hcuong7

Thành viên mới
SVC$
0
ngoài sâu tươi bạn có thể cho ăn thêm trứng kiến. nhưng hơi đắt tiền hơn sâu tươi............:a36:

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con CL tớ mới bắt của 1 thành viện trong diễn đàn hwa, họng của em nó đen thui nhưng mà về vẫn ko mở miệng , có fai em nó đang nhát nên ko chịu chơi fai ko ??

raymond

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho Bạch Đề tham gia tí để được phong phú thông tin tí xíu!

Khi nuôi chim thì phải hiểu địa lý, tâm lý con chim một tí. Nói về Chòe Lửa thì. Chúng sống chia ra mỗi con một chỗ không đi bẫy, chúng chúng sống có lãnh địa. Chim muốn căng lên phải bắt đầu qua một mùa thay lông lúc đó con chim mới bắt đầu phản ứng với các con lửa khác hoặc cả giọng hót chim lạ. Việc ta nuôi trong nhà, thì nơi treo quen thuộc của là lãnh địa của nó. Cho nên việc ta mở file lên cũng tốt nhưng chỉ mở vừa xa xa mà thôi không mở quá lớn, khiến nó sẽ hót lại nhưng Chòe Lửa dễ bị stress/căng thẳng bởi chim các giộng chim lửa hót lớn quá lấn áp lãnh địa của nó.

Theo tôi thấy thì chòe lửa thức ăn toàn là côn trùng ngoài rừng. Sâu chỉ là một phần ăn của nó mà thôi. Sâu phần lớn chứa chất béo và thành phần đạm hoàn toàn không bằng cào cào. Tôi đọc thấy các cao thủ nuôi chòe ở phía Singapore, Malai đều bổ sung tất cả các thứ mồi tươi mà họ có thể tìm. Việc này tôi tin là mới khiến con chim sung được do thành phần mồi tươi phong phú cộng cách luyện tập đúng mức. Việc mồi tươi cộng bột vitamin cũng giúp con chim vào mùa thay lông như thay lông ra đúng với bộ lông của nó và giữ đúng bộ đuôi, thiếu mồi tưới chất dinh dưỡng khiến lông ra đặc biệt là bộ đuôi không dài đúng với chính nó.

Vài lời học hỏi bên các fans Lửa nước ngoài chia sẻ cùng các bạn mê Chòe Lửa.
bác bd ơi cho mình hỏi con lửa của mình mới thay lông xong dc 1 tháng rùi mà nuôi wai nó o lên lửa.ngày nào mình củng cho ăn dế với sâu tươi, lâu lâu cho ăn thêm trứng kiến nửa, cá con nửa. và đặc biệt là thay lông xong o thèm ăn bột nửa. như vậy mình có cần đổi bột cho nó ko. thân

Nuôi căng lửa có nhiềi cách, nhưng để nuôi CCL hót thì điều tối kỵ là cho ăn sâu khô. Bột, cào cào, trứng kiến và dế thậm chí các loại côn trùng khác đều tốt. Bột rất cần thiết cho bộ lông và tránh tiêu chảy, cào cào, trứng iến mát nhưng bổ dưỡng để tích thể lực, sâu nóng mau lên lửa nhưng lạm dụng sẽ không bền chim choi mau kiệt sức.
Chơi chim là thử lòng kiên nhẫn các bạn, cứ vừa làm việc và thư giãn với Chíc choè lửa chừng vài năm là co kinh nghiệm ngay thôi.
Chúc các bạn mau cạng lửa ( căng lửa họng đen thui lông bóng xanh tắm không ướt )
mình nge bạn nói sao dể wa. mình củng làm y như vậy mà củng o lên lửa nổi. nó toàn là hót trong miệng o ah. nhìu lúc nhìn nó mà phát bực lun vậy. đúng là nuôi chim mà nóng tính thì hỏng hết. :(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng có một công thức làm cám riêng bác mua cám phụng hoàng 5k 1 bich và mua 10k sâu khô về lấy sâu khô say lên trộn với cám rồi cho chim ăn mau căng lắm:a08:

tinhbao80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chao cac ban
Minh co em choè lwar bổi nuôi đwowcj 4 tháng đã khá dạn, nhưng dến nay vẫn chwa chịu hót 1 tiếng maqcj dù đã làm đủ cách: cho ăn cào cào hằng ngày, tắm rả thwnwgf xuyên, mở băng tiếng choè lwar. mong các ban giúp cho mình.

kilong1983

Thành viên mới
SVC$
0
bác bd ơi cho mình hỏi con lửa của mình mới thay lông xong dc 1 tháng rùi mà nuôi wai nó o lên lửa.ngày nào mình củng cho ăn dế với sâu tươi, lâu lâu cho ăn thêm trứng kiến nửa, cá con nửa. và đặc biệt là thay lông xong o thèm ăn bột nửa. như vậy mình có cần đổi bột cho nó ko. thân

mình nge bạn nói sao dể wa. mình củng làm y như vậy mà củng o lên lửa nổi. nó toàn là hót trong miệng o ah. nhìu lúc nhìn nó mà phát bực lun vậy. đúng là nuôi chim mà nóng tính thì hỏng hết. :(
đê làm CL mau căng dơn gãn nhât là siêng tâp cho CL mau jạn .muôn nó hót nhiêu thì nên cho ăn trưng kiên va` cao` cao` theo điêu` đô la` tot nhưng phai kien tri`.chăm như vây chim chơi mơi bên` dc đúng ko các bác

T

tcongcomputer

Guest
các bạn có kinh nghiệm thuần chòe lữa không, năm ngoái mình nuôi một em cl nhưng nay chơi không tốt nên mình mới bẩy lại một em khác trông rất bắt mắt nhưng không biết nên chăm như thế nào, nếu chết thì uổng lắm.:a10:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
các bạn có kinh nghiệm thuần chòe lữa không, năm ngoái mình nuôi một em cl nhưng nay chơi không tốt nên mình mới bẩy lại một em khác trông rất bắt mắt nhưng không biết nên chăm như thế nào, nếu chết thì uổng lắm.:a10:
chào tcongcomputer
theo như bạn nói bạn mới bẩy được một em trông rất bắt mắt.xin chúc mừng bạn nhưng không biết nên chăm như thế nào.Mình xin đóng góp chút ít kinh nghiệm của mình như sau:
chim mới bẫy về mong ước của minh làm sao cho chim sống yên lành,khỏe mạnh,chịu ăn mồi và thích nghi dần trong môi trường gò bó chật chội.Trước hết chọn một chiếc lồng chắc chắn, bên trong để một cóng đựng sâu, một cóng bột, một cóng nước,1 cóng cào cào và nếu có điều kiện có thêm trứng kiến càng tốt. Bên ngoài trùm áo lồng phủ kín rồi sau đó thả chim vào. sau đó tìm chỗ vắng lặng nhất trong nhà để treo chim.sau vài ngày hé áo lồng ra quan sát,xem chim ăn loại thức ăn nào nhiều nhất(sâu hay bột hay cào cào hay trứng kiến), thì cứ thêm lọai thức ăn đó vào lồng rồi trùm kín áo lồng như cũ, nhưng có thể treo lồng đến một chỗ tương đối ồn ào hơn, để bắt chim quen dần với tiếng động ồn ào của phố xá.sau 1 thời gian nếu thấy chim biết ăn bột thì dứt khoát bỏ chỉ bỏ 1 lượng nhỏ sâu,trứng kiến và cào cào để nó tập ăn bột cho quen.còn nếu chim không chịu ăn bột thì ta có thể tập bằng cách trộn bột và sâu tươi theo tỉ lệ 7 phần bột với 3 phần sâu đồng thời hé áo lông ra 1 xíu, rồi treo chim vào chỗ có người qua lại để chim dạn dĩ hơn.sau 1 thởi gian nữa khi ta thấy chim ăn được bột, thì từ nay chỉ cho ăn bột là chính chỉ đổ vào 1 ít sâu và khoảng 20 đến 30 con cào cào trong 1 ngày (có thề chia thành 2 dợt trong 1 ngày có thể sáng bạn cho ăn sâu và chiều cho ăn cào cào hoặc ngược lại)đồng thời nhớ vén rộng áo lồng hơn 1 xíu nữa nhá bạn(1 xíu ở đây có thể là 1 nan hoặc 2 nan tùy theo mức độ của con chim đã dạn hay không?)bạn cứ tập như thế sau 1 thời gian đã thấy chim dạn hơn rùi thì lúc này bắt đầu sắm 1 cái lồng lắm là vừa.cứ mỗi sáng khoảng 7giờ30 thì bạn nên treo chim ra phơi nắng sáng khoảng 45 phút đến 1 tiếng.sau đó sang lồng cho chim tắm sau đó phơi chim khoảng 10 phút rùi cất chim vào.
bạn hay thử làm theo rùi cho minh hay kết quả nhé.còn cách làm cám và cho chim tắm hẹn bạn 1 ngày nào chim của bạn dạn hơn(bớt nhảy)rùi mình sẽ nói tiếp.bạn có thể tham khào tài liệu và các bài viết có sẵn trên diễn dàn.chúc bạn thành công.chút ít kinh nghiệm thuần chim mau dạn cùng bạn tcongcomputer có gì chưa hay mong các cao thủ chỉ dậy thêm :a04::a04::a04: thân ái chào bạn

Chỉnh sửa lần cuối:

moivaonghe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix nuôi cl khó như vậy thì khổ em rùi :a42: em mới tập nuôi chim thấy cl đẹp quá với cả lên mạng nghe tiếng hót thì thấy mấy chú choè lửa hót cũng hay nên cũng đua đòi làm một em về nuôi mà chẳng thấy em ý hót gì hết chán quá các bác ah:a09:

susen

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới mua được 1 em lửa, buổi sáng cho ăn khỏang 5-7 con cào cào, sâu tươi, cám thì hàng ngày. Phơi nắng sáng khỏang 30' đem vào. Đến 10h thì cho tắm, khô lông thì mang vô. Nhưng thấy em nó ít hót quá (chắc lạ nhà). Cách chăm sóc như vậy có ổn không, anh em góp ý cho mình với.
Cám ơn mọi người!

gianghoaianh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Susen mua lửa bổi hay lửa thuộc vậy, mấy mùa rồi? Bạn rút cám ra, đừng cho ăn dế hoặc trứng kiến nhiều. bạn cho ăn như sau: Sáng nửa muỗng cafe trứng kiến, 5-10 con cào cào non, tắm nắng từ 7-8h, Trưa cho 1 con liêu điêu nhỏ, trùm áo lồng treo tại nơi có nhiều hơi nóng khoảng 1 giờ ( có thể là dưới mái tôn nhà, khoảng cách từ mái tôn đến nóc lồng là 0.5m), sau đó đem vào cho 1 muỗng sâu tươi ( đừng cho sâu khô, chim chơi không bền nếu đi thi). Một tuần tắm 2 lần thôi, tắm nhiều chim xuống lửa. Mình áp dụng kiểu chăm sóc này cho em lửa nhà mình, sau 1 tháng từ khi thay lông mang ra cội chơi vô tư.

susen

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bạn. Em này là chim thuần rồi, mình mua 900k, mới được khỏang 1 tuần nay. Cho mình hỏi liu điu để nguyên hay là bỏ đầu hả bạn?

gianghoaianh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Susen thân ! Bạn mua liêu điêu loại nhỏ thôi, cỡ khoảng bằng 2 cây tăm chặp đôi ấy là loại tốt nhất ,để nguyên con còn sống bỏ vào lồng, như vậy đảm bảo độ tươi ngon của mồi. Hai ngày cho 1 con là thích hợp. Liêu điêu tính nóng, sử dụng cho thúc căng lửa. Khi nào thấy chim chơi ổn rồi thì bỏ liêu điêu, không cho ăn nữa ( Sợ căng quá cắn bố lồng hoặc tự nhổ lông, đi thi sẽ chụp lồng đó )

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
choè lửa của em sao nó ko hót

nhà em có 2 em choè lửa bổi nuôi được 2 tuần hiện tại em cầm sâu cho tay vào lồng nó nhảy ra ăn . nhưng em chỉ nghe thấy tiếng cạch cạch thôi như kiểu nó va mỏ vào nhau ấy.
có cách nào cho em nó chịu hót hem các anh. à em nó cũng tắm ngon lành luôn rồi. nhưng cầm lồng chạy đi chơi thì nó vẫn nhảy loạn . chỉ em với nhớ .( thank U DĩaBay admin check nhanh giúp em nhá ):a29:

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: choè lửa của em sao nó ko hót

bổ sung về chế độ nuôi em nó của em là :
khẩu phần ăn hàng ngày : cám bavi + sâu khô trộn lẫn + sâu quy ( cầm tay cho vào lồng fi ra mổ ).
từ hôm về em tắm 2 lần cho nó lần nào nó tắm cũng tưới luôn giúp em cây si luôn .
vệ sinh em rất chú ý vì biết nó yếu khi ở mùa lạnh miền bắc .
áo lồng hiện tại em bỏ đi vì chú nó o fi mặt vào lồng .
chỗ ngủ ban đêm 1 mình trên tầng 4 đóng cửa yên áng ( thỉnh thoảng Cún tầng 3 sủa oảng oảng ) ,khá kín gió .
Em xin hết ạ AE đóng góp ý kiến nhiệt tình nhá:a39:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: choè lửa của em sao nó ko hót

nhà em có 2 em choè lửa bổi nuôi được 2 tuần hiện tại em cầm sâu cho tay vào lồng nó nhảy ra ăn . nhưng em chỉ nghe thấy tiếng cạch cạch thôi như kiểu nó va mỏ vào nhau ấy.
có cách nào cho em nó chịu hót hem các anh. à em nó cũng tắm ngon lành luôn rồi. nhưng cầm lồng chạy đi chơi thì nó vẫn nhảy loạn . chỉ em với nhớ .( thank U DĩaBay admin check nhanh giúp em nhá ):a29:
chào bạn pitchu212
trước hết mình xin tặng bạn 2 chữ "kiên trì" không phải chú chim bổi nào đem về nuôi vài bữa hay vài tuần là có thể hót ngay đâu bạn ah.Bạn hãy tham khảo tài liệu,tìm hiểu thật kỹ cách nuôi và chăm sóc trước khi nuôi bất cứ 1 loài vật nào bạn nhé.:a04::a04::a04:
Hiện tại tài liệu tham khảo của diễn đàn mình khá phong phú.Bạn chịu khó tham khảo thêm tài liệu ở Diễn đàn mình đã có sẵn,sau đó áp dụng vào thực tế.Nếu gặp khó khăn nảy sinh vấn đề trong quá trình nuôi thì bạn có thể lập topic hoặc nhắn tin nhờ các anh chị em có kinh nghiệm hoặc các mod chỉ giáo thêm.
Bạn tham khảo thêm tài liệu link dưới xem nhé,mình nghĩ kiến thức này phù hợp với chú chim của bạn lúc này.chúc bạn thành công
http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15863
http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15888
http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15843
http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15836
http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15835
thân ái chào bạn:a04::a04::a04:

Chỉnh sửa lần cuối:

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách làm CL mau căng

Bạn có thể thay thế dế, và rồi các loại côn trùng mình thấy được trong vườn, như: rít, cả thằn lằn, mối, họ còn cho ăn cả con gián.

Bạn Bạch Đề nói đúng đấy.bạn nên tìm những côn trùng mà mình bắt gặp cho lửa. hôm trước mình bỏ gián vào thử, 1 lúc sauquay lại chỉ thấy còn 2 chân gián và cánh --> nó đã chén xong rùi. :a32:
lúc mình bắt cào cào (dạo này ít có đất trống và cỏ nên cào cào hơi hiếm), vo tình bắt gặp mấy con kì nhông nhỏ (đoán vậy, nó giống thằn lằn nhưg đầu to hơn), đem về bỏ chung với cào cào, nó ăn kì nhống trước rồi ăn cào cào.
nói chung là gặp con gì nhỏ là bắt cho ăn sẽ tốt.

ga sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn chim mau căng để chơi liền thì các bạn chỉ cho ăn sâu tươi thôi. Các thức ăn khác chỉ mang tính chất bổ xung. Chăm sóc, tắm táp thì vẫn như thường lệ. Sâu cũng giống như Doping vậy đó ko nên lạm dụng. Nếu lạm dụng quá thì khi không có sâu phong độ chim giảm sút ngay. Nếu có điều kiện thì bạn nuôi hay mượn thêm 1 em mái về để thúc cho trống mau lên lửa. Lửa mái hót được thì càng tốt. Lâu lâu cho nó kè mái 1 tí cho nó nổi máu nam nhi. Khi chim có lửa thì bạn nên đem chim đi dượt. Điều này rất quan trọng để duy trì lửa cho con chim. Dù có chăm sóc tốt cách mầy mà không mang đi dượt chim cũng sẻ lười hót. Chúc các bạn thành công.

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe lửa tự nhiên không hót nửa....

tình hình là em nó hót cũng nhiều lắm nhưng mấy ngày gần đây em nó kg chiệu hót, cho dù làm đủ mội cách. em kè mái vào thì chĩ hót gió rồi nhảy vào xè cánh thôi chứ kg hót lớn như mội khi. em vẫn cho ăn đầy đủ cào cào trứng kiến, sâu, liêu điêu. tắm..... vậy mà nó lại như vậy. À họng nó đen lắm. Các anh giúp em với.........thanks.:a36:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa tự nhiên không hót nửa....

có thể chim mập do quá đầy đủ nên sinh tật lười, bạn coi lại khẩu phần của em nó xem sao nhé!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom