trienthanh@

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi xin ae cho mình 1chút kinh nghiệm nha!
mình cũng mới đc 1người quen nhường cho 1 con cl thay long sấp xong rồi chỉ còn bộ đuôi đang ra,mình muốn ae trên dd cho mình 1chút kinh nghiệm để cho con chim mình mau ra hết đuôi và căng lửa,mong ae chỉ dẫn tận tình!:a15:

khoc'

Thành viên mới
SVC$
0
lua nha em it hot qua'

em mới mua đựơc con lủa được 2 năm tuồi lồng rồi mà tại vì người nuôi trước chỉ cho ăn cám.không chiu chăm sóc chỉ để vậy, chẳng chiụ tắm rửa gì hết .giờ em làm cách nào nó cũng ít hót lắm. chỉ ríu ríu à. mong các bác cao thủ chỉ giáo

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: lua nha em it hot qua'

Hai năm vơi chế độ chăm sóc như thế thi chim rất suy!!Em mới mang về dĩ nhiên chim không thể nào sung hay hót nhiều được,phải chăm sóc một thời gian em ạ.
Em nên cung cấp nhiều sâu tươi và cào cào non cho chú bồi bổ,từ từ chim sẽ khỏe lại và hót thôi,em đừng nôn nóng.
Trên vùng của em theo anh biết cũng có khá nhiều Trứng Kiến tươi,sử dụng lọai này để bồi bổ cũng rất tốt cho chim,kèm theo là chế độ phơi nắng,tắm nước thường xuyên nữa.
Nhớ trùm áo lồng trước khi trời tối cho chim ngủ nhé.Để lồng nơi yên tĩnh vào buổi tối,tránh nơi có tiếng động hoặc ánh sáng đèn rọi vào lồng.

Chúc em thành công!

Thân!

Huuduy78

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con lữa của mình là lữa thuộc hót cũng rất tốt, nhưng sao nó cứ xù lông hoài ko ốp lông mặc dù vẫn chơi tốt. Mình làm đủ cách từ phơi nắng, tắm rữa tốt (3 ngày 1 lần), đến cho ăn toàn đồ tươi nhưng E nó vẫn ko ốp lông. Nghe nói cho con Cl ăn loại vitamin B compet giúp cho chim xung hơn (xung hơn có nghĩa là chơi tốt và ốp lông) có tốt ko? Có cách nào giúp cho E nó ốp lông lại ko chỉ giúp cho mình với. Hay ép nó thay lông sớm để cho nó ốp lông được ko?

hanhsx

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn cho tôi hỏi vì tôi đi làm tối mới về không có thời gian mua cào cào vậy có thể nuôi bằng sâu tươi với bột được không ?

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Con lữa của mình là lữa thuộc hót cũng rất tốt, nhưng sao nó cứ xù lông hoài ko ốp lông mặc dù vẫn chơi tốt. Mình làm đủ cách từ phơi nắng, tắm rữa tốt (3 ngày 1 lần), đến cho ăn toàn đồ tươi nhưng E nó vẫn ko ốp lông. Nghe nói cho con Cl ăn loại vitamin B compet giúp cho chim xung hơn (xung hơn có nghĩa là chơi tốt và ốp lông) có tốt ko? Có cách nào giúp cho E nó ốp lông lại ko chỉ giúp cho mình với. Hay ép nó thay lông sớm để cho nó ốp lông được ko?

Theo mình, trường hợp này có 2 nguyên nhân chính :
- Chất lượng bột không đảm bảo, cái này bạn nên nghiên cứu lại bột mình đang sử dụng.
- Do chim sắp vào giai đọan thay lông.
Bạn cần nói rõ hơn về chế độ chăm sóc của mình, các lọai thức ăn tươi bạn đang sử dụng là lọai gì?Lượng cung cấp cho 1 ngày ra sao...

Mong tin của bạn!

Các bạn cho tôi hỏi vì tôi đi làm tối mới về không có thời gian mua cào cào vậy có thể nuôi bằng sâu tươi với bột được không ?

Không có cách nào khác hơn là phải cung cấp đầy đủ cào cào cho chim mỗi ngày anh ạ!

Nếu không có thời gian mua cào cào thường xuyên thì em xin bày anh cách này:
Mỗi cuối tuần anh ra mua cào cào, số lượng đủ dùng cho cả tuần, sau khi mang về, cứ để nguyên như thế, xếp gọn, chồng những bịch cào cào lại với nhau, cuộn trong 1 tờ giấy báo, bên ngoài thêm 1 lớp lá chuối, sau cùng gói lại bằng 1 cái bao xốp và cho vào ngăn mát tủ lạnh, làm cách này đến cuối tuần chim của anh vẫn còn cào cào tươi sử dụng.
Sáng đi làm cho cào cào vào, chiều về trước khi cho chim đi ngủ thì cho 1 muỗng cafe sâu tươi, như vậy là tạm ổn anh ạ!

Thân.

hanhsx

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn MTCHIP đã trã lời , cho tôi hỏi thêm nếu thay cào cào bằng dế được không ? tôi thấy trên diễn đàn có vài bạn miền Bắc nói có thể cho ăn dế vả lại tôi có nuôi cá rồng nên có dế sẳn cho cá ăn . XIn các bạn góp ý thêm.

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn MTCHIP đã trã lời , cho tôi hỏi thêm nếu thay cào cào bằng dế được không ? tôi thấy trên diễn đàn có vài bạn miền Bắc nói có thể cho ăn dế vả lại tôi có nuôi cá rồng nên có dế sẳn cho cá ăn . XIn các bạn góp ý thêm.
cho ăn dế vẫn được nhưng với số lượng ít hoặc vừa phải thôi vì dế dễ làm chim mập và mập thì dẫn đến chim lười hót.cào cào vẫn là thứ tốt nhất.nếu k có thời gian đi mua cào cào hằng ngày thì a làm theo cách hứơng dẫn của a Chip để bảo quản cào cào cho chim ăn từ từ.

hanhsx

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn satria , thế nếu chỉ nuôi bằng bột và sâu không thì có được không ?

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn satria , thế nếu chỉ nuôi bằng bột và sâu không thì có được không ?
nếu chỉ nuôi bằng bột k thì e thấy k ổn vì chích chòe là giống ăn mồi tươi nên càng nhiều mồi tươi càng tốt

ngocchaudl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dế cho chích chòe lửa ăn nhiều không tốt đâu bạn, cào cào non 1 nag2y khoảng 10 con với 1 ít sâu tươi là tốt nhất, công thêm tắm náng sáng cho chim khoảng 30p, 2,3 ngày tắm nước 1 lần, chim sẻ lên thôi.

hanhsx

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi không nói là dùng bột không mà dùng cả bột 50% và sâu tươi 50% hoặc hơn thế có ổ không?

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đã nuôi bằng sâu tưoi trong 1 tháng (vì điều kiện lúc mua ko biết chủ cũ đã cho nó ăn cám chim hay bột đậu phộng chưa và công thức pha chế của chủ cũ thế nào)
Thấy con chim có vẻ mập ra nhưng mà nhác hót lắm,toàn hót líu ríu lâu lâu mới hót sổng vài tiếng :a17:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
con của bạn là chủ cũ của bạn cho ăn cám trộn trứng , vì trong trứng có vitamin , chất đạm, chất béo, nên nó hơn ú và ít hót, chim ăn cám trứng chỉ mập ra thôi chứ không lên lửa đâu, ngày ngày bác cho nó ăn 1 bịt cào cào và 1 muỗng sâu tươi, 1 cóng bột đậu phộng, tắm nắng thường xuyên, 7 ngày trong 30p là đủ tắm nước 1 tuần 2 hoặc 3 lần , chỉ trong 1 tháng thôi con lửa của bạn hót sổng được vài tiếng

thanhtrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CCL thích tắm nắng vào buổi sáng.bạn cho tắm khoảng thời gian 6->8h sáng, mỗi lần tắm 30' .ngoài ra chế độ dinh dưỡng phải phù hợp. bạn cho CCL ăn sâu,trứng kiến và cáo cào mỗi ngày làm chim mau căng,bên cạnh đó bạn cho tắm 3ngày 1 lần. mỗi lần tắm bạn hoà ít muối vào n'c để chim sạch và chống bệnh.thân!

xuantungdng

Thành viên mới
SVC$
0
Đối với Chòe Lửa thì mình có vài kinh nghiệm xin nêu ra đây nếu có gì ko đừng mong mấy bác góp ý nha.
1.Đối với Chòe Lửa bổi mới mua vê thường rất nhát nên việc đầu tiên bạn phải làm là bỏ chim vào lồng(tốt nhất là lồng tre)bên trong phải có đầy đủ thức ăn như một hủ bột,một hủ nước,một hủ sâu,môt rọ bỏ châu châu tất cả đfêu có đầy đủ thức ăn.sau đó bạn trùm lại trong vòng 3 ngày liên tiếp để chim có thể hoàng hồn(mỗi ngày bạn phải theo giỏi xem thử chim có ăn uống đầy đủ không).3 ngày tiếp theo bạn bắt đầu mở từ từ áo trùm cho chim wen dần với môi trường xung quanh.( nên treo chim cao quá đầu người để chim khỏi nhảy).
2.Sau một tuần khi chim đã wen với chổ ở mới bạn có thể cho chim tắm và ăn uống bình thường được rồi.(Nếu chim chưa biết ăn bột bạn chỉ cần cho một ít sâu vào hủ bột thì khoảng 2 ngày là chim biết ăn bột ngay).
3.Khoảng một tháng sau lúc này chim đã bắt đầu hơi dạng và hót được rồi.Lúc này để cho chim căng lửa ngoài việc cung cấp bột tốt cho chim bạn cần phải cung cấp chất tươi cho chim lửa hằng ngày,theo tôi mỗi ngày vào buổi sạng bạn cho chòe một gói châu châu(tốt nhất khi cho ăn châu châu bạn nên tập đút cho nó ăn để chim làm wen với bạn).sau khi ăn châu châu xong thì đổ đầy hủ sâu cho nó ăn cả ngày.khoảng một tháng sau tôi tin chắc rằng chim của bạn đã có thể căng lửa.
Tren đây là kinh nghiệm nho nhỏ khi mình nuôi chim Chòe Lửa.Nhưng việc chim có hay hay ko là tuỳ thuộc vào nguồn gốc của chim, và cách chăm như thế nào của người nuôi.
Chuc ban chon duoc chim hay va nuoi tot de duco mot chu chimhay .
thân chào

songovap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi căng lửa có nhiềi cách, nhưng để nuôi CCL hót thì điều tối kỵ là cho ăn sâu khô. Bột, cào cào, trứng kiến và dế thậm chí các loại côn trùng khác đều tốt. Bột rất cần thiết cho bộ lông và tránh tiêu chảy, cào cào, trứng iến mát nhưng bổ dưỡng để tích thể lực, sâu nóng mau lên lửa nhưng lạm dụng sẽ không bền chim choi mau kiệt sức.
Chơi chim là thử lòng kiên nhẫn các bạn, cứ vừa làm việc và thư giãn với Chíc choè lửa chừng vài năm là co kinh nghiệm ngay thôi.
Chúc các bạn mau cạng lửa ( căng lửa họng đen thui lông bóng xanh tắm không ướt )

songovap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình góp thêm ý kiến nhé!
Nếu 1 chú chim mới mua về đã có mùa và chưa căng thì nên hỏi chủ cũ cách họ cho ăn gì, còn nếu không thì bạn cứ cho 1 cóng bố, 1 cóng sâu và đồ ăn tươi là cào cào ( trứng kiến và dế mát nên chậm lửa và tuỳ theo vùng nuôi nữa )
- Đặc biệt là nên treo 1 mình một cội, lâu lâu nhấp lửa mái và phơi nằng sáng là rất quan trọng.
khi lông chim ôm, bóng mượt và họng đen như dầu hắc là lên đỉnh điểm.
Nuôi CCL mà thiếu nắng thì thất bại toàn diện
Ch1c bạn thành công

duongtanthuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giup em tap cho cl hot nhieu giong

4 mùa thì e là khó tập như bạn nói rồi, bạn thử đi dợt thường xuyên xem có cải thiện không :a36:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giup em tap cho cl hot nhieu giong

lua e nuoi duoc 4 mua roi,hot rat lon.nhung chi duoc 1 giong thoi.co ae nao co cach tap cho cl hot nhieu giong ko:a28:

chim lúc đang tập chuyền thì học hót sẽ học giọng rất nhanh và chất giọng phong phú.nhưng với chim 4 mùa thì rất là khó tập hót thêm giọng,bạn thử đi dợt(đem đi rừng nếu có điều kiện)thường xuyên xem có cải thiện được chất giọng của chim không nhé.cái này thì con tùy vào tính cách của chú chim của bạn.chúc bạn khắc phục thành công được chất giọng của chú Chòe Lửa yêu quí của mình nhé.còn nếu không thành công thì cứ hay tiếp tục nuôi và chăm sóc cẩn thận cho chú ấy nhé vì kiên trì nuôi được chú chim 4 mùa lồng như bạn thì không phải dễ đâu bạn ah.cái quý là bạn yêu chú chim của bạn là mọi khuyết điểm đều được nhưng ưu điểm khỏa lấp hết bạn ah.:a04::a04::a04::a04:.thân chào bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom