Guest viewing is limited

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chủ đề thảo luận về các cách tắm cho chim Chào Mào

:a09: Các bác cứa em với. làm sao cho em nó tắm.
"thằng nhox" của em nó hok chịu tắm. em làm đủ mọi cách các bác chỉ dạy. mà em nó cứ tông đầu vào lồng tắm, trầy hết đầu, xù hết đuôi lun. thấy mà đau lòng, :a09::a09: em nó cứ nhảy nhót lung tung hết giữa trưa 11h, mết wá nằm dài trên cầu thở như trâu. còn có ngày thì uống 1 đống nước, rồi đứng ve vẩy làm như chim mồi 3 mùa tắm vậy, nhưng có điều là tắm khô trên cây cầy, chẳng thèm đụng 1 tí nước.
mà em nó chẳng sợ ai, em cứ rờ đầu rờ vuốt ve hoài, tới lúc vào lồng tắm y như đang bi con mèo đứng rình kế bên vậy bay lung tung cả lên. bùn lắm.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo cách của bạn nói thì con này là chim con phải không?
Nuôi chim con có nhiều tật lắm, như: nó sợ đủ cả, đôi khi là cái cầu phụ cũng sợ, nói chung là môi trường sống chung quanh là sợ, lồng lạ cũng sợ, mặc dù nó rất dạn với người. Chim con thì ai cũng biết cần phải học hỏi bắt chước chim trưởng thành vì thế khi nuôi cũng cần để cho nó thấy các chú trưởng thành làm gì để còn bắt chước, theo cách của mình bạn hãy nuôi hẵn nó vào lồng sắt và cho tắm ở trong đó. Chim con chưa chắc sẽ tự tắm được, mà chúng phải nhìn và bắt chước chim khác.
Chim con cũng cần lớn tí mới dám tắm chớ mới lớn vừa tự ăn và mới bay được cũng không biết tắm và thấy nước sẽ sợ là vậy, cần cho nước ít thôi không quá nhiều nó ngợ và sợ.

Nuôi chim là quá trình trãi nghiệm-nghiên cứu cứ từ từ xem cách khắc phục.
Cứ thử cho nó nhìn con chim trưởng thành tắm ít hôm, nên cho hủ tắm nhỏ tí hủ tắm quá to lớn nó cũng sợ.

iu.vn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con CM nhà em đễ chỗ nào nó cũng không tắm em phải lấy nc phun lên ng` nó nhưng mà tầy tuộc lắm ai biết làm sao để cho nó tắm chỉ giúp em với thanks.......:a07::a20:

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

dạ chim của em là chim con. em cảm ơn bác nha.tí nữa em làm thử.

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

keke. thanks các bác nhìu nhìu. "thẳng nhox" của em đã chịu tắm, em vui như trúng độc đắc vậy.
Lúc nảy em thả em nó vào lồng tắm em nó lại tưng đầu vào lồng nữa, em liền thả em nó ra, rồi thử lấy cái đĩa to khoảng bàn tay cho nước vào kê trước mặt nó. vậy là nó bay thẳng vào cái đĩa tắm 1 trận ướt mẹp cả cái bàn lun. keke :a21::a44::a44: chắc em nó thích thoải mái mà. hok chịu tắm lồng, khay nước xấu. mà tắm ngoài trời trong cái đĩa tráng men đẹp cơ. hihi

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

bạn muốn cho em nó tắm trong lồng tắm cũng dễ thôi (vì đang nuôi 5 em Chào Mào tơ con nào cũng chịu tắm trong lồng tắm hết).mình làm như thế này:
không dùng cóng tròn để đựng nước cho chim uống,mà dùng loại cóng dài á(để tránh chim tắm trong lồng).bạn nên xem bữa nào có nắng thì cho em nó tắm,bạn mở cửa lồng nuôi và lồng tắm rồi kê sát vào nhau(lúc này bạn nên tránh xa).chim sẽ nhảy qua nhảy lại lồng tắm để thăm dò,khi cảm thấy an toàn là chim sẽ tắm ngay thôi à.chúc bạn thành công

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

bạn muốn cho em nó tắm trong lồng tắm cũng dễ thôi (vì đang nuôi 5 em chào mào tơ con nào cũng chịu tắm trong lồng tắm hết).mình làm như thế này:
không dùng cóng tròn để đựng nước cho chim uống,mà dùng loại cóng dài á(để tránh chim tắm trong lồng).bạn nên xem bữa nào có nắng thì cho em nó tắm,bạn mở cửa lồng nuôi và lồng tắm rồi kê sát vào nhau(lúc này bạn nên tránh xa).chim sẽ nhảy qua nhảy lại lồng tắm để thăm dò,khi cảm thấy an toàn là chim sẽ tắm ngay thôi à.chúc bạn thành công

Tơ non mới dễ thế đấy bạn à. như bổi thuần không dễ đâu. con CM thuần mới mua dc 2 tháng nhà mình cho qua lồng tắm là qua ngay, nhưng nhất quyết ko tắm, tc đấy đã cho con than tắm rồi, cho nó nhìn thấy. Rốt cuộc là ko tắm, đứng trên cầu nhìn, nhìn chán đứng hót. thế mới bực.
Cuối cùng phải dùng cách cho nc rơt theo kiểu mưa xuống, cho nó ướt lông để cho nó tắm, ngồi ra xa nhìn xem thế nào. Vẫn không tắm. Đành lại làm kiểu đấy cho nó ướt thêm nữa rồi cho sang lồng. KHó thế ko biết. hết cách với con này rồi các bác à. gần 2 tháng nay em toàn phải làm thế

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a28: các bác thử lấy cái đĩa tráng men khoảng bàn tay để vào lồng tắm thử xem. chim của em nó chỉ tắm trong đĩa thui ah. có điều nó là chim non nên em thả ra ngoài cho nó tằm lun.

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a43: chim Chào Mào nghe nói thì ít tắm thôi mà cứ để em nó tắm trong hủ :a16: chú chào mào nhà mình lúc trước ép em nó tắm cái em nó tụt lửa luôn cái từ từ mình không tắm cho em nó nữa để em nó tự tắm trong hủ :a08: lông là vẫn mượt mà và óng ả như thường

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim non nuôi lên thì chừng nào cho tắm đc ạh ????

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

chim non nuôi lên thì chừng nào cho tắm đc ạh ????

hihi, theo HLong_ce thì CM khi biết bay là biết tắm, với chim ngoài thiên nhiên khi rời tổ chim ( chim ra ràng) đuôi chừng 3,4cm là đã theo cha mẹ xuống suối tắm rồi bạn ạ. Với chim con nuôi trong lồng thì thường phải đây đủ lông đuôi ( chim má trắng - chim tơ) là sẽ bắt đầu tắm được, nhưng nó có biết tắm hay không thì do bạn, bạn cần phải tập vì bạn đã thay cha mẹ chúng làm công tác đào tạo rồi.

Cần cho em nó xem các chú chim già tắm để học, nó sẽ còn phải học nhiều: học tắm, học ăn, học hót, học đấu đá...

Thân chào bạn
HLong_ce

BảoCamry

Thành viên mới
SVC$
0
Thắc mắc về tắm của CM

Mấy ae cho mình hỏi tại sao chim của mình khi tắm mà ko nhảy xuống khay để tắm mà ở trên cầu tắm ko vậy?(Nếu tắm như vậy thì lông không được sạch lắm)
Mà mình có 2 lồng để tắm và mình có 1 em thì nhảy xuống dưới tắm cho em kia bắt trước nhảy xuống mà em đó không chịu nhảy giờ mong mấy ae chỉ giúp Thân!:a09::a09:

Bạn Chú ý viết bài bằng Màu chữ thường ! và tìm những bài viết trước có Nội Dung cần hỏi để tham khảo trước! nếu không có mới lập Topic mới . Mình nhập Đề Tài của Bạn vào TOPIC trước !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chim CM xưa giờ không ai bảo là khó tắm cả, chúng rất dễ tắm.
Tuy nhiên, quá trình cho tắm không đúng và do con chim chưa quen cũng không tắm được.

Trường hợp của bạn có thể bạn cho nước nhiều trong khai quá, con chim ngợ/sợ không dám nhảy xuống tắm. Bạn thử cho ít nước lại, để sát hai lồng tắm lại và một khi con kia tắm tung nước dính nó buộc sẽ phải tắm và bắt chước.

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đúng rồi đó bạn chim nó cảm thấy yếu trong người nó cũng không chịu tắm đâu hình như nó sợ trúng gió thì phải con chim của mình nuôi cũng vậy ngày nào thấy nó xung thì nó tắm không thì bỏ vào lồng tắm phơi nắng cả buổi nó cũng chẳng nhảy xuống nước:a42::a42:

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cần A/E chỉ cách tắm cho chào mào!!!

Mình mới vào nghề hjc hjc,nên chưa biết cách tắm cho chim Chào Mào!monh A/E trên diễn đàn chỉ mình nhe!cám ơn A/E và BQT nhiều nhiều!thank:a27:

Atho

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Các bác ơi cho em hỏi Con Chào Mào nhà em Kì lạ lắm thường lệ thì hôm nào cũng tắm
hôm nay thì nó bỏ tắm 2 ngày rồi ko biết có sao ko nữa ????:a17::a17:
còn em thường bỏ máng tắm vao lồng nuôi luôn
khi chu' tắm xong thì lồng rất hoi xin các bác chỉ dùm :a03::a36: giúp dùm em

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Các bác ơi cho em hỏi Con chào mào nhà em Kì lạ lắm thường lệ thì hôm nào cũng tắm
hôm nay thì nó bỏ tắm 2 ngày rồi ko biết có sao ko nữa ????:a17::a17:
còn em thường bỏ máng tắm vao lồng nuôi luôn
khi chu' tắm xong thì lồng rất hoi xin các bác chỉ dùm :a03::a36: giúp dùm em
CM bỏ tắm thì có rất nhiều lý do để lý giải, nhưng tựu chung nhất là có ảnh hưởng đến sức khoẻ của chính em nó.
CM khi thời tiết có điều bất thường , không khí, nhiệt đọ giảm và độ ẩm tăng cao CM cũng bỏ tắm.
cơ thể yếu mệt cũng dẫn đến khả năng bỏ tắm của CM hoặc CM chuẩn bị bắt đầu bước vào thời kì thay lông cũng bỏ tắm.
Thứ nữa Bạn cho tắm thường xuyên quá khiến chú chim không có nhu cầu tắm nữa nên thôi:a01:
vvvv.v..v.vv.v.
Tốt nhất bạn không nên cho khay tắm vào lồng nuôi mà nên tập cho em nó sang lồng tắm .
Để khay tắm trong lồng sẽ gây nhiều hậu quả xấu :
- Chim tắm trong lồng sẽ gây hỏng Bột cám , dễ gây mốc, hỏng khieens CM ăn vào có nguy cơ ngộ độc thực phẩm :a01:
- Cm tắm trong lồng sẽ gây ẩm ướt , độ ẩm quanh lồng tăng cao sẽ làm môi trường thuận lợi cho kí sinh trùng gây bệnh phát triển.:a33:
- Nước tắm của CM bắn ra sẽ gây ẩm mốc nan lồng, gây mối mọt .
-Thứ nữa nước tắm bắn ra phân chim khiến phân chim loãng và nhanh gây mùi hôi khó chịu:a36:.
bạn nên cân nhắc nhé

chao mao non

Thành viên mới
SVC$
0
hỏi về cho chào mào tắm bình phun sương

em có 3 chú CM nhưng chả có chú nào chịu vô lồng tắm để tắm cả mỗi lần như vậy em toàn cho chim tằm bằng bình phun sương loại dùng để tưới cho lan như vậy thì có sao ko mong ae chỉ giúp

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: hỏi về cho chào mào tắm bình phun sương

nếu chim chịu đứng yên tắm và không nhảy tung kên thì không sao đâu bạn,có thể chim sẽ tự tắm khi quen lồng đấy,bạn cứ tiếp tục như vậy nha.
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom