Guest viewing is limited

lenguyensa

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Kỹ thuật/cách tắm cho chim Chào Mào

Hướng dẫn CM sang lồng tắm

Đầu tiên bạn thông lồng và đi ra chỗ khác, nếu một lát sau không thấy chim sang lông thì bạn dùng 2 tay lùa 2 bên lồng (kiểu như lùa gà, vịt), khoảng 5 đến 10 phút mà chim vẫn chưa sang lồng thì bạn đừng lùa nữa mà dùng 2 cây thọc vào lòng để lùa, bạn nhớ là ép từ trên xuống dưới nhé, khi chi da đứng gần cửa lồng rồi thì bạn giữ 2 cây ở tần giữa lồng (dọa ko cho chim bay lên trên) bạn cứ giữ yên như thế chim sẽ sang lông tắm. Chú ý cach này bạn phải làm từ từ không được nôn nóng sẽ làm chim sợ. Chúc bạn mau thuần được em nó sang lồng tắm.

cuongcaotn

Thành viên mới
SVC$
0

e đã đọc các bài hướng dẫn cho Chào Mào tắm.nhưng dàn chào mào mộc jở của e nhất quyết ko chịu tắm.e jùng bình phung sương phun nhiều lần rồi,đã phun cho người chim ướt hết rồi,nhưng chúng vẫn ko chịu lao xuống tắm.khay tắm của e là khay nhựa loại khay jùng để làm đá trong tủ lạnh.mong các bác rúp e

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo em thấy CM là loại tự tắm khó nhất đấy các bác nhỉ
2 con đợt trc nhà em toàn phải dùng bình phun phun thôi

cauca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em thấy CM là loại tự tắm khó nhất đấy các bác nhỉ
2 con đợt trc nhà em toàn phải dùng bình phun phun thôi

Bạn nói không đúng rùi, Cm là loài rất đễ tắm nếu biết cách. Bạn có thể áp dụng cách sau, mình đã thử nghiệm rùi, rất thành công:
- Nếu có 2 lồng tắm, bạn để 2 lồng gần nhau, lồng kia bạn để em nào hay tắm, em này thấy em kia tắm thì sẽ bắt chước thôi.
- Nếu cách trên không hiệu quả, bạn lựa lồng tắm nào rộng 1 chút, cho cả 2 em vào luôn, em biết tắm sẽ tắm ngay va sẽ rảy nước ướt em kia, em kia lập tức tắm ngay thôi.
Nhưng nhớ là trời không được lạnh nhé, và hãy phơi nắng nhẹ trước khi cho em nó tắm nhé..
Thân!! Chúc thành công!!!

linhmai24

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cauca nói cho 2 con vào tắm cùng là ko đc rồi cho 2 con vào để đánh nhau à:a36: bạn cứ làm 2 cái lồng tắm cho 1 con biết tắm bên cạnh con ko biết tắm để nó vẩy nước vào người con kia ngứa lông nó sẽ nhảy xuống tắm

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cac anh oi giup e voi

Em đã tập cho 2 chú chim Chào Mào nhà em sang lồng cả 2 đều sang lòng hết nhưng chỉ có 1 chú tấm còn chú kia không tấm e để chú ko tấm tấm nắng từ 8h tới 10h no chỉ rỉa long voi uống nước tấm thui ! mong các anh chỉ dạy thêm :a36:

songhai

Thành viên mới
SVC$
0

chào mọi ngưởi.
Hôm nay đọc bài cho Chào Mào tập tắm và cách lùa nó sang lồng tắm.
Thì mình cũng có chút kinh nghiệm như sau.
Cách lùa sang lồng tắm: Chào Mào rất thích ăn chuối:a08: hôm nào bạn định cho nó tăm thì hôm trước không cho nó ăn chuối:a44:, đến lúc tắm bạn để 1 miếng chuối vào trong lồng tắm bạn đứng tránh ra 1 tí (ah nếu có cầu phụ thì bỏ ra vì để cho nó đứng cầu chính thôi) để cho nó khỏi nhẩy. Hôm qua không được ăn chuối bầy giời thấy miếng chuối thèm ăn là nó phi qua liền:a01: không cần phải mất công lùa nó qua làm gi cho mệt cả

songhai

Thành viên mới
SVC$
0

Đọc bài này mình lại nhớ tới con Chào Mào của mình. Mình mùa được 1 em cũng rất đẹp nói chung là không có gì phải chê cả:a33:. Nhưng mỗi tội là nó bay như đúng rồi ấy:a02:mình để dưới nhà mãi mà không chịu quen người gì cà. mà nó nhẩy nhìn mà càng tức:a43:. tức mình mình bắt ra cắt hết sạch lông cách cho khỏi bay, ai dè từ hôm cắt lông cách thì nó cũng không bay nữa nhưng mà nó lại không chịu tắm nữa thế mới tức chứ:a10:. lùa sang lông tắm thì vẫn sang nhưng thường nhưng nó không chịu tắm xịt nước lên người nó ướt như chuột lột:a23: cũng không chịu tắm chỉ đứng đần mặt ra:a45:. thế có ai có bài nào tắm hay thì chỉ cho mình vời. thank!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

2 con Chào Mào nhà em cũng chẳng chịu tắm lồng,sang lồng tắm toàn nhảy lung tung,phun nước ướt như chuột lột cũng không xin nhê...nhưng khi bỏ 1 khay nhựa nhỏ vào lồng nuôi thì em nó lại chịu tắm,thế mới đau...nuôi gần năm rồi mà hót rất ít....đúng là cái thú nuôi chin cũng lắm gian nan thật....

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Còn một cách,kiếm chú nào chịu tắm,treo chú Chào Mào không biết tắn gần đấy cho chú ta thấy Chủ nhân của nó sang lồng ,con kia tắm ==> /Một số con sẽ bắt chước tắm theo.

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn !
Bạn cứ canh từ 10h - 12h có nắng thì bạn đem chim ra chỗ nào vắng người qua lại rồi cho chim tắm.Lúc tắm bạn ngồi xa nó xíu và chờ xem nó co tự rỉa lông với xuống tắm ko,nếu nó ko chịu rỉa lông xuống tắm thì bạn xịt ít nước lên người nó thôi rồi ngồi đợi tiếp.Nếu nó lì quá thì bạn mới xịt nước nhìu hơn,cứ xịt đều cho ướt hết lồng để lồng trơn cho nó khỏi nhảy bám lồng mà chịu đứng im ở cầu rồi tự rỉa lông mà tắm.Bạn cứ làm vậy mỗi lần tắm,chừng 4 - 5 lần là nó sẽ tự tắm lúc đó thì khỏe thôi bạn a.Chim minh nuôi 3con trước h làm 3l là con nào cũng tự tắm hết.:a01:

thangchaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trước khi tắm mình thường để cho em nó phơi nắng: vừa cho em nó bị nắng chiếu ngứa ngáy vừa giúp em nó không cảm thấy lạnh khi tắm.
Theo mình thì tắm Chào Mào có 2 bước:
1. Làm cho chim bay qua lồng tắm:
Mình thường rút cầu chính, đưa 1 đầu cầu chính về hướng cửa lồng rồi dụ em nó nhảy xuống đậu vào đầu cầu đó. Tuy em nó nhảy lên xuống vài lần nhưng sau đó cũng sẽ bay qua lồng tắm.
2. Làm cho chim tự tắm:
Mình bỏ khúc cầu đậu vào chậu tắm luôn. Em nó đậu xuống đó sẽ ướt chân và lông đuôi từ từ sẽ chịu tắm.
Nếu có thể kết hợp với cách cho 1 em biết tắm để gần thì em nó sẽ biết tắm nhanh hơn.
Chỉ khi nào em nó lỳ quá thì mình mới dùng bình xịt thôi, nhưng xịt ít ít, từ từ thui.
Khi xịt mình thường đợi em nó bu lồng tắm thì xịt, khi em nó đậu xuống cầu tắm chìm thì mình ngừng xịt... cách này cũng tạo cho em nó mau biết tắm.
Mình thường cho e nó tắm vào lúc 10h- 12h trưa, nếu anh em nào đi làm thì tranh thủ thời gian nghỉ về tắm cho chim cũng được.
Đây là kinh nghiệm của mình, anh em có cách nào hay hơn nữa pót lên cho mình tham khảo, học hỏi với nhé.

kedatinh2112

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đọc bài này mình lại nhớ tới con chào mào của mình. Mình mùa được 1 em cũng rất đẹp nói chung là không có gì phải chê cả:a33:. Nhưng mỗi tội là nó bay như đúng rồi ấy:a02:mình để dưới nhà mãi mà không chịu quen người gì cà. mà nó nhẩy nhìn mà càng tức:a43:. tức mình mình bắt ra cắt hết sạch lông cách cho khỏi bay, ai dè từ hôm cắt lông cách thì nó cũng không bay nữa nhưng mà nó lại không chịu tắm nữa thế mới tức chứ:a10:. lùa sang lông tắm thì vẫn sang nhưng thường nhưng nó không chịu tắm xịt nước lên người nó ướt như chuột lột:a23: cũng không chịu tắm chỉ đứng đần mặt ra:a45:. thế có ai có bài nào tắm hay thì chỉ cho mình vời. thank!
Chào bạn!
Bạn đừng có nôn nóng chi cho mệt trí,cái gì cũng từ từ thôi...nuôi chim phải kiên nhẫn chứ!khi chim đã chịu sang lồng tắm thì việc tắm không còn gì khó khăn, mình đã tập cho những con lì lợm như polpot, sang lồng tắm rồi nó đứng như ngồi thuyền,niệm phật vậy.:a21: cuối cùng phải chịu tắm như vịt đó, mình thực hiện như sau:
+ Khoảng 9h sáng (nắng sớm) cho 2 con vào lồng vào 2 lồng tắm đặt cạnh nhau, 1 con đã biết tắm rồi, cho con còn lại xem bạn mình tắm (theo mình cách này là hiệu quả nhất), tập khoảng 20p thì cho 2 con trở lại lồng nuôi.
+ Rút nước trong cóng ra, để khoảng 1/4 nước trong cóng thôi, làm cho e nó ko thể tắm hủ được (kiểu tắm này làm cho e nó ko chịu tắm)
+ Tuần sau vẫn tập như vậy...nó vẫn ko chịu tắm, lùa vào lồng nuôi!tuần sau nữa vẫn tập nữa..cứ như vậy đến khi nào nó chịu tắm thôi, đừng có xịt nước lên e nó nha.
* Lưu ý: nuớc trong cóng để ít thôi (rất ít càng tốt)!

hoctroluoitnhp1982

Thành viên mới
SVC$
0

Chào các bác. Chào Mào bổi nhà em cũng không chịu tắm, sang lồng tắm chỉ đứng cầu hót. Nó lại hay đấu đá và ganh tị với con mồi nhà em. Em cho em mồi đã biết tắm táp tắm trước. Còn em nó cho phơi nắng bên cạnh. Con mồi vừa tắm xong lại xòe cánh lắc đầu thè lưỡi trêu tức nó . Thấy em nó ngó nghiêng,có vẻ thích tắm lắm, cũng nhảy xuống dáy lồng xòe xòe cánh, rỉa lông nhưng chẳng có tí nước nào vì đang ở trong lồng nuôi mà. Con mồi tắm xong em lại cho phơi nắng bên cạnh rồi lùa em nó sang lồng tắm. Thế là em nó tắm như vịt thôi. Khí thế lắm nhé, như là trêu tức con mồi vậy.

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn!
Bạn đừng có nôn nóng chi cho mệt trí,cái gì cũng từ từ thôi...nuôi chim phải kiên nhẫn chứ!khi chim đã chịu sang lồng tắm thì việc tắm không còn gì khó khăn, mình đã tập cho những con lì lợm như polpot, sang lồng tắm rồi nó đứng như ngồi thuyền,niệm phật vậy.:a21: cuối cùng phải chịu tắm như vịt đó, mình thực hiện như sau:
+ Khoảng 9h sáng (nắng sớm) cho 2 con vào lồng vào 2 lồng tắm đặt cạnh nhau, 1 con đã biết tắm rồi, cho con còn lại xem bạn mình tắm (theo mình cách này là hiệu quả nhất), tập khoảng 20p thì cho 2 con trở lại lồng nuôi.
+ Rút nước trong cóng ra, để khoảng 1/4 nước trong cóng thôi, làm cho e nó ko thể tắm hủ được (kiểu tắm này làm cho e nó ko chịu tắm)
+ Tuần sau vẫn tập như vậy...nó vẫn ko chịu tắm, lùa vào lồng nuôi!tuần sau nữa vẫn tập nữa..cứ như vậy đến khi nào nó chịu tắm thôi, đừng có xịt nước lên e nó nha.
* Lưu ý: nuớc trong cóng để ít thôi (rất ít càng tốt)!

Chào các bác. Chào mào bổi nhà em cũng không chịu tắm, sang lồng tắm chỉ đứng cầu hót. Nó lại hay đấu đá và ganh tị với con mồi nhà em. Em cho em mồi đã biết tắm táp tắm trước. Còn em nó cho phơi nắng bên cạnh. Con mồi vừa tắm xong lại xòe cánh lắc đầu thè lưỡi trêu tức nó . Thấy em nó ngó nghiêng,có vẻ thích tắm lắm, cũng nhảy xuống dáy lồng xòe xòe cánh, rỉa lông nhưng chẳng có tí nước nào vì đang ở trong lồng nuôi mà. Con mồi tắm xong em lại cho phơi nắng bên cạnh rồi lùa em nó sang lồng tắm. Thế là em nó tắm như vịt thôi. Khí thế lắm nhé, như là trêu tức con mồi vậy.

Có cách nào không cần dùng 1 con đã biết tắm ko anh? Nhà em có 2 con bổi à T_T

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Có cách nào không cần dùng 1 con đã biết tắm ko anh? Nhà em có 2 con bổi à T_T
Nếu bạn chưa có con mồi để huấn luyện tắm và chim của bạn không chịu tắm thì ban làm cách này nhé. Banh cứ cho chim sang lồng tắm mà chưa bỏ nước, chỉ bổ 1 trái ớt cay vào đáy lồng hoặc một vài chú sâu chẳng hạn rồi đưa ra để giữa trời nắng nhẹ, một hai ngày như thế liên tục để chủ em muốn ăn thì nhảy xuống máng tắm dẫn đến nó sẽ quen dần với máng tắm đó mà không cảm thấy sợ nữa. Sau vài ngày thì bạn cho nước vào máng tắm nhưng chỉ cho ít thôi không cho nhiều quá và vẫn bỏ một quả ớt trong đó rồi cho chú chim của bạn vào đưa ra trời nắng nhẹ, để nơi yên tĩnh thoáng, phun nhẹ lên người chú ta một ít nước bằng bình tưới hoa lan nhưng phun ít thôi chỉ đủ ướt nhẹ trên lông. Nếu không có bình phụ thì dùng chai nước khoáng lavie đục thủng bằng mũi kim khâu rồi cho nước vào đó để lên lồng tắm nước đó sẽ chảy lên người chú chim là chú cảm thấy ướt át khó chịu, đồng thời thấy miếng mồi là quả ớt, với lại đã không lạ lẫm gì lắm với máng tắm nên chú ta sẽ nhảy xuống đó. Từ đó trở đi bạn làm vài lần như thế là chú chim của bạn thích tắm ngay. Nên nhớ trời lạnh thì pha chút nước ấm để làm cho nước không lạnh, chim khỏi sợ, nếu lạnh quá nó sẽ không tắm. Đôi lời theo kinh nghiệm có gì không phải các bạn bỏ qua cho. Chúc các bạn có những chú chim đẹp

bibop109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ngoài những cách các bác đã chỉ tỉ mẫn trên thì bác nên kết 1 cách nữa, đó là kê lồng tắm của nó gần những chú chim đang tắm mạnh dạn , cho nó thấy và có thể nó thích và làm theo đó. THÂN. :a01:

netsbs

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mình chịu qua lồng tắm rồi mà lại không chịu tắm, cũng đã phơi nắng trước khi tắm mà nó cũng ko chịu tắm. Đã 2 lần cho tắm lần nào cũng ko chịu. Thay khay nhỏ hơn cũng ko chịu luôn. Bây giờ bó tay rồi, chắc phải dùng biện pháp cuối cùng là xịt phun sương ko biết có nên hay ko? AE cho ý kiến nhé.

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mình chịu qua lồng tắm rồi mà lại không chịu tắm, cũng đã phơi nắng trước khi tắm mà nó cũng ko chịu tắm. Đã 2 lần cho tắm lần nào cũng ko chịu. Thay khay nhỏ hơn cũng ko chịu luôn. Bây giờ bó tay rồi, chắc phải dùng biện pháp cuối cùng là xịt phun sương ko biết có nên hay ko? AE cho ý kiến nhé.

Vấn đề này dễ nhất là cho em nó nhìn các em khác tắm nó sẽ bắt chước theo.

Còn nếu nhà bạn chỉ nuôi 1 em thì bạn cứ chịu khó làm như bạn vẫn làm (là cho em nó qua lồng tắm, phơi nắng). Dần dần rồi em nó sẽ chịu tắm thôi. ( trừ khi trong lồng nuôi của bạn có coóng nước , nhiều khi chim tắm trong lồng nuôi nên qua lồng tắm sẽ không chịu tắm. Cái này thì bạn chỉ cần thay coóng nước bằng loại gắn ngoài, sau một thời gian em nó chịu tắm rồi thì bạn cho chim uống nước bằng coóng lại bình thường).
Nói chung là cứ kiên trì rồi sẽ có kết quả.:a21:
Chúc bạn thành công. :a01:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn mới cho nó thử 2 lần thôi mà, đã có nhiều đâu, hãy kiên nhẫn nhé, đối với Chào Mào thì bạn bỏ thêm vào khay tắm quả ớt. Nếu lâu nó không tắm thì cứ mạnh dạn phun sương. Quan trọng là nó chịu tắm lần đầu chứ sau khi nó đã tắm 1 lần rồi thì vô tư. Phun ít thôi nhé rồi để ra ngoài nắng. Chúc bạn thành công.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom