Guest viewing is limited

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào tắm

Mấy lần tắm cho Chào Mào mà em không để ý, nhưng thực sự là hôm vừa rồi có thời gian quan sát thì em mới phát hiện ra một điều thú vị chắc là cũng có điều không đúng nhưng em cứ mạnh dạn nói ra để xin ý kiến của các bác.
- Chào Mào tắm rất kỹ và một khi chào mào xòe đuôi rẽ quạt để rửa cho cái "đít" (hơi bậy- Admin đừng mắng em nhé :a24:) của nó thì đồng nghĩa với việc tắm xong (khoảng 10-15 phút gì đó). và một khi đã rửa đít xong thì dù có dội nước lên người nó nhất định không nhảy xuống chậu tắm lại....
- Con Chào Mào mộc nào mà tự biết tắm trong lồng (không phải phun nước lên người, không nói đến chim thuộc, chim mồi) thì chắc chắn con đấy hót tốt hơn các con khác và mầu lông cũng đẹp hơn (đặc biệt là mầu lông ngực: TRẮNG TINH) và rất nhanh quen người.

Xin một tí ý kiến của các bác.

dark_lonely

Thành viên mới
SVC$
0
Cần giúp về tắm chim Chào Mào

Nhà e có nuôi 1 em CM hót rất xung nhưng mà rất nhát người ve em kô biết tắm
Bro nào chỉ e cách cho chim dạn người và tập cho e nó tự tắm kô
Thanks all đã đọc topic của e :D

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Ðề: Cần giúp về tắm chim Chào Mào

http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/cac-van-de-khac-ve-cl/18879-choe-lua-khong-chiu-tam.html
Bạn click vô cái link trên nha. Có rất nhiều người có kinh nghiệm đang trị cho con Chòe Lữa kô chiu. tắm . Còn muốn nó dạn hơn trước thì củng dễ bạn nên treo nơi có nhìu người qua lại 1 thời gian sẽ dạn thôi, Chào Mào rất nhanh thuần . Ah` mình nghĩ là bạn pót bài này nhầm chổ rồi lần sau cẩn thận nha, ko là Ban quản lý xẽ xóa bài bạn đó...Chúc bạn có chú chim hay..

quypho81

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chủ đề thảo luận về những kỹ thuật/cách tắm cho chim Chào Mào

Cảm ơn các bác rất nhiều!!! Một tháng nay e đang đau đầu về vụ 2 con bổi không chịu tắm. E sẽ thử tất cả các cách trên, hy vọng là thành công

bietkinhky

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách tắm cho chim chào mào

em là thành viên mới,nhà em có 1 chú CM.các bác chỉ em cách làm cho CM mau dạn với, em nuôi chú hơn 5 tháng rồi mà gặp em vẫn nhảy như giặc,mặc dù nó rất siêng kêu. em cố cho nó tắm nhưng cứ phải phụt nước hoài ah nó cũng không chịu tắm.em nghe nói là chim mà thích tắm thì mau dạn lắm phải không?
chào bạn, muốn chim chịu tắm và mau dạn người thì bạn nên chuẩn bị một cái lồng tắm, chuẩn bị sẵn nước sau đó sang chim từ lồng nuôi sang lồng tắm để tập cho chú tắm dần, sau đó sẽ quen, quá trình sang lồng bạn phải cẩn thận không là chú chim sẽ bay mất tiêu đó, chim mà cho tắm nhìu thì mau sung và dạn lắm. chúc bạn sớm đạt được kết quả.:a15::a43:

xxXXXxx

Thành viên mới
SVC$
0
vấn đề muôn thủa,lại tắm cho CM...mệt quá

em có 3 chú CM 1 thuộc 2,5 năm lồng ko chịu sang lồng tắm chứ đừng nói đền tắm,khi sang rồi thì cứ đứng ở cầu hót thôi các bác ạ,1 con bổi thì y chang con thuộc luôn,con bôtir còn lại thì em mới áp lồng chưa kịp kéo cửa lồng nó đã đứng chực sẵn ở cửa lồng rồi (con này OK) em đã làm đủ các võ như các bác chỉ bảo,nào là cho 2 con ko chịu sang tắm đứng sát vào nhìn mấy con khác tắm,nào là tháo cầu trong lồng tắm (tháo cầu thì ông đậu lên vanh :a01:) vv...v...vv,các bác còn võ nào chỉ em với,lũ chim nhà em 8 con ngày nào em cũng vật ra tắm,đã 10 ngày rồi mà 2 con đó ko chịu,giúp em nhé các bác.
con thuộc 2,5 năm là em mua của người khác,chủ cũ (cũng kém tắm,1 tháng cho tắm kiểu vòi hoa sen 1 lần :a43:)

p/s: Đề tài của bạn được chuyển vào đây cho phù hợp, bạn xem thêm bài viết trên Topic này để áp dụng cho chim của mình nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

amymobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bỏ công đọc hết 12 trang k uổn công em.
Cuối cùng em củng huấn luyện đc chú chim nhà em tắm rồi. Có điều tắm mà k ướt hết lông - Chú ấy vẩn nhãy bịch xuống thau nước vẩy tung tóe nhưng k hề ướt lông. Làm tầm 3-4 phát là đứng rỉa lông với dzủ nước rồi.
Còn 1 chú '' Háu đá '' nhà em thì mổi lần sang qua lồng tắm là 1 cực hình. Chỉ đứng nhìn chơi ngay cổng - tưởng nhãy qua lồng tắm luôn ai nhè lại nhãy quay ngược về lồng. Lấy tay dzí cho chạy qua thì nó cắn :a31: k dám lấy cây thọt :a43: hem lẻ để 2 cửa lồng thông nhau thế hoài sao: thích chạy qua chạy về thích tắm tắm à . Hu hu

chichchoethan_2808

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách tập tắm cho CM tơ??

các bác cho em hỏi cách tập tắm cho chào mao tơ như thế nào ?em xin cảm ơn:a45:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: cách tập tắm cho CM tơ??

để tập cho chaò mào tơ tắm thì bạn cần pahỉ tập cho chim quen với lồng tắm trước.khi đó lồng tắm không có nước nha(hoặc ít nước thôi).bạn cần tập cho chim chịu qua lồng tắm.nếu chim quen lồng rồi thì bạn phơi nắng rồi cho chim tắm(khi cảm thấy ngứa ngáy là em nó tắm ah).trong khoảng thời gian này bạn nên để lồng tắm ở chỗ ít người và yên tĩnh tránh làm cho chim bị hoảng sợ.
thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách tập tắm cho CM tơ??

:a02:
Bạn cứ để em nó đứng nhìn các cao thủ khác tắm là sẽ nhanh quen thôi hoặc bạn đuổi chú ta sang lồng tắm khác để bên cạnh là học nhanh lắm đó

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0

cách của mình thì cứ để cho 1 con thuộc tắm trước cho bọn bổi xem là chúng nó bắt chiếc tắm ngay thôi, nêu 1 lần mà nó chưa tắm thì vài lần là quen :a35:

hoathancaibang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách tắm lạ của CM má trắng

mình có 1 chú CM má trắng , do đang trong thời kỳ tập cho em nó tắm , sau vài lần vật lộn thì em nó cũng đã có những bước đầu tiến triển, nhưng nghiệt nỗi em nó vẫn phải chờ phun sương ( phum = bình tưới cây , để chế độ phun sương) mơi chịu xuống tắm
Mà em này có cách tắm mình thấy rất lạ ( tuy mình chưa nuôi nhiều CM) em nó k nhảy hẳn xuống khay tắm như những con khác của mình , mà em nó đứng trên cầy và thò đầu xuống vẩy vẩy cho nước bắn lên người , sau đó đứng rỉa lông , cứ như thế hết lần này đến lần khác. Mình đã thử nâng cầu lên , nhưng khi nâng lên thì em nó lại k tắm ( chắc sợ độ cao :a02:)
mọi người cho mình hỏi như thế có bình thường không và cách nào để khắc phục .

Khổng Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chỉ em cách cho non tắm

Tình hình là em có 2 con non...nuôi lên bây h có vài sợi tách đỏ rồi...lúc em sang lồng tắm thì nó nhẩy như điên...làm thế nào để nó bít cách sang *** vậy ae, bắt nó vào lồng rồi cũng ko chịu tắm :(, cho nó đứng gần 2 con tắm như vịt+phơi nắng mà cũng ko tắm. Ae có cao kiến ji xin giúp em, vì đây là lần đầu nuôi chim non lên nên ko có kinh nghiệm. Mong ae chỉ giáo

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chỉ em cách cho non tắm

Tình hình là em có 2 con non...nuôi lên bây h có vài sợi tách đỏ rồi...lúc em sang lồng tắm thì nó nhẩy như điên...làm thế nào để nó bít cách sang *** vậy ae, bắt nó vào lồng rồi cũng ko chịu tắm :(, cho nó đứng gần 2 con tắm như vịt+phơi nắng mà cũng ko tắm. Ae có cao kiến ji xin giúp em, vì đây là lần đầu nuôi chim non lên nên ko có kinh nghiệm. Mong ae chỉ giáo

cách sang lồng thì nhiều lắm , nhưng tốt nhất là bạn bỏ đói nó rồi cho trai chuối vô lồng tắm, để nơi vắng vẻ là nó đói quá qua liền - xong nuôi em nó ở trong lồng tắm vài ngày cho nó quen. hoặc bạn tủ kìn lồng nuôi chỉ đẻ hở của lồng - kè sat lồng tắm -> đuổi em nó qua
cách tập tắm thì cho em nó xem các con khác biết tắm - rút cóng nước phoi nang 15 phut - dem vo treo tam 2 tieng sau - em nó khat nước. - lấy em chim biet tam ra cho tam , thẩy chim tơ vào lồng tắm - 5 phut sau khi em chim thuan tam em tơ sẽ tắm - Nếu không tắm thì ngày hôm sau bạn thực hiện tuần tự lại từ đầu thì em nó sẽ tắm thôi.
dục tốc bất đạt cái gì cũng phải kiên nhẫn bạn à.
còn nhiều cách anh em đã chỉ đẫn trong nhiều topic bạn chịu khó đọc qua đi
thân chào !

KIMI

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chu CM ở dơ

Xin chào các bạn!
Kimi lâu quá mới vào lại diễn đàn , lời đầu tiên thăm hỏi và chúc sức khỏe đến mọi người .Kimi mới nuôi 1 chú CM con được gần 5 tháng rồi , chú rất siêng hót , mỗi khi Kimi mở các clip CM hót ra cho chú tập luyện thì chú hót rất khí thế bắt chước rất nhanh ,tuy nhiên có 1 điều là chú chẳng chịu tắm bao giờ , mặc dù Kimi đã làm hết các cách giống như hướng dẫn của các bạn trên diễn đàn như : nhốt chú trong lồng tắm cả buổi trưa, phơi nắng cho chú nóng mà nhảy xuống tắm cũng không tắm,cho tắm gần với chú Chòe Lửa và chú Khoen thế mà chú Chòe Lửa ngâm mình trong nước mát, chú Khoen thì vẩy nước tung tóe văng vào người chú CM nhưng chú CM vẫn ngẩn ngơ đứng nhìn đồng loại tắm mát....cùng lắm là chú CM đứng nhìn chúng tắm và rỉa lông của mình .Kimi nghĩ chú còn nhát nên bỏ chậu nước vào lồng cho chú muốn tắm lúc nào thì tắm nhưng hôm sau chậu nước vẫn y nghuyên .Theo dõi hàng ngày, ép chú tắm bằng mọi cách hàng buổi trời nhưng cuối cùng Kimi cũng bó tay với chú , vào lồng tắm mà vẫn hót khí thế lắm nhưng ghét cái tật ở dơ của chú.Hiện giờ chú đang thay lông và thời tiết Sài gòn kỳ cục quá, Kimi không dám ép chú tắm nữa mà chỉ cho ăn , dọn dẹp lồng rồi trùm chú lại thôi.
Vào diễn đàn nghiên cứu cách chăm sóc cho chú CM đang thay lông thì thấy chủ đề CM tắm cóng , đọc xong bức xúc chú CM của Kimi ở dơ quá nên viết vài hàng xem có cao thủ nào dạy cho Kimi bí quyết bắt chú ăn ở sạch sẽ chút không ? hì hì cám ơn mọi người nhiều.
KM

Vũ Trường Giang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chu CM ở dơ

CM của em cũng bị vấn đề tương tự, có lẽ, áp dụng cách của các bác trên DĐ là cho hết cóng thức ăn sang chuồng tắm, để thêm dưa hấu xem sao.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

hihihi mình cũng pó tay với chú cm của bạn, quả thật các cách bạn đã thử qua hết cả rồi chỉ có 1 vde là đương sự lại k chịu hợp tác với bạn nên chỉ còn cách là ép cung lạm dụng hình phạt tí vậy, theo mình dùng bình phun nc cho chú nó và chịu khó quan sát, không rõ bạn dùng lồng gì để nuôi, nếu cho tắm trong lồng thì bạn lấy cám ra phun sương cho em nó, bên cạnh để 1 chú đang tắm, thử vài lần nữa xem em nó có tiến bộ gì, àhh quên trước khi phun nhớ phơi nắng 1h nhá k bỏ nc vào hủ xem đứa nào khát nc mà k nhảy xuống uống và tắm đây, hơi dã man tí nhưng quả thật dàn chim nhà mình có 1 lồng do k có dk tách riêng nên nhốt chung 3 em hihihi nước tụi nó uống như hạm nên k còn, nên khi nào qua lồng tắm là thi nhau uống và tắm như vịt :a21:

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Trước đây CM của mình cũng vậy, mua lồng tắm về lùa qua và làm đủ cách kể cả xịt nước, phơi nắng vẫn ko chịu tắm nhưng khi cho qua lồng nuôi lại tắm cóng. Rồi mình mua 1 con CM đã biết tắm về cho nó tắm để đàn CM kia xem, hai ngày sau tất cả CM biết tắm hết. Bây giờ chỉ cần lùa qua lồng là tắm liền, ko phải đợi chờ gì cả. Bạn mình cũng làm như mình và thành công.

Theo mình thì cứ cho 1 con CM đã biết tắm vào lồng tắm và treo con má trắng của bạn ở gần đó cho nó xem. Vài bữa là nó bắt chước được liền.

tuan.nm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Do nết của từng con chim thôi bạn ah, trên này, mình thấy nhiều PP lắm, thử nghiên cữu kỹ xem thế nào. Mình cũng có gặp 1 số con như thế, trc khi mình cho vào lồng tắm, mình thường đổ cho ướt cầu cho chim đứng trong lồng tắm, trong thời gian đầu mình toàn phụt nước cho nó, một thời gian sau hầu hết chim của mình đều tự tắm.
Chúc bạn thành công

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Kỹ thuật/cách tắm cho chim Chào Mào

Mình có ý kiến thế này! Nếu bạn tập tắm hoài mà không được thì dùng cách này cho nhanh gọn mình thường làm thế này:
Bạn cố gằng cho chú chim qua lồng tắm sau đó dùng bịnh xịt tưới cây, xịt lên người nó cho ướt (còn sạch hơn khi nó tắm nữa), sau đó mang ra phơi nắng là ok, lông vẫn mượt như thường.
Các bạn đừng quá coi trọng việc tắm như thế nào, tự nó tắm hay mình tắm cho nó. Điều quan trọng là là chim của bạn có Lửa hay không thôi? Gặp chim khác hay mang ra Cội có chơi hay không thôi?
Ý kiến mình sai có gì xin ae chỉ giáo thêm..:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom