chienlc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giúp em về Con CCL .........

TÌnh hình là em có 1 con CCL nuôi cũng đc tầm 7 tháng rồi. Trước bạn em tặng cho con này! ban đầu em mới cầm về thấy cũng hót xổng nhiều! nhưng qua 1 thời gian thấy chỉ em nó chỉ hót nhỏ thôi không hót xổng như trước nữa. Em vẫn cho ăn mồi tươi như cào cào hay sâu tươi!Nhờ các pro trong diễn đàn chỉ em cách làm cám cho CCL cũng như các Vitamin cần bổ xung cho em nó.Thank các pro nhiều

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giúp em về Con CCL .........

Chào bạn,
.
Diễn đàn ta có bài viết đề cập vấn đề này nhiều rồi. Cách hay nhất là bạn hỏi trực tiếp chủ cũ để có hướng chăm theo. Bạn tham khảo theo đường link sau đây để có cách nhìn toàn diện nhé.
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Chúc bạn như ý.
.
Thân

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vào thời gian nào thì lửa hay hót hả các bạn. lửa của mình toàn khẹc khẹc thổi gió thôi, mãi mà chả thấy nó hót gì cả:a24:

Làm thía nào để Chòe Lửa căng nhất có thể, chòe nhà mình chỉ múa hay chứ hót thi bình thường lắm , có nên cho nó nghe các con lửa khác hót để kích thích không. Nhà mà nuôi vai con chòe lủa thì chúng có đua nhau hót ko thía

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chòe lửa mà cho ăn sâu khô có nước đem thả chứ chơi sao đc

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp lửa của e lên lửa với !

Chào cả nhà!
Mình mới bắt 1 em lửa,nhưng e này đã dc 1 ng mua về nuôi 1 tuần,vì nhà đó có 2 e lửa thuần hay quá lên hình như e này bị đè,chủ đấy chỉ cho an cám chú ko cho ăn cẩn thận như 2 e kia.vì đây là 1 em lửa hay lên e mới bắt về.e nhìn họng e ấy màu trắng chứ ko đen.chim vẫn nhảy khi cầm tay vào lồng,chủ cũ bảo là khi mới về đã hót chuyện và đã nghe hót sổng rồi(e tin chủ cũ vì đó là ông của e).bây h về sáng e cho 2 con dế,10con sâu.chiều cũng vây.còn cám thì là cám bavi+lạc+tép+lòng đỏ trứng.và e còn trộn thêm ít sâu khô vào cám khi cho ăn nữa.mấy hôm nay ko có nắng lên e ko dám cho tắm.e chăm như vậy mà sao chẳng thấy hót hét j vậy.cả nhà giúp e cái !

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giúp lửa của e lên lửa với !

Lửa mới có một tuần thì chưa đc gọi là lửa thuần bạn ạ. về thành phần cám như vậy là tạm ổn, nếu có thể tăng thêm lượng trứng, nếu bạn muốn chim căng thì nên cho chúng ăn cào cào vào buổi sáng, trưa với chiều bạn bên cho ăn nhiều loại côn trùng khác nhau, như sâu superworm, trứng kiến, cá bảy màu, dán đất, thịt nạt bò, lòng đỏ trứng gà luộc chí,. vvv Chòe Lửa ko cần tắm nắng nhiều đâu bạn. chỉ 15 phút vào lúc 7h30 đến 8h là đc, nếu chúng chưa dạn thì bạn có thể trùm áo một phần lại. khi con chim đc cung cấp đầy đủ dinh dưỡng tự nhiên nó sẽ hót à

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Giúp lửa của e lên lửa với !

nói chung muốn chim có lửa thì ko khó đâu bạn.
phải có nắng sáng nắng trưa cũng đc nhưng ít thôi
phải có cào cào và sâu
tắm nước 2ngày tắm một lần

chúc bạn mau có chú chim căng lửa

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tại sao chòe lửa của mình chỉ ríu mà không hót?

ùh con CCL bổi nhà mình củng thế đó mua về , 3 ngày là líu hoài chỉ 1 lần nghe hót đến giờ , mình mới nuôi được 10 ngày , mà cho chim tắm ngồi kế bên em nó vẫn tắm rỉa lông bình thường , làm như giờ chú CCL này quen rồi hay sao đó sáng mình đem lồng xuống đất để cho ăn cào cào là chú đứng sẳn ngay cửa lồng , dza.n vậy mà ko chịu hót bùn ghê

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

hi! vậy là tốt rồi các bạn. Mua về đã hót truyện cho nghe thì mê rồi. còn gì bằng. A e nhà mình chơi chim nóng tính quá nhỉ. Ai cũng hỏi nuôi bao lâu hót. làm thế nào để chúng hót sổng. Mà ít có ai hỏi: Làm thế nào cho chúng sống. Làm thế nào để chăm sóc tốt nhất. Chim cũng như người khi nào có đầy đủ sức khỏe và trong điều kiện mô trường tốt, thì con người lao động tốt. Lúc đó mới phát huy hết khả năng tư duy sáng tạo. Nếu các bạn mệt mỏi, sức khỏe yếu. đau bệnh, ăn uống ko đầy đủ. các bạn có thích làm việc ko nào. hay chỉ thích ngủ. thích nghỉ ngơi, hay trong môi trường làm bạn sợ hải. Bạn có phát huy hết khả năng làm việc của mình ko. Chim cũng vậy. Một chú chim từ rừng về. từ việc được bay nhảy. Được tự do ngoài thiên nhiên, Được ăn những thứ nó thích. Bạn về nhốt nó zo lồng, tù túng. chật hẹp. nó còn bị đe dọa. trong suy nghĩ của nó ko biết mình bị bắt về ăn thịt hay là đánh đạp hay làm gì đây. Vì chim cũng có bộ não. nên chúng có suy nghĩ.nếu ko có suy nghĩ sao chúng thấy bạn thì chúng sơ. chẳng qua suy nghĩ chúng ko cao siêu như con người. Rồi bạn cho ăn cám, rồi sâu. tệ hơn có bạn luôn coi sâu là số 1. Bạn có bao giờ suy nghĩ như thế đã tốt với chúng chưa? và cở sở nào để bạn đánh giá là tốt với chúng, hay đến khi chúng xù lông mới nói con chim mình đã bị bệnh. Cần phải cứu chữa. Nói đến đây. sẽ có 1 số bạn đọc bài nói rằng lạc đề tài. Nhưng không: nói để các bạn thấy rằng đối với 1 con chim bổi, thì việc chăm sóc là quan trọng. Chăm sóc tốt. Một ngày nó khỏe mạnh quen với môi trường. Thì nó sẽ hót, hót truyện hót sổng cho bạn nghe. Vì vậy ae nhà mình đừng có nôn nóng nữa lên diễn đàn tìm mấy bài cách chăm sóc chim, nuôi sao cho tốt. và nhân đây mình cũng xin trình bày ý kiến để các bạn tham khảo. con lửa hót gió là một tín hiệu đáng mừng. Lửa là loài dễ thuần trong các loài chim. chúng rất nhanh dạn. và cũng nhanh hót nếu các bạn chăm sóc đúng cách. Mọi thứ cần phải có thời gian thích nghi. Mới đem chim về các bạn trùm áo lồng lại cho chúng thấy đc an toàn. bảo về được đầu, móng mỏ. để làm quen với môi trường. Như vậy chúng sẽ nhanh thuần hơn, đối với 1 con bị hoảng. Bị hoảng gây ra bị stress, sau này khó vực dậy. Đó là lý do vì sao có con nuôi tới 2 tháng mà vẫn câm nín có con chỉ vài ngày đã hót. Cho ăn uống đầy đủ. Thế nào là cho ăn uống đầy đủ. Đừng bao giờ nghĩ sâu quy là số 1. Các bạn nuôi chim nên chú ý tới thức ăn mà mình cho chúng ăn. Nếu thức ăn nào mà chim ăn ói thì thức ăn đó ko tốt rồi. Cách cho ăn cũng là 1 vấn đề. ví dụ như lâu lâu bạn làm cho 1 cóng sâu. Nó thấy sâu ngon miệng làm 1 hơi nó luôn. 10 phút sau ói ra 1 viên tròn tròn nó bị bội thực rồi đấy, Ai bị bội thực thì hiểu cảm giác. vì vậy mình khuyên các bạn. Nếu đã cho ăn sâu thì cho ăn ít thôi, mỗi lần chỉ bỏ 3 con zo cóng, rồi 10 phút tới bỏ 3 con nữa đối với sâu quy. con sâu nhỏ như tăm nhang. Tuy nhiên nên hạn chế sâu vì chúng khó tiêu. (thấy nó ói là biết khó tiêu rồi đúng ko). rồi cào cào. cũng đừng bỏ 1 đống làm cho chúng ăn quá nhiều cũng ói. chỉ cho ăn 1 con thôi. rồi 10 phút tới cho ăn 1 con nữa. Mình thì cho chúng ăn cào cào vào mỗi buổi sáng. Còn các thứ còn lại như giun đất, trứng kiến. sâu gạo, dế đặc biệt bắt mấy con đang lột xác cho chúng ăn thì tốt hơn mấy con kia vì chim dễ tiêu hơn, cá bảy màu, thịt nạt bò, lòng đỏ trứng luộc,... mỗi thứ 2 lần / tuần. (2 lần ở đây như: Thứ 3 sáng cho ăn cào cào. trưa cho sâu. chiều cho trứng kiến. tất nhiên là chia nhỏ ra, đừng cho ăn quá nhiều trong 1 lúc rất dễ ói. rồi thứ 6 ta lại cho ăn như thế này). Còn đối với chim mới bắt về mà chưa ăn đc cám, các bạn nên nhúng 1 con cào cào non vô vitamin Bcomplex rồi cho nó ăn ngày 1 lần. rồi cho chúng ăn trứng kiến thay vì sâu. Nếu ko mua đc trứng kiến, thì ta cũng cho ăn sâu là chính. Nhưng phải cho ăn những thứ khác như đã nêu trên. đừng để chúng mất sức, sẽ gây khó khăn sau này. Khi thấy chúng khỏe mạnh bắt đầu tập cho chúng ăn cám. Lên mục kinh nghiệm nuôi Chòe Lửa đọc rồi chọn ra cách tốt nhất nhé. Đừng nuôi chim theo kiểu. Cả tuần nguyên cám. chủ nhật cho ăn thiệt nhiều mồi tươi. Cũng giống như con người, nếu một tuần ăn cơm với nước mắm. Chủ nhật đi nhà hàng thì có tốt cho sức khỏe ko? Cũng ko nên cho ăn 1 thứ, trừ cào cào với cám. Còn việc chim hót truyện là chim còn sợ nên chưa ra hết giọng tức là hót sổng. Hót truyện là cách để chúng luyện giọng học giọng vì vậy chúng ta nên mừng, khi con chim nó hót là mừng rồi. Cứ chăm sóc tốt. rồi nó sẽ tốt hơn. Ko mong gì hơn 1 con lửa 3 ngày đã hót truyện đúng ko nào. hy vọng bài viết sẽ giúp ích cho các bạn mới chơi để có đc chú chim tốt. còn cao thủ thì khỏi phải nói rồi hì hì.

Chỉnh sửa lần cuối:

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chăm sóc như bạn gì nói chắc mình chịu thua hihihi mình còn phải đi làm , sao mà có thời gian chăm sóc chu đáo , chỉ biết sâu trộn với cám cho ăn cả ngày cả tuần buổi sáng là cào cào non , 2 hôm nay mình đã mỡ 1/2 áo lồng nhưng chim vẫn đứng 1 chỗ nhìn người qua lại chứ không hề bay nhảy chút nào lâu lâu nó thò cái đầu dài ra liếc qua liếc lại rồi thôi à hihihi chắc phải chờ thời gian để em CLL này hành động thôi hihi

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

chăm sóc như bạn gì nói chắc mình chịu thua hihihi mình còn phải đi làm , sao mà có thời gian chăm sóc chu đáo , chỉ biết sâu trộn với cám cho ăn cả ngày cả tuần buổi sáng là cào cào non , 2 hôm nay mình đã mỡ 1/2 áo lồng nhưng chim vẫn đứng 1 chỗ nhìn người qua lại chứ không hề bay nhảy chút nào lâu lâu nó thò cái đầu dài ra liếc qua liếc lại rồi thôi à hihihi chắc phải chờ thời gian để em CLL này hành động thôi hihi

Vâng! Chòe Lửa rất nhanh dạn. bạn thấy mình trình bày. chắc bạn kêu mất cả ngày quá hì hì! mọi việc chỉ là thời gian ban đầu thôi bạn. khi đã đi vào nề nếp thì mình nghĩ nếu bạn nuôi 1 cặp lửa tốn nhiều nhất là 15 phút mỗi ngày. trừ ngày nào tắm nắng và tắm nước thì khoảng 30 phút. để chuẩn bị mồi tươi. bạn cần sắm cho 1 cái xô. cái thùng sơn nước đó. lên diễn đàn đoc cách nuôi dán. về dế. cũng sắm luôn 1 cái thùng sơn nước. nữa mua 5000 dế về bỏ zô rồi lấy cá rế bỏ zô với 1 ít cỏ khô. bỏ thêm nước hằng ngày bỏ xà lách hay rau gì cũng đc. cho dế ăn. Sâu thì mua sâu gạo. kiếm cái xô nữa bỏ mớ cám gạo zô rồi bỏ cũng zô, khi nào ăn chuối lấy cái vỏ quăng zô. hay nhiều loại vỏ khác cũng đc. trứng kiến và cào cào. có thể bảo quản trong tủ lạnh. sáng nào cũng cho chúng ăn cào cào. nếu ko rãnh chiều bạn về cho nó ăn con dế. là xong. hôm nào tắm thì dọn bố lồng. ko quá mất thời gian đâu bạn. nuôi chòe lửa cám nó quan trọng lắm. nếu ko làm đc thì cần đặt mua chổ uy tín. chòe lửa ăn ít hơn chòe than. Nếu xắp xếp tốt thì ko mất nhiều thời gian hì hì. những loại côn trùng trên chỉ tốn 1 lần mua trên 1 tuần. về cần là bạn bắt ra cho chúng ăn rồi.

nếu hôm nào rãnh thì ghé nhà chơi. mình ở gò vấp

thân mến

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: con CCL nhà em nó làm biếng hót làm sao cho siêng hót ?

chim bổi thì đúng rồi, nó chua hót liền đâu bạn ạ. khi nào nó rạn lên thì nó sẽ hót nhiều hơn thôi nhớ chăn sóc kỹ thúc sâu và cào cào nhiều vô. khoảnh 2 -3 tuân là có kết quả ngay thôi bạn ạ!
chú lửa của mình nuôi cực kỳ mau dạn. mua chim bổi về nhà khoảng một tuần là đã đứng lồng rồi, sờ em nó thoải mái, không hề biết sợ người là gì. em nó đã thay lông xong khoảng 02 tháng rồi, chế độ ăn như sau:
thành phần cám: 02 lạng đậu phụng (lạc), 10 lòng đỏ trứng gà, 01 lạng thịt bò, 01 lạng tép tươi, 01 nắm bột bắp xay. tất cả xay nhuyễn trộn đều sao khô, phơi nắng cho khô cho ăn hằng ngày.
mồi tươi gồm cào cào, dế, trứng kiến, gián đất, sâu tươi cho ăn thả ga.
vậy mà thay lông xong 02 tháng rồi mà im re không hề nghe một tiếng hót. mà đây không phải là chim bể đâu nhá, chim mới bẫy ngoài rừng về mình mua ngay. nuôi đến nay là 08 tháng rồi mà không hót gì cả, tức mình mang ra tiệm cho nó đi rồi, đổi lấy một em bổi đuôi 21 cm chủtieemj bắt bù 200k. thế mới đau.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: con CCL nhà em nó làm biếng hót làm sao cho siêng hót ?

chú lửa của mình nuôi cực kỳ mau dạn. mua chim bổi về nhà khoảng một tuần là đã đứng lồng rồi, sờ em nó thoải mái, không hề biết sợ người là gì. em nó đã thay lông xong khoảng 02 tháng rồi, chế độ ăn như sau:
thành phần cám: 02 lạng đậu phụng (lạc), 10 lòng đỏ trứng gà, 01 lạng thịt bò, 01 lạng tép tươi, 01 nắm bồt bắp xay. tất cả xay nhuyễn trộn đều sao khô, phơi nắng cho khô cho ăn hằng ngày.
mồi tươi gồm cào cào, dế, trứng kiến, gián đất, sâu tươi cho ăn thả ga.
vậy mà thay lông xong 02 tháng rồi mà im re không hề nghe một tiếng hót. mà đây không phải là chim bể đâu nhá, chim mới bẫy ngoài rừng về mình mua ngay. nuôi đến nay là 08 tháng rồi mà không hót gì cả, tức mình mang ra tiệm cho nó đi rồi, đổi lấy một em bổi đuôi 21 cm chủtieemj bắt bù 200k. thế mới đau.

Không phải cho ăn đồ ngon + nhiều là chim sung đâu bạn... Có 02 yếu tố mà bạn phải biết:
1. Gặp may: mua được con chim hay. (01 chuồng may ra có 1 con)...
2. Chế độ chăm sóc: cái này bạn phải nghiên cứu các bài đọc của anh Bạch Đề và tham khảo thêm.... mình chỉ tóm lại: quan trọng là thức ăn khô (Cám có trộn Vitamin B Complex), còn mồi tươi thì không cho ăn vào buổi sáng mà cho ăn vào lúc 4 giờ chiều (16h:00). Ban ngày không có mồi tươi buộc chim phải ăn cám -> tốt cho chim vì bồ sung đc Vitamin. Chiều cho chim ăn mồi tươi giúp bổ sung suốt 1 đêm dài không ăn và sáng ra giúp chim có năng lượng hót sung.... cái này tranh cãi rất nhiều... nói chung cái gì tươi sống cũng tốt... nhưng thuốc càng tốt hơn... tác dụng của nó thế nào nguời ta tranh cãi tùm lum rồi...

Có 01 loại mồi tươi mà ít ai nhắc đến: Giun đất. Trên web shama.com.sg của singapore thì cho rằng giun đất là thức ăn tốt nhất cho Chòe Lửa (Shama), các loại mồi khác như: cá con, nhái, cào cào, thịt bò cũng đc nhắc đến khá nhiều... nhưng dế lại đc cho là loại mồi tươi bèo nhất.
Thậm chí có cả bài phân tích về việc bổ sung Vitamin gì cần thiết cho chim, làm như thế nào... công thức ra sao được các dân chơi chim phổ biến rộng rãi... còn chúng ta thì cứ mỗi người 01 bí kiếp.. khi chia sẽ thì giữ lại phần tuyệt chiêu... vì thế cứ đem chim quý ra thí nghiệm :a24:

Họ nuôi + chăm sóc Chòe Lửa mà đuôi ra 32-35cm là thường, xem hình + video là muốn thả chim mình về rừng ... :a43:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tại sao 2 em ccl bổi của e ko hót cứ kiu tạch tạch mãi

lúc trước em nuôi than nó vừa mới hót xổng rất lớn hay lắm đêm đó e ngủ mà ko sao ngủ được đợi tới trời sáng để nghe nó hót sáng lại nghe tiếp ko ngờ 1 vừa tắm xong e lỡ tay để hở lồng nó bay mất tiêu tức quá e bắt đầu nuôi ccl luôn chạy ra cửa hàng chim tậu về 2 e Chòe Lửa bổi về khoảng 2 tuần mà tối ngày nó chỉ bit kiu 2 tiếng tạch là sau hả mấy bác em rất thèm nghe tiếng của em nó hót :a02: rất mong quý cô pác anh chị giúp e với thank nhìu lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: tại sao 2 em ccl bổi của e ko hót cứ kiu tạch tạch mãi

bạn muốn mua chim về hót ngay thì nên mua chim đã thuần, chứ bổi mà hót ngay thì mùa này khó kiếm lắm, vì chim rừng & chim nhà đa phần mới xong lông, lửa chưa căng làm sao hót

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm sao để ccl căng lửa trở lại...

:a22: mấy pác ơi cho em hỏi mình cho ccl ăn những gì là mau có lửa trở lại vậy mà 2 em ccl mua về khoảng 1 tháng rùi mà nó thấy tui nó chỉ ăn sâu ko hà có thử trộn cám đậu phộng cho nó mà thấy 2 con ăn như mèo hửi vậy đau đầu lắm..hic.....:a09:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: làm sao để ccl căng lửa trở lại...

:a22: mấy pác ơi cho em hỏi mình cho ccl ăn những gì là mau có lửa trở lại vậy mà 2 em ccl mua về khoảng 1 tháng rùi mà nó thấy tui nó chỉ ăn sâu ko hà có thử trộn cám đậu phộng cho nó mà thấy 2 con ăn như mèo hửi vậy đau đầu lắm..hic.....:a09:
chào bạn Thuando1866
mình xin góp ý cùng bạn như sau ,bạn vui tìm hiểu kỹ các bài viết đã có sẵn trước khi mở chủ đề mới xem có chủ để nào tưong tự như vấn đề bạn thắc mắc không nhé
vấn đề bạn hỏi đã có sẵn khá đầy đủ bạn nên tham khảo thêm ở link này nhé Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
thân ái

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vậy chim của bạn là chim bổi chưa vào cám rồi..mình nuôi chim thì từ từ bác ạ..đừng vội..bây giờ đầu tiên bác phải vào cám cho em nó đã:
Bác trộn sâu vào với cám..ban đầu thì nhiều về sau bác giảm dần cho đến khi nào chim tự ăn cám không cần đến sâu
Bước tiếp theo là để em nó quen dần với mọi vật xung quanh..(mà 1 tháng chắc em nó cũng khá rồi)
Chịu khó đi mua mồi tươi..cào cào..trứng kiến..v...v
Bác vào cám cho em nó được đã rồi mới tính được đến chuyện lên lửa cho em nó..thường thì sau 1 mùa thì em nó có thể chơi tốt vì đã có sẵn dọng rừng..cần thì cho nghe thêm mp3 để bổ sung dọng :)
Bác chịu khó vào mục Chòe Lửa để tìm hiểu thêm là tốt nhất.ở đây em chỉ nói ngắn gọn thôi...
À quên...bác chịu khó cho em nó tắm nắng + tắm nước
Vài dòng chia sẻ kinh nghiệm...Thân
Chúc bác có những chú chim đẹp!

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi thêm tí nửa

:a36: ko bit trong thời gian này mình còn trùm kính áo lồng hay mở hé hé ra ko vậy mấy anh,chị ..xin cám ơn trước:a43:

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tùy bác thôi mà em nghĩ 1 tháng là đủ rồi khỏi chùm nữa...giờ cứ treo lên cho em nó dạn là ok ;)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom