Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi Đại Linh viết vội quá không để ý hay sao vậy?

Chú đầu tiên, chú thứ nhất thì mới đúng là trống và chim đẹp.
Đòn dài, chim khá tốt bởi bổi mà không rúc đầu còn láng, ức khá được. Có thể nói là thời này bổi vậy cũng là khó tìm rồi.
Bộ lông không quan trọng, nhưng bộ lông chú này dễ trắng lắm nếu cho tắm phơi nắng tốt.

Em thứ nhì mới đáng ngnhi là mái, vì đầu nhỏ cổ ngắn mình bầu.

Chúc mừng bạn có coi bổn con hình đầu đẹp và tương lai sáng.

mechimchaomao0122

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh Bạch Đề ơi cho em hỏi con chim CM của em mới mua về là nó hót được 7 âm rồi, nhưng lạ là khi vắng người, thì nhìn người nó tròn lại cổ rút vào nhìn lông nó xù lên, cho em biết tại sao?:a40: Còn về trống mái thì em không biết được, em xem trên diễn đàn thì bảo CM trống có vài chấm đen ở cuốn lưỡi còn con CM của em thì nó thâm đen ở cuốn lưỡi, em xem trên diễn đàn là CM mái chỉ hót được 3-4 âm, CM trống hót được 6-9 âm, nhưng con CM của em hót được 7 âm, em không biết CM của là trống hay mái nữa về tiếng hót là vậy, còn hình dáng là người nhỏ, mào dựng cao hình chữ "C" chân thì không có vảy ( chứng tỏ là chim bổi ) đó là những mô tả của em về CM nhà em , nhờ các bác nhận xét gìum con này là trống hay mái. Em thank

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Con chim của bạn là trống 100%. Nguyên nhân dẫn đến xù lông : do thời tiết và chế độ dinh dưỡng kém dẫn đến con chim mất lửa, ngoài ra còn có thêm khả năng em này bị thiếu canxi. Bạn đọc kỹ lại các bài viết AE đã phổ biến để chăm sóc tốt hơn.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: mấy bác ơi cho hỏi về CM nhà em

Nếu đã hót 6-7 âm trong một lần đổ giọng thì Ok rồi . Cm không phải con trống lúc nào cũng phải là to . Có những giống CM , Hoặc tùy vào từng vùng mà CM to nhỏ khác nhau, vì CM nhỏ lên tách mà của chim cũng sẽ nhỏ và như thế khó có thể lấy hình dáng CM như vậy để so sánh với những CM khác ( không cùng giống, gốc vùng đó) để phân biệt trống mái . Lúc này chú ý cách chơi và giọng của chim mà phân biệt Bạn à ! Nếu có ảnh và File ghi âm giọng hót post lên cho anh em thì anh em sẽ giúp Bạn !
PS: với những câu hỏi như vậy bạn nên viết bài trực tiếp trong Topic Phân biệt CM trống máí để hỏi.
Mình sẽ nhập bài của bạn vô Topic chung!

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mào maí kêu 3 tiếng.Không biết hót chào mào trống thì hót (Sổ)..Chào mào mái thì chỉ "quýt chù queo'' mà thôi:a35:

Hix! Tôi có con Chào Mào dáng đẹp, mũ cao,tách đỏ to nuôi đã 2 tháng rồi mà chưa 1 lần thấy nó mở miệng kêu chứ đừng nói nó hót. Phi thì thôi rồi như hoả tiễn tomahoc luôn:a09:Liệu nó là trống hay mái hả các bạn. Và có con chim nào nuôi không bao giờ kêu không các bạn(Nếu có thì tôi thả luôn em này chứ không nuôi chỉ tổ tốn cám thôi:a33:)

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chỉ dùm em cách xem tướng , để chọn trống mái của chim chào mào

chào các anh, em mới tập chơi mà chã biết chọn chim. đi mua thì sợ bắt trúng chim mái.vì chim trong lồng cứ bay toán loạn:a20:
vậy anh nào chỉ cho em cách chọn trống mái với mà chỉ xem tướng bên ngoài thôi:a04: chẳng hạn như xem mủ chim xem ướm chim.....giúp em với nha

oc mit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chỉ dùm em cách xem tướng , để chọn trống mái của chim chào mào

anh mở mỏ nó ra xem nếu mà có chấm đen thì co7 hội là trống rất cao ..chúc anh lựa được 1 em tốt nha

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

bạn xem chú nào đầu to, mỏ to, mũbự và cao,chân to, yếm to là bắt.và còn nhìu cách chọn nữa bạn nên tìm đọc nhé(có rất nhiều bài về phân biệt Chào Mào trống mái đã được đăng).chúcbạn mau có chú chim trống hót hay và đẹp nha:a04::a04::a04:

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0

những vấn đề bạn cần đều đã có trong diễn đàn !
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=1209
tất cả đều rất hay và phù hợp !
bạn cố gắng tham khảo nhá !
chúc may mắn !
thân ! :a15:

anhtuanqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a18:cho tui hỏi làm sao để ko bị nhầm chú CM mái vậy
em vừa mua 1 chú má đỏ nhưng rất dữ em thây' lưỡi CM của em có vài chấm đen em thấy hơi sợ nhưng chú rất dữ nên em mua ít bay và hót dc :a04:

Bạn xem lại từ trang đầu nhá! Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anhtuanqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank nhé!
chúc anhem
noen vui khoẻ bên gia đình và có mùa xuân đầy niềm vui và hạnh phúc:a04:

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các Bác xem thế nào

anh em chỉ dùm em làm sao phân biệt chống mái. thank

Bạn nhớ post bài đúng chuyên mục, bài viết này sẽ bị xóa sau để tránh làm loãng đề tài!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

fannktomat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng hay đi mua và xem Chào Mào cùng một anh cũng có kinh nghiệm lên mình cũng rút ra dc một số ý kiến này". Chào mào bắt về thường nhốt chung cả đàn ở tiệm bán chim lên việc chọn một con ưng ý thường phải qua các bước sau:
1. Quan sát chim: chọn con thân to, lông mượt, mào dựng cao
2. Bật điện thoại đã lưu flie chim Chào Mào để nghe
3. Sau khi bắt ra:
- xem lưỡi có chấm ko, nếu 2 chấm trở lên là ok
- Xem đít đã tách đỏ chưa
Đây là cách mình hay đi mua Chào Mào và chọn đc cũng tương đối chính xác (lưu ý: mua quán quen thì dễ, nếu quán lạ phải khéo vào nhé)

W

wicwaycheoweo

Guest
CM mái kok biết nói gió, tối ngày chỉ wic wic wic!! Chim trống thì khi rãnh hay nói gió nho nhỏ thường xuyên!

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đề tài muôn thuở,cũng có nhiều cách nhưng chưa ai khẳng định được là cách đó đúng 100%.Nói chung là trừ khi nghe nó hót còn nếu không nghe được nó hót thì bất kể ai cũng có thể bị lầm.Chủ yếu là chọn con cao to,dáng chuẩn thôi xác suất khoảng 70% còn 30% còn lại thì nhờ ông trời.:a21:.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
hỏi đáp về cm trống mái

anh em trong hội cm cho mình hỏi, mình bẫy được 2 chú cm, 1to 1nhỏ chú to thì mào ngả về phía sau còn chú nhỏ thì mào thẳng ra phía trước vậy anh em nào biết phân biệt cm đực cái thì chỉ giúp mình với để mình thả chim mái, lần sau còn có cái để bẫy,2 chú này đi một đôi tách lẻ chứ ko phải đi cả đàn,

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

anh em trong hội cm cho mình hỏi, mình bẫy được 2 chú cm, 1to 1nhỏ chú to thì mào ngả về phía sau còn chú nhỏ thì mào thẳng ra phía trước vậy anh em nào biết phân biệt cm đực cái thì chỉ giúp mình với để mình thả chim mái, lần sau còn có cái để bẫy,2 chú này đi một đôi tách lẻ chứ ko phải đi cả đàn,
2 em này đi đôi vậy thì khả năng cao sẽ là một cặp trống mái . Bạn cứ theo cách anh em phân biệt trống mái CM đã có bài viết mà phân biệt .
Theo mình nên để ý em nào to con , mình dài , mào cao hơn ( cái này không cần chú ý mào ngả hay đứng thẳng vì Cm trống nhiều con khá nhát , khi bị bắt về sợ nên mào có ngả ra phía sau , chỉ cần chú ý đến chiều cao mũ .) Đầu to và thô , góc cạnh hơn , ánh mắt dữ và có thần hơn ( cái này chắc phải chơi CM lâu lâu mới nhận ra được ) Tách má đỏ và lông ở tách đỏ dầy lông hơn , trông mọng hơn và màu đỏ thắm hơn.
Cẩn thận hơn , bạn tách thành 2 lồng chăm mấy ngày nghe giọng là biết liền à.

gau_coi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng mới nhập môn Chào Mào :D tậu một em bổi 1 vài hôm rồi nhưng nó chỉ hót dài nhất là "tuýt tiu hìu tiu tuýt tiu hìu", hay là hót "tuýt hìu tiu tuýt hìu" thì là chim mái phải không các bác ?
tách đỏ của nó em thấy cũng "có vẻ" nhỏ nữa ( nói "có vẻ" vì đây là con CM đầu tiên em mua nên không biết so với con nào khác :a05: )

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
:a01: mình đã "hót" thử giọng theo gau_coi tả thì cơ bản là giọng của chim mái roài
nhưng chắc chắn và khỏe nhất là bạn nên nghe giọng CM trống rồi về nghe thử con nhà bạn, nghe khoảng một tuần mà thấy chẳng tiến triển, chẳng giống anh giống em tí nào thì ... đẻ được :a01:
còn tách thì tùy dòng đó bạn, có dòng chim trống tách cũng nhỏ lắm
đó là để phân biệt trống mái thôi chứ thực sự chim bổi vài ngày mà nghe như bạn tả thì đáng để đặc xá cho nó rồi
thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom