Trunchiiii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: hỏi về khuyên líu

thax mấy pác nhưng mấy pác cho e hỏi thêm, con K của e nó thích ăn cám hơn ăn sâu, vậy làm seo để nó thích ăn sâu hơn đây mấy pác? (cho bổ hơn í)
nó thích ăn gì bạn cho nó ăn thứ đó. Ép nó làm gì cho khổ cả 2

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

bạn let it be có thể nói rõ cho mình biết là bạn cho 4 cóng 3 loại cám là những loại gì được không ạh. vì theo mình biết thì muốn con chim ổn định ta không nên thay đổi cám thường xuyên chim dễ bị hóc lông khi vào thời kỳ thay lông
Đúng là thay đổi cám thường dẫn đến tình trạng con chim bị hóc lông , ko ổn định . Nhưng ở đây mình muốn nói đến cách nuôi thuận theo tự nhiên con chim cần gì thì nó sẽ tự ăn cái đấy...ở nhà mình để 2 cóng strongboy một mặt , loại túi màu bạc...1 cóng để cám đậu xanh và 1 cóng để cám trứng ( cóng này mình có thể thay đổi theo tuỳ giai đoạn của con chim , chẳng hạn gần đến ngày thi thì mình cho vào loại cám kích tự làm )

Cách nuôi khuyên của mình

Như mình đã nói cách chọn và nuôi nhiều con trong lồng tập trung...nên mình sẽ cố gắng biến cái lồng đấy như 1 môi trường thiên nhiên...tức là con chim cần gì thì mình cho nó...nên hướng nó luôn theo cách của mình ( mỗi người 1 kiểu nuôi khác nhau , ở đây mình chỉ nói về cách của mình ) ... mình thường để trong lồng 2-3 loại cám ... tức là con chim cần gì thì ăn nấy ( khác với cách là cho ăn 1 loại cám , đến thời ký thay lông hay thời kỳ con chim có lửa lại cho 1 loại cám khác ... như thế tức là cho con chim ăn theo ý nghĩ riêng của mình rồi .... mỗi cách có 1 cái hay riêng : chằng hạn như cách này...có thể khiến con chim trong thời kỳ căng thì lúc lên dàn đấu...nó đánh bật những con xung quanh...như sau 1 thời gian , con chim sẽ ko ổn định...mình gặp nhiều trường hợp có những con chim nuôi chỉ để làm cảnh...chả líu liếc gì nữa...kể cả sang mùa sau thay lông lá ngon lành )
Hiện tại mình đang có 1 chú bị đau chân , lông lá bắt đầu thay ...nhưng vẫn líu đấu...vì mình nuôi theo cách để cùng lúc 2-3 loại cám , con chim cần gì thì nó ăn cái đấy...
Mỗi cách có 1 cái hay riêng nên tuỳ theo mục đích chơi như thế nào mà mình chăm thôi...

cuteboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy là pạn hay rùi!!! cho ăn nhiều loại cám vậy mà vẫn líu đấu...??? cho mình hỏi bạn sd loại cam nào cho khuyên vậy???
phải mua ở đâu???

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình để 1 cóng đậu xanh , 2 cóng strongboy , 1 cóng cám công ... trước ngày thi mấy hôm thì chỉ cho cám công...mình nuôi kiêu như thế con chim ko bị sốc cám

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Cảm ơn mọi người đã chỉ bảo nhưng mình vẫn chưa hiểu hấp cách thuỷ là như thế nào mọi người có thể chỉ rõ hơn được ko. Cảm ơn.

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

hấp cách thuỷ là bạn cho đậu vào cái rá ( có sẵn khi mua cùng với nồi cơm điện) bạn đổ nước vào phần nồi ở bên dưới, đậy nắp lại đun sôi là được. nếu trường hợp không có nồi cơm điện thì bạn kiếm cái cái trõ đồ sôi để hấp đậu cũng được. chúc bạn có mẻ cám ngon và thành công

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

mình thì nuôi khuyên chỉ bằng hai loại cám là cám ăn thường ngày và cám khi khuyên thay lông cám khi khuyên thăy lông thì mình làm tăng lượng đạm gấp hai lần cám thường ngày còn về cám kích thì chỉ d ùng khi cần thiết từng giai đoạn rất ngắn nên không thể nói nuôi khuyên bằng cám kích được ,chỉ dùng cám kich khi con chim được nuôi khoẻ mạnh đấy là quan điểm của mình sinh các bạn dup đỡ
thân chào

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bác *Let it be* có thể nói rõ cám công của bác là cám như thế nào ko em thấy bác cho ăn nhiều cám như thế con chim của bác có bị thay lông nhiều ko.Em thì chỉ cho 2cóng TRongBoy,1cóng đậu xanh còn 1 cóng kia để Sâu thôi:a26::a26:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hỏi về thời gian khuyên líu

Chào cả nhà hen!
3 chú chim nhà mình cứ kêu chiu chiu chíu chíu khoảng 5 tiếng rồi ngắt.hiện tượng này đã diễn ra rất nâu rồi và đến bây giờ vẫn cứ thế.cả 3 em đều là chim đực, đã chuyện hết rồi nhưng mà chờ đợi mệt mỏi quá chưa thấy líu:a34: nhân tiện hỏi anh em là mùa đông chim có líu ko? mà trời lạnh nhìn chim cứ xù lông trông chán we' ai bik thì chỉ dùm mình nha thanks

sequat

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: TrỜi Oi bAo giÒ nó mÓi Líu Đây!

Chim nuôi tốt thì không kể mùa bạn a.3 chú chim nhà bạn có thể đang thay lông lên có hiện tượng xù lông khi nào chim căng lên là bóp lại và đẹp ngay quan trong là bạn phải kiên trì nuôi chúng tốt trong thời gian này.Mình góp ý với bạn là bạn lên nuôi một con chim mái trong nhà.chim trống có mái rất rễ líu và căng rất nhanh..:a31:

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0

Cảm ơn 2 bạn Les it be va Duongvan_vespa

2 bạn đã phân tích những kinh nghiêm khi chọn khuyên, kinh nghiệm của 2 bạn là rất cần thiết cho những người mới vào nghề như mình, hiện tại mình cũng đang nuôi 3 lồng nhưng toàn Khuyên tự bẫy lấy, con nào nhìn tạm thấy đẹp thì để lại nuôi , con nào xấu thì phóng sinh luôn, mấy chú khuyên nhà mình nuôi cũng được mấy tháng rồi mà toàn hót chuyện thôi, có 1 chú líu thì giọng bé lắm, vì mình đi làm cả ngày nên cũng ít có thời gian chăm sóc và làm cám, mình toàn mua cám của cửa hàng "Tuấn Thúy" ở Tăng Bạt Hổ cho ăn thôi, hoa quả và sâu thì ngày nào cũng có.
Mình cũng rất muốn có 1 chú Khuyên líu tốt mà vẫn chưa chọn được chú nào cả.

P/S: 2 bạn ở HN có hay lang thang trên chợ HHT k? nếu hôm nào các bạn rảnh mà có thể lang thang ra chợ thì mình nhờ chọn giúp mình vài chú nhé, mình làm ở Thụy Khuê nên cũng hay tranh thủ ra chợ HHT.

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: TrỜi Oi bAo giÒ nó mÓi Líu Đây!

Chào cả nhà hen!
3 chú chim nhà mình cứ kêu chiu chiu chíu chíu khoảng 5 tiếng rồi ngắt.hiện tượng này đã diễn ra rất nâu rồi và đến bây giờ vẫn cứ thế.cả 3 em đều là chim đực, đã chuyện hết rồi nhưng mà chờ đợi mệt mỏi quá chưa thấy líu:a34: nhân tiện hỏi anh em là mùa đông chim có líu ko? mà trời lạnh nhìn chim cứ xù lông trông chán we' ai bik thì chỉ dùm mình nha thanks
Nó kêu gọi nhau đấy, Chim sắp líu nó phải kêu dọng kép nhe đanh cơ. Bạn cố chăm chúng thêm nhé, nhaf có cây thì treo chúng lên cây thử xem.

Henry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thì nuôi khuyên chỉ bằng hai loại cám là cám ăn thường ngày và cám khi khuyên thay lông cám khi khuyên thăy lông thì mình làm tăng lượng đạm gấp hai lần cám thường ngày còn về cám kích thì chỉ d ùng khi cần thiết từng giai đoạn rất ngắn nên không thể nói nuôi khuyên bằng cám kích được ,chỉ dùng cám kich khi con chim được nuôi khoẻ mạnh đấy là quan điểm của mình sinh các bạn dup đỡ
thân chào
Mỗi người một cách nuôi . Mục đích cuối cùng cũng chỉ để con chim mình nuôi giật giải . Cái này ngoài các yếu tố của con chim còn phải có thêm 1 chút may mắn của mình nữa . Rất mong các cao thủ nuôi khuyên thi đấu lấy giải chỉ bảo thêm

Henry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn 2 bạn Les it be va Duongvan_vespa

2 bạn đã phân tích những kinh nghiêm khi chọn khuyên, kinh nghiệm của 2 bạn là rất cần thiết cho những người mới vào nghề như mình, hiện tại mình cũng đang nuôi 3 lồng nhưng toàn Khuyên tự bẫy lấy, con nào nhìn tạm thấy đẹp thì để lại nuôi , con nào xấu thì phóng sinh luôn, mấy chú khuyên nhà mình nuôi cũng được mấy tháng rồi mà toàn hót chuyện thôi, có 1 chú líu thì giọng bé lắm, vì mình đi làm cả ngày nên cũng ít có thời gian chăm sóc và làm cám, mình toàn mua cám của cửa hàng "Tuấn Thúy" ở Tăng Bạt Hổ cho ăn thôi, hoa quả và sâu thì ngày nào cũng có.
Mình cũng rất muốn có 1 chú Khuyên líu tốt mà vẫn chưa chọn được chú nào cả.

P/S: 2 bạn ở HN có hay lang thang trên chợ HHT k? nếu hôm nào các bạn rảnh mà có thể lang thang ra chợ thì mình nhờ chọn giúp mình vài chú nhé, mình làm ở Thụy Khuê nên cũng hay tranh thủ ra chợ HHT.
Mình cũng hay bắt khuyên mộc ở tăng bạt hổ...thường thì chỉ bắt ở cửa hàng anh Đông và anh Tuấn thuý... do sinh hoạt chim cò ở đấy cũng lâu rồi nên khi có đợt chim mới về là mình biết ngay . Mình chỉ bắt những con ở đàn mới vì chưa bị lọc ra. Còn ở trên HHT thì mình thấy khuyên toàn là hàng lởm. Con này tướng tá đẹp chút thì cũng là toàn hàng thải. Bạn cứ ra tăng bạt hổ mà chọn. mỗi đợt khuyên mộc mới về thì bắt tầm 4-5 em ,đợi đợt sau làm thêm 4-5 em nữa. Đến khi nào đủ số lượng rồi thì thôi. Nhớ nuôi thêm 1 em mái trong lồng tập trung nữa nhé

kinghappy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bác cho em hỏi vì sao khi nuôi trong lồng tập trung cần phải cho một em mái vào vậy các bác???Theo em nghĩ nếu cho chỉ có một em mái vào thì những em trống kia sẽ đánh lộn nhau chí chéo để mà dành được đứng kè kè suốt ngày cùng với em mái thì cả bầy chim sẽ tan tác hết. Các bác nghĩ em phát biểu vậy có ổn ko ah???

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0

Mình cũng hay bắt khuyên mộc ở tăng bạt hổ...thường thì chỉ bắt ở cửa hàng anh Đông và anh Tuấn thuý... do sinh hoạt chim cò ở đấy cũng lâu rồi nên khi có đợt chim mới về là mình biết ngay . Mình chỉ bắt những con ở đàn mới vì chưa bị lọc ra. Còn ở trên HHT thì mình thấy khuyên toàn là hàng lởm. Con này tướng tá đẹp chút thì cũng là toàn hàng thải. Bạn cứ ra tăng bạt hổ mà chọn. mỗi đợt khuyên mộc mới về thì bắt tầm 4-5 em ,đợi đợt sau làm thêm 4-5 em nữa. Đến khi nào đủ số lượng rồi thì thôi. Nhớ nuôi thêm 1 em mái trong lồng tập trung nữa nhé

Chào ae!

Mình thì không xác định chơi chim để giật giải mà chỉ để nuôi cho vui của vui nhà thôi.

P/s Henry
Khi nào mình ra Tăng Bạt Hổ bạn chọn giúp mình mấy chú nha, mình thường mua cám của Tuán Thúy.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
To peter:
Nghe bạn Peter nói vậy mình nghĩ là chim của bạn đang thay lông nên trông nó xù lên như quả bóng thôi bạn cứ chăm sóc cho mấy em ý của bạ tốt vào nhé ko lâu nữa mấy em đó của bạn sẽ líu ngay thôi... bạn đừng nên nóng vội làm gì cả nhé choi chim mà nhất là chim khuyên thì còn phải thật là kiên nhẫn bạn à. Mình cũng nghĩ nếu bạn cứ kiên nhẫn chờ mấy em khuyên của ban líu thì kiểu gì mấy em đó cũng chả ơn bạn ngay thôi biết đâu mấy hôm nữa lại bong bong ấy chứ ...... ko phải lo lắng đâu bạn nhé.
Vài lời góp ý có gì ko phải xin mọi người bỏ qua cho.....
kiến thức còn nông cạn mong học hỏi thêm..
chúc mọi người có 1 ngày thật vui vẻ nhé...
To picachu:
Anh nhất này dạo này bận học quá ko có thời gian chơi khuyên mộc chán quá..... mà bây h nhà anh có em mộc nào ngon ngon chưa để lạ cho em 1 con chơi cho vui... lúc nào rảnh ghé qya em chơi nhé.
Có gì ko phải xin MOD đừng xoá nhé
thân chào mọi người....
:a41::a41::a41::a41:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn Peter ! bạn ko nên lo sợ khi chim của bạn xù lông vào mùa này , mình nghĩ chú khuyên của bạn nó đang thay lông nên nó mới xù lên như vậy thôi ko sao đâu bạn à ko phải lo nghĩ gì hết , vào mùa thay lông thì chim yếu hơn các mùa khác và cũng là thời gian mà chúng ta cần tẩm bổ cho chú khuyên của mình nên tốt nhất là bạn nên chăm sóc cho chú khuyên của bạn thật kĩ để chú ta có thể líu khi xong lông. chúc bạn thành công nhé. thân.....

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Ở đây , mình muốn trao đổi và học hỏi kinh nghiệm .Vậy mình xin đưa ra nhận xét cá nhân như sau :
Về chọn khuyên :
1 - đầu xà
2 - mắt đóng cao
3 - mặt có thần khí
4 - thân ko quá dài và cũng không ngắn
5 - ức nở rộng
6 - đầu cánh tròn ( trông giống như vỏ con trai , kéo dài tới thân đuôi )

trên đây là tiêu chí để chọn 1 con khuyên có khả năng líu đấu ( tất nhiên chúng ta chọn khuyên dựa trên những tiêu chí trên , mặt khác vẫn còn phụ thuộc vào yếu tố của con khuyên đấy )

Vậy làm sao để chọn được 1 con trong hàng trăm con trong lồng tập chung ?
- Dựa trên những tiêu chí mình nêu ở trên , bạn để ý khoảng 2-3 con trong lồng tập trung .
- Bắt từng con và để riêng từng con vào 1 lồng
- Treo 3 con lên và tập trung quan sát ... khi chúng nó gọi nhau thì bạn để ý con nào có mặt điềm tĩnh ( kiểu ngơ ngác quan sát xung quanh ). Ok bắt luôn chú bé đấy . Cứ tiếp tục như vậy ... bạn chọn ra 4-5 con ... mang về và nuôi tập trung vào 1 lồng ... thả thêm 1 em mái vào nữa ... cứ nuôi như vậy cho đến khi các em thay lông lá...lúc đấy mới tách riêng từng em ra nuôi độ 7-10 ngày...giã cám nặng tay ( strongboy vàng chẳng hạn ) em nào líu là líu luôn...chăm sóc cẩn thận 1-2 ngày nữa ( tắm táp , mồi tươi , hoa quả...) . Nếu nó vẫn líu ổn định thì bạn vác ra chỗ dợt chim.
khi vác ra chỗ dợt chim ... thì nên để xa 1 chút... đợi em ý điên lên thì treo lồng vào giữa dàn luôn...chọn thằng nào hổ báo nhất trong chỗ dợt chim mà treo cạnh...Con chim thể hiện được tố chất thì chúc mừng bạn đã có 1 chú chim hay...nuôi thêm 1 năm nữa để biết tính tình con chim...ban có thể ring giải như chơi...còn nếu treo vào giữa dàn mà chú chim của bạn xù lông hay chỉ biết câm nín ăn cám do chính tay bạn nấu thì đẩy đi thôi...400-500k lúc nào cũng đảy được...gỡ lại tiền cám :a29:
nhìn chung bạn nói vậy cũng rất đúng nhưng không hoàn toàn thế,vì dù sao đó cũng chỉ là lí thuyết chứ chúng ta hãy vào thực tế xem,tất cả không hẳn như vậy?chú nào có bản năng hót đấu thì nó sẽ hót đấu,chú nào không đấu thì k bao giờ đấu,bạn ra chỗ chon vk xem ở chỗ nhốn nháo vậy hỏi xem có con nào điềm tĩnh đc k?chim mới mua về mộc và còn bánh tẻ thì làm sao mà líu đc?ít nhất cũng phải đợi đến mùa sau thì những chú bánh tẻ này mới bộc lộ hết phẩm chất đc,chứ thực chất lúc này chúng có líu thì cũng chỉ là học hỏi thêm kinh nghiêm của các đàn anh đàn chị thôi, chứ đừng có nói đến việc dám thể hiện vai trò của chú ở chỗ dượt chim này,vì những chỗ dượt chim toàn là những chỗ họ đem những con đang căng lửa và líu tốt rồi thôi,nếu đem đến không biết chừng hỏng oan chú chim.nói tóm lại là khi ta chọn đc chú chim hay cứ nuôi 1 vài tháng đến 1 năm thì hãy nói đến chuyện hót hét,đấu điếc,chứ nóng vội là không ổn,có khi mất công vô ích.... có vài lời chia sẻ cùng ae... thân!

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nhìn chung bạn nói vậy cũng rất đúng nhưng không hoàn toàn thế,vì dù sao đó cũng chỉ là lí thuyết chứ chúng ta hãy vào thực tế xem,tất cả không hẳn như vậy?chú nào có bản năng hót đấu thì nó sẽ hót đấu,chú nào không đấu thì k bao giờ đấu,bạn ra chỗ chon vk xem ở chỗ nhốn nháo vậy hỏi xem có con nào điềm tĩnh đc k?chim mới mua về mộc và còn bánh tẻ thì làm sao mà líu đc?ít nhất cũng phải đợi đến mùa sau thì những chú bánh tẻ này mới bộc lộ hết phẩm chất đc,chứ thực chất lúc này chúng có líu thì cũng chỉ là học hỏi thêm kinh nghiêm của các đàn anh đàn chị thôi, chứ đừng có nói đến việc dám thể hiện vai trò của chú ở chỗ dượt chim này,vì những chỗ dượt chim toàn là những chỗ họ đem những con đang căng lửa và líu tốt rồi thôi,nếu đem đến không biết chừng hỏng oan chú chim.nói tóm lại là khi ta chọn đc chú chim hay cứ nuôi 1 vài tháng đến 1 năm thì hãy nói đến chuyện hót hét,đấu điếc,chứ nóng vội là không ổn,có khi mất công vô ích.... có vài lời chia sẻ cùng ae... thân!
chaof bạn !
Mình nghĩ thực hành cũng phải dựa trên lý thuyết .. Đa phần những con chim hay cũng hội tụ được 8-9 phần của lý thuyết ... Thực tế vào mùa này khả năng chọn được khuyên mộc về líu ngay là có...vì thời điểm này có những con thay lông xong rồi...con chim đấy có tài năng thì nuôi trong lồng tập trung 1 thời gian ngắn là líu ngay.
Khả năng của nó đến đâu thì qua tuổi lồng nó sẽ khẳng định...Những con giật giải có con nào dưới 1 năm tuổi lồng đâu...nhanh cũng phải là 2 năm tuổi lồng trở lên ... Ý mình muốn nói ở đây là thái độ của những con khuyên mộc khi mang ra dượt...Những con có bản lĩnh sẽ tỏ thái độ mà nhìn vào cũng nhận ngay ra đó là những có chim gan lỳ , có khả năng líu đấu cao... Mục đích là để chọn những con khuyên mộc hay thì phải làm như thế...tất nhiên có nhiều các hay hơn...nhưng mình đưa ra cách của mình tuyển chọn khuyên mộc như thế để cùng trao đổi thêm với bạn và các bậc tiền bổi khác...
Thực tế mình cũng đã và đang nuôi những con khuyên mộc chưa đến 4 tháng tuổi lồng mà vẫn khi mang đi dượt vẫn dám đấu với những con tương đối hổ báo và có tuổi lồng trên 2-3 năm...nhưng vì sao ta cần chúng phải trải qua 2-3 năm nuôi trong điều kiện chim lồng cá chậu ... vì có như thế ta mới hiểu tính tình con chim mà qua đó điều chỉnh chế độ chăm sóc cho từng con...mỗi con mỗi tính , phải ko bạn ?
Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom