Guest viewing is limited

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách giúp CM vào lồng tắm

Tình hình là 2 chú CM nhà e ko chịu vào lồng tắm,rất gan lì bác nào có cao kiến chỉ dạy giúp em với,em đang dùng loại lồng tắm dành cho Khuyên,thanks các bác!

Bước đầu Mình nghĩ bạn nên sắm thêm lồng tắm to dành cho HM và CM đi vì CM mà cho tắm lồng khuyên chật quá ko khéo lại gãy mất lông đuôi đấy. Đối với những em bổi chưa biết tự sang lồng tắm thì trước tiên bạn nên cho em nó xem các em khác đã biết tắm để học cách tắm. Sau vài lần được Chủ nhân cho đi học phụ đạo rồi thì ta bắt đầu tiến hành cho em nó bắt đầu thực tập thôi. Bạn kê đấu đầu 2 cửa lồng CM và lồng tắm lại với nhau, dùng áo che 3/4 lồng CM lại chỉ để hở phần cửa thôi. Vì bản tính hướng sáng chim sẽ phi sang lồng tắm để thoát thân, và thế là xong! đúng ý ta quá rồi. Đóng cửa lồng tắm lại, xịt nước qua loa vào người em nó <xịt khéo chánh làm hoảng chim> rồi che gần kín lồng tắm lại bởi chim bổi vẫn còn rất nhát. Trong lúc chờ đợi em nó tắm bạn có thể vệ sinh lồng nuôi, vừa giết thời gian vừa vệ sinh. Còn trưòng hợp chú CM của bạn vẫn chưa biết tắm thì bạn nên kiên trì thao tác mỗi ngày 1 lần trong thời gian đầu để tạo thói quen cho chim biết cách tắm. Trên đây chỉ là chút kinh nghiệm rút ra từ viêc dạy chim biết cách tắm của mình, có gì thiếu sót mong bạn bỏ quá cho. Chúc chú chim của bạn mau biết tắm và nhanh rạn. Thân!

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: Cách giúp CM vào lồng tắm

bạn nên đổi sang lồng tắm lớn với của lớn nhé,chim dễ qua lồng hơn.khi mua lồng mới rồi thì bạn nên tập từ bằng cách lấy cây lùa nhè nhẹ cho chim qua lồng là được à.chúc bạn thành công:a03::a03:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Chủ đề thảo luận về các cách tắm cho chim Chào Mào

Xin chào tất cả các Cô, Chú, anh, chị, gần xa!
Em muốn hỏi các bác 1 vấn đề về này.
Em mới nuôi 1 con CM (chủ cũ đã nuôi lâu rồi). Mấy hôm trước ngày nào cũng cho nó tắm nhưng nó ko chịu tắm, xịt cả nước vào người nó rồi mà nó cũng ko tắm. Đến khi cho ra lồng treo lên thì nó lại vục đầu vào cóng nước rồi giũ lông. (Nhìn thấy mà bực cả mình)
Bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo em cách để cho con CM của em tắm được ko.
chim CM của bạn mua bạn có hỏi chủ trước đây là thường cho tắm bằng gì k vậy,vì có 1 số người chăm tắm bằng lồng tắm,hoặc chén....nói chung tùy điều kiện mà cho tắm,khi về tay bạn thì cho tắm ra sao.cứ theo chủ trước của nó hoặc bạn phải tập từ từ thôi vì chim thuộc tập 1 thời gian là đc thôi,và bạn nhớ khi tắm đem cái cóng nc của nó ra ngoài nhá,như vậy chú cm k có chi đầu vào đấy mà tắm.

hieuhieuhieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mấy anh cho em hỏi nếu kô tắm cho chim thì có bị sao kô.....Vì hôm bữa nó nhất quyết kô chịu zo lồng tắm, tức mình thò tay zo bắt lấy nó Kết Quả là........... Còn 6 cọng lông đuôi :a09::a09::a09::a09::a09::a09:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

nên tắm em a. mình cũng thíc tắm ma.tắm thì chim mới khỏe và sạch bọ, chim khỏe mới hót hay.
mà tăm thì chim sẽ nhanh dạn người nếu là chim bổi.thân!!

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho mình hỏi, có nên cho chim tắm hàng ngày không. Minh mới nuội nên ngày nào cũng khoái cho chim tắm lắm

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nếu trời nắng đẹp và bạn rãnh hàng ngày thì cứ cho tắm thoải mái, chim CM được tắm nhiều càng đẹp. Chỉ sợ không đủ thời gian và trời không nắng mà thôi.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng cho cm tắm mỗi khi có thời gian. theo mình thì nên cho cm tắm sang 1 lồng khác, không cần quá to. mình cho cm tắm trong lồng nuôi cu gáy, bên trong để 1 cái khay nhỏ.
mình nghĩ bất kì con cm nào cũng thích tắm cả. nhưng bạn phải để cho nó tắm 1 mình, yên tĩnh. nhất là lúc trời nắng, mình san lồng cho cm sang tắm, có mình ở đó, nó sẽ không tắm, vì cm của mình là bổi mà. mình đi chỗ khác theo dõi, 1 lúc sau nó thấy yên tâm và nhảy xuống tắm. cứ 1 lần ngụp tắm xong là nó nhảy lên kêu ầm ĩ tỏ vẻ khoái chí lắm, cứ như vậy cho nó tắm khoảng 15p rồi mình san lồng treo lên cho nó khô lông. mà theo mình nghĩ nếu không có điều kiện thì bạn cho tắm ở trong lồng của nó cũnddwoccwj nhưng tháo bớt cầu đậu của nó ra.
trên đây là cách mình đã ấp dụng trong việc tắm cm của mình. cũng hiệu quả
.
:a04::a04::a04::a04:

Boi_ca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời lạnh có cho CM tắm không?

trời lạnh có nên tắm cho Chào Mào ko nếu tắm thì tắm như thế nào mấy anh chỉ em với

Con Cò

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mấy anh ơi cho em hỏi ?

Theo mình biết thì trời lạnh chim vẫn tắm, mấy ngày hôm nay nhiệt độ ở Hà nội là 12-16 độ mình thấy chim Chào Mào ngoài thiên nhiên nó vẫn lăn mình vào những chùm lá còn đọng lại những giọt nước mưa để tắm. Nếu chim bạn đã nuôi thuần rồi thì mùa Đông cũng nên cho tắm bình thường (tuần 3 lần) nhưng nhớ là cho tắm ở nơi kín gió và tốt nhất là dùng nước ở bể ngầm (có hơi ấm của đất), còn nếu chim của bạn là chim bổi mới bắt về thì cũng không cần thiết phải cho tắm thường xuyên vội. Mình chỉ biết vậy thôi, bạn hãy quan sát và cảm nhận tình trạng sức khỏe của chú chim để có có biện pháp chăm sóc tốt nhất nhé!
Chúc bạn thành công!

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cho em nó vào trong nhà, pha em cho em nó chậu nước ấm cho em nó tắm, chắc ăn nữa làm quả bóng tóc bao h tắm xong cho em nó sưởi :a01:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Theo mình chim tắm hay k tắm là do sức khỏe của chú chim đấy,chứ trời lạnh thì cũng chỉ phần nào thôi(trời lạnh chứ k rét :a01:) chim có sức khỏe tốt thì bỏ vào lồng sẽ tự tắm ngay thôi nhưng nếu sức khỏe k tốt thì chú sẽ k chịu tắm,lúc đấy anh em đừng có sịt nước nhá kẻo em nó bị bệnh(cái này là chim đã chịu tắm rồi chứ k phải chim chưa chịu tắm nhá).và khi tắm thì nên dùng nước thường dùng thôi sẽ tốt hơn nước ấm nhá,vì ở thiên nhiên làm gì có nước ấm mà tắm hihihi:a21: tự nhiên thật theo tự nhiên sẽ tốt.

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi. theo mình nếu thời tiết này mà chơi nước thường, đến người khỏe mạnh còn ngại ko muốn tắm đâu :a01: vì là chim đã thuần dưới bàn tay con người ko còn là chim trời nên con chim ko còn sức đề kháng cao như trước nếu cho em nó tắm nc lạnh chả may ......:a23: theo mình cứ cho em nó ít nước ấm như khách sạn 5 Sao là ổn :a21:

Boi_ca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Trời lạnh có cho CM tắm không?

vay ah .các anh thế thì tốt nhất là em cứ để hôm nào có nắng âm thì em cho tắm vậy .lạnh thế này đến người còn ko chịu đc nữa là chim

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0

nhà e nuôi 6 con Chào Mào và con nào cũng đều phải đi tắm khi thời tiết lạnh hết, thường thì e cho tắm đều
- nếu là ngày nắng ấm thì 2 ngày hoặc hôm nào rảnh thì 1 ngày đầu cho tắm hết
- còn trời lạnh quá thì 2-3 ngày mới tắm một lần, hôm nào bận công việc quá thì tối về cho tắm nhưng cho tắm trong phòng kín, chưa bao giờ e sử dụng nước ấm cả
ngoài thiên nhiên chim đâu có nước ấm đâu có được đậy áo lồng khi ngủ , nó phải ngủ ngoài trời và tắm nước lạnh, e nghĩ nếu chiều quá sẽ làm mất đi khả năng chống chịu với thời tiết của e nó

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em nghĩ thời tiết thế nào chim vẫn tắm bình thuờng, nếu bác sợ thì pha nuớc ấm cho em nó tắm. Tốt nhất là nên tắm vào buổi trưa vì lúc đó nhiệt độ bao giờ cũng cao nhất, như vậy đến khi tắm xong ta cũng không lo mấy. Tránh tắm vào chiều muộn lúc chim chuẩn bị lên chuồng, sương xuống không tốt cho chim.

Chúc bác có chú chim khỏe

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Với thời tiết lạnh, hoặc Rét nếu cho Chim CM tắm nước ấm thì cũng không phải là giải pháp tốt đâu. Cứ cho em nó vào lồng tắm với ca nước bình thường, nếu chú CM cảm thấy khỏe và muốn tắm thì tự khắc trong vòng 5...10' sẽ nhảy xuống sục nước tắm ngay, không nhất thiết phải là nước ấm. Dùng nước ấm nó có tác dụng không hay đâu, chim tắm nước ấm xong có khả năng dễ teo bởi thay đổi nhiệt độ cơ thể đột ngột khi mà sức đề kháng của chú Chim chưa đủ khỏe, chứ nếu chim đang khỏe thì nước có lạnh cỡ bao nhiêu thì nó vẫn tắm như thường đó.

Thả chim vào lồng tắm, 10...15' phút sau thấy không chịu nhảy xuống tắm là dấu hiệu không thích tắm rồi, khi đó cho em nó ra là vừa á.

Theo mình thì giải pháp nước ấm là không khả thi, với lại nước ấm pha ra thì trời rét lạnh để vài phút nó đã lạnh ngay rồi.

Thân
Hoangvpb

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nói tóm lại và ... túm lại là bác Hoangvpb và bác thanhthang đã đúc kết thành câu trả lời chuẩn nhất cho topic này rồi. Chuẩn ko cần chỉnh. Mấy bác khỏi phải lăn tăn nữa nhé.

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào không chịu tắm??

Chào mọi người!ACE trong 4F c1o ai bít cách tắm cho Chào Mào không,nhà có nuôi vài chú chào mào nhưng chúng không chịu wa lồng tắm ACE có ai bít chỉ giùm cách tập cho chim chuyền wa lồng tắm với hic...hic...hic...
Thank mọi người trước!!!
(Anh diabay có close topic thì cho em đường link tới nơi em cần tím luôn chứ em tìm rồi mà không thấy nên mới lập topic mới)
Có gì sai mong anh thông cảm em mới dăng kí vào diễn đàn nên chưa bít nhìu về quy định của diễn đàn.
Thân chào!

Bạn đọc lại Topic này nhé ! Mình gộp bài của Bạn vào Topic đã có

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp em cách cho CM sang lồng

chào cả nhà! em có một khó khăn mong các anh chỉ giùm! chim của em mới mua lại của 1 chủ chim, chim nuôi má trắng lên nhưng không chăm sóc gì hết, về tay em chim sung lắm, nhưng khổ cái không chịu tắm. chỉ đòi tắm cóng nước thôi! em đã làm nhiều cách: phơi nắng thật nóng rồi thay nước mới vào...nhưng vẫn pó tay! anh chia sẻ giúp!
thân ái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom