Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: có ai có thể chỉ em cách làm cám VK đơn giản nhất ko ????

ĐƠN GIẢN CỰC KÌ LUÔN!
SỐ 5 TĂNG BẠT HỔ CỬA HÀNG THUÝ TUẤN. BẠN MUA 3 GÓI CÁM BỘT ĐẬU XANH MÀU VÀNG DÀNH CHO KHUYÊN CHỘN VỚI MỘT GÓI CÁM TÀU MÀU NÂU.
CÔNG THỨC VỪA NHANH VƯA ĐƠN GIẢN TÁC DỤNG CŨNG CHẲNG KÉM CÁM TỰ LÀM.
THỬ HỎI CÓ CÔNG THỨC NÀO ĐƠN GIẢN HƠN CÔNG THỨC MUA CAM RỒI CHỘN VỚI NHAU KHÔNG CƠ CHƯ!:a01::a01::a01::a43::a43::a33::a20::a20::a20:
Sorry Nhé!
BẠN Ở TP SÀI GÒN HẢ?
MÌNH Ở HA NỘI LÊN CHỈ CHỖ MUA CÁM Ở HÀ NỘI. NHƯNG MUA CÁM RỒI TỰ CHỘN LÀ CÁCH NHANH NHẤT ĐẤY BẠN!!!:a02::a02::a02::a23:

tranquoclap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sorry Nhé!
BẠN Ở TP SÀI GÒN HẢ?
MÌNH Ở HA NỘI LÊN CHỈ CHỖ MUA CÁM Ở HÀ NỘI. NHƯNG MUA CÁM RỒI TỰ CHỘN LÀ CÁCH NHANH NHẤT ĐẤY BẠN!!!:a02::a02::a02::a23:
uk mình ở sài gòn trong này cái gì củng đắt dỏ còn hay lừa gạt nửa ko bik VK nhà mình có phải mái ko có lúc nó kiu chíp có lúc kiu tíu tiu híc ko bik mái hay trống híc sợ bị lừa lắm

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

uk mình ở sài gòn trong này cái gì củng đắt dỏ còn hay lừa gạt nửa ko bik VK nhà mình có phải mái ko có lúc nó kiu chíp có lúc kiu tíu tiu híc ko bik mái hay trống híc sợ bị lừa lắm
Con đực hay cái cũng kêu như thế bạn ạ! Mình cũng bị như thế có lần mua đắt về mãi nó cung kêu như thế. Có hai cách là nghe tiếng kêu của nó có đanh ko, cách này bạn chưa có kinh nghiệm thì hơi khó. Cách nữa là bạn chùm kín áo lồng hoặc để hở một chút treo chim có nơi thoáng đãng và yên tĩnh bạn nghe xem nó có hót chuyện không( đó là những âm thanh nhỏ nghe rất hay) nếu có thì đó là con đực 100%. Một điều nữa là bổi còn lửa trời về nhốt tách riêng con nào hót chuyện là hót luôn con nào không hót hoặc sau này mới hót có là con đực thì cung không hay vì ko mau miệng!!!
Vì thế chọn chim bổi thì bạn nên chọn trong lồng chim tập thể vài chục con chọn lấy vài con(Cách chọn bạn tìm trên diễn đàn nhé ko đây là chủ đề chọn chim vành khuyên mất). Còn mua chim người ta đã tách lồng thì một là bạn phải nghe được dọng của nó qua tiếng kêu hai là ngồi đợi ở quan nghe nó hót chuyện mới chắc!!:a42::a42::a42::a18::a18::a18:
Thân Chào!!!:a32::a07::a07::a07:
Tái bút : Cám mua cũng khá đủ chất rồi bạn nếu muốn thì bạn chộn thêm trứng nữa cũng được nhưng phải sấy lại cho kĩ không hỏng. Dù chộn hay không bạn cũng phải bổ xung thêm hoa quả 2 ngày một lần( dưa hấu, chuối) thỉnh thoảng vài con sâu. Nếu có thời gian thì lúc nào dỗi cho nó phơi nắng một chút rồi cho tắm.:a43::a43::a43: :a22::a22::a22::a31:

tiduszenki

Thành viên mới
SVC$
0
chỉ em nuôi VK với

em vừa 1 chú khuyên khoảng 1 tháng nó đang học líu ^^ kêu chíu chíu suốt ngày ! thay long xong là dc 1 mùa á ! mà em ko biết làm cám khuyên anh em nào có thể chỉ em cụ thể nha ! và chỉ em bồi dưỡng ra sao lúc cặng lữa nha ! mà trứng kiến và cào cào là bỏ vào chung cho nó ăn ! hay bỏ vào lòng cao cào cho nó vậy ! tại em thấy bỏ vào chung nó làm rớt tùm lùm hết ko biết có ặn ko nữa ! ai tốt bụng chỉ dùm em ! em đang tập nuôi thôi thanks ba con

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chỉ em nuôi VK với

Chào bạn.
Bạn lên tìm kiếm cách làm cám ở phần dinh dưỡng và sức khoẻ của Vk,vì nuôi khuyên là một quá trình tìm tòi và học hỏi.Chúc bạn có những chú khuyên đẹp.

trungloan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách dợt khuyên

Không cứ là có cây hay không có cây. Bạn cứ chăm sóc con chim của bạn tốt là được. Chịu khó cho chim ăn sâu hoa quả tươi đến độ căng là nó sẽ líu thôi. Chúc bạn thành công:a04:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

:a20: Cho e hỏi chút. Chỗ nhà mình không có cây cối...nói chung điều liện không gần thiên nhiên cho lắm, vậy nuôi mấy cú VK liệu có líu được không các bác?
ở thành phố nhà cửa chật chội,cứ chỗ nào thoáng và yên tĩnh,thì ta cheo chim,chăm sóc đầy đủ,chim vẫn líu tốt,và quan trọng chú chim của bạn như thế nào,:a19:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

nếu bạn ở hà nội,có tg ra số 1 tràng tiền mà dượt,hoặc ra cung thiếu nhi... ở hà nội nhiều chỗ dượt vk mà,nếu k có đk thì cho chim nghe fine vk hót càng nhanh bạn à.

khuyen87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đã là chin VK trống sớm muộn cũng phải líu. Bạn nói dượt chim .Ở đây có hai cách ,nếu ở nhà thỉnh thoảng bạn đổi chỗ treo lồng tạo cảm giác cho chimcòn ra nơi cùng anh em dượt chim ,khi mới đi phải treo lồng ở xa trung tâm khi nào chim của bạn líu tốt ,dạn rồi mới đưa vào t.tâm được. Chúc bạn thành công.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Này nhé tớ xin nói thêm là như anh picachu nói cũng đúng nhung mình khuyên bạn là nên cho chim ăn chuối tây thôi mà cho ăn ít nhé mỗi lần chỉ 1 đốt ngón tay thôi còn dưa hấu thì hok nên cho ăn vì hay làm cho chim bị đi ngoài phân lỏng( làm chim yếu)
Cám mua ngoài hàng thì mình thấy cũng có nhìu loại để lựa lắm tốt nhất là bạn nên xem kĩ các thành phần cua cám trước khi mua về
Bạn cứ theo dõi xem chim của bạn nó co hót chuyện hay ko nếu ko thì nên thả em ý về vs mẹ thiên nhiên đi. Nếu bạn có ý định mua thêm thì mình nghĩ là bạn nên đi cùng người nào mà có kinh nghiệm chọn khuyên rùi nhờ người ta chon cho chắc ko ai là ko giúp dâu nếu người ta ko biết hoăc là bạnn có thể đến những nơi bạn khuyên có uy tín đảm bảo( về mặt này thì mình ko giúp đc vì mình ở hà nội)
nhưng quan trọng nhát là bạn phải biết kiên nhẫn và biks rút ra kinh nghiệm như vậy thì bạn mới có đc những chú chim hay.
Chúc bạn sớm thành công nhé.
Thân..............:a43::a43::a43::a43:

tranquoclap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Này nhé tớ xin nói thêm là như anh picachu nói cũng đúng nhung mình khuyên bạn là nên cho chim ăn chuối tây thôi mà cho ăn ít nhé mỗi lần chỉ 1 đốt ngón tay thôi còn dưa hấu thì hok nên cho ăn vì hay làm cho chim bị đi ngoài phân lỏng( làm chim yếu)
Cám mua ngoài hàng thì mình thấy cũng có nhìu loại để lựa lắm tốt nhất là bạn nên xem kĩ các thành phần cua cám trước khi mua về
Bạn cứ theo dõi xem chim của bạn nó co hót chuyện hay ko nếu ko thì nên thả em ý về vs mẹ thiên nhiên đi. Nếu bạn có ý định mua thêm thì mình nghĩ là bạn nên đi cùng người nào mà có kinh nghiệm chọn khuyên rùi nhờ người ta chon cho chắc ko ai là ko giúp dâu nếu người ta ko biết hoăc là bạnn có thể đến những nơi bạn khuyên có uy tín đảm bảo( về mặt này thì mình ko giúp đc vì mình ở hà nội)
nhưng quan trọng nhát là bạn phải biết kiên nhẫn và biks rút ra kinh nghiệm như vậy thì bạn mới có đc những chú chim hay.
THANKS SO MUCH BUDDY, mình trong này hok wen ai hết nên hok hok ai giu'p đỡ hết, dù sao cũng ca'm ơn bạn

tranquoclap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thanks so much, hi vọng bạn sẽ tiếp tục ggóp thêm ý kiến giúp mình vì mình là người mới

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Mong mọi người có thể chỉ rõ cách hấp đậu xanh sao cho ko bi nhão(tỉ lệ nước+ 1 lạng đậu xanh + 50g đậu nành) và xay nhỏ không bị dính cối.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Mong mọi người có thể chỉ rõ cách hấp đậu xanh sao cho ko bi nhão(tỉ lệ nước+ 1 lạng đậu xanh + 50g đậu nành) và xay nhỏ không bị dính cối.

Chào Bạn quang_khuyen !
Làm cám khuyên có nhiều cách lắm , riêng về việc chuẩn bị đậu xanh thì cũng có người hấp có người rang nhưng cách nào mình thấy cũng tốt cả tuỳ vào sở thích của mỗi người.
Trở lại việc hấp đậu thì mình thấy cũng đơn giản thôi. trước hết bạn ngâm đậu cho nở đều bốc bỏ vỏ rồi để ráo nước và cho vào nồi hấp cách thuỷ là OK đảm bảo không nhảo , nhưng khi trộn trứng vào thì nó sẽ nhảo trở lại như thế nếu muốn dể làm thì bạn nên hấp lại lần thứ hai rồi để nguội xay thành viên nếu có dụng cụ tạo cám hạt. (Chú ý : khi hấp đậu không được thêm nước vì như thế cám sau này không tốt cho chim). Còn nữa muốn thành công trong việc làm thức ăn chim bạn có thể tham khảo ở một số mục trên diễn đàn về cách thức chế biến cám dành cho chim vành khuyên , đồng thời học hỏi thêm bạn bè ở ngoài và làm cứ làm từ từ tích luỹ thêm kinh nghiệm . chúc bạn thành công !
Thân!!!

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách làm đậu xanh hấp đơn giản nhất

Mình cũng xin được mách bạn một cách khá đơn giản mà rễ làm.
Bạn ngâm đỗ cho nở đều hạt(có thể ngâm bằng nước sôi trong khoảng 30phút) Cho vào giá hấp của nồi cơm điện(một mẻ hấp đỗ chỉ cho 5 lạng) Đổ một bát nước hoặc ít hơn hấp cho đến khi nào đỗ tơi ra là được.
Khi đỗ được bạn đổ ra cái rổ khô để trước quạt cho gió thổi giáo hạt đỗ thì bạn cho vào máy say sinh tố đánh tơi và mịn hạt.
Bạn cho đỗ vào dụng cụ hấp cách thuỷ sao cho đỗ khô lên,khi cảm thấy đỗ đã hết độ ẩm thì lúc này bạn có thể cho trứng và...vào mà đỗ không bị quá nhão(Đỗ khi đang xao nóng bạn cho lòng trứng vào sơ đều thì rất nhanh khô).
Nếu bạn có dụng cụ tạo hạt thì sau khi cho trứng một lúc tạo hạt là vừa còn nếu bạn để cám nhỏ mịn hạt thì khi hấp cám sẽ vón cục,lúc này bạn cho vào máy sinh tố đánh nhỏ ra(nếu cám vẫn trưa nhỏ thì bạn có thể cho vào máy say hạt tiêu, đảm bảo cám sẽ nhỏ và mịn nhất)
Bạn lên làm cám một đến hai lần thì sẽ có kình nghiệm và thuần thục khi làm.
Chúc bạn thành công...Thân

Trunchiiii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

Mình cũng đã nuôi khuyên khoảng 10 năm, đặc điểm mà let it be nêu ra là chuẩn, nhưng chọn được con khuyên như thế thật sự là khó, nhưng khi đã chọn được thì khỏi phải nghĩ luôn. Mình góp thêm một kinh nghiệm chọn khuyên đấu hay đó là theo bộ của con chim họa mi chọi, rất đơn giản:
- Chiều dài từ đốc mỏ đến ngực bằng phần còn lại của con chim, có nghĩa là cổ và đầu dài bằng thân người (ước luợng).
- Đầu thuôn về đằng trước (mỏ)
- Mắt to, họa dày
- Mỏ dài và mỏng.
Mình đang có 1 em như vậy, mới được 1 năm mà lên Cây Đa cho vào giữa đấu khỏi nghĩ luôn.
Con khuyên khi căng cái chiều dài từ đốc mỏ đến ngực nó dài hơn con chim bổi mới về. Còn cái cổ thì khi dài khi ngắn. Điều bạn nói có vẻ mơ hồ quá

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào bạn nhatnguyet83!
mình có vài lời góp ý như thế này nhé:
thứ 1- nếu bạn có nhìu thời gian rảnh thì mình khuyên bạn nên tìm riêng cho mình 1 chỗ dợt cùng với mọi người chơi khuyên như vậy bạn vừa có thể trao đổi kinh nghiệm vừa có thể làm cho chú chim của bạn nhanh líu( chú ý khi dợt thì bạn phải treo chim của bạn ra xa với những chú khuyên máu lửa khác khi nào thấy chú khuyên của bạn căng lửa thật rùi thì bạn mới cho vào giàn để ốp nếu ko sẽ làm chú chim của bạn bị chột đấy).
thứ 2- nếu bạn là người vướng víu công việc ko có thời gian đem chim đi dợt thì bạn có thể cho chim của bạn nghe file chim khuyên líu trên máy tính của bạn nhưng nhớ đầu tiên khi mở thi bạn ko nên mở quá to mà bạn nên mở to dần dần để chú chim của bạn quen đã.
à quyên nhưng nếu mấy con chim nhà bạn mà là chim mái thì mình bó tay ko giúp đc bạn đâu nhé.
chúc bạn có những cú chim líu ác nhé.
Vài lơi của kẻ bất tài có gì ko phải thì mong bạn bỏ qua cho mình nhé.
Thân.................

nhatnguyet83

Thành viên mới
SVC$
0

cám ơn tất cả sự đóng góp của ae, mình sẽ cố gắng chăm mấy e xem thế nào. có j lại nhờ các bác tiếp:a44:

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Bắt đầu lại từ đầu.

Theo mình nghĩ thì bây giờ bạn bắt đầu lại từ đầu hơi khó, vì nuôi khuyên phải thật kiên nhẫn đấy. Với lại bạn đã bỏ tiền ra mua 1 em đã líu về chơi rồi. giờ mà nuôi lại từ đầu bạn dễ nản lắm đấy. Mình thì thích nuôi từ bổi lên, dễ biết con nào ra sao mà lựa thì chích hơn. Chúc bạn có chú chim ưng ý.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chế độ nuôi khuyên trong từng thời kì

Đầu tiên là bắt đầu từ những suy nghĩ như thế này của anh em mình xin mạo muội chia sẻ một chút kinh nghiệm , hi vọng anh em sẽ góp ý thêm cho mình những gì không phải nhé

Trích dẫn:
<table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> Trích dẫn bài viết của kaia292
5 con nhà mình líu chán lắm, lúc lên lúc xuống, líu được 3,4 tiếng thôi. ở nhà thì líu mang ra đường thì tịt ko hiểu tại sao. mình hay mang chim đi dãi nhưng chỉ được nghe chim người ta líu thôi, chán quá, chim với chóc đau hết cả đầu.
</td> </tr> </tbody></table>
Vụ này mình có kinh nghiệm qua rồi , con chim nó chưa đủ lửa thì nókhông đấu đâu . Cậu còn nhớ cái vụ mình hỏi cậu là làm thế nào để chim hót đấu không , cái chính là tố chất, cái thứ 2 là chú chim phải có lửa . Khi 1 chú chim đến ngưỡng của nó , thì nó chẳng sợ con nào cả . Cái khó của anh em mình là làm thế nào để chù chim căng kịch mà không dùng cám tàu , đồng thời điều chỉnh chế độ nuôi của từng giai đoạn trong năm để duy trì được chú chim 1 cách lâu dài . Mình có 1 ít kinh nghiệm đi học được của mấy đại ca , chưa biết đúng sai thế nào nhưng cũng xin chia sẻ để anh em bàn luận :
-Trước hết là chế độ nuôi chim xuống lông : trong thời kì này , chim yếu và thường ăn ít hơn , vì thế cái chính là làm thế nào để chim ăn nhiều và các biện pháp đề phòng gió máy.
+Để chim ăn nhiều thì trước hết phải tăng cường hoa quả (loại chim rất thích ăn ) và đạm tươi (châu chấu , cào cào và sâu )
+Để đề phòng gió máy thì nên để những nơi có độ ẩm cao. yên tĩnh và trùm khăn lồng lại , hạn chề việc tiếp xúc với chim và không cho tắm nhiều
-Chế độ nuôi chim mọc lông : Khi chú chim mọc lông , nhu cầu chất dinh dưỡng tăng cao đáng kể , vì vậy chúng ta cần bổ xung mạnh mẽ vào thời điểm này , cám có thể tăng thêm trứng và nhộng (với cám đậu xanh) , tăng cường các hoa quả có màu sắc sặc sỡ và có thể thêm 1 chút cà rốt vào cám nhằm mục đích cho chim lên màu đẹp hơn , vào thời điểm này chúng ta bắt đầu cho chim tắm nắng và tăng số lần cho chim tăm nước trong 1 tuân lên . Khi chim bắt đầu lên lông trở lại cũng có nghĩa là chúng bắt đầu có lửa . Tuy nhiên giai đoạn này chúng ta không nên cho chim ở cạnh những chú khác căng quá vì nó sẽ ốp con của nhà mình , và sẽ ảnh hưởng đến tương lai của nó .
-Chế độ nuôi chim khi chưa căng : KHoảng 1 tháng sau khi mọc lông là quãng thời gian chim chưa căng lửa , thời kì này có thể nói là nuôi dễ nhất vì chim đang đạt trạng thái cân bằng , tuy nhiên mục đích của chúng ta là làm thế nào để kick chim có lửa chính vì thế chúng ta nên tăng cường một số thành phần có tính nóng trong cám như : bột tép , đường , bột sâu khô ( cái này cho ít thôi nhé vì nóng quá)...v...v.... Cũng trong thời điểm này nên hạn chế hoa quả cho chim , cho ăn rất ít hoặc có thể ko cho ăn cũng được . Khi những chú chim sổ ra những tràng ban đầu thì có thể nói mục tiêu của chúng ta đã hoàn thành một nửa .
-Chế độ nuôi chim khi căng lửa : theo mình đây mới là thời gian nuôi khó nhất . Chúng ta sẽ có 2 mục cần quan tâm ở thời kì này đó là dinh dưỡng và chế độ đi dượt .
+ Về dinh dưỡng : chim căng lửa cần tiêu thụ một lượng năng lượng rất lớn cho việc hót , nếu để ý các bạn có thể thấy khi chim căng lửa chúng thường ăn ít hơn , vì thế các thành phần của cám phải thật hợp lí với nhu cầu của từng con . Lấy 1 ví dụ là con chim nhà mình : khi căng lửa mình thường tăng lượng trứng và bột tép (có thể vì nó phù hợp với chú nhà mình ). Mình không dám đưa bất cứ một chi tiết gì về thành phần của cám ở thời điểm này vì mỗi chú chim một khác , hi vọng mọi người sẽ tìm ra những bài cám phù hợp với mình . Chú ý nên để ý chim nóng quá thường có dấu hiệu dựt lông (cám kich' và tác hại của cám kich').
+Về chế độ đi dượt : theo một số anh em có kinh nghiệm nuôi lâu . Trong tuần thời đi dượt không nên cho chim đi quá nhiều . 2-3 lần 1 tuần .. Khi chim lên giàn , nên để ngoài rìa trước cho chim quen không khí . một thời gian sau nên cho lại gần hơn , chú ý khi gặp con nào quá máu lửa thì nên di cư chim nhà mình đi ngay nhé . Khi bắt đầu quen với viêc lên giàn thì có thể nói chúng ta đã có 1 chú chim để chơi thật sự .....

CÁI NÀY LÀ EM TÌM THẤY Ở BÊN ABV NHƯNG CHƯA THẤY Ở DĐ NÊN EM MẠO MUỘI POST SANG CHO MỌI NGƯỜI CÙNG THẢO LUẬN VÀ ĐÚC RÚT ĐC NHÌU KINH NGHIỆM NUÔI KHUYÊN HƠN.
NGUỒN :http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=50596
chúc mọi người vui vẻ:a01::a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom