dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa tự nhiên không hót nửa....

mình phát hiện ra tại vì nó thấy chim mái nên kg hót, mình đem chim mái đi chổ khác ngày hôm sau là nó lại hót như củ.:a15: mình nghe nói chim mái làm cho chim trống sung mà sao lại phản tác dụng vậy ta...... À mình còn một con nó mập quá ít hót lắm. bậy giờ phải làm sao vậy bạn.Thanks

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0

Chào Dulong, Chòe Lửa hót hay ít hót có 2 nguyên nhân chính và một số nguyên nhân nhỏ :

* Do bản năng di truyền ,chim ít hót ,hót ít giọng [cái này đành chịu thôi]
*Do người nuôi không khéo [chế độ ăn uống ngủ nghĩ,cách chăm sóc tắm táp phơi nắng đi dượt]
trong đây cách làm bột là quan trọng 1 phần đó [tức là dinh dưỡng]
Còn một số nguyên nhân phụ như là : thay lồng ,thay đổi môi trường sống., bị làm hoảng sợ như chó ,mèo ,chuột chụp. hay là làm rớt lồng ,va chạm mạnh cũng làm chim ngưng hót một thời gian.
còn một lý do tế nhị buồn cười nữa là chim bạn nuôi 1 mình [1 con ] và để trong nhà hoài không mang đi dượt ,bạn không trùm áo lồng mà nuôi như nuôi sáo ,cưỡng.... thì chim cũng không chơi như thường.
Còn về phần dinh dưỡng ,chăm sóc chim chòe lữa ,bạn vào topic ở trên tham khảo nhé ,anh em đóng góp rất nhiều rồi bạn ạ .Chúc bạn có được em Chòe Lửa ngon lành,thân mến

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

Vấn đề áp mái mình xin góp 1 vài ý như sau:
- Con mái chỉ dùng 1 thời gian ngắn trong năm. Chim của bạn họng đen, tức nó đang có lửa thì không cần dùng mái.
- Con mái không nên gần con trống quá, không nên cho thấy mặt nhau, chỉ cho nghe tiếng sùy của mái thôi. Thỉnh thoảng mới cho nó gặp mặt. Đổi mái mới (nếu có thể) để cho nó không lờn tiếng của nhau.
Dùng mái không thích hợp đôi khi phản tác dụng. Riêng Chòe Lửa, mình thấy vài trò của con mái là rất ít, hoàn toàn khác với họa mi.

canquoc

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình tham gia với! hiện mình đang nuôi 6 chú chòe, cũng có một tí kinh nghiệm gọi là...Theo mình cào cào non là thức ăn tốt nhất cho Chòe Lửa, ngoài ra thì cám trứng với công thức: 1 bịch cám ba vi, 1 kg đậu phụng, 1,5 kg trứng gà (khoảng 30 cái, chỉ lấy lòng đỏ) xây nhuyễn, phơi khô rồi lại xây nhuyễn. Đảm bảo chẳng chú chòe nào cho dù là chim cứng hay bổi đều phải xơi ngon lành. Khi đã chơi căng, những chú ăn cám loại này chơi sẽ siêng và bền hơn những chú chuyên ăn sâu tươi. Một kinh nghiệm nữa là hạn chế cho các chú xơi sâu khô vì sâu khô dễ làm lửa căng đồng thời sẽ dễ làm lửa nhanh tàn và làm lông chim bị xơ, xấu. Một vài kinh nghiệm chia sẽ với anh em, mong được chỉ giáo thêm

chuyenvechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chích chòe lửa hót ít.....!

Hiện em mới lấy về con chích Chòe Lửa và nó đang ra lông đuôi nó hót ít,chỉ mỗi buổi sáng khi em chưa mở áo lồng thì nó mới hót lai rai vào cái rồi thôi,mà nó hót khoảng 2-3 lần...Mong ae có kn chỉ em cách làm sao cho hót được như người ta....Cảm Ơn

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chích chòe lửa hót ít.....!

lửa đang ra lông thì bạn không thể đòi hỏi gì nhiều ở giọng hót nó đâu. Vì đây là lúc chim đang yếu, chưa căng lửa. Bạn cần chăm sóc tốt để khi xong lông sẽ căng lửa. Vài lời góp ý. Thân.

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tiếp tục trùm áo lồng ( chỉ hé hé ) tí thôi , tắm xong kg phơi nắng , khi nào cả thấy lông đuôi kg ra thêm nửa thì hẳn mang ra chơi . Hạng chế sâu , tăng cường cào cào !
Chúc bạn có con lửa tốt !!!!!!!!!!!!!!

tranquanghuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chích Chèo lửa ít hót

Chào Các Bác . CHo em hỏi
Chú CHòe Lửa của em mới song lông hót rất hăng
Không hiểu vì sao lại rớt lông >>
Sau Một thời gian mọc lông và đã hoàng chỉnh
nhưng chú chòe của em rất ít hót .......
. Các bác cho em hỏi vì sao và cho em hướng khac phục:a33:

tinhbao80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ghép tới chủ đề

Chào mọi người. Hiện tôi đang nuôi 2 em Chòe Lửa, 1 em đuôi 23 và 1 22,5, em đuôi ngắn hơn thì hót tưng bừng dù mới tuyển từ người bà con chuyên đi bẫy chòe lửa hơn hai tháng. Còn lại em đuôi 23 đã nuôi được gần 7 tháng, rất dạn nhưng cho ăn đủ cám và đồ tươi vẫn không chịu hót, lúc nào hứng chí lắm cũng chỉ đứng líu gió thôi. Định bán đi nhưng tiếc bộ đuôi và dáng rất đẹp. Rất mong mọi người có kinh nghiệm giúp đỡ để em lử nhà tôi sớm mở miệng. Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Ðề: Chích Chèo lửa ít hót

TO tranquanghuy ,trường hợp của bạn có lẻ chim bạn bị sốc thức ăn ,bạn có thay đổi thức ăn không. thường thì lữa xong lông hoàn toàn chơi rất ngon trong vòng 1/2 tháng đến 1 tháng rồi sẽ bị sượng lại khoảng 1 tuần ,xong mới chính thức lên lửa và chơi ngon luôn đến mùa thay lông sau.Đó là nuôi đúng cách ,
Còn trường hợp thay lông lại là có thể trong quá trình thay lông bạn nuôi chưa kỹ chưa nuôi lông xong đã vội thúc lửa,khiến lông thay chưa hết sau đó nó sẽ thay lông lại. còn trường hợp đang chơi ngon lành mà bị sốc bột cũng bị rớt lông,bị thay đổi môi trường sống [di chuyển vùng này sang vùng khác,nhiệt độ thời tiết nóng sang lạnh hay ngược lại]cũng bị sốc lông. hay là bị hoảng hốt do mèo ,chuột ,chó ...hay người chụp ,hay làm rớt lồng thì chim cũng bị sốc lông.
Nhưng bạn nói sau 1 thời gian lông đã hoàn chỉnh thì không chơi ,mình không biết bạn có nuôi chim như là chim thay lông bình thường không ,phải bồi dưỡng và săn sóc như chim thay lông mà trong topic "Chòe Lửa thay lông " bạn tham khảo kỷ nhé rồi áp dụng ,mình chúc bạn phục hồi lại con chim ngon lành .

steven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Lửa hót không đánh đuôi

Chào mọi người. Hiện tôi đang nuôi 2 em chòe lửa, 1 em đuôi 23 và 1 22,5, em đuôi ngắn hơn thì hót tưng bừng dù mới tuyển từ người bà con chuyên đi bẫy chòe lửa hơn hai tháng. Còn lại em đuôi 23 đã nuôi được gần 7 tháng, rất dạn nhưng cho ăn đủ cám và đồ tươi vẫn không chịu hót, lúc nào hứng chí lắm cũng chỉ đứng líu gió thôi. Định bán đi nhưng tiếc bộ đuôi và dáng rất đẹp. Rất mong mọi người có kinh nghiệm giúp đỡ để em lử nhà tôi sớm mở miệng. Xin cảm ơn.

em nó chưa căng? bạn mang ra cội thử xem là biết em nó ntn? có chim ở nhà làm biếng hót nhưng đem ra cội hót phà phà! bạn thử cách của mình xem, nếu em nó cũng ko chịu chơi thì dưỡng em đó lại [4rom có nhiều bài hay lắm bạn], quan trọng là bạn biết nết chơi của em đó chưa?

steven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

khi nào xong lông, em thúc lửa thì sẽ hót nhiều thui! dont worry:a35:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Lửa hót không đánh đuôi

em nó chưa căng? bạn mang ra cội thử xem là biết em nó ntn? có chim ở nhà làm biếng hót nhưng đem ra cội hót phà phà! bạn thử cách của mình xem, nếu em nó cũng ko chịu chơi thì dưỡng em đó lại [4rom có nhiều bài hay lắm bạn], quan trọng là bạn biết nết chơi của em đó chưa?

Bạn thử mở một ... chương trình nhạc hòa tấu cho nó nghe thử xem sao?

Chúc vui

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng mới nuôi Chòe Lửa lần đầu,xin đóng góp ý kiến của em qua thực tế thuần chú chòe lửa của em:
Chú Chòe Lửa em được anh bạn bẫy được cho,khi bẫy về bị rụng mất bộ đuôi.Đầu tiên em mất 2 ngày đào giun đất cắt ra thành đoạn nhỏ khoảng 2cm trộn với cám ướt ,ngày thứ 3 cho giun đất vào cóng cám khô ,ngày thứ 4 thì ok rồi các bác ạ.
Những ngày sau đó,thi thoảng trong ngày em lại kiếm con giun đất cầm gần lồng,chú nhìn thấy run nhẩy ra mổ liền(lồng em ép bổi hơi nhỏ).
Sau đó 1 tháng em chuyển chú ra lồng lớn,bây giờ đuôi đã mọc được khoảng 5cm và bắt đầu líu chuyện.Em đưa tay gần lồng là chú nhẩy lai rồi.
em không mua được cào cào,liu điu hay trứng kiến(ở thái nguyên không thấy có) chỉ có giun đất khoái khẩu cho chúng và cho nó tắm phơi nắng thường xuyên.
Cách chăm sóc của em còn nhiều thiếu xót,mong các bác góp ý !

tranhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi thế tại sao có nhiều người bảo Chòe Lửa không nên cho ăn dế nhiều, sẽ bị tuột lửa và rụng lông. Hôm trước có nuôi một em lửa, ngày nào cũng cho ăn dế, kết quả em nó dúng xù một cục không hót lông lá rụng tơi tả. Không biết có đúng là cho an dế nhiều sẽ bị như vậy không?
Thanks!

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cho mình hỏi thế tại sao có nhiều người bảo chòe lửa không nên cho ăn dế nhiều, sẽ bị tuột lửa và rụng lông. Hôm trước có nuôi một em lửa, ngày nào cũng cho ăn dế, kết quả em nó dúng xù một cục không hót lông lá rụng tơi tả. Không biết có đúng là cho an dế nhiều sẽ bị như vậy không?
Thanks!
Chào bạn tranhuy
Trong con Dế có rất nhiều chất béo,tính mát chỉ thích hợp cho chim ăn khi chim đang trong thời kì thay lông thôi bạn ah.Theo như trường hợp bạn miêu tả,ngày nào cũng cho ăn dế, kết quả em nó đứng xù một cục không hót lông lá rụng tơi tả.cũng là dễ hiểu thôi.theo mình thì sau khi chim đã thay lông xong bạn nên thay dế bằng sâu tươi,cào cào,liêu điêu và mỗi ngày tắm và phơi nắng từ 7 giờ 30 đến 9 giờ,hihi,sẽ có kết quả tốt đó.chúc bạn thành công với chú chim của mình.
Thân ái

anhtu0301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi mọi người !
Có ai biết cách làm cho CL mau căng không chỉ cho mình với.
Thân !

Hix hôm mình đi rừng vào làng Đồng bào nghe mấy ông dân tộc bảo CCL thức ăn vào loại nhẩt phải nói là Thạch Sùng và đặc biệt là lửa đá phải có Thạch Sùng! Mình mới nuôi 2 tuần cũng không chịu hót nè, chim bổi 100K. Chỉ biết thuần dạn chưa biết cách làm cho nó hót vào đây tìm kinh nghiệm.:a23:

tyem1807

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CL hót gió

em có e con CL bổi mua về khoảng 3 ngày thì nó bất đầu hót gió tới giờ gần 1 tuần rùi mà nó vẫn hót gió cho em hỏi chừng nào nó mới hót lớn được mấy anh.thân

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì tùy vào mỗi người thôi, ai kiếm được gì thì cho ăn cái đó, minh thì 1 ngày cho 20 con sâu tươi, 10 con dế. con cào cào hôm nao mua được thi cho thêm 5 con, ngoai ra thỉnh thoảng don dẹp nhưng châu hoa cảnh và lá cây rơi xuống thành đống to bới ra có những con dán đất bắt cho chúng ăn. con này hơi khó kiếm đấy nhé nhưng chim ăn vào thi căng lắm:a01: có gì ko đúng mong các bác bỏ qua:a44:

nguyentuananhT48

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi, liu điu có phải con giống rắn mối ko, iem thấy chỗ bán chim có bán mấy con j giống rắn mối nhưng iem sợ nhất là loài bò sát + da trơn nên ko dám mua...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom