titanicninax

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: vài kinh nghiệm nuôi chim chao mao

mấy pac có ai biết cách nào để xác định được chim mào đực hay cái không.chỉ cho em với:a02::a02::a02::a02:

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Ðề: vài kinh nghiệm nuôi chim chao mao

mấy pac có ai biết cách nào để xác định được chim mào đực hay cái không.chỉ cho em với:a02::a02::a02::a02:
muốn phân biệt được thì bạn chịu khó đọc tất cả các bài viết từ trang 1 trở đi, thì bạn sẽ tìm được cách phân biệt cụ thể nhất .

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
chết em rồi, hình như em mua nhầm chim mái :((, em mở file mp3 giọng chim CM của tuan big boy, thấy nó cũng gân cổ kêu lại chứ bộ :-?? :((

boy_cute

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
em có một em tơ đã trổ tách , nuôi được khoảng 3 ,4 tháng rồi thỉnh thoảng em nghe nó kêu đc 4 ,5 tiếng . Khi kè đấu thì đấu rất sung , Vậy có thể khẳng định em nó là trống không

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim mái CM xưa giờ vẫn ít ai nuôi nhiều,
cho nên bảo là chim mái khong hót, không nói gió là không phải, và đấu sung thì hay chỉ múa thôi thì chưa rõ, bởi vẫn có chim mái hót giọng tốt và đấu tốt, nhưng lại đẻ trứng, điều này đã xảy ra.

Tuy nhiên, con chim của bạn nói thể bạn so sánh độ cân đối thân hình thử xem, phần lớn chim mái tôi để ý thấy cái đầu bé hơn chim trống, cái này thật khó hihi bởi nuôi lâu thì nhìn con chim ta so sánh được.

Bạn chụp một cái hình lên thử.

phuoctn1973

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim mái CM xưa giờ vẫn ít ai nuôi nhiều,
cho nên bảo là chim mái khong hót, không nói gió là không phải, và đấu sung thì hay chỉ múa thôi thì chưa rõ, bởi vẫn có chim mái hót giọng tốt và đấu tốt, nhưng lại đẻ trứng, điều này đã xảy ra.

Tuy nhiên, con chim của bạn nói thể bạn so sánh độ cân đối thân hình thử xem, phần lớn chim mái tôi để ý thấy cái đầu bé hơn chim trống, cái này thật khó hihi bởi nuôi lâu thì nhìn con chim ta so sánh được.

Bạn chụp một cái hình lên thử.[/quote]

-Theo mình thì Chào Mào mỗi vùng mỗi khác...
-Chim mái chỉ hót và nói gió đc 2,3 giọng thường và ko đủ chữ so với chim trống thôi.. chứ hót và nói gió như chim trống thì mình chưa thấy và cũng chưa nghe ai nói bao giờ....
-Chim cùng một đàn thì có thể nhìn ngoại hình để so sánh fân biệt trống mái.. chứ khác vùng thì khó lắm.... Nếu ai từng đi bẩy nhiều thì nhìn một cặp bay ngang mặt cũng đoán đc trống mái...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng, chim mái xưa giờ tôi vẫn chưa nuôi bao giờ, vậy mà ở Mỹ lại nuôi.
Đợt lấy em nó về còn là tơ, nó nói gió rất nhiều, mà người đưa cô mái này bảo là chim mái.
Mình không tin, và vì thế bên Mỹ này có nhiều nơi kiểm nghiệm DNA=ADN cho thú vật, và họ có mẫu DNA của vài cô CM mái khác, và vì thế mình đã làm thử.
Kết quả nó là chim mái, rất đẹp to xác, nhưng... cái đầu lại nhỏ, giọng ngắn nhưng hót rất nhiều giọng và siêng hót,

anhbao2131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm thế nào để phân biệt CM trống và Chào Mào mái. Chỉ giúp mình với

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm qua, tình cờ ngồi nói chuyện với mấy đứa em về chào mào trống mái. Tụi nó nói, chào mào hay chim gì cũng vậy, bắt lật ngửa lên, thổi lông quanh "đít" nó, nếu lồi là trống, còn bằng "rít" là mái :D

Bác CADN nói đúng đó, chỉ cần là "thổi tu" như vậy cũng có thể phân biệt được Trống mái mà sao không ai quan tâm đến vấn đề đó mà CADN nói nhỉ. Cách đó thường người ta xem Khuyên & Yến cùng 1 số loại chim cảnh nhỏ đó!

tamtubattu

Thành viên mới
SVC$
0
các bác phân biệt Chào Mào như vậy ko dc rồi. Theo kinh nghiệm của em thì nên chọn những con to khỏe,đầu to, mình ngắn, có má càng đỏ càng tốt!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
các bác phân biệt chào mào như vậy ko dc rồi. Theo kinh nghiệm của em thì nên chọn những con to khỏe,đầu to, mình ngắn, có má càng đỏ càng tốt!

Bạn viết bài này quả thật bạn chưa đọc rõ các bài đã bàn luận nhiều khía cạnh từ trang 1.
Các yếu tố bạn nói trên là đúng, nhưng riêng một câu "mình ngắn" e lại đi ngược lại với cách chọn một con chim đẹp là đòn dài tức là có thân hình dài, chim mái thì phần lớn là nhỏ con hơn.

QUANGH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn, tôi có câu hỏi. Nếu 1 con trống và 1 con mái bỏ chung 1 lồng thì chúng có rượt cắn nhau không? Tôi khó phân biệt trống mái, bởi vì 2 con đều không phải chim dạn người.

trung_x2a

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hai con chim trống & mái bỏ chung một lồng nếu mà chúng còn nhát người thì sẽ ko cắn nhau. Tuy nhiên thường thì con mái sẽ nhổ hết lông ngực con chim trống, nhưng con trống ko có phản ứng j hết. Mình đã gặp trường hợp như vậy rồi. Không hiểu nguyên nhân tại sao nữa. Tốt nhất là cứ bỏ chung vô thử. Nếu chúng ko có phản ứng gì thì tốt. Nếu cắn nhau hoặc nhổ lông yếm con trống thì bạn tách chúng ra. Ok?

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bạn, tôi có câu hỏi. Nếu 1 con trống và 1 con mái bỏ chung 1 lồng thì chúng có rượt cắn nhau không? Tôi khó phân biệt trống mái, bởi vì 2 con đều không phải chim dạn người.

Chào bác!
Chào Mào trống mái nhốt chung vào một lồng mình thấy nhiều rồi, chủ yếu là nuôi kiểng trong lồng lớn.
Mình thấy hoàn toàn không có cắn nhau gì cả, trong rất đẹp đôi và lý thú.
Vấn đề chọn chim Chào Mào trống mái, bác nên xem kỹ các bài viết trong topic, các bài viết nói rất rõ ràng đấy ạ.
Không phải xem chim trống mái là nhìn vào tích đỏ là đủ mà phải nhìn tổng thể chim và cuối cùng là một chút kinh nghiệm tích lũy nữa đấy!!
Chopmao1995

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi có người bảo là phân biệt chim Chào Mào trống với cả mái thì là nhìn vào lưỡi chim thì biết con nào mà đốm đen ở lưỡi thì là đực còn không thì là cái, thế có đúng không vậy

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Về vụ này bạn chỉ việc đọc lại các trang đầu.
Bài đã viết sẵn, bạn cứ đọc lại thì sẽ thấy mà thôi.

N_BAO

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi, con Chào Mào bổi huế em mới mua về dc 1 tuần bình thuờng nó hót 3 lèo : quéc quèo,quéc quèo,quéc quèo, hay là tít tiu,tít tiu,tít tiu, hay tít tơ riu,tít tơ riu, tít tơ riu . có khi nó kêu 4 lèo là : tít tiu ,tít tiu, tìu tiu,tít tơ riu.và nhìu giọng khác. hót như thế là con trống hay mái vậy các bác. em mới nhập môn chào mào à.

em post lại bài này, các mod xoá hộ em bài trên vì hình to quá khó coi, cám ơn.
đây là hình 2 em Chào Mào bổi huế em mới mua của anh Vũ Huy, các bác xem trống hay mái
em này em mới mua dc 1 tuần, hót giọng như em nói ở trên,lông em nó còn xơ xác như con gà ác, nhưng dc cái hót cả ngày

còn em duới đây thì nuôi dc 2 tháng ròi, chưa xong lông, dc cái máu đá

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào mái thì hay cụp mào hơn chào mào đực.Cm có giọng puyt pờ lìu thì nó là con chim mái hay đó bác.Ngày trước em cũng có con mái như thế nhưng con đực bị chết nên em cũng thanh lý nốt con mái.CHúc bác sớm tìm được chú CM đực như ý:a04:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
2 em Cm của bạn theo mình em thứ nhất dáng trường chim , nhanh nhẹn , tách mà hơi nhỏ và thưa, đầu cũng hơi nhỏ , mào trung bình , tuy nhiên xem cả về dáng dấp thì em này có khả năng đến 70% là chim trống ( em này phải nghiên cứu thêm về giọng hót _ vì là chim bổi nên chưa thể ra hết giọng bạn nuôi thêm 2-3 tháng nữa hoặc treo khuất người , trùm gần kín hết áo lồng và trinh sát giọng hót của em nó xem sao nhé)
Em thứ 2 thì Ok theo mắt mình thì chắc chắn là trống ( he..he...nếu mình không sai..:a36:)
Chúc bạn sớm nghiện nhé :a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom