TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: cho khuyên ăn nhộng tằm có được không?

thế công thức cám đậu xanh của anh hàm lượng như nào thế ạ. cho ăn mỗi cám đậu xanh thì chim có líu ko ạ

Chào Bạn gjathuc !
Mình thì không là cám theo công thức này nhưng công thức cám của mình thì cũng gần như tương tự vậy thôi , còn về tỷ lệ giửa các món thì mình không có cân lượng mà chỉ làm theo cảm giác mà thôi khi nào thấy vừa ý là OK , nên rất khó nói . Xin lỗi bạn!
Thân!!!

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

@ gia thuc: nhà bạn cũng ở ninh bình à? mình cũng là người ninh binh này. có gi pm anh em mình làm quen nha. nick yahoo của mình là: beng_beng12.uk?

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

thanks 2 ban nha. mấy em khuyên của mình có 1 em là hơi dạn rồi.:a15:.lúc mình cho cám với thay nước thì không kinh va bay loạn xạ nữa,nhưng lúc mình đưa lên ngang mặt mình để sem thì em ấy lại kinh.Thế mới chán.còn 2 em kia thì RÁT LẮM.3 em thì có 2 em mình nuôi dc khoảng gần 3 tháng rồi và 1 em dc gần 1 tháng đều là bổi cả . và đều đi chuyện rồi nhưng cứ kêu chiu ...chiu ....chíu....khoảng 4 tiếng liền.mình cho nghe tiếng khuyên líu ở trên mạng thì mấy em chỉ bắn theo chiu chiu nhỏ thôi chứ chưa ra líu dc.đặc biệt lúc nghe mấy em nó có vẻ máu chiến hơn cứ nhảy lên nhảy suống:a18:
Vài lời về mấy em khuyên của mình mong các bạn giúp đỡ .........
thanks.,....:a03:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hỏi về cách dợt khuyên ngoài thiên nhiên?

hello cả nhà!
minh mới nuôi khuyên dc gần 4 tháng và cũng biết 1 tẹo nhưng vẫn còn nhiều thiếu sót.Vậy lên mình hỏi các pro 1 điều như sau:
_Mình ở thị trấn trường sơn huyện An lão TP Hải phòng,ở đây mình không thấy có chỗ nào là tụ điểm để dợt khuyên cả
_mình thấy có người nói là cho dợt khuyên ngoài trời cũng dc.tức là mình treo lên cây cao chỗ có nhiều khuyên trời bay qua phải ko các bạn?
_hoặc các bạn có cách nào thì góp ý giúp mình nha.Thanks :a14:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách dợt khuyên ngoài thiên nhiên?

peter ơi,đúng là dượt chim ở ngoài trời,căng dây cheo lồng thành một dàn,đấy là dượt[dãi chim]e ạ,còn như ê cheo chim lên cây,có nhiều chim trời,là để chim bắt đầu có lửa,cheo như thế thì chim nhanh lên,2 cái khác nhau hoàn toàn,chúc e có chú chim nhanh líu nhé:a17:

donghaiduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám của em em cũng cho nhộng tằm khô vào, giờ em định cho thêm ít sâu khô vào liệu có đc ko và có ảnh hưởng gì ko. Anh em chỉ giùm em cái !!!

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em ở sài gòn giúp đỡ dùm em nha

cho em hỏi ở Sài Gòn có bán cám khuyên Strong boy kg vậy, địa chỉ nơi nào bán chỉ giúp dùm nha, em cám ơn mấy anh trước nha!

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: anh em ở sài gòn giúp đỡ dùm em nha

Theo mình biết thì hình như ở CLB Bi Sắt có bán đó bạn, thời gian trước thôi chứ bây giờ thì không rõ có còn bán không. Bạn đến đó hỏi thử nhé.

quangbup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hello cả nhà!
minh mới nuôi khuyên dc gần 4 tháng và cũng biết 1 tẹo nhưng vẫn còn nhiều thiếu sót.Vậy lên mình hỏi các pro 1 điều như sau:
_Mình ở thị trấn trường sơn huyện An lão TP Hải phòng,ở đây mình không thấy có chỗ nào là tụ điểm để dợt khuyên cả
_mình thấy có người nói là cho dợt khuyên ngoài trời cũng dc.tức là mình treo lên cây cao chỗ có nhiều khuyên trời bay qua phải ko các bạn?
_hoặc các bạn có cách nào thì góp ý giúp mình nha.Thanks

Như vậy chỉ gọi là treo lồng nơi có nhiều chim thôi bạn ah.
Dượt hay còn gọi là lấy dãi thì ít thì cũng 10 lồng treo lên xa hơn khi thi đấu ko nên để sát nhau quá.
Còn treo để thi đấu thì để gần hơn gọi là ốp lồng ( thường là những em đã có tuổi lồng và máu mặt dám đấu )

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mong mọi người giúp đỡ khi mình cho nhộng tằm vào cám thì có mùi hôi không còn mùi thơm của trứng nữa(nhộng tằm để nguyên con xay với bột rồi phơi khô đem rang). Mọi người thấy nhộng tằm nên để nguyên con hay chỉ lấy ruột thôi. Mong mọi người góp ý.

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0

thanks 2 ban nha!
nhưng chỗ mình chẳng có chỗ nào dợt khuyên cả thôi đành treo lên cao thôi .chim căng là mau líu nhỉ:a27:

mihottp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: anh em ở sài gòn giúp đỡ dùm em nha

bạn ra thuận kiều hỏi tiêm Hoành Cơ có bán đó.mà bạn cho ăn cám đạu xanh được rồi.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

cách anh các bác cho em hỏi là các công thức cám ở diễn đàn chỉ nói là 50 gam hay 100gam nhưng ko thấy nói là gam nhọng vừa mua ở chợ về vẫn còn nước. hay là gam nhọng đã sáy ( phơi khô say bột rồi) em xin cảm ơn

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

@ anh dinhcoc cho em hỏi chút. chỗ em không có nhiều người nuôi khuyên. thế bây giờ em có khoảng 10 lồng khuyên. em cũng căng dây treo chim lên thì như thế có được không ạh?

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

@ anh dinhcoc cho em hỏi chút. chỗ em không có nhiều người nuôi khuyên. thế bây giờ em có khoảng 10 lồng khuyên. em cũng căng dây treo chim lên thì như thế có được không ạh?
@ chào beng _beng,a thấy chỗ e ở cũng có nhiều ae chơi chim lắm,e căng dây cheo chim vô tư,e lên đảo chỗ cheo chim,đừng cheo chim một chỗ cố định[kể cả cheo ở nhà]a nói có gì ko đúng e bỏ qua nhé,:a17:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0

e cũng rất quan tâm đến topic này ạ! hiện tại e cũng đang có 10 lồng khuyên! trong đó có cả mua và cả bẫy đc! tất cả e đều nuôi từ mộc! hiện tại có 6 chú kêu đã rất đanh và to, khi thoảng hứng lên lại hót chuyện ríu rít và e cảm thấy mỗi ngày chúng lại càng kêu đanh và nhiều hơn! 2,3 ngày e lại thay đổi vị trí treo lồng,mỗi lồng cách nhau chừng từ 50cm đến 3 mét (vì tuỳ vào địa hình nhà e)! hàng sáng tầm 8h đến 10h e treo ra ngoài vườn! mỗi lồng cách nhau chừng 40 cm j đó! như vậy có júp cho khuyên nhanh líu hơn ko ạ? e làm như vậy đc 2 tuần rồi và thấy có 1 chú đã bắn đc,2 chú tập tẹ líu! bác nào có cách nào júp chuyên mau líu hơn thì júp e nhé! thanks!

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

Thấy bài thảo luận về khuyên líu đấu này sôi nổi quá nên mình cũng muốn tham gia 1 chút mặc dù kinh nghiệm nuôi khuyên líu đấu chưa nhiều:
Khuyên líu đấu trước tiên phải có một nền thể lực tốt thì mới căng chim. Để có được điều đó thì chế độ ăn của chim phải rất chu đáo. Nếu có điều kiện có thể làm cám cho khuyên thì rất tốt (đậu xanh nghiền+ Trứng gà lấy lòng đỏ+ bột Mai mực nghiền nhỏ+ cám bavì ). 1 cân cám bavì trộn cùng 10 lòng đỏ trứng và 100gr đậu xanh nghiền. Bột mai mực các bạn có thể mua ở các quầy thuốc Bắc( mua về rồi băm nhỏ ra- bổ sung Canxi cho khuyên nói riêng và các loại chim nói chung).
Tiếp là môi trường sống: ở ngoài tự nhiên thi thoảng ta bắt gặp những chú chim đứng trên cây líu rất lâu- đó là vì lúc đó chúng được ăn no căng- thường vào mùa quả rộ chứ ko fải mùa sinh sản. Nếu trong môi trường ta nuôi nhốt chung tầm 5-7 chú khuyên thì rất dễ xảy ra tình trạng khuyên đánh nhau=> chúng ta sẽ là người bị hại ..thiệt thòi nhất:a18:, nên khi nuôi fải thường xuyên để ý nếu thấy có oánh nhau thì fải tách chú nào hăng ra khỏi đàn.
Việc đưa chim mái vào nuôi cùng mình cho là hợp lý vì chim mái giúp cân bằng giới trong đàn, nếu toàn khuyên đực thì khó mà bung giọng lên được ( chim hót cũng fải có lý do nữa chứ:a26:)

quangbup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

hello cả nhà!
đc buổi trốn học lên svc tích tụ kinh nghiệm về cho mấy em khuyên ở nhà thì tiện có câu hỏi này mong anh em chỉ giúp.mấy em khuyên nhà mình( cụ thể 3 em)đang thay lông nhưng 1 em hay nhất của mình ko chịu ăn cào cào non.:a36:.mà chỉ thích ăn hoa quả thôi.vậy mình phải làm sao bây giờ? tiện thể nói về thay lông, cả 3 em đều là khuyên mộc lên vẫn còn nhát .Lên lúc đổ cám và thay nước cứ nhảy loạn xạ.Như vậy có sao không? mình tính chùm áo lồng nhưng sợ như thế càng nâu thuần hơn , mà để không chùm áo thì chim lại kinh. Khó sử quá.anh em ai biết cách khắc phục thì giúp mình nha.Thanks
Nhà em cũng thế có con thích ăn cào cào nhưng có con không,ăn rất ít nhưng cũng ko sao đâu bác ah.
ăn hoa quả rất tốt lúc chim thay lông nhưng bác nhớ cho ăn điều độ,cho ăn nhiều quá chin dễ bị đi ỉa.
Bác cứ kệ nó lúc cho cám cầm lông nhẹ nhàng thôi dần dần fem nó sẽ quen.
SÁng sáng bác cho em nó tắm táp dần dần cũng dạn thôi.
Nuôi khuyên mộc đòi hỏi phải kiên trì.
Chúc bác có chú chim hay,lúc nào rảnh bác chụp ảnh mấy em khuyên cúa bác lên cho anh em xem.

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0

khuyên của mình cũng bắn chíu chíu ác lắm còn líu thì chưa:a25: mong rằng các em ấy mau líu:a17:

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

@ anh dinhcoc.hi! chỗ em nhiều người chơi chim,nhưng chủ yếu là mi thôi.còn khuyên thì chỉ có mấy người nên không có điều kiện đi dượt chim.em hỏi anh để thêm kinh nghiệm cho mấy con khuyên ở nhà thôi.mà anh có về hay nb chơi không ạh?
@ benb: mình thấy cách treo chim của bạn như thế là hợp lý rùi.khoảng cách treo hợp lý cũng giúp kích thích con chim mau sung và có lửa hơn mà

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom