Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chaò bạn,
nguyên một topic noí về CM trống mái như thế này.
Tôi tin là bạn đọc từ trang đầu tơí trang cuối, sẽ giúp cho bạn nhận xét về CM trống mái.

PS: bạn cần phải viết bài có dấu tiếng Việt nhé, nêú không qua vài bài BQT SVC sẽ xóa hoặc gưỉ vào kiểm duyệt!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chủ nhật vừa rồi, phiên chợ Bưởi lên đường HHT thấy có ổ 3 em CM non, thử kiểm tra lưỡi các em xem sao thì thấy có 1 em có cả một đám đen ở lưỡi, nhưng đám đen lại nằm ở ngay đầu lưỡi chứ không ở cuống lưỡi, thấy lạ định mua nuôi xem có thật là trống không, nhưng nghĩ lại không có điều kiện nuôi CM non do suốt ngày ở công sở nên lại thôi. Cùng lúc đó một anh bạn bên cạnh lại chọn mua con khác, thật tiếc vì anh ta đã quyết thế rồi.
Xem các bài trao đổi trên topic này mới thấy chọn được CM trống thật là khó, Tổng hợp các kinh nghiệm vào xác xuất chắc cũng chỉ khoảng 70%. Thôi thì ta cứ nuôi các em vừa có GIỌNG hay, vừa có DÁNG đẹp là bằng lòng rồi. Sau này qua diễn đàn tiếp tục đúc kết cho sự lựa chọn chính xác thì ta yên tâm áp dụng.

chuong2302

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình thì nhìn vào tướng chim thì cũng 1 phần thôi. Phân biệt qua giọng hót là chính, nhưng chỉ có thể áp dụng cho những con chim đã đỏ tía ( đỏ tách). Chim trống thì hót rất nhiều giọng, còn chim mái thì chỉ có 1 hoặc 2 giọng thôi. Chim mái thì vẫn có thể hót giọng đỗ (giọng dài, giọng thổ) được.
Còn chim lứa (chim má trắng, chim mới ra ràng, chim chưa đỏ tía) thì ta không thể nhận biết bằng giọng hót rồi
Chim lứa và chim ổ mình có một cách nhận biết nhưng chỉ đúng khoảng 90% thôi. Đó là nhìn vào lưỡi của chim. Chim trống thì có 2 chấm đen rất rõ, còn chim mái thì chỉ có 1 chấm hoặc không có.

chuong2302

Thành viên tích cực
SVC$
0
Còn 10 % còn lại là rơi vào chim trống không có chấm và chim mái thì vẫn có 2 chấm. Nhưng theo kinh nghiệm nuôi chim của mình thì cứ chọn con chim nào có 2 chấm ở lưỡi càng đậm càng tốt. Những con chim như vậy sẽ rất khôn và nói chung là thuộc dạng chim chơi hay.
Theo mình thì không nên nuôi con chim mái ở trong cùng một nhà. Vì khi nhưng vậy thì chim chỉ chơi hoặc chơi hoạt bát khi có tiếng hót của con chim mái kèm theo. Chim chơi hoài như vậy sẽ quen nết, khi không còn con mái thì chim không chơi nữa.
Lâu lâu cho chim đi đấu ở những nơi khác có chim mái, chẳng han như đem ra trường đấu, tiệm có bán chim Chào Mào và nhất là đi bẫy chim
Đi bấy chim là cách thức thúc chim lên hay nhất vì khi khi bẫy chim sẽ gặp rất nhiều chim lạ với nhiều phong cách khác nhau và ở ngoài có chim mái nữa.Nhưng bạn phải nhớ rằng chớ có đi bẫy quá nhiều trong một tuần (1 lần/tuần là được, nếu ghiền đi bẫy thì 2 lần) và nhất là chim đi bẫy phải lông lá đầy đủ tức là chim đang sung. Đừng để con chim đang thay lông thì mang đi bẩy , như vậy lông tơ sẽ bị gãy và chim sẽ bị chảy máu.

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em cái tách đỏ ở má chiếm 70% trống hay mái . em mua 4 con bổi đều trống cả ? đều bằng cách chọn tách to và chọn những con có ngoại hinh lớn thân dài đầu to nữa thế là thêm được khoảng 10% . ! em nói vậy thôi đôi khi đi mua chim mộc cũng cần có cảm tính đừng nên phân vân quá lâu là không chọn được đâu !

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy bác giúp cháu chú Cm với !

hôm qua cháu vừa mua dc 1 chú Cm ! nhìn nó tơi tả lắm ! nhưng còn đõ hơn mấy ông kẹ kia rất nhìu ! em nghe ông chủ nói là trống thì củng tin ngay ! nhưng khi đọc topic thì lại hơi hơi sợ ! đặc điểm của chú ta là mình và đòn dài ! mào tuy bị sức mẻ nhưng củng cao và nhiều(lâư lâu thấy cụp xuống) \m, họng có 2 chấm đen rỏ và 2 hay 3 chấm đen mờ, là chim bổi nhảy dử dằn nhưng khi vừa đem về chú ta hót cực sung, nhưng củng chỉ dc huýet bờ riu, lâu lâu có huýet bờ ríu rièu, lông ở hậu môn màu cam ko đỏ, tách đỏ củng chĩ vừa vừa, lông đen 2 ức rất đậm, lông đuôi dài chừng 12cm, cổ bò và mào hình như là lân, ... như vậy thì có khẳng định dc là trống ko vậy ạ ! mua dc 1 ngày mà đã hót rất sung ạ ! mong các bác giúp em ! thận ! :a11::a21:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn tả về con chim như thế phải dùng đến một câu là bó tay á lị!
Vì.... chim bổi thì có thể còn nhát nên không thể đi giọng dài, cũng có thể có con sẽ đi giọng dài tùy vào con. Có con nuôi một thời gian khi khá dạn quen với điều kiện lồng mới đi giọng ổn đinh.

Nói về CM đít đỏ thì còn tùy vùng, tôi có xem nhiều hình trên mạng thì thấy là cũng có hình chim đít lại nhạt lắm. Đủ cho thấy có thể phân bố vùng này thiếu trái cây mà chúng cần ăn để bổ sung chẳng?

Bạn cứ đọc lại hết các topic này và so sánh xem con với vài hình chim mái thử. Chim mái các bạn đánh giá mạnh từ tách đỏ khá nhỏ so với chim trống, đầu nhỏ hơn cũng như mũ sẽ nhỏ hơn nhiều nhưng vẫn có mũ lân.
Chim có chấm đen nơi cuối cuốn lưỡi thì phần lớn là chim trống.

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng ! cảm ơn bác ạ ! như vậy thì em củng yên tâm hơn 1 phần nào đó về chú chim của mình rồi ! so với chim mái thì chú ta củng có hơn về vóc dáng to cao, nhưng cái đầu hơi nhỏ ! và ... chim trống bổi có hay cúp mào xuống sát đầu ko vậy ạ ! lâu lâu em thấy nó cúp mào xuống sâu quá ! ko thấy nhổng lên rồi ! khi chú nhổng mào lên thì cao vút và hình như là mò rất to và dài ! điều này thì em xin mạng phép hỏi thôi, vì trong đây em ko thấy ghi về chim bổi trống hay mái gì có hay cao màohay cúp mào ko ạ ! , chim em nó khá đứng lồng nhưng lại ko thèm cao mào ạ !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim cúp mào xuống không phải là chim mái mà:

Một là chim mệt, do dinh dưỡng cám bột không ổn định, chưa quen chỗ ở, những ngày mưa.... hoặc là chim bổi cũng thế nó sợ là sẽ cụp mào xuống.
Cần phơi nắng vừa phải vào buổi sang thì chim sẽ khỏi, treo khá xa nếu chim còn nhát, phơi nắng còn là cách bổ sung vitamin D.

Tôi sẽ chuyển bài này qua topic cách làm cho CM sung.

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Bẫy chào mào

Anh Bạch đề ơi em có ba con Chào Mào con nào cũng có 2 chấm ở lưỡi, Hôm nay nó đánh nhau dữ quá liệu có phải là đực không

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo lời các anh em nuôi chim thì đúng thế chim trống có chấm đen cuối lưỡi. Nhưng cũng có ngoại lệ không phải con nào cũng có.

Nếu mà tơ đã to xác rồi thì vâng bạn đang sở hữu hai con hung đấy.

chinh_net06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chú CM em mới mua chủ tiệm bảo là CM này là trống và là giống miền Trung , Em khong biết có phải CM miền Trung khong nữa .Mong anh em xem và cho em kết quả.
Em mới tập pót hình Có gì sai sót mong bỏ qua giùm em .
Chân Thành Cảm Ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mình cũng là người mới vào nghề thôi
chỉ cần bắt ra đếm đuôi là biết, con nào chẵn là mái, con lẻ là trống đấy
mình cũng bị lừa như thế , và sau khi nghe 1 bác nuôi chim bảo mình thế, nên mình mới biết.

Bạn Cần phải viết bái có dấu tiếng Việt rõ ràng.
Không thì qua vài bài, bài sẽ bị xóa hoặc chuyển vào kiểm duyệt.

Bạch Đề

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cúp mào xuống không phải là chim mái mà:

Một là chim mệt, do dinh dưỡng cám bột không ổn định, chưa quen chỗ ở, những ngày mưa.... hoặc là chim bổi cũng thế nó sợ là sẽ cụp mào xuống.
Cần phơi nắng vừa phải vào buổi sang thì chim sẽ khỏi, treo khá xa nếu chim còn nhát, phơi nắng còn là cách bổ sung vitamin D.

Tôi sẽ chuyển bài này qua topic cách làm cho CM sung.

vâng ! cháu cảm ơn bác nhiều lắm lắm ! hiện giờ thì em nó đả đổ giộng đôi, ba có khi ra giọng đổ 4, 5 rất nhiều và dồn dập ! chim bổi vừa về có 2 ngày như vậy chắc củng có tương lại phải ko bác !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi về phần em này hơi gây đây! Vì là:
do chụp hình hay là nó thật múp tròn thế. Thứ đến là có cái đầu khá nhỏ,
hôm nào bạn phơi nắng lông gọn gửi lại hình thử. Hoặc xem thêm như lưỡi có chấm đen không? Tôi chưa đếm đuôi nơi chim trống mái bao giờ nên không biết. Nhưng qua cái nhìn khả năng chim mái là cao.

Chỉ là đoán thôi nhé,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Có thêm cái hình chim trời cho các fans xem, chim trống và mái.
Sự khác biệt là: tách đỏ nhỏ hơn và nhạt màu hơn, thế đầu nhỏ hơn, lông nơi mũ không nhiều bằng, lông trên đầu có phần nhạt hơn.

anhtuanqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy anh ơi cách nhận biết đơn giản nhất giữa con trống và mái là j` zay. nhìn vào thì bit' liền đó

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@anhtuanqn: Bạn ơi, không thể "nhìn vào thì biết liền ngay" đâu là trống, đâu là mái (nếu là chim bổi). Theo tôi, ngoài việc nhìn thì việc lắng nghe tiếng chim hót còn quan trọng hơn.

Bạn hiểu vì sao topic này đã dài đến 12 trang mà vẫn còn tiếp tục thảo luận với rất nhiều kỹ năng mà vẫn chỉ đạt khoảng 80% để phân biệt thôi. Hy vọng bạn sẽ kiên trì đọc từ đầu nhé. Kiên trì là một phẩm chất của người chơi chim!

Chúc bạn chọn và nuôi được những em CM như ý!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Hôm qua đi chọn chim tơ, thấy tay chủ quán bắt ra. Nắm mỏ kéo ra, lật ngửa con chim lên và xem. Không biết đây có phải là cách phân biệt trống mái hay không nữa, AE xem thử. Lúc đầu tưởng ổng kéo ra để xem yếm như thế nào, nhưng khi xem xong thấy ổng bỏ qua 1 bên thì mình nghĩ không phải, vì con đó yếm đẹp, chỉ tội xác hơi nhỏ.

Thân.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Có thể là ông ta xem trống mái, vì là yếm thì chỉ cần nhìn nó cũng thấy cần gì bắt ra hihi. Xem CM trống mái cần kết hợp các thứ như: cái đầu nhỏ, cổ ngắn, cánh ngắn, nhìn chim tơ thì khó nhìn lông nhưng chim đỏ tách thì trống mái, bộ lông chim mái nhạt hơn tí.

Nhưng chim tơ thật khó tí, là sau mùa thay lông cái đầu nó còn sẽ phát triển, nhưng chắc ăn lựa con có cái đầu trung bình.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom