longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chọn chim mộc về mau líu

chào các bá ! hôm rồi con khuyên iu dấu của em bay mất rồi các bác ạ. buồn quá nên em đi mua con khác .theo em thì cách này hiệu quả các bác ạ.đầu tiên em ghi âm file khuyên líu vào điện thoại di động. sau đó tới chổ bán chim (canh me lúc chim mới nhập về),lựa khi nào ít khách thì mở file ghi âm lúc nảy lên, không ít thì nhiều trong đám chim ấy sẻ líu theo ,chúng ta sẻ bắt chúng để riêng ra vá sẻ lựa chú chim có dáng đẹp mà đem về. chúc các bác có chú chim mau mỏ.

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về sâu quy cho chim ăn

chào penhock ! sâu qui là sâu mà mấy tiệm bán chim điều có bán đầy ra đấy bạn ạ. mua cũng rẻ mà nuôi cũng dễ nữa. nhưng bạn cho chim ăn superworm thử đi ( giống sâu qui nhưng to hơn nhìu lần). bạn mua về để cho nó lột xác lấy mấy con mới lột xác này mà cho ăn,lúc đầu mình còn phân vân nhưng về sau thấy tốt cho chim lắm bạn à. thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

Nhà em cũng thế có con thích ăn cào cào nhưng có con không,ăn rất ít nhưng cũng ko sao đâu bác ah.
ăn hoa quả rất tốt lúc chim thay lông nhưng bác nhớ cho ăn điều độ,cho ăn nhiều quá chin dễ bị đi ỉa.
Bác cứ kệ nó lúc cho cám cầm lông nhẹ nhàng thôi dần dần fem nó sẽ quen.
SÁng sáng bác cho em nó tắm táp dần dần cũng dạn thôi.
Nuôi khuyên mộc đòi hỏi phải kiên trì.
Chúc bác có chú chim hay,lúc nào rảnh bác chụp ảnh mấy em khuyên cúa bác lên cho anh em xem.
tui đồng ý với ý kiến của bạn quang. khoảng 2 ngày bạn cho chim tắm một lần khi chim vào lồng tắm thì bạn vệ sinh lồng và cho cám đủ chim ăn hai ngày tiếp theo, còn hoa quả thì mỗi ngày cho một lần cát một lát mỏng, khi cho bạn nhẹ nhàng la dược. và nhớ treo chim ngang đầu người chỗ nhìu người qua lại.chúc k của bạn mau líu nhé:a39:

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho mình hỏi VK vàng có líu đc ko ???

khuyên vàng nuôi cũng líu nhưng không hay bằng khuyên xanh được nhưng bù lại khuyên vàng nuôi lại mau líu hơn và nnhhanh thuần hơn

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: xin bớt chút thời gian đọc qua

Xin trân thành cảm ơn mọi người đã bớt chút thời gian vào góp ý cho em, e sẽ làm theo mọi người chỉ bảo.
Nhưng thật sự là e ko có cho Lạc,và cũng ko cho lòng Trắng Trứng.
Theo như e tìm hiểu ở nhiều nơi, mọi người nói là do chim chưa quen ăn cám ngon nên bị như vậy, và có người khuyên nên cho thêm Vụn cám Ba Vì,hoặc cám rẻ tiền ngoài hàng.
Và e đã trộn thêm Vụn Cám Ba Vì ( Vụn e lấy ở cám e làm cho Chào Mào) Thực sự là cho ăn buổi sáng,đến tối đi làm về Phân Khô cong và trắng, rất tốt.
Nhưng e cũng chỉ cho ăn nốt chỗ cám này thôi, lần sau sẽ giảm trứng đi, khoảng 7 trứng/ 2 lạng là đc. ( e muốn triệt để chứ ko phải là tạm thời như vậy)
Lần nữa xin cảm ơn mọi người đã có ý tốt với e. chúc mọi người có những lúc vui vẻ cùng chú Khuyên của mình

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: đang thay lông nhưng kô hiểu sao nó lâu mọc lông quá,

em cũng có chú k bi như vậy. nó gầy và yếu lắm, em cũng phủ áo lồng và cho ăn hoa quả.khi phủ áo lồng nó cứ hót chuyện suốt
khi nào thì thôi phủ a?

jundat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chú khuyên cần giúp đỡ

cho tôi hỏi chút thế chú khuyên nhà tôi ,tôi hay cho an giun co ảnh hưởng gì đến chất giọng và sức khoẻ của chim không ?xin các bác chỉ giáo.
Lần đầu tiên có bác đưa ra ý tưởng này. Sao không thấy bác nào trả lời nhỉ? cái này lạ đấy. Chích chòe cho ăn giun là ok rồi. Nhưng khuyên thì chưa thấy và chưa thử bao giờ cả bác ạ. Không biết thế nào?

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
màu lông!

hello cả nhà!
Em khuyên nhà em nuôi dc 1 mùa áo rồi(đã hot chuyện cực ác và líu hoi ít) em nuôi = cám gói mua sẵn. Bây giờ thay lông song thì lông em thấy nhạt màu đi,màu lông dưới cổ và trên lưng nhạt đi hẳn.Vậy cả nhà ai có cách gì( ăn uống ra sao) để khuyên của em hồi phục màu và lên màu đẹp nhất ạ . Em thanks

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: màu lông!

them trứng vào cám, cho ăn thêm cào cào và sau qui( với số lượng hạn chế), trái cây tấp đều vô, cậu sẽ có một em mướt mát và đẹp vào mùa chim năm sau. Thân.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Peter !
Vấn đề này hình như tên diễn đàn đã bàn nhiều rồi bạn nên tham khảo nhiều thêm.
Nhưng mình cũng xin có một ý kiến nho nhỏ : Muốn khuyên có màu lông đẹp thì nhất thiết cám cho khuyên phải là cám đậu xanh với lại trong mùa thay lông thì chú ý nhiều mồi tươi nhất là cào cào tuyệt đối không cho ăn sâu quy vì cho khuyên ăn sâu sẽ làm mất màu và khô lông , bộ lông sẽ chuyển sang màu xám mốc rất xấu và nữa trái cây phải đều đều mỗi ngày nhất là chuối. Nếu làm được như vậy thì chắc chắn sau một mùa lông thì bộ lông chim sẽ đẹp lại như xưa.
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót nhờ anh em chỉ dạy thêm. Cảm Ơn !!!
Thân!!!

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

hello cả nhà!
Em khuyên nhà em nuôi dc 1 mùa áo rồi(đã hot chuyện cực ác và líu hoi ít) em nuôi = cám gói mua sẵn. Bây giờ thay lông song thì lông em thấy nhạt màu đi,màu lông dưới cổ và trên lưng nhạt đi hẳn.Vậy cả nhà ai có cách gì( ăn uống ra sao) để khuyên của em hồi phục màu và lên màu đẹp nhất ạ . Em thanks

Bạn nên xem lại cám và chịu khó tắm nắng , tắm nước đều vào là chim sẽ lên lại màu nhanh thôi.

khoen xanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cũng như anh Trân Ngoạn nói, thứ 1 cám đậu xanh đỗ và trứng (cám mát) , thứ 2 khi chim thay lông ăn chuối và cào cào và tắm nước hằng ngày thì ok thôi.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

cám gói mua sẵn là loại cám gì?bạn nói rõ ae mới góp ý sát đc,chim thay lông thì bạn cho ăn cám đậu xanh[cám trứng] hàng ngày tắm nc và tắm nắng hoa quả đều hành ngày thì chú chim song lông sẽ đẹp ngay bạn ạ,chúc bạn thành công,

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Giúp em về chim Vanh khuyen với ạ !

các anh em cho minh hỏi chút nhé? con khuyên của mình thay lông xong cách đây 5 tuần và đã líu được 3 tuần nhưng không hiểu sao sang tuần thứ 4 chú ta líu ít và có hiện tương thay lông điểm lông cánh và lông đuôi, lông đầu và vanh mắt ko sao vậy mình phải chăm sóc nó thế nao?
chăm sóc như thòi kì thay lông hày thời kì đang căng?
vì thi thoảng nó vẫn líu chỉ tội ít líu đi thôi. mong mọi người giúp a!!

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Ðề: Giúp em về chim Vanh khuyen với ạ !

các anh em cho minh hỏi chút nhé? con khuyên của mình thay lông xong cách đây 5 tuần và đã líu được 3 tuần nhưng không hiểu sao sang tuần thứ 4 chú ta líu ít và có hiện tương thay lông điểm lông cánh và lông đuôi, lông đầu và vanh mắt ko sao vậy mình phải chăm sóc nó thế nao?
chăm sóc như thòi kì thay lông hày thời kì đang căng?
vì thi thoảng nó vẫn líu chỉ tội ít líu đi thôi. mong mọi người giúp a!!

Khi con chim của bạn đang líu mà có hiện tượng điểm lông thì độ căng của con chim cũng giảm đi là điều chắc chắn rồi.bạn không có gì mà lo lắng cả, bạn cứ chăm sóc như bình thường thôi. Lông điểm xong lại căng lên thôi.

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các câu hỏi về dinh dưỡng và sức khoẻ của VK

Cho em hỏi khuyên đã thay xong lông thì cho ăn những gì??

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Ðề: Các câu hỏi về dinh dưỡng và sức khoẻ của VK

Cho em hỏi khuyên đã thay xong lông thì cho ăn những gì??
chim của bạn đã thay lông xong,thì trước đây bạn nươi như thế nào thì cứ thế mà chăm sóc e nó,cám thì tăng cường chất đạm lên,sâu,châu chấu,cào cào,hi hi:a19:

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Cảm ơn mọi người đã chỉ bảo nhưng mình vẫn chưa hiểu hấp cách thuỷ là như thế nào mọi người có thể chỉ rõ hơn được ko. Cảm ơn.
HẤP CÁch thuỷ nếu bạn có cái trõ đồ xôi hấp cũng được không bạn cho đậu vào cái bát to đặt vào nồi nước không cho nước ngập vào bát rồi đun như thê cũng được

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Mình cũng xin được mách bạn một cách khá đơn giản mà rễ làm.
Bạn ngâm đỗ cho nở đều hạt(có thể ngâm bằng nước sôi trong khoảng 30phút) Cho vào giá hấp của nồi cơm điện(một mẻ hấp đỗ chỉ cho 5 lạng) Đổ một bát nước hoặc ít hơn hấp cho đến khi nào đỗ tơi ra là được.
Khi đỗ được bạn đổ ra cái rổ khô để trước quạt cho gió thổi giáo hạt đỗ thì bạn cho vào máy say sinh tố đánh tơi và mịn hạt.
Bạn cho đỗ vào dụng cụ hấp cách thuỷ sao cho đỗ khô lên,khi cảm thấy đỗ đã hết độ ẩm thì lúc này bạn có thể cho trứng và...vào mà đỗ không bị quá nhão(Đỗ khi đang xao nóng bạn cho lòng trứng vào sơ đều thì rất nhanh khô).
Nếu bạn có dụng cụ tạo hạt thì sau khi cho trứng một lúc tạo hạt là vừa còn nếu bạn để cám nhỏ mịn hạt thì khi hấp cám sẽ vón cục,lúc này bạn cho vào máy sinh tố đánh nhỏ ra(nếu cám vẫn trưa nhỏ thì bạn có thể cho vào máy say hạt tiêu, đảm bảo cám sẽ nhỏ và mịn nhất)
Bạn lên làm cám một đến hai lần thì sẽ có kình nghiệm và thuần thục khi làm.
Chúc bạn thành công...Thân
hi em đang định vào chỉ cho cậu ấy cách làm cám mà bác bảo em,thì em đã thấy bác trả lời rồi.cám của bác dạy em làm hai mẻ rồi,đến mẻ thứ hai thì chim đảm bảo đc mầu lông,thay lông chuẩn, mau líu.
cám đậu xanh hấp cách thuỷ mà bác thuanthuynguyen làm chuẩn về mặt mĩ quan và chất lượng:a37:,thơm ngon bổ dưỡng.bác chỉ thêm cho ae về công thức nhé!có bác ở đây em không dám qua mặt:a04:

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Ðề: cho khuyên ăn nhộng tằm có được không?

Nhộng tằm, bạn luộc chín rồi vắt vào bột (trong thời gian làm bột chim), bạn chỉ vắt nước, và bỏ xác hoàn toàn nhé(tránh trường hợp chim có thể bị say do vỏ của nhông tằm). Rồi sau đó đem bột hấp cách thủy hoặc sấy(tùy điều kiện) cho khô. Đem bột nuôi chim một mùa lông đảm bảo lông mượt, giọng đỗ tốt, siêng chơi mà không cần thức ăn tươi sống

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom