Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

Cảm ơn 2 bạn Les it be va Duongvan_vespa

P/S: 2 bạn ở HN có hay lang thang trên chợ HHT k? nếu hôm nào các bạn rảnh mà có thể lang thang ra chợ thì mình nhờ chọn giúp mình vài chú nhé, mình làm ở Thụy Khuê nên cũng hay tranh thủ ra chợ HHT.
Bạn cho mình số di động của bạn...khi nào TBH có đợt chim mới mình sẽ alo cho. Mình hay dợt chim ở TBH nên có đàn mới là mình biết . Nên bắt đàn mới về vì chủ của hàng chưa lọc ra nhiều...đãi cát tìm vàng nhất định sẽ có ^^ thân!

ThangBeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi các bạn, mình cũng đã từng có bài viết rất sâu về việc chọn chim vành khuyên đấu trên diễn đàn aquabird. Các bạn vào link này để có thêm thông tin chi tiết. Mọi thắc mắc chúng ta sẽ trao đổi trên 4rum sau . Thân mến :a20::a19::a07::a43::a45::a01::a24::a35:
http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=59134

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0

Bạn cho mình số di động của bạn...khi nào TBH có đợt chim mới mình sẽ alo cho. Mình hay dợt chim ở TBH nên có đàn mới là mình biết . Nên bắt đàn mới về vì chủ của hàng chưa lọc ra nhiều...đãi cát tìm vàng nhất định sẽ có ^^ thân!

Let it be a! Nếu có đợt chim mới về bạn alo cho mình nhé. Thực ra thì mình không có nhiều thời gian chăm sóc chim, chỉ có ngày CN là được nghe chim hót cả ngày thôi còn các ngày khác thì chỉ nghe được tý buổi sáng rồi phải đi làm. Hy vọng sẽ tuyển được em vùa ý.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
cho khuyên ăn nhộng tằm có được không?

Em thấy nhộng tằm có nhiều đạm và vitamin,thế thì không biết cho khuyên ăn liệu có được không? các bác cho em ý kiến về vấn đề này được không ạh.

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0
Ðề: cho khuyên ăn nhộng tằm có được không?

Mình cũng có suy nghĩ giống beng-beng nhưng chưa thử lần nào, nếu nhộng tằm cho ăn thì phải cắt nhỏ như thế chưa chắc khuyên đã ăn.
Bạn nào có kinh nghiệm thì cho ý kiến nhé.

P/s beng _beng, E ở NB à? nhà e ở khu nào thế? quê a cũng ở NB đó, khi nào có dịp giao lưu e nhé.

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

hi! chào anh lamcuty. Em ở ninh bình, nhà ở gần bệnh viện 5,anh có biết không? hôm nào rỗi rãi gặp anh ,anh truyền cho chút kinh nghiệm,chứ em vẫn còn gà lắm.:a03:.
- còn về nhộng tằm em cũng tìm đọc trên mạng thấy nó rất tốt,nếu mình cho khuyên ăn thì có thể để cả con rồi xuyên vào cái xuyên hoa quả cho ăn dần.không biết như thế có được không. để em về thử rồi thông báo kết quả sau vậy

trungloan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhộng tằm mà cho khuyên ăn thì rất tốt nhưng phải biết cách làm sao để cho con khuyên đó ăn. cho khuyên ăn xống thì mình chưa bao giờ cho ăn nhưng nhộng tằm mà chộn lẫn với cám thì rất tốt, cho lẫn vào cám rồi xao chín lên chim ăn rất tốt. không biết beng_beng và Lam cuty đã thử chưa.:a45:

donghaiduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho khuyên ăn nhộng tằm thì quá tốt chứ còn gì, em cũng toàn cho khuyên nhà ăn thôi. Cám tự làm em xay nhộng tằm ra trộn cũng vào theo tỷ lệ, khuyên ăn ác liệt luôn

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

Nhộng tằm trộn chung với cám thì nhiều người cũng làm rồi,nhưng mình muốn tư vấn về khoản cho khuyên ăn sông cơ. không biết có bác nào thử chưa nhỉ:a03:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình chưa thử.nhưng mà việc gì phải vậy.cứ phơi khô rồi giã nát trộn với cám đỡ mất công.HIHI mình cũng ở NB

yahoo

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình chưa thử .bạn thử đi rồi cho kết qua coi nào.hi.mình cugn o NB

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Như các bạn đều biết, nhộng tằm rất giàu chất dinh dưỡng, vì vậy nhiều người chơi chim trong đó có mình cũng đang tìm hiểu cách phân phối chất dinh dưỡng của nhộng tằm vào cám, mà không chỉ riêng cám khuyên mới dùng còn có cám CM, choè than...nhưng pha chế làm sao để chim ăn không bị đi ngoài mà vẫn căng lửa hót tốt thì quả thật rất vất vả...Mới đây mình dùng thử nhưng do non kinh nghiệm và hơi tham khi cho 1kg đậu xanh + 20 trứng gà + 2 gram nhộng và kết quả là chim mất hoạ..đi phân nhão không thành viên.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mình thì đã thử cho ăn sống luôn rùi và kết quà thì như là thăngbugi đã nói trên chim không những đi phân lỏng mà chim ăn vào nhảy và bật lên vanh liên tục chỉ líu nhấm nhẳng lên từ đấy cạch luôn khoản làm cám và cho ăn nhộng sống luôn cuối cùng là em chim đó mình phải đem cho. Mình nghĩ chim ăn như vậy nếu bị đi phân lỏng hay đại loại là 1 thứ gì đó là do thể lực của nó thôi, có thể con này ăn vào ko làm sao nhưng con khác ăn vào là dính đòn liền. thôi nếu muốn cho ăn cám đậu thì cứ mua ngoài hàng cho chắc ăn vậy bây giờ cám ngoài hàng cũng có loại cám đậu xanh có thêm kì tử bán 20 cành nhưng mình chưa dám thử bạn nào thử rùi cho mình biết kết quả nhé!
Có vài lời góp ý vậy thôi ko phải chỗ nào thỉ bỏ qua cho mình nhé!
Có bác nào có kinh nghiệm khoản này vào đóng góp ý kiến đi cho diễn đàn rôm rả nào !
thân chào cả nhà.....
:a41::a41::a41:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Cả Nhà !
Cám khuyên thì tốt nhất không nên trộn nhiều thứ , theo mình thấy chỉ đậu xanh trộn trứng thì cũng đã OK rồi vì khuyên còn ăn nhiều mồi tươi và trái cây nữa mà . Nhưng nếu các bạn muốn cho nhộng tằm vào trong cám thì mình có cách này , chắc có lẽ là chim ăn sẽ không bị phân lỏng đâu .
+ Mua nhộng tằm về bóp lấy phần ruột bỏ phần vỏ .
+ Trộn phần nhộng này với bột đậu xanh khô rồi xay tơi ra đem phơi hay xấy khô rồi xay lại lần nữa cho thật mịn.
+ Bước cuối cùng là trộn trứng và đem phơi khô cho chim ăn dần.
Các bạn thử làm theo cách này xem sao vì cách này có người làm thử rồi chim ăn cũng OK lắm .
Thân!!!

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

nghe các bác góp ý thế chắc em phải suy nghĩ lại ý tưởng cho khuyên ăn nhộng sống thôi.:a03:.cám ơn các bác đóng góp ý kiến cho diễn đàn rôm rả

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

hello cả nhà!
đc buổi trốn học lên svc tích tụ kinh nghiệm về cho mấy em khuyên ở nhà thì tiện có câu hỏi này mong anh em chỉ giúp.mấy em khuyên nhà mình( cụ thể 3 em)đang thay lông nhưng 1 em hay nhất của mình ko chịu ăn cào cào non.:a36:.mà chỉ thích ăn hoa quả thôi.vậy mình phải làm sao bây giờ? tiện thể nói về thay lông, cả 3 em đều là khuyên mộc lên vẫn còn nhát .Lên lúc đổ cám và thay nước cứ nhảy loạn xạ.Như vậy có sao không? mình tính chùm áo lồng nhưng sợ như thế càng nâu thuần hơn , mà để không chùm áo thì chim lại kinh. Khó sử quá.anh em ai biết cách khắc phục thì giúp mình nha.Thanks:a15:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

Không sao đâu bạn.Như mình nuôi chưa bao giờ có điều kiện cho chim ăn cào cào nên mình cho thêm bột nhọng tằm, bột tôm vào cám cho chim.Chim vẫn béo tròn trùng trục.vẫn chăm hót chuyện đều.Bạn nên chùm áo lồng và để hở phân trên của lông chim và để xuống đất nới có nhiều người qua lại. Nhưng lưu ý là chim đã vào cám chuẩn và đã béo sau khi ăn cám nha.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

hấp cách thuỷ là bạn cho đậu vào cái rá ( có sẵn khi mua cùng với nồi cơm điện) bạn đổ nước vào phần nồi ở bên dưới, đậy nắp lại đun sôi là được. nếu trường hợp không có nồi cơm điện thì bạn kiếm cái cái trõ đồ sôi để hấp đậu cũng được. chúc bạn có mẻ cám ngon và thành công
bạn beng_beng chỉ mình bí quyết làm cám đậu xanh mà chim líu đc đi.có gì pm yh gjathuc nhé

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Cả Nhà !
Cám khuyên thì tốt nhất không nên trộn nhiều thứ , theo mình thấy chỉ đậu xanh trộn trứng thì cũng đã OK rồi vì khuyên còn ăn nhiều mồi tươi và trái cây nữa mà . Nhưng nếu các bạn muốn cho nhộng tằm vào trong cám thì mình có cách này , chắc có lẽ là chim ăn sẽ không bị phân lỏng đâu .
+ Mua nhộng tằm về bóp lấy phần ruột bỏ phần vỏ .
+ Trộn phần nhộng này với bột đậu xanh khô rồi xay tơi ra đem phơi hay xấy khô rồi xay lại lần nữa cho thật mịn.
+ Bước cuối cùng là trộn trứng và đem phơi khô cho chim ăn dần.
Các bạn thử làm theo cách này xem sao vì cách này có người làm thử rồi chim ăn cũng OK lắm .
Thân!!!

thế công thức cám đậu xanh của anh hàm lượng như nào thế ạ. cho ăn mỗi cám đậu xanh thì chim có líu ko ạ

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Ðề: Giúp đỡ kinh nghiệm chăm sóc khuyên

Cách làm để chim đỡ "kinh" nhất theo mình là bạn cứ chùm áo lồng một phần rồi hàng ngày hé dần thêm ra thì chim sẽ dạn người hơn, nói chung cũng còn tuỳ con chim nhưng nếu để những con quá dát gần chim ít dát hơn, khi con chim quá dát phi ầm ầm thì con khá hơn cũng sẽ bị ảnh hưởng bởi tâm lý đám đông đó bạn. Vấn đề là bạn phải để ý theo dõi để có những điều chỉnh hợp lý. Còn ăn hay không thì bạn không nên can thiệp, con người cũng vậy thôi, bạn không thích ăn món này người ta cứ ép phải ăn thì.... Chúc bạn sớm thành công.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom