khoen xanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: anh em ở sài gòn giúp đỡ dùm em nha

cho mình hỏi khoen có thể ăn sâu quy dc kg ạ. và điều lượng ra sao.

aopals

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khuyên bị sưng ở móng cái, xin giúp đỡ

các ae chỉ giáo hộ em chim khuyên thường mắc các trứng bệnh gì nhiều ạ nếu bít thì nêu cụ thể dể xem chú khuyên nhà em bị trứng bệnh nào dể em còn liệu khuyên nhà em bị sưng tấy ở chiêc móng cái em thương nó quá liệu:a17: nó co chết ko

hiepsinhocon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: VK màu lông "bộ đội" là mái hay trống hả các bác

Chắc em nó là mái rùi, chia buồn với anh!<o:p></o:p>

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

kinh nghiệm của riêng bản thân em thì cứ chơi các chú màu lông càng tươi tắn bao nhiêu thì càng nhiều có khả năng là trống, tất nhiên cộng với các yếu tố anh em đã nói ở trên. Kể cả khuyên bác là trống nuôi lại màu cũng mệt đấy ạ.

thandieu

Thành viên mới
SVC$
0

vành khuyên có rất nhiều loại đó bạn màu lông mà bạn nói đó là loại vành khuyên xanh qua thời gian vào lồng nuôi thì càng bạc màu (chắc là do chim yếu )
bạn nếu muốn phân biệt trống và mái thì nên chịu khó nghe nó hót chuyện

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Cả Nhà !
Riêng về chim vành khuyên thì màu lông không nói lên được là khuyên trống hay là khuyên mái đâu bạn ạ , ví dụ chim ăn thiếu chất hay nóng quá sau mùa lông cũng sẽ bị mất màu nhẹ thì xanh nhạt xanh xám nặng thì xám mốc trông rất ngộ , nhưng đến kỳ thay lông ta chăm sóc kỹ cho ăn nhiều mồi tươi và trái cây đặc biệt là cám phải nguội ( mát ) cám đậu xanh là tốt nhất , ta không nên cho sâu tươi . Sau khi bộ lông hoàn chỉnh thì nó sẽ lấy lại bộ lông có màu đẹp thôi .
+ Trở lại vấn đề trống mái cái này thì phải có kinh nghiệm thì mới có thể phân biệt được một số đặc điểm khác biệt trên cơ thể chim khuyên hoặc nghe và phân biệt qua tiếng kêu của chim , nếu không thì phải chờ em nó hót chuyện ( nói gió ) thì mới chắc ăn.
+ Bạn nên tham khảo lại một số mục hướng dẫn phân biệt khuyên trống mái trên diễn đàn .
Và bạn có thể tham khảo sơ qua các mục này :

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2192

Hoặc:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2547
Thân!!!

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

bác trần ngoạn nói đúng quá! chim vk không thể phân biệt trống mái qua mầu lông hay dáng dấp,tiếng kêu... chỉ khi nào em nó hót chuyện thì mới biết đc.hiện này nhà em cũng có 1 chú mầu lông bộ đội,người nhỏ xíu,nhưng đc cái là lại...líu ầm ầm.:serenade::guitar::harp::he:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các câu hỏi về dinh dưỡng và sức khoẻ của VK

Mình ở TPHCM thấy bán toàn là cám phụng yến và cám ba vì . Mình cho ăn cám phụng yến , cám làm sẵn ( 7k/1 bịt ) dành cho khuyên . Cho mình hỏi là cám phụng yến có đủ chất ko vậy , mình sợ ko đủ chất . Có ai bít cám nào tốt hơn ko chỉ giúp mình với :a27:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho mình hỏi VK vàng có líu đc ko ???

Mình đi mua chim VK , em muốn mua khoen xanh nhờ ông chủ bắt dùm ( vì mình ko biết phân biệt trống mái thế nào hết ) . Về mình thấy màu lông nó giống khoen vàng . Mình muốn hỏi khoen vàng có biết líu và líu có hay ko ?? Vì mình nghe nói là khuyên xanh líu mới hay khoen vàng líu dở lắm . Khoen vàng líu hay và dở như thế nào vậy các bạn , mình hỏi cái hay cái dở vì để xem mình có nên nuôi hay ko vì mình thích khoen xanh hơn . Cám ơn các bạn !

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Cho mình hỏi VK vàng có líu đc ko ???

Chào Bạn !
Khuyên xanh có cái hay của khuyên xanh , khuyên vàng có cái hay của khuyên vàng tuỳ vào sở thích của mỗi người thôi chứ không nên so sánh .
+ Ngày xưa ở Sài Gòn-Chợ Lớn hầu như chơi khuyên vàng là nhiều nhưng sau này người ta chỉ còn chơi khuyên xanh thôi vì họ nói là khuyên xanh có giọng hay hơn và âm thanh trong hơn khuyên vàng , nhưng chơi khuyên xanh chắc có lẽ là phong trào thôi vì thấy người này nuôi người khác lại bắt chước thôi và khuyên xanh trong Miền Nam rất ít trong khi đó chim vàng lại nhiều vô số cũng chắc có lẽ vậy mà người ta thích chơi khuyên xanh. Và hiện giờ trong Sài Gòn-Chợ Lớn hầu như chơi toàn khuyên xanh.
+ Nhưng theo mình thấy nếu bạn muốn chơi khuyên thì nên chọn khuyên xanh chứ khuyên vàng hiện giờ rất ít người nuôi nên muốn đi dợt cũng khó , vả lại chổ chơi khuyên xanh mà ta xách chim vàng dợt thì người ta thường có ý kiến ý cò.
Vài lời góp ý nếu có gì không đúng mong anh em bỏ qua và chỉ bảo thêm, Cảm Ơn!
Thân !!!

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Bạn !
Khuyên xanh có cái hay của khuyên xanh , khuyên vàng có cái hay của khuyên vàng tuỳ vào sở thích của mỗi người thôi chứ không nên so sánh .
+ Ngày xưa ở Sài Gòn-Chợ Lớn hầu như chơi khuyên vàng là nhiều nhưng sau này người ta chỉ còn chơi khuyên xanh thôi vì họ nói là khuyên xanh có giọng hay hơn và âm thanh trong hơn khuyên vàng , nhưng chơi khuyên xanh chắc có lẽ là phong trào thôi vì thấy người này nuôi người khác lại bắt chước thôi và khuyên xanh trong Miền Nam rất ít trong khi đó chim vàng lại nhiều vô số cũng chắc có lẽ vậy mà người ta thích chơi khuyên xanh. Và hiện giờ trong Sài Gòn-Chợ Lớn hầu như chơi toàn khuyên xanh.
+ Nhưng theo mình thấy nếu bạn muốn chơi khuyên thì nên chọn khuyên xanh chứ khuyên vàng hiện giờ rất ít người nuôi nên muốn đi dợt cũng khó , vả lại chổ chơi khuyên xanh mà ta xách chim vàng dợt thì người ta thường có ý kiến ý cò.
Vài lời góp ý nếu có gì không đúng mong anh em bỏ qua và chỉ bảo thêm, Cảm Ơn!
Thân !!!

Cám ơn bạn , mình củng thấy vậy đó đi đâu ai củng chê khuyên vàng thậm tệ , sách khuyên vàng đi thì khó mà giao lưu đc với ai . Mình củng là 1 người hâm mộ khuyên xanh từ lâu rồi . Mình mua khoen xanh mà tại chưa phân biệt rõ lắm , thấy khoen mắt nó mỏng ko dày như khoen vàng nên mình nghỉ nó là khoen xanh nên mua chứ thích chơi khoen xanh hơn :D

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Bạn !
Nếu bạn muốn chơi khuyên thì nên đi tới các hội chim chơi khuyên giao lưu học hỏi , thứ nhất là làm quen với anh em thứ nhì là học hỏi thêm kinh nghiệm về cách chọn lựa cũng như cách chăm sóc chim sao cho hiệu quả , dần dần tích lũy thêm kinh nghiệm thì bạn sẽ biết cách chọn chim cũng như nuôi chim tốt hơn.
Thân!!!

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

Mình đi mua chim VK , em muốn mua khoen xanh nhờ ông chủ bắt dùm ( vì mình ko biết phân biệt trống mái thế nào hết ) . Về mình thấy màu lông nó giống khoen vàng . Mình muốn hỏi khoen vàng có biết líu và líu có hay ko ?? Vì mình nghe nói là khuyên xanh líu mới hay khoen vàng líu dở lắm . Khoen vàng líu hay và dở như thế nào vậy các bạn , mình hỏi cái hay cái dở vì để xem mình có nên nuôi hay ko vì mình thích khoen xanh hơn . Cám ơn các bạn !
KHUYÊN VÀNG HAY KHUYÊN XANH.khuyên đực thì con nào cũng líu hết[nhanh hay chậm thôi]còn vấn đề líu hay ko còn phụ thuộc vào tố chất của con kh nữa,kh vàng hay kh xanh,cũng có con hay con dở,chúc bạn tìm dc e kh ưng ý nhé,THÂN:a19:

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin bớt chút thời gian đọc qua

Đây là câu chuyện của e.!

Cám thì e làm đc,nhưng có vẻ ko đc ổn cho lắm.e mua đc nó(con chim) ở của hàng bán chim, từ tháng 6/2009, đến bây giờ là tháng 10/2009.
E làm 2lạng đậu xanh+10trứng,hấp, trộn, rang khô, xay nhỏ. nhưng thực ra e chẳng thấy nó khô gì cả,cầm vào mà tay toàn có dầu hoặc mỡ( e ko rõ),cho nó ăn thì Cứt nó vàng như cám( e nghĩ nó ăn gì thì ỉa ra nấy) thêm nữa là nó ướt sũng(1 vũng nước dưới lồng). e lại mang ra rang thêm lần nữa cho khô,nhưng ko thể khô thêm đc nữa,nó vẫn vậy. e thử ra hàng chim mua cám rẻ tiền cho nó ăn, thì hoàn toàn ổn, cứt khô,trắng. hiện tại bây giờ nó cũng thay hết lông,nhưng Hoạ của nó thì ko thấy đâu, ko mọc tý nào hết, ko hót,ko líu,ko chuyện( mới bắt về thời gian đầu nó chuyện khá nhiều).
Vậy đấy, e cũng chẳng hiểu gì cả,e cũng là người mới nuôi chim khuyên,cũng chẳng có nhiều kinh nghiệm hay,chỉ biết cho ăn cho uống, e kể câu chuyện trên mong ai có kinh nghiệm hay xin hãy chỉ bảo e. nuôi chim sống thì dễ,nuôi chim hay mới khó.
Trân thành cảm ơn những lời khuyên!

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: xin bớt chút thời gian đọc qua

Chào , đúng là có vấn đề rồi . Không thấy nói tới công đoạn rút dầu , khi ta tạm gọi là làm xong pro đỏ bột lên cái mâm hay nia dưới lót 2 or 3 lớp báo xong đem phơi nắng ( trải đều ) vì bận quá nên có vài lời vậy . Chính xác hơn thì bạn nên vào thẳng chuyên mục nha ! thanks

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Có bài cám khuyên của smod Chaomao hướng dẫn khá chi tiết về làm . Bạn nên tham khảo hoặc làm theo chỉ dẫn, còn bé khuyên của bạn hiện tại đang thay lông nên cứ cho ăn nhiều hoa quả vào là ra hoạ ngay. Nuôi khuyên quả thật là rất khó , khó ở đây là làm sao để nghe được tiếng líu. Nên khi nuôi ta phải có một chế độ chăm sóc thật ổn định. Vì làm cám khuyên khá cầu kỳ và phức tạp, nên theo mình bạn cứ chọn mua một loại cám ở ngoài hàng cho khuyên ăn là ổn nhất . Mình thấy mấy bác nuôi khuyên ca ngợi cám Thuý Tuấn ở Tăng Bạt Hổ , vì mình cũng không còn nuôi khuyên nữa nên cũng không biết khi khuyên ăn vào thì sẽ ra sao. Vì bạn mới chơi nên mình cũng có vài lời đóng góp với bạn, bạn có thể thử xem sao. Chúc khuyên bạn mau líu.

jundat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Híc. Em cũng giống bác. Làm cám sau khi sao lên thì cám vẫn có độ ẩm vì có dầu ở trong cám. Em phải trải báo rồi đổ cám lên cho hút bớt dầu. Mùa này khu nhà em ở không có nắng nên cũng không biết phơi bằng cách nào, cứ hé nắng là tranh thủ phơi thôi. Làm cám khuyên vất vả thật bác ạ, nhưng mà làm thành công, nuôi con chim ăn ổn định thì sướng:a29::a29::a29:

khoen xanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo như bạn nói thì khoen bạn đã nuôi dc 4 tháng bằng cám bạn làm. sau đó bạn ra ngoài mua cám mới cho chim ăn theo mình nghĩ là chim bạn bị sốc cám dẫn tới thay lông và mất hoạ thậm chí kg kêu luôn. mình nói kg biết đúng kg, mong anh em chỉ giáo thêm

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Bạn vào trang dinh dưỡng có chỉ dẫn cách làm cám cho khuyên rất chi tiết, chọn lọc và đưa ra công thức riêng của mình dể áp dụng nuôi. Với cách làm cám của bạn mình góp ý thêm, 2 lạng đỗ xanh + 10 trứng gà. Công thức này của bạn nên rút bớt 3 trứng ra vì thừa chất làm cho chim khi ăn vào dễ bị đi ỉa. Bạn có nhắc tới dầu hoặc mỡ khi rang xong cám không rõ nguyên nhân do đâu, mình đoán bạn làm cám cho thêm lạc để bổ xung chất dầu cho bô lông chim mượt hơn nhưng vô tình cũng gây ra tác nhân làm chim đi ỉa do dầu trong lạc chưa xử lý kỹ. Mình cũng nuôi khuyên và có thời gian cũng lâm vào cảnh giống bạn vì mới nuôi nên hay tìm tòi công thức làm cám, cách rang cám. Với cách rang cám cho khô mình áp dụng phương pháp sấy cách thuỷ ( đổ 1/3 nước vào nồi rồi kiếm 1 cái nồi khác chồng lên trên sao cho khít rồi đổ cám vào, bê nồi lên bếp lò để vậy dành thời gian làm việc khác cứ 30 phút đảo cám 1 lần để cám được sấy đều ) làm cách này cám rất khô mà không vất vả ngồi đảo cám. Với nước uống bạn cho chim uống hết trong ngày tránh để lâu ngày cũng không tốt cho đường ruột của chim.
Chúc bạn thành công

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Đây là câu chuyện của e.!

Cám thì e làm đc,nhưng có vẻ ko đc ổn cho lắm.e mua đc nó(con chim) ở của hàng bán chim, từ tháng 6/2009, đến bây giờ là tháng 10/2009.
E làm 2lạng đậu xanh+10trứng.......

Dễ bạn này làm cả 10 lòng trắng lắm ??? :a17:

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom