dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách dợt khuyên ngoài thiên nhiên?

@benb52 cheo chim như thế quá hợp lý,e nào líu rồi thì cheo ở giữa,các e khác cheo chung quanh,để kích thích các e khácnnhư thế chim lên nhanh,chúc ban có nhiều e hay và líu tốt nhé,hi hi:a20:
@hi hi chào beng_beng,thỉnh thoảng a cũng về nb chơi,có dịp a sẽ qua chỗ e,đế học thêm kinh nghiệm,a đọc trong DĐ thấy e có nhiều k nghiệm nuôi và chăm sóc chim,và nhiều e khuyên hay lắm:a22:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách dợt khuyên ngoài thiên nhiên?

e xin chia sẻ tin vui là hôm nay dàn khuyên nhà e kêu ko ngừng nghỉ, 4 chú hôm trước e có kể thì hôm nay đã líu đc kha khá rồi ạ! thỉnh thoảng chúng tập bắn,nghe ko ra là bắn lắm vì chưa đc sung hẳn nhưng thế là e đã vui lắm rồi! e có 1 mẹo nhỏ áp dụng đc 1 thời jan rồi cũng là kết hợp từ bài của 1 bác trên xóm mà ra! ko biết e may mắn hay nó có tác dụng thật nhưng dàn khuyên nhà e sung lên từng ngày! e pha chút nước vối vào trong cóng nước của khuyên các bác ạ! nước vối vô cùng tốt cho tiêu hoá,uống vào cảm jác thèm ăn! e có để ý thấy khi dùng cách này cám e làm hết nhanh lạ thường! có lẽ vì thế mà chim nhà e nó khoẻ và mau sung hơn! mong các bác chia sẻ thêm! thân!

penhock_yeuchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về sâu quy cho chim ăn

:a11::a11:Nghe nói cho chim khuyên ăn sâu qui tốt .. nhưng em không biết sâu qui là sâu như thế nào .... Cảm ơn mấy bác nha

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

quan163tn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giúp em về chim Vanh khuyen với ạ !

mình mới mua 1 chu khuyen màu bộ đội,ông chủ quán đấy mình quen khẳng định đó là chim đực. về nhà thấy nó kêu rất hăng nhưng chưa thấy nói gió hay liu bjo. theo các bác liệu đây có phải là chim mái ko để e còn đổi lại. cám ơn cả nhà

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi khuyên của em co triển vọng gì không ạ. nuôi 6 tháng rồi mà chỉ toàn hót chuyện và rít thôi chưa nghe líu bao giờ a. cảm ơn các bác nhiều

quan163tn

Thành viên mới
SVC$
0
VK màu lông "bộ đội" là mái hay trống hả các bác

mình vừa mua 1 con màu lông rất nhạt,như màu áo bộ đội vậy,mình nghĩ no là con mái nhưng ông chủ quán mình quen khẳng định nó la con trống. mua về nhà đc mấy hôm rồi mà chưa thấy no líu,kể cả nói gió cũng chưa. các bác cho ý kiến để mình còn nên đổi lại con khác. thanks

dinhcoc

SVC$
0
Ðề: khuyên thay lông an sâu qui được không

chim thay lông,ăn sâu để tăng cường đạm cho chim,[bạn cho ăn số lượng ít thôi,ko chim bị nóng và hóc lông]tốt nhất là tăng cường hoa quả ,hàng này tăm cho chim:a22:

dinhcoc

SVC$
0
các bác cho em hỏi khuyên của em co triển vọng gì không ạ. nuôi 6 tháng rồi mà chỉ toàn hót chuyện và rít thôi chưa nghe líu bao giờ a. cảm ơn các bác nhiều
e này mỏ hơi dầy,dáng đứng ko đẹp[ko cao]bạn xem lại cám bã thế nào?tăng cường chất đam lên[sâu,châu chấu,cào cào v v]bạn cheo chim ở chỗ cao và yên tĩnh để chim nhanh lên,và chịu khó đi dãi[dượt]:a20:

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: VK màu lông "bộ đội" là mái hay trống hả các bác

1 ngày đẹp zời , tắm táp cho em nó rồi treo lên cao ( cách khoảng 1m5 - 2m tình từ mặt đất )...không hót chuyện nữa thì trả lại cho chủ hàng .

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0

phân biệt trống và mái rất dễ và có rất nhiều topic bàn về việc này rùi mà bác! bác kiểm tra là đc sao phải hoài nghi vậy! cách chính xác nhất là bắt con chim ra,ngửa ng nó lên và thổi nhẹ và phần lông dưới bụng sẽ lộ ra bộ phận sinh dục! nếu nó bẹt thì là mái,nếu nó có hơi tu ra như cái ông phễu 1 chút thì là trống! khi chắc là trống rồi thì vấn đề lúc này là bác mua con chim đó bao nhiều tiền và nó có cân xứng với số tiền bác bỏ ra ko thôi! thân!

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vành khuyên không líu, không hót chuyện thì cũng kêu chứ bạn???. Nếu nó kêu chít chít chít thì là trống, còn kêu nghe chiu chiu chiu thì là mái. Nói tóm lại con trống kêu nghe thanh và đanh hơn con mái. Chúc bạn có chú chim chứ không phải là cô chim.

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0

K có màu lông bộ đội là do các bác chủ hàng chim khi bắt về tiết kiệm cho ăn toàn cám cò và chuối nên bị mất màu, bạn mới bắt về nên treo cao và tăng cường sâu tươi xem có đi chuyện ko, nếu có thì để lại nuôi nhưng phải chờ đến sang năm chú K thay lông mới có màu đẹp. Nói chung là chơi chim cần kiên nhẫn một chút thì sẽ có những kinh nghiệm hay.:a39::a39::a39:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chắc em nó là mái rùi bác ơi! chia bùn cùng bác nh:a24:

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn bác dinhcoc nhiều. nhờ bác xem khoen của em có triển vọng gì không ạ. nuôn 6 tháng rồi mà chỉ toàn hót chuyện và rít liên hồi chứ không thấy líu bác ạ

cam on các bác nhiều

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mình cũng thấy giống như Chú Dinhcoc đã nói khi chim đang thay lông thì ko nên cho chim ăn sâu đâu bạn à mà bạn nên cho chim ăn nhìu liếu lượng hoa quả lên,vì khi cho chim ăn sâu qui chim sẽ bị nóng trong làm chim thay lông chậm, lông mới ra nhìn ko đẹp mà cũng có thể bị xoăn lông bạn à( cái này 1 dính 1 lần cũng chỉ vì cho ăn sâu) mà xơăn lông = phóng sinh chịu ko chữa nổi.
Bạn cũng có thể cho chim măm cào cào non và châu chấu non cũng đc loại này ko nóng đâu.
chúc bạn thành công

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ui ra , phân biệt dễ nhất là dựa vào tiếng kêu của nó thôi bạn ạ, nghe âm thanh , cao và gắt thì là chim trống, còn mái kêu rè rè , âm ko cao và hơi trầm ok.

tanxuan000

Thành viên mới
SVC$
0
Thắc mắc dinh dưỡng cho K nhà em

Em mới tập nuôi K .....Cũng tập tành làm cám như các Bác nhưng CT em làm có hơi khác các Bác : + 30g đậu xanh đã bóc vỏ ( cái loại màu vàng ấy ).
+ 1 cống Ba Vì ( cống cỡ cống chòe than ) vì chỗ em hok có Strongboy.
+ 2 lòng đỏ trứng gà chưa chín.
Cho hỗn hợp vào cối sinh tố xoay nhuyễn rồi đem chưng cách thủy..... Sau đó đem phơi cho thật khô và cho vào hộp.
Mỗi ngày trộn 1 cóng (dành cho K) với 1 ít mật ong cho ăn..........và pha mật ong vào nước chín cho uống........Liệu có ổn không hả các Bác..........Nếu có thì mong các Bác chỉ dùm em ( K em là K xanh )....Cản ơn các Bác!!!:a36:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thắc mắc dinh dưỡng cho K nhà em

e nghĩ là bác làm cám như vậy chưa đc đúng lắm! e ko thấy bác bỏ đường vô trong khi khuyên là loài ăn ngọt! hơn nữa cách làm của bác rất mất công! cách làm của e là: 100g cám Ba Vì, 4 lòng đỏ trứng đã luộc chín (bóc ra tờ jấy để jấy hút bớt chất béo thì càng tốt), 50g hạt đỗ xanh (hấp cách thuỷ cho mềm,cái này ko cần cũng đc) tất cả cho vào máy xay sinh tố đánh đều. Sau đó cho vào lò vi sóng để 10 phút hoặc đổ vào chảo đảo lửa nhỏ cho khô! đổ ra trộn với 100g đường hoa mai! như vậy là đã xong 1 lượng cám dùng vừa đủ! chim siêng ăn,phân đi khô,ko nặng mùi! thân!

dinhcoc

SVC$
0
Ðề: Thắc mắc dinh dưỡng cho K nhà em

Em mới tập nuôi K .....Cũng tập tành làm cám như các Bác nhưng CT em làm có hơi khác các Bác : + 30g đậu xanh đã bóc vỏ ( cái loại màu vàng ấy ).
+ 1 cống Ba Vì ( cống cỡ cống chòe than ) vì chỗ em hok có Strongboy.
+ 2 lòng đỏ trứng gà chưa chín.
Cho hỗn hợp vào cối sinh tố xoay nhuyễn rồi đem chưng cách thủy..... Sau đó đem phơi cho thật khô và cho vào hộp.
Mỗi ngày trộn 1 cóng (dành cho K) với 1 ít mật ong cho ăn..........và pha mật ong vào nước chín cho uống........Liệu có ổn không hả các Bác..........Nếu có thì mong các Bác chỉ dùm em ( K em là K xanh )....Cản ơn các Bác!!!:a36:
e vào topic cách làm cám trong DĐ,CÓ NÓI NHIỀU ĐẤY,tránh bị loãng chủ đề:a17:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom