T@T

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào trống hay mái

Theo mình thì chim bổi mới bắt về không nên dí lồng để thử giọng với chim nhà ngay vì nó có thể bị khớp, chỉ trừ những con có bản chất đầu đàn và có máu giang hồ thì mới đấu lại thôi. Cách đây khoảng 3 tháng mình có sắm được 1 em bổi có tý bông trắng trên đầu, sướng quá nên nâng như nâng trứng, không dám để ngoài vườn như thường lệ mà đem treo ở giàn, gần đàng anh đã nuôi được 1 mùa, kết quả là em thỉnh thoảng mới mở mỏ lấy một tý, mỗi lần mở mỏ thì chỉ "wich weo" thôi, báo hại mình tưởng là em mái, cho đến cách đây 1 tuần trời có nắng tranh thủ đem ra sân tắm tách 2 chú ra thì nó mới xổ một tràng dài để đấu lại thằng ma cũ. Tai hại, tai hại.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo cho em. Vì em mới tham gia vào diễn đàn với lại kinh nghiệm còn non kém ngại không dám post lên cho các bác. Em vừa cưới 1 chú Huế nữa về được vài hôm, trong thời gian tới định sẽ post lên diễn đàn :a21::a21:. Rất vui được làm quen với các bác :a27::a27::a27:

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: bàn luận về lưởi chào mào trống

Theo em thì cứ nghe tiếng là rõ nhất vì kể cả nếu trong lưỡi có đốm thật nhưng chắc gì là trống, em nghe có nhiều trường hợp bắt phải chim bê đê hót đến trống cũng phải sợ nhưng tự nhiên thỉnh thoảng lại huýt tìu hiu, nghe mà nản lắm các bác ạ:a16:

huyhan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh BẠCH ĐỀ ơi , em mới bắt 1 chú cổ trắng nhưng nhát quá . E không biết trống hay mái , ít hót lắm, chỉ hót khi đứng 1 mình chứ thấy bóng người là nó ỉm re. Zậy sao biết trống hay mái hả anh ?

kv.star

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho mình đóng góp 1 chút kinh nghiệm
mình chơi Chào Mào từ lúc nhỏ chọn chim từ trong ổ
mình coi trong cái lưỡi e nào có 2 chấm đen là trống còn e nào lưỡi trơn là e mái thôi
có gì ko đúng mong các bác bỏ qua nha

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn đã k đọc kỹ từ đầu nên bạn mới hỏi câu như vậy vì câu này anh Bạch đề nói thiếu từ,đúng ra là anh Bạch đề k có nuôi cm mái chứ k phải là anh Bạch đề chưa từng nuôi cm.Bạn đọc kỹ sẽ thấy rõ vì câu này là câu trả lời của anh Bạch đề cho câu hỏi của bạn ở phía trên do bạn này k biết cm của mình là mái hay trống.
Rất cảm ơn anh thanhthang! Có lẻ em đọc mà không chịu suy diễn cho kỹ nên mới hỏi anh Bạch Đề như vậy. Cám ơn anh nhiều nhé!
To: Anh Bạch Đề: mong rằng anh không giận nhé!

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Chào các A e!
Tiện đây cho mình hỏi, mình có 1 em CM bổi mới bắt về được 1 ngày, khi đưa lại gần 1 em khác, thì em này múa cánh xòe đuôi làm ghê lắm, nhưng khi nghe giọng hót ngắn "wich weo weo " thôi thì có phải là chim mái không?
mong Ae chỉ giáo giúp, nếu mái thì mình thả về trời thôi.

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo kinh nghiệm của mình thì con chim mới của bạn 60% là chim mái rồi. Nếu chim trống mà khi sung lên đa số là đứng thằng, bung cánh... còn chim mái mới gập người múa cánh cộng thêm "wi'ch chìu quiu" nữa thì hơi căng :a01:
Tuy nhiên để chắc ăn bạn nuôi thêm 1-2 tuần nữa xem sao.
Hy vọng có tiến triển tốt như ý bạn :a08:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Chào các A e!
Tiện đây cho mình hỏi, mình có 1 em CM bổi mới bắt về được 1 ngày, khi đưa lại gần 1 em khác, thì em này múa cánh xòe đuôi làm ghê lắm, nhưng khi nghe giọng hót ngắn "wich weo weo " thôi thì có phải là chim mái không?
Chim mới về chưa ra hết giọng,có những chú bổi ở trong lồng tập thể nhưng kê thuộc vào là đã bám lồng đòi chiến ngay,nhưng cũng có những chú kê vào là múa cánh.còn về giọng như bạn miêu tả thì ngắn chứ chưa thể nói là chim mái đc đâu.

Theo kinh nghiệm của mình thì con chim mới của bạn 60% là chim mái rồi. Nếu chim trống mà khi sung lên đa số là đứng thằng, bung cánh... còn chim mái mới gập người múa cánh cộng thêm "wi'ch chìu quiu" nữa thì hơi căng :a01:
Tuy nhiên để chắc ăn bạn nuôi thêm 1-2 tuần nữa xem sao.
Hy vọng có tiến triển tốt như ý bạn :a08:
người ta nói chim hót "wich weo weo " bạn dịch thành "wi'ch chìu quiu" kiểu này chim trống cũng thành mái mất :a43:

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
phân biệt trống mái thật là khó. Nuôi CM thì miễn là chú nào siêng hót là ổn thôi nhỉ?

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
phân biệt trống mái thật là khó. Nuôi CM thì miễn là chú nào siêng hót là ổn thôi nhỉ?

Đã là nuôi chim hót thì con chim mình bỏ công nuôi dưỡng phải là chim trống bạn ạh . .
Vì chỉ có chim trống mới có tiếng hót mà thôi , chim mái thường thì chỉ ra được các âm tiết ngắn , nhỏ chứ không to , dài , vang được như chim trống . Vây nên người chơi coi giọng của chim mái chỉ là tiếng gọi chứ không ai nói là tiếng hót cả . ( Bạn nên suy từ tiếng con gà trống và gà mái thì sẽ dễ hiều hơn ) :a01: :a01: :a01:

Chúc bạn mau chóng lựa được những chú chim trống thật đẹp .

Thân chào ...

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
CM bổi 3 tháng...là trống hay mái a!!!

mọi người giúp mình xem con cm này là trống hay mái nhé?
mình nuôi được gần 3 tháng rùi, vẫn còn nhát nên không quay gần được mọi người cố gắng xem nhé!!!thân
<object width="425" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/YjVdht8Ml7o&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></object>

<object width="425" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/xsKLoJ5M2vA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></object>

---------- Post added at 12:45 PM ---------- Previous post was at 12:41 PM ----------

nó cũng kêu nhiều giọng nữa như là: vít vít; kẹok kéo; kêu to và gắt lắm.
nhưng không thấy 4 âm bao giờ, toàn 2, 3 thui.:a36:
thi thoảng cũng rao rao nữa a!!

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: CM bổi 3 tháng...là trống hay mái a!!!

Hi bạn, chim của bạn là chim mái rồi, theo mình nếu không phải mái thì nuôi khaongr 1 tháng chim sẽ ra giọng, mình cũng có 1 e hót to, căng nhưng chỉ hót wit wiu wit thui, nó to xác lắm, cuối cùng đành cho nó đi sinh sản với mấy a chàng ga lăng ngoài trời rồi. Chim bổi mình nuôi khoảng 3 tuần là đứng kề lồng vẫn hót. E Cm mái của mình là 1 thí dụ nhưng thả mất rồi nên không post lên cho mọi người xem được. Hihi. Chúc bạn mau có e cm khác.:a08:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Chim nuôi 3 tháng mà hót vậy thì nó là girl rồi bạn, em chim cm của bạn hót 2 tiếng wít wiu liên tục. Chim nuôi tốt tầm vài ngày là đã xổ giọng ngắn hay dài tùy theo tố chất và vùng , đằng này chim bạn chăm tới 3 tháng mà nếu là chim trống đi chăng nữa thì cũng cho em nó về với thiên nhiên chứ chim vậy thì chẳng chơi được. Nếu bạn muốn chăm để thúc trống thì cũng khá hay đấy lâu lâu chim mái hót làm mấy em trống nhanh sung hoặc nuôi dạn lâu lâu thả ra cho mấy em trống ché ché :a44:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

ui buồn quá !!!thui để thúc trống vậy!!
cảm ơn mọi người nhé!thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
nó đang căng em thả ra rùi để cho nó đi tìm trống rùi sẽ có một lũ cm con.hjhj
kiếm con khác nuôi vậy!!:a02:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Chào các A e!

anh cường nên up vài tấm hình cho anh em nhận xét chứ bi h như là thầy bói xem voi thôi.
hay là chủ nhật này anh đem xuống hội Chào Mào bình thạnh bàn luận.hihii
thân

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào mào trống mái

các bác cho em hỏi em cũng đã đọc trên diễn đàn về Chào Mào trống mái là có đốm đen ở nưỡi là trống,vì em đang luôi ba con chào mào non,và cả ba con đều đốm lưỡi đen nhưng em thấy mấy người chơi chào mào bảo cứ con nào to nhất đàn thi là đực phải ko ,mà em thấy có hai con to phải gấp dưỡi con bé nhất thế con bé có phải là con cái ko ạ cám ơn các bác trước nhé:a21::a09::a44:

kienlangtu_199@yahoo.com

Thành viên mới
SVC$
0
các anh cho em hỏi chú chim Chào Mào này là trống hay mái vậy:a33:
sau đây là clip em quay khi chú ta hot
[FLASH]<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowFullscreen="true" allowNetworking="all" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/playe...om/albums/ae354/4121994/Video003.flv">[/FLASH]

còn đây là hình ảnh:
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
CM bổi trống hay mái ...lâu không thấy hót.

mọi người giúp mình con cm này trống hay mái là bổi mà hơn tháng rùi không thấy sổ giọng chỉ qíc qíc qiu thui a?

hình quay bằng điện thoại mờ mọi người cố gắng giúp mình!!!!
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/pEvsn3qinpc&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/pEvsn3qinpc&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

đây nữa a!!

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FWRmbSzanL8&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FWRmbSzanL8&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom