nghiệm của con mắt và cảm nhận của người sành sỏi rất khó tả , nhiều khi chỉ là nét cảm nhận từ cái thần thái của chú chim BỔI ....
những nét cơ bản để bạn nhận được chim CM trống đến 80% như bạn đã biết , về hình dáng : TO CON , MÀO CAO, TÁCH ĐỔ Ở MÁ TO VÀ DẦY LÔNG, phong thái lí lắc , nhanh nhẹn..... khi chọn chim bổi ở chợ thì rất khó vì nuôi nhốt chung lồng cỡ 20-50 con nên người có kinh nghiệm mới có thể bắt được chim hay và tốt . Theo mình thì bạn nên chọn theo hình dáng trước tiên thì đã đạt đến 70% là trống rồi. Nếu có điều kiện và thời gian bắt ra lồng riêng và trùm lồng kín ngồi nghe nó hót thì đánh giá sẽ chính xác hơn : chim trống sẽ có giọng 4 âm như wít tìu hiu hìu..hoặc. wẹt wít tìu hiu... chim mái khi là bổi thường chỉ kêu w ít hiu hoặc w ít w ít ... mong bạn sẽ may mắn khi chọn CM bổi ! chim trống căn bản chọn thì dễ gặp thôi nhưng cái quan trọng là nó có hay hay không thôi !

leloi.5561

Thành viên mới
SVC$
0
Nghe các huynh chỉ cách chọn Chào Mào trống mái hay quá? Nhưng tôi thú thật tôi mua khoảng hơn 50 con chào mào chuyền rồi nhưng chưa hề bị chim mái, tôi chỉ xem 02 cách cơ bản chim trống là đầu hơi dẹp và đuôi thì phải rẽ quạt, không biết có đúng không mong các bạn huynh chỉ giáo!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình đã quan sát các hình ảnh cũng như hiện nay đang giữ con chim mái thì:
Chim mái đầu nhỏ hơn chim trống và tách đỏ không đỏ tươi như trống cũng như nhỏ hơn.

Con đuôi rẻ quạt thì ý bạn là đuôi xoè ra khi đứng hoặc bay khi bu bám lồng. Theo mình thấy thì, chim CM khi sợ đuôi nó sẽ xoè ra vì điều này ai cũng biết ở chim bổi/mộc đều có, và rồi nuôi một năm sau khi thay lông con chim sung và om sát bộ đuôi thì mới cho là chim đang sung (và con chim mới gọi là đẹp). Trừ con chim bị dị tật hoặc không chịu xếp gọn chứ chim mà trên mùa chưa om sát bộ đuôi thì fans mê CM cho là chim chưa sung, không đẹp, (trừ khi các bạn nuôi cho vui và thích nhìn cái đuôi rẻ quạt cho đẹp mắt).

Thân,

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có nghe một số người nói khi chim đã chuyễn quá má đỏ thì đếm lông đuôi 12 cộng là trống,dưới 12 cộng là mái mà hông bít có chính xác hông nửa cũng có đếm mấy lần mà tòan 12 cộng,đúng là trống thật.Chưa bắt đc chim mái nên chưa đếm thử?????

boy_cute

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
em có hai con bổi (đang trổ tách) mới tậu được , không biết có phải trống không. con đầu thì có 2 chấm nhưng hơi mờ , còn con kia cũng mờ mờ hơi nhạt , khi kê đấu với chim mồi thì thấy kêu rít rít và hả mỏ lè lưởi ra , thụt ra thụt vào y như rắn vậy thỉnh thoảng nó cũng thăng cầu và chịu đấu,nhưng em vẫn thấy lo lắm mong các chuyên gia cho biết có phải là trống hay mái . em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đó là thế đấu của chim tơ/chim chưa căng lửa/chim quen ở nhà/và chim không dám đấu với chim mồi!
Vì thế qua mô tả không thể nào nói là trống mái được. Tốt hơn cho cái hình nữa mới xem rõ được bạn à.

phuoctn1973

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có hai con bổi (đang trổ tách) mới tậu được , không biết có phải trống không. con đầu thì có 2 chấm nhưng hơi mờ , còn con kia cũng mờ mờ hơi nhạt , khi kê đấu với chim mồi thì thấy kêu rít rít và hả mỏ lè lưởi ra , thụt ra thụt vào y như rắn vậy thỉnh thoảng nó cũng thăng cầu và chịu đấu,nhưng em vẫn thấy lo lắm mong các chuyên gia cho biết có phải là trống hay mái . em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ

Theo mình thì:
Bạn treo 02 con xa ra và khuất nhau rồi rình nghe xem thấy nó có líu gịong ko nếu có líu giọng chắc chắn 100% là chim trống. (líu giọng là hót giọng nho nhỏ một mình và thường líu vào buổi trưa, lúc vắng người or trời mưa..)
-Nếu lựa chim má trắng nuôi lên bạn nên chọn những e tướng tá phải ngon lành hơn con khác thì mới là chim trống và sau này mới thành mồi hay, còn những e xấu qúa thì dù có là trống cũng khó mà lên mồi hay được (vì có khi nuôi cả 10 e sau này mới được 1-2 e thành mồi hay thôi)...
Ví dụ: cùng một bầy chim má trắng thì bạn nên chọn em nào có tướng tá thon dài, đuôi dài một tép và cân xứng với thân mình, đầu, mỏ, chân phải to dài... đừng chọn những e qúa nhỏ con, cổ rụt, đuôi xòe, nhìn ko lanh chim., và cổ lõi, mắt lồi thì mấy em này nhát lắm...

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
phuoctn1973 đã viết:
Theo mình thì:
Bạn treo 02 con xa ra và khuất nhau rồi rình nghe xem thấy nó có líu gịong ko nếu có líu giọng chắc chắn 100% là chim trống. (líu giọng là hót giọng nho nhỏ một mình và thường líu vào buổi trưa, lúc vắng người or trời mưa..)
-Nếu lựa chim má trắng nuôi lên bạn nên chọn những e tướng tá phải ngon lành hơn con khác thì mới là chim trống và sau này mới thành mồi hay, còn những e xấu qúa thì dù có là trống cũng khó mà lên mồi hay được (vì có khi nuôi cả 10 e sau này mới được 1-2 e thành mồi hay thôi)...
Ví dụ: cùng một bầy chim má trắng thì bạn nên chọn em nào có tướng tá thon dài, đuôi dài một tép và cân xứng với thân mình, đầu, mỏ, chân phải to dài... đừng chọn những e qúa nhỏ con, cổ rụt, đuôi xòe, nhìn ko lanh chim., và cổ lõi, mắt lồi thì mấy em này nhát lắm...

Hiện em đang chơi ở Huế, chim má trắng khi chọn, không hẳn là những em to đòn là chim hay, có những em chim nhỏ thậm chí như chim mái nhưng khi lên chim thành mồi chơi phải nói là quá tuyệt cú mèo luôn...Em đã chứng kiến mấy em mồi khá tuyệt rồi bác à.

Cùng bầy chim theo em chọn như bác khá hoàn hảo và đủ rồi, duy em xin góp ý thêm là những em mỏ mỏng, gốc mỏ to và mỏ dài...chứ những em gốc mỏ to, to đều ra đến chóp mỏ luôn có thể những em này không hung đều, nước chơi ko đều sào khi ra rừng .

boy_cute

SVC$
0
hôm nay em mới tậu thêm một em trống già : thấy trong lưỡi có hai vạch đen chứ không phải hai chấm đen...không biết là trống hay mái ...em nó trổ một phát 7 giọng

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
hôm nay em mới tậu thêm một em trống già : thấy trong lưỡi có hai vạch đen chứ không phải hai chấm đen...không biết là trống hay mái ...em nó trổ một phát 7 giọng

Không cần xem tướng nữa bạn...nếu đi 1 phát 7 âm là chim trồng rồi :))

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0
Trổ 1 phát mà đến 7 giọng thì không những chắc chắn là chim trống mà chú chim đó là 1 c hú chim khá :a37:rồi, bạn có thể post anh chim lên cho anh em chiêm ngưỡng và đánh giá chú chim của bạn luôn .
Xin chúc mừng bạn có chú chim tốt !
Thân!

boy_cute

SVC$
0
Trổ 1 phát mà đến 7 giọng thì không những chắc chắn là chim trống mà chú chim đó là 1 c hú chim khá :a37:rồi, bạn có thể post anh chim lên cho anh em chiêm ngưỡng và đánh giá chú chim của bạn luôn .
Xin chúc mừng bạn có chú chim tốt !
Thân!
mình rất tiếc ttt_quang ah mình không biết cách post hình đâu , hình thì mình đã chụp rồi , bạn ở ĐN thì gần sát mình rồi cho số DĐ có gì anh em gặp nhau trao đổi nhá

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom