Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Ðề: hỏi về cho chào mào tắm bình phun sương

em có 3 chú CM nhưng chả có chú nào chịu vô lồng tắm để tắm cả mỗi lần như vậy em toàn cho chim tằm bằng bình phun sương loại dùng để tưới cho lan như vậy thì có sao ko mong ae chỉ giúp

Hi.......... Hi............ Mình là dân chơi Lan, nhưng thường chỉ tưới Lan vào sáng sớm hoặc chiều tối. Mà lúc đó thì chim không thích tắm. :a20:

Vì vậy cũng phải tập dần cho chim tự tắm khay nước thôi. Như vậy nó sẽ được "tôn trọng tự do cá nhân theo ý thích" hơn, và mình cũng nhàn hơn. :a04:

Bạn tham khảo về đề tài này trong nhiều bài viết và Clip video đã có nhé.

Thân.

* Bạn chú ý gửi bài đúng chuyên mục nhé. Mình xin được chuyển đề tài này về chuyên mục Chào Mào.

Chỉnh sửa lần cuối:

hohaohon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cứ cho nó vào lồng tắm, lấy vòi xịt cho nó ướt làm vài lần như vậy là chim sẽ nhẩy xuống nước tắm như choè liền ah, mình làm như thế với mấy con Chào Mào nhà mình rồi hổng sợ nó nhát đâu

lieu ngoc son

Thành viên mới
SVC$
0

chim của bạn Chào Mào non giống chim nhà mình quá, nhà mình nuôi 03 em chào mào bỏ vào lồng tắm mà chẳng em nào chịu tắm, mình phải xịt bằng bình phun sương thì nó rất thích thú, không nhảy lung tung.

chao mao non

Thành viên mới
SVC$
0

Chào Mào nhà em ko chịu tắm cho vo lồng tắm nó cứ đậu trên nóc lồng chứ ko chịu tắm em có xịt ít nước cho ướt lông cho nó tắm nhưng nó cũng ko chịu tắm lun em toàn cho tắm vào buổi trưa nóng nực chứ có cho tắm vào buổi sáng đâu dùng bình phun sương cho nó tắm nó cũng nhảy tè le lun ak

xuanoanh10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cứ cho ngay vào lồng của nó một bát nước là tự nhảy vào tắm thôi, kể cả chim non mới ra ràng cũng vậy, đôi khi em thả ra mà chúng cũng tự bay vào bát nước. nếu chúng không chịu tắm do chưa quen thì bác không cho tắm khoảng hai tuần, chúng vốn sạch sẽ nên khi cho bát nước vào chắc chỉ ngó chút là nhảy vào ngay thôi. chúc các bác thành công:a15:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

chào mào nhà em ko chịu tắm cho vo lồng tắm nó cứ đậu trên nóc lồng chứ ko chịu tắm em có xịt ít nước cho ướt lông cho nó tắm nhưng nó cũng ko chịu tắm lun em toàn cho tắm vào buổi trưa nóng nực chứ có cho tắm vào buổi sáng đâu dùng bình phun sương cho nó tắm nó cũng nhảy tè le lun ak
làm theo cách này thử xem nhé,đặt cái cầu đậu thấp ngang mặt nước(cái cầu nằm sao mà khi con chim đậu mà bị ướt cái đuôi là ok),nhưng khoan cho nước vào khay.sang chim qua vài lần cho nó quen cầu đậu,rồi lần sau mới đổ nước vào khay,ah!còn trước khi cho nó vào lồng tắm nên cho nó phơi nắng cho nóng người đã.

chao mao non

Thành viên mới
SVC$
0

em thanks các bác em sẽ làm thử cảm ơn các bác nhìu

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

:D vài lời cũ xin được nêu lên lại là, trươc hết khi post bài gì các bạn nên xem diễn đàn đã có đề tài mà bạn quan tâm không?

Hiện ở diễn đàn đã có chủ đề "các cách tắm cho CM" cơ mà. Mong các bạn xem lại đề tài liên quan vấn đề mình cần hỏi!

Cho chim CM tắm không có gì khó kể cả chim ở lồng đánh mãi, sang qua lồng thường nó sẽ không quen bay nhảy, nhìn xuống cầu nhìn quanh. Nhưng rồi sẽ quen, về lồng tắm cũng thế, ta cũng tập theo cách dạy con dạy thuở còn thơ từ bổi mộc ta cũng nên luyện từ từ như những cách ta nuôi chim mồi và khi cần chim mồi vậy.

Khi sang qua lồng tắm như các anh em nói trên, bạn có thể cho kề lồng tắm một con chim CM hoặc gì đó đang tắm, nước vẩy lên nó cũng sẽ tắm, ta cần kiên nhẫn chờ đợi, đôi khi sang qua cả 10 phút không tắm, nhưng sau đó lại tắm, chim chưa quen ta cần từ từ tập không nóng vội. Cả chú chim mồi không quen lồng tắm bay nhảy lên nóc mình cũng tập tắm vô tư.
Tuyệt đối, không dùng bình xịt vào con chim! Bởi chim hấp thụ hơi thở bằng mũi, mà xịt thế nước sẽ vào phổi chim. Luyện bổi cũng không nên xịt nước quá mạnh khiến chim hoảng, từ từ sang thời gian cũng tắm, tơ hay chim già có con tắm liền, có con từ từ thời gian quen sẽ tắm thôi. CM phần lớn dễ tắm, nhưng có em lại quá khó tắm, nếu là chim thuần là do cách chủ nuôi mà thôi.

Nếu không có thời gian như buổi trưa bạn gần đi ăn cơm, cứ sang nó qua lồng tắm để đó, rồi đi măm cơm, để đại nó trên gát, hoặc khu nào đó khuất hơi xa tí xa khuất người tí, măm cơm xong tới xem lại cũng thấy chú ta tắm xong à. Đó là chim thuần, còn bổi khi tập tắm xong thì nên để cho tắm gần mình tí, như vậy khiến chim mau dạn hơn.

Khai tắm cho chim cũng rất quan trọng, với chim quen tắm rồi ta bỏ khai lớn, nước sâu không là vấn đề. Chim chưa quen ta bỏ khai lớn nước sâu con chim sẽ sợ/ngợ mà không dám tắm.

Mình sẽ ghép bài này chung với bài "các cách tắm cho CM"

thân,

thanh hoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chủ đề thảo luận về các cách tắm cho chim Chào Mào

cũng cái chuyện tắm cho chim hôm wa em vừa bị xảy một chú cm rồi, do là em cho chú tắm mà ko kéo cửa lồng lại tới khi ra xách chim vô thì không thấy chim nữa buồn wa vì mất một chu mồi hay của em rồi:a17::a17::a17:

vinhacc

Thành viên mới
SVC$
0

Phải cẩn thận thôi bạn, lúc đầu mình cũng bị sẩy vài con nhưng sau này kinh nghiệm rồi. Cũng may lúc sẩy toàn là chim chưa thuộc nên chưa nhìn rõ nó hay cỡ nào nên đỡ tiéc. Chứ như mấy con mồi hiện giờ chắc là ... cắn lưỡi... hic ... hic ...!!

bemupvnnak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

làm ơn cho hỏi chim bổi già về trong khoảng thời gian bao lâu là tập cho tắm được
sao thấy nó nhảy qua lồng tắm toàn tìm cách trốn nhảy tứ tung lại tróc mấy cái vết thương đã khô tội quá :a33:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

làm ơn cho hỏi chim bổi già về trong khoảng thời gian bao lâu là tập cho tắm được
sao thấy nó nhảy qua lồng tắm toàn tìm cách trốn nhảy tứ tung lại tróc mấy cái vết thương đã khô tội quá :a33:

Tắm cho chim cũng là nghệ thuật không giởn chơi, đòi hỏi kinh nghiệm tí.

Với chim bổi có tuỳ con chịu tắm có con không chịu tắm sang qua lồng cũng vậy thôi.
Bạn nên đọc lại các bài viết, viết rất rõ về các trường hợp rồi. Chim bổi muốn tắm khi sang qua phải để xa khuất người, nếu không tắm có thể để gần con chim nào đó tắm để nó bắt chước. Nếu chim không tắm thì cũng cần thuần một thời gian hơn dạn người đã.

quanphuong

Thành viên mới
SVC$
0

Xin chào cả nhà
Mình vào trang web/diễn đàn này được hơn 3 tháng rồi và 1 tháng sau đó mình tìm lại sở thích sau 20năm kể từ dạo mê Chào Mào lúc còn lớp 6-7 bằng 3 em thuần và 1 em bổi, vì không có thời gian nên phải chịu tốn kém tí vậy, mà cũng phải năn nỉ bà xã dữ lắm mới được đấy. Mấy em CM của mình hót cũng khá và cũng siêng hot nhưng về khoản đấu đá thì chưa như ý lắm (vì còn mới mà - cũ người mới ta á) nên phải kiên nhẫn tập tành từ từ vậy.
Trở lại topic các cách tắm cho CM mình share kinh nghiệm tắm cho mấy em CM nhà (sau khi đọc gần hết topic này)
Số là sau khi rước mấy e về 1 tháng rồi mà kg em nào chịu tắm, trong quá trình đó mình nghiên cứu hành vi cử chỉ của mấy em và học hỏi kinh nhgiệm từ topic này mình đã cắt thắp bớt máng nhựa (origin gần 10cm, cắt còn 4cm thôi) đổ đầy nước và hạ thắp cầu bằng mặt máng tắm (như mem nào đó nói để lông đuôi uớt mà chim sẽ chịu tắm), sở dĩ phải hạ cầu vì quan sát thấy mấy em cũng muốn tắm mà kg dám nhảy xuống chỉ như nhứ thôi. Còn phải cắt thắp máng vì thấy em CM nhứ nhứ rồi nhẩy xuống 1 lần rồi hụt chân (vì lúc này đổ đầy máng nước mà lị) rồi sợ lun kg dám xuống nữa, còn về bình xịt tôi cũng thống nhất với bác Bạch Đề là không dùng vì hơi nước sẽ vào thẳng phổi khi chim hit thở (cái này mình cũng chúa ghet khi vào quán thì tránh xa mấy cái vòi phun sương), tuy nhiên đối với mấy em CM nhà mình kg chịu tắm thì cũng phải nghĩ cách thôi là sau khi cho em CM sang lồng tắm (đã cắt bớt và đổ đầy nước) đứng xa xa tí khoảng 2-3m, bình xịt vặn van lớn tí (để phóng được xa vì mún là tia nước chứ kg phải hơi nước) xit vài phát cho em ngứa ngáy mà sẽ chịu tắm, cùng lúc đó treo mấy em khác gần đó cho nhìn thấy em này tắm (cái này cũng học hỏi mấy bác), quả là không sai khi em bổi nhát nhất cũng chịu tắm.
Cảm giác thấy mấy em CM mình thích mà chịu tắm thì như thế nào thì các tín đồ cũng biết rồi đấy, nhưng bận bịu suốt nên tuần mình chỉ cho các em tắm t7, cn thôi, mà nếu 2 ngày đó mưa thì các em chịu ở dơ vậy.
Đó là kinh nghiệm cho CM mình tắm, AE nào có CM kg chịu tắm thử xem nhé.
Thanks & regards

ledongho

Thành viên mới
SVC$
0

chào bạn.
Mình mới chơi Chào Mào nên ko có kinh nghiệm nhiều. Con chào mào má trắng mình mới mua về mình nuôi trong lồng sắt, mình bỏ trong lồng cái hộp nhựa chiều dài cở gang tay trong đó mình đổ nước, mình thấy chim khi nó thích tắm thì tự động xuống tắm mặc dù trời mưa liên tục mấy ngày liền. Mình thấy ngày nào nó cũng xuống tắm khí thế lắm

chao mao co don VT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nếu chim o tự tắm 1 mình thì bạn nên đễ 1 chú chim khác vào 1 lồng tắm để kế bên tự chú chim cũa bạn sẽ học theo và tắm thôi bạn chúc chú chim cũa bạn mau tắm và sung :a39::a16::a15:

haidang_ductrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào mọi người! Theo em thì cho Chào Mào tắm cũng dễ thôi mọi người chỉ cần để nó xem một con đã biết tắm rồi đang tắm sau đó cho nó vào lồng tắm từ từ nó quen rồi cũng biết tắm àh. Ngày trước con có một con chào mào bổi trời nuôi 4-5 tháng mà không biết tắm là gì em cũng đã làm đủ mọi cách mà anh ta không chịu tắm. Đến khi em vào nhà thằng bạn chơi, nó cho em 1 con nữa, con này thì đã biết tắm rồi. Đến trưa em cho 2 con đi tắm, sau khi để con của em thấy con kia tắm cho nó sang lúc đầu còn nhứ nhứ sau 1 lát là nhảy xuống tắm. Thế là từ đó em nó biết tắm!

baogia

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

anh làm ơn chỉ cho em cách tắm cho chim bổi đi
con cm của em mỗi lần vào lồng tắm toàn bay loan xạ thôi, kg chịu xuống chậu nước để tắm
:a19:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MaluiuMun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách giúp CM vào lồng tắm

Tình hình là 2 chú CM nhà e ko chịu vào lồng tắm,rất gan lì bác nào có cao kiến chỉ dạy giúp em với,em đang dùng loại lồng tắm dành cho Khuyên,thanks các bác!

ctkqbi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

anh làm ơn chỉ cho em cách tắm cho chim bổi đi
con cm của em mỗi lần vào lồng tắm toàn bay loan xạ thôi, kg chịu xuống chậu nước để tắm
:a19:
Nếu nhà nuôi nhiều con thì khi nào cho con kia tắm đem nó đặt gần một bên cho nó nhìn ít bữa nó sẽ tắm liền. Nếu không thì trước lúc cho nó tắm đem phơi nắng một lúc sau đó cho nó vào lồng tắm nó tắm ngay bạn dùng bình tưới cây phun nhẹ trước cho nó. Chim mình trước đây không chịu tắm nhưng làm cách trên nay đưa qua lồng tắm thì nó tắm liền. Nhưng phải kiên trì có con phải vài lần như vậy nó mới chịu tắm.

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách giúp CM vào lồng tắm

chào bạn MaluiuMun
Theo bạn kể như thế 02 chú Chào Mào nhà bạn rất nhát phải không.nếu muốn mấy chú ấy qua lòng tắm , tôi đề nghị bạn trước khi cho tắm hãy lấy cóng nước ra trước một buổi, có nghĩa trưa tắm sáng lấy cóng nước ra.khi bắt đầu cho chim tắm bạn phải bỏ lòng tắm xuống đất hoặc có thể để nơi nào giữa lòng tắm và lòng nuôi ngang nhau sau đó chim thấy nước sẽ nhãy sang uống.Nếu chim còn sợ không tắm bạn cứ ngậm nước phun ra thành vòi ngay chú chim cho ước lông, nhớ phun ra thành vòi sẽ không nghe tiếng phun từ miệng mình làm chim giật mình.Cứ làm như vậy 02 ngày cho tắm một lần thì sẽ thành công ngay thôi
chào bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom