maixuanchinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em hỏi về cl

con cl nhà em hay lám.em treo trong bếp thi nó hót âm âm nhưng hơi nhỏ.nhung cứ treo ra ngoài nhà thi nó ko hót:a36:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Ðề: em hỏi về cl

Bạn nuôi nó lâu chưa? Có thể do nó đang thay lông bây giờ là mùa chim thay lông , còn kô thì nó chưa căng lữa. Bạn treo trong bếp nghe nó hót âm âm ( hót chuyện) là vì trong bếp kín đáo yên tỉnh hơn ở ngoài...đôi khi nghe người trong bếp mở nước rửa chén nó cũng hót nhỏ....Bạn ráng kiên nhẫn cho nó tắm nước + tắm nắng + mồi tươi nhiều vào và chờ đợi thôi...Còn nếu nó đang thay lông thì đừng ép nó hót..nên trùm áo lồng 24/24 khoãng 2 hay 3 ngày cho tắm+ vệ sinh lồng + phơi nắng sớm(khoãng 15 fút thôi)+tăng thêm mồi tươi ( Dế...cào cào)...không nên cho ăn nhiều sâu qui.( sâu rất nóng kô tốt cho quá trình thay lông).Chúc chim bạn mau hót nha...

anhtu0301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tại sao chòe lửa của mình chỉ ríu mà không hót?

Mình nuôi chú Chòe Lửa khá dạn, cũng khá lâu rồi mà chú chỉ toàn ríu nhất là trời mưa chú ríu, mở nhạc chú cũng ríu để cạnh quạt gió khi bật yên tĩnh là nó cũng ríu! Tình trạng này kéo khá dài, nó ríu khá to lắm dọng! Các cao thủ chỉ dùm mình cách làm cho chú chuyển từ ríu tới hót! Thank

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tại sao chòe lửa của mình chỉ ríu mà không hót?

theo mình nghĩ chú lửa của bạn chưa có lửa nên chỉ liếu thôi, bạn nên cho em nó ăn sâu nhiều vào và phơi nắng điều độ nha. chúc con lửa của bạn mau hót.

drdinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo như mình biết chim bạn chưa căng nên chưa hót sổng được. Bạn hãy cho em nó ăn nhiều mồi tươi vào và tắm nắng thường xuyên khoảng 10 ngày là bạn được nghe em nó hót sổng thôi.Chúc bạn sớm được nghe em nó tra tấn lổ tai nhé:a01:

phuhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nên để sâu tươi 24/24 trong lồng , sâu thât sach mổi ngày đều thay va cho vao lồng khoang 15 con cào cào tơ non vao mối sáng, trưng kiến thì ngày ăn ngày nghỉ mổi lần khoảng 3 muổng cafe vao buôi trưa,bạn lam thử nửa tháng xem sao . cach nuôi của minh như thế đi dợt thấy chơi tôt lắm đó . Thân ...

seventuannguyen

Thành viên mới
SVC$
0
Chòe lửa không hót!

Chào các bác!E có nuôi Chòe Lửa nhưng sau lần mang đi đấu thua về nhà là nín luôn,nghe tiếng hót của con khác là nó sợ thun đầu.Các bác có cách nào khắc phuc vấn đề này không?Mong các bác kinh nghiệm lâu năm chỉ giúp cho em!Xin chân thành cảm ơn!:a03:

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa không hót!

con này theo cách chơi đá chim sẽ gọi là bể.
Nhưng giòng Chòe Lửa nó rất mau quên và phục hồi.
Trừng hợp này,nếu nhà bạn rộng thì treo nơi không nghe thấy tiếng chim lửa cùng loại hót.
hoặc gởi nơi nào không có nuôi Chòe Lửa.bạn thúc đồ tươi cho nó nhiều vào nhé(cào cào,sâu,dế....nếu mùa này đang đổ lông thì đừng cho ăn sâu quy nhé.

trancaoan

Thành viên mới
SVC$
0
em ở ngoài đảo xa có thể thay sâu tươi = :a36:sâu khô đc không và tại sao

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi : con liu diu là con gì vây? hình dáng như thế nào?
Em có nuôi 2 em lua, môt em mới vừa thay lông xong khoảng 1tuần cho ăn trứng kiến và sâu tươi thường xuyên có được ko? Còn một em đang thay lông thì thỉnh thoảng có nên bỏ ít sâu tươi cho nó ăn ko, sợ ko cho ăn khi thay lông xong nó sẽ ko thèm ăn sâu nữa!?!hjhj.
Mong sớm được mấy anh giải đáp thét mét :a22: cho em, vì em mới tập chơi ah.
Cảm ơn:a03::a21:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cho em hỏi : con liu diu là con gì vây? hình dáng như thế nào?
Em có nuôi 2 em lua, môt em mới vừa thay lông xong khoảng 1tuần cho ăn trứng kiến và sâu tươi thường xuyên có được ko? Còn một em đang thay lông thì thỉnh thoảng có nên bỏ ít sâu tươi cho nó ăn ko, sợ ko cho ăn khi thay lông xong nó sẽ ko thèm ăn sâu nữa!?!hjhj.
Mong sớm được mấy anh giải đáp thét mét :a22: cho em, vì em mới tập chơi ah.
Cảm ơn:a03::a21:

Chào bạn nttlove
xin giới thiệu cùng bạn loại hình dáng liu điu đây

loại này nó nhỏ như con tắc kè non thôi.tắc kè non đầu to hơn liu điu.Liu điu thường sống ở các bụi cây thấp.

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Zen nhju nha.:a44::a02::a01:

Nhưng cho em hỏi :
* Thức ăn cho CL theo em được biết thì khi chim đang thay lông nên cho chim ăn bột, cào cào, dế và trứng kiến nhưng ko cho ăn sâu tươi vậy khi thay lông xong nó còn chịu ăn sâu nữa ko?
* Và khi chim đang căng lửa ngoài bột, sâu tươi và cào cào thì có nên cho nó ăn trứng kiến thường xuyên ko? ( dế thì lâu lâu mới cho, đúng ko ta?!?hjhj ):a15::a43::a22:
* Trong 2 quá trình thay lông và căng lửa có nên cho CL ăn cá bảy màu nhiều ko?Khẩu phần như thế nào?

Mong được sớm giải đáp thắc mắc vì CL của em đang trong hai quá trình đó.

Ah, xíu nữa em wên mất, 2 con lửa em lúc trước hot nhìu lắm, nhưng từ khi em trùm áo lồng con đang thay lông và cho con đang căng lửa nge file thì bửa giờ nó ko chịu hot nữa, bùm gê, em cũng ko hiểu tại sao nữa?:a09:
Mấy Bro có thể cho em biết lý do ko và làm sao để nó hot trở lại vậy?

Em cảm ơn rất nhiều:a14:

Chỉnh sửa lần cuối:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn anh Zen nhju nha.:a44::a02::a01:

Nhưng cho em hỏi :
* Thức ăn cho CL theo em được biết thì khi chim đang thay lông nên cho chim ăn bột, cào cào, dế và trứng kiến nhưng ko cho ăn sâu tươi vậy khi thay lông xong nó còn chịu ăn sâu nữa ko?
* Và khi chim đang căng lửa ngoài bột, sâu tươi và cào cào thì có nên cho nó ăn trứng kiến thường xuyên ko? ( dế thì lâu lâu mới cho, đúng ko ta?!?hjhj ):a15::a43::a22:
* Trong 2 quá trình thay lông và căng lửa có nên cho CL ăn cá bảy màu nhiều ko?Khẩu phần như thế nào?

Mong được sớm giải đáp thắc mắc vì CL của em đang trong hai quá trình đó.

Ah, xíu nữa em wên mất, 2 con lửa em lúc trước hot nhìu lắm, nhưng từ khi em trùm áo lồng con đang thay lông và cho con đang căng lửa nge file thì bửa giờ nó ko chịu hot nữa, bùm gê, em cũng ko hiểu tại sao nữa?:a09:
Mấy Bro có thể cho em biết lý do ko và làm sao để nó hot trở lại vậy?

Em cảm ơn rất nhiều:a14:
Chào bạn,
.
Những thắc mắc của bạn đã có sẵn rất nhiều trên diễn đàn,. Ban vui lòng chăm đọc bài và ghi chú lại có dịp dùng nhé.
.
Thân

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách làm CL mau căng

Chim muốn căng thì không có cách nào khác là phải cung cấp đầy đủ thức ăn khô và tươi với chất lượng tốt mỗi ngày,về thức ăn khô thì bạn vui lòng tìm lại bài hướng dẫn cách làm cám Chòe Lửa!
Với thức ăn tươi thì cào cào non là thứ không thể thiếu cộng với 1 lượng nhỏ bằng 1 muỗng cafe sâu tươi mỗi ngày(không dùng sâu khô)!
Ngoài ra cách chăm sóc chim cũng rất quan trọng!Cần phải phơi nắng chim điều độ,tối thiểu 10 phút 1 ngày+tắm nước ít nhất 1 tuần 1 lần!
Trước khi trời tối phải trùm áo lồng cho chim ngủ,lồng nuôi phải đặt nơi không có ánh sáng hoặc tiếng ồn cho chim có thể ngủ yên!!!
Chế độ vợt chim(cho chim ra trường chim để đấu hót với chim khác),ít nhất là 1 tuần 1 lần!
Chúc bạn thành công!
Thân!
MTCHIP không cao thủ nuôi chích chèo than mà còn rất hiểu biết chích chèo lửa chế độ của MTCHIP rất đúng bạn nên áp dụng.
Mình có 1 số kinh nghiệm ép chim lên lửa nhanh như sau:
Lúc chưa hót nên bỏ cám ra cho ăn sâu khoảng 1 tuần khi nào chim hót thì áp dụng chế độ của bác MTCHIP
Chế độ ăn chim chơi bền thì cần phải cho ăn cám
Chúc chim bạn mau lên lửa.

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,
.
Những thắc mắc của bạn đã có sẵn rất nhiều trên diễn đàn,. Ban vui lòng chăm đọc bài và ghi chú lại có dịp dùng nhé.
.
Thân

Cảm ơn DĐT nha,
Nhưng bửa giờ đọc nhìu trên DĐ mà chỉ thấy nói về Bột, Sâu tươi, Dế và Cào cào.
Còn Trứng kiến và Cá 7 màu thì cũng có thấy nhưng ko bit là chế độ ăn như thế nào giữa chim đang thay lông và chim đang căng lửa hết ah.
Bro nào biết có thể giúp dùm mình 1 vé đi.:a01:
Cảm ơn nhiều lắm:a01:

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đã đọc hết các bài viết của các bác rồi, em đã lĩnh hội hết những ý kiến của các bác, nhưng em còn một vấn đề quan tâm, số là em có 2 em CL nhưng đến mùa thay lông đuôi của em nó còn có 1 khúc hà lúc trước em nó dài 2,3 cm, thế mà thay lông xong co có 10cm hà, hu hu các bác có cách nào giúp em với, thay mặt liệt tổ liệt tông nhà em cám ơn các bác và chúc các bác cùng gia đình mạnh khỏe, chim khỏe và to. thân

minhhai1986

Thành viên mới
SVC$
0
thân chào các bạn.cho mình tham gia với nha.mình cũng mới chơi chim hót được 3 năm nay thôi nhưng mình toàn tự làm cám cho Chòe Lửa của mình ăn mà chim vẫn căng lửa.thỉnh thoảng mình mới đi bắt cào cào cho ăn vì công việc bận quá.mình thấy các bạn hay thúc lửa bằng cách cho ăn trứng kiến hay sâu khô để thúc lủa cho chim cách đó mình không áp dụng.chúc các bạn có những chú chim tốt

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thân chào các bạn.cho mình tham gia với nha.mình cũng mới chơi chim hót được 3 năm nay thôi nhưng mình toàn tự làm cám cho chòe lửa của mình ăn mà chim vẫn căng lửa.thỉnh thoảng mình mới đi bắt cào cào cho ăn vì công việc bận quá.mình thấy các bạn hay thúc lửa bằng cách cho ăn trứng kiến hay sâu khô để thúc lủa cho chim cách đó mình không áp dụng.chúc các bạn có những chú chim tốt

Sâu tươi với cào cào để thúc lửa chứ bạn
Gián đất, dế và trứng kiến thì lâu lâu cho ăn để ko thiếu chất, chứ thường xuyên thì dễ xuống lửa lắm

datkinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe lửa ko chịu hót

tình hình là như vậy! mình mua em lửa này cách đây 4 tháng lúc mua người ta nói là 4 mùa rồi.mua về được 1 tuần thì em nó thây lông và em nó đả xong lông cách đây gần 1 tháng,từ lúc xong lông mình thúc lửa cho em nó là buổi sáng 1 bich cào cào non,trưa thì 1 nhúm trứng kiến,chiều thì khoản 2 muổn cafe sâu,ngày nào có nắng thì phơi nắng trời âm u thì ko,1 tuần tắm nước cho em nó 2 lần,cứ như vậy đến nay gần 1 tháng mà em nó ko chịu hót,cứ khoản 6h sáng thì hót xổng 2 3 tiếng gì đó rồi đến chìu tối trước khi đi ngủ thì củng hót như vậy,mà em nó ko chịu ăn cám,mình đem em nó đi dợt dc 2 lần,đem ra cội thì em nó chỉ kêu tạch tạch rồi đứng im xù lông,treo ở nhà em nó củng xù lông như vậy, ko biết lúc trước người ta nuôi suy hay là chim bị bể,em nó lúc trước đuôi là 20 khi thây lông minh lụm cộng lông đuôi đo thử,bây giờ thì mình nuôi lồng 80 em nó đứng giửa cầu là lông đuôi đụng lồng,cách chăm sóc em nó như vậy đúng ko mà em nó ko chiu hót mà củng ko có sung chim nửa,cảm thấy buồn và chán nản nhìu khi muốn thả em nó vế với thiên nhiên cho rồi,xin các tv trong diển đàn chỉ giúp mình với,có gì sai sót Mod chỉ giúp.cám ơn tất cả ace trong diển đàn,chúc tất cả mọi người 1 ngày vui vẻ và gặc hái dc nhìu thành công.thân:a03::a03::a03:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa ko chịu hót

không phải chòe lữa nào vừa xong lông là hót ngay được bạn à, theo mình biết thì chim xong lông phải 2 tháng trở lên thì chim mới vào lữa và hót căng lại, chế độ bạn nuôi như thế thì tạm ổn, theo mình thì bạn nên chia ra như sau: hôm nay thì sáng cào cào non+ bột, chiều cho ăn sâu tươi. mai thì trứng kiến+ bột, chiều cho ăn sâu tươi. phơi nắng thì hằng ngày từ 7h-7h30 hoặc có thể hơn 1 chút. tắm thì mỗi tuần bạn tắm 2-3 lần, bạn cứ nuôi như thế thì chim sẽ căng lữa trở lại thôi. nếu bạn quên ai có chòe mái từ 2 mùa lông trở lên thì mượn về cho chim bạn thấy vài lần là ok ngay.( nhớ là đừng treo suốt ngày nha, treo gần khoảng vài phút rồi đem giâu chòe mái đi nha).thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom