lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Con Khuyên nhà em thích ăn ruồi

@MrMaster đơn giản vì khuyên của bạ bữa đó ăn nhằm ruồi có dính thuốc diệt ruồi ke ke j/k nói chung về vấn đề dinh dưỡng và sức khỏe cua vành khuyên trên 4rum bàn luận nhiều rùi cứ cho các em ăn theo như thế là okie chim khỏe líu phà phà đặc biệt không sợ chết sảng

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

Ở đây , mình muốn trao đổi và học hỏi kinh nghiệm .Vậy mình xin đưa ra nhận xét cá nhân như sau :
Về chọn khuyên :
1 - đầu xà
2 - mắt đóng cao
3 - mặt có thần khí
4 - thân ko quá dài và cũng không ngắn
5 - ức nở rộng
6 - đầu cánh tròn ( trông giống như vỏ con trai , kéo dài tới thân đuôi )

trên đây là tiêu chí để chọn 1 con khuyên có khả năng líu đấu ( tất nhiên chúng ta chọn khuyên dựa trên những tiêu chí trên , mặt khác vẫn còn phụ thuộc vào yếu tố của con khuyên đấy )

Vậy làm sao để chọn được 1 con trong hàng trăm con trong lồng tập chung ?
- Dựa trên những tiêu chí mình nêu ở trên , bạn để ý khoảng 2-3 con trong lồng tập trung .
- Bắt từng con và để riêng từng con vào 1 lồng
- Treo 3 con lên và tập trung quan sát ... khi chúng nó gọi nhau thì bạn để ý con nào có mặt điềm tĩnh ( kiểu ngơ ngác quan sát xung quanh ). Ok bắt luôn chú bé đấy . Cứ tiếp tục như vậy ... bạn chọn ra 4-5 con ... mang về và nuôi tập trung vào 1 lồng ... thả thêm 1 em mái vào nữa ... cứ nuôi như vậy cho đến khi các em thay lông lá...lúc đấy mới tách riêng từng em ra nuôi độ 7-10 ngày...giã cám nặng tay ( strongboy vàng chẳng hạn ) em nào líu là líu luôn...chăm sóc cẩn thận 1-2 ngày nữa ( tắm táp , mồi tươi , hoa quả...) . Nếu nó vẫn líu ổn định thì bạn vác ra chỗ dợt chim.
khi vác ra chỗ dợt chim ... thì nên để xa 1 chút... đợi em ý điên lên thì treo lồng vào giữa dàn luôn...chọn thằng nào hổ báo nhất trong chỗ dợt chim mà treo cạnh...Con chim thể hiện được tố chất thì chúc mừng bạn đã có 1 chú chim hay...nuôi thêm 1 năm nữa để biết tính tình con chim...ban có thể ring giải như chơi...còn nếu treo vào giữa dàn mà chú chim của bạn xù lông hay chỉ biết câm nín ăn cám do chính tay bạn nấu thì đẩy đi thôi...400-500k lúc nào cũng đảy được...gỡ lại tiền cám :a29:

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Làm cám cho VK có thêm Đậu phụng (Lạc) được ko?

Cảm Ơn anh Trần Ngoạn,em chỉ cho khuyên an bột đậu thỉnh thoảng thịt bò và cào cào là được,công thức phức tạp quá sợ chim ko tiêu hoá nổi

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

mình đồ chừng khuyên của bạn cám bã không đủ dưỡng chất nên em ấy mới chịu ăn linh tinh nhiều thứ bạn cho vào lồng nếu tình trạng khác thường này kéo dài nhiều ngày chim của bạn không chết cũng hỏng chim bạn nên kiểm soát chặt chẽ chế độ dinh dưỡng của khuyên ,làm lại cám cho ăn mồi tươi diều độ và hoa quả đúng chu kỳ khuyên của bạn mới khoẻ mà hót lứu được còn vấn đề khuyên của bạn chịu ăn ruồi thì rất tốt chứ sao nhiều con khuyên khác cũng thít ăn ruồi như khuyên của bạn bạn nên xếp ruồi là mồi tươi của khuyên mà mồi tươi thì cũng không nên cho khuyên ân nhiều quá bạn ạ chúc bạn biết nuội khuyên
chào bạn

hoaphuly

SVC$
0
Ðề: tìm mua phấn hoa cho chim vk ở Hải Dương

phấn hoa là sản phẩm từ con ong lấy phấn của hoa trong thiên nhiên đem về làm mật người nuôi ong dùng biện pháp gạt lại trước khi ong mang vào tổ để thu lấy phấn hoa bởi vậy các bạn cứ đến các cơ sở nuôi ong mà hỏi mua hầu hết nơi nào cũng có
chào bạn

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình chế độ ăn của chú khuyên không ổn, kết hợp cám nhiều đạm cùng hoa quả, mồi tươi khuyên mới có thể líu, bộ lông mướt bóng. Những thứ bạn cho ăn có ảnh hưởng không tốt tới tiêu hoá của chim dẫn đến chim bị đi ỉa.

hitachi_sasuke

Thành viên mới
SVC$
0

Nó ăn nhìu thứ ghê há các bác.Em lo là ăn nhìu sẽ không tốt đến giọng hót của nó.Bác có con chim ăn tạp phải chăm sóc kĩ con VK của mình nhé.Em chỉ thík VK thui.Đừng để nó thăng thiên :a24:.Hì...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Các anh ơi . tình cờ em thấy con chim nó mổ con ruồi đậu ở lồng . em thử đập ruồi cho nó ăn thì nó ăn rất nhiều . với cả con chim nhà em ăn tạp rất nhiều thứ mì tôm , cơm , kẹo nhai nhỏ hoa quả sâu bọ ... nói chung là đút cái gì vào là nó ăn cái đó . Như vậy liệu có sao không các anh

Chào bạn cuteosjc !
Các loài chim cảnh nói chung nuôi trong lồng thường thì có côn trùng nhỏ bay ngang hay đậu trên lồng là chúng đớp ngay ngoại trừ các loài chin ăn hạt . Theo mình thấy thì chim ăn ruồi thì cũng không sao cả miễn ruồi đừng dính thuốc diệt ruồi là OK , nhưng cái gì cũng vậy không nên cho ăn quá nhiều bạn nên cho chim ăn mồi tươi như cào cào non là tốt nhất và dế cũng được vì hiện giờ mình vẫn cho khuyên ăn dế . Còn về cơm , kẹo , mì tôm ..... thì không nên tập em nó ăn , nhưng trái cây thì rất tốt đặc biệt là chuối , lâu lâu có thể cho khuyên ăn thêm củ năn hay mướp khía nhưng mướp khía thì không nên cho nhiều vì mướp rất mát chim dễ bị tuột lửa . Chúc bạn nuôi chim khỏe líu nhiều !

(Quên nữa cho mình nói thêm chút về ruồi : nếu bạn nuôi chim rẻ quạt thì cho ruồi là chúng rất thích ăn , vì mình về quê thấy những chú rẽ quạt bắt ruồi rất tài tình và chúng ăn rất nhiều ruồi .)
Vài lời góp ý nếu có sai sót mong anh em bỏ qua và chỉ bảo thêm , Cảm ơn!
Thân!!!

duongvan_vespa

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Để là 1 con khuyên líu đấu , bạn chọn và chăm sóc ntn ???

Mình cũng đã nuôi khuyên khoảng 10 năm, đặc điểm mà let it be nêu ra là chuẩn, nhưng chọn được con khuyên như thế thật sự là khó, nhưng khi đã chọn được thì khỏi phải nghĩ luôn. Mình góp thêm một kinh nghiệm chọn khuyên đấu hay đó là theo bộ của con chim họa mi chọi, rất đơn giản:
- Chiều dài từ đốc mỏ đến ngực bằng phần còn lại của con chim, có nghĩa là cổ và đầu dài bằng thân người (ước luợng).
- Đầu thuôn về đằng trước (mỏ)
- Mắt to, họa dày
- Mỏ dài và mỏng.
Mình đang có 1 em như vậy, mới được 1 năm mà lên Cây Đa cho vào giữa đấu khỏi nghĩ luôn.

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khuyên nhà em đi ỉa

Các bác cho em hỏi con Khuyên nhà em được 1 tuổi lồng.Em cho ăn cám StrongBoy mà vẫn bị đi ỉa khi em cho 1 lá chè vào thì phân nó khô cứng nhưng chỉ được mấy tiếng nó lại ko uống nước khi em cho nước trắng vào thì nó lại ra nước nhiều:a43:.Các bác chữa hẳn cho em với:a17::a17:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Làm cám cho VK có thêm Đậu phụng (Lạc) được ko?

Thanks tất cả các bạn đã quan tâm tới thắc mắc của mình. Hiện tại mình đã tham khảo cách làm cám VK của bạn TDP và đang cố gắng thực hiện rồi. Nhờ Mob khoá topic lại dùm mình nha. Thân!!!

hoaphuly

SVC$
0

bạn let it be và bạn dvongvan vespa hai bạn viết bài hay quá làm mình sinh góp chuyện ; khi chọn khuyên trong lồng tập thể không có điều kiện xem tướng tinh tỉ mỉ được bởi vậy mình thường chọn những con mầu lông rực rỡ hơn trong bầy đàn ,thon nhỏ con hơn các con khác nhanh nhẹn linh hoạt thường là những con đậu cao bởi vậy xem đôi chân chúng rất dễ con chim tốt thì đôi chân nó cũng đẹp và khi đậu rất rộng cầu ,bắt được mộc về nhà nuôi tập thể khoảng một tuần để khuyên vào cám song là mình tát lồng nuôi khoảng vài tuần giai đoạn này theo mình là khó nhất trong nghề nuôi khuyên mộc có thể phải mời bạn chơi khuyên đến nhà để cùng bình xét tuyển chọn lúc này mộc thường hót chuyện rồi con nào nhỏ chuyện dở thì loại bỏ thông qua tiếng đi chuyện năng lực bản lĩnh của các em nó bộc lộ rất nhiều
1 chọn khuyên trong lồng chim bán phóng sinh
2 nuôi tập thể trên dưới chục em để vào cám được dễ dàng
3 tắt lồng để theo dõi từng con xem nên loại con nào ( THÔNG qua tiếng hót chuyện )
4 lại nhốt nuôi chung những con đã chọn được nuôi đến khi khuyên thay lông song
5 tắt lồng lần hai để chọn nghe tiếng lứu ,đem khuyên đi dượt đẻ chọn con nào cho đi thi được đấy là các bước mình thực hiện khi gột khuyên mộc mong các bạn gop ý
thân chào

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về cách nuôi chim vừa bẫy được

ợcHom nay em vừa bắt được 1 chú khuyên xanh (rải sâu ở sân nhà, lấy rổ và 1 chiếc đũa để bẫy:a04:). Em muốn hỏi cách chăm sóc và thuần dưỡng chú ta như thế nào? Làm thế nào để chú khuyên này chịu ăn cám, hiện tại sâu chú ta cũng ko chịu ăn, chỉ nhảy chồm chồm thui. Ai biết thì giúp em thuần dưỡng chú khuyên này nhé, em chưa nuôi 1 loại chim vừa bẫy đc nào cả, toàn nuôi những con đã thuần thui. Hik, mong các cao thủ giúp:a16:

nghenh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách nuôi chim vừa bẫy được

ợcHom nay em vừa bắt được 1 chú khuyên xanh (rải sâu ở sân nhà, lấy rổ và 1 chiếc đũa để bẫy:a04:). Em muốn hỏi cách chăm sóc và thuần dưỡng chú ta như thế nào? Làm thế nào để chú khuyên này chịu ăn cám, hiện tại sâu chú ta cũng ko chịu ăn, chỉ nhảy chồm chồm thui. Ai biết thì giúp em thuần dưỡng chú khuyên này nhé, em chưa nuôi 1 loại chim vừa bẫy đc nào cả, toàn nuôi những con đã thuần thui. Hik, mong các cao thủ giúp:a16:
bạn có cách bẫy hay thật đấy thê mà k cũng vào :a21:bái phục thông thường chim k mới bẫy con nào cũng hoảng như vậy và chưa chịu ăn cám ngay đâu :a42:bạn phải cố gắng kiên nhẫn cho hoa quả như chuối, táo đã gọt vỏ và bạn dắc lên miêng hoa quả đó 1 chút cám cứ như thê một thời gian em nó sẽ ăn quen vs cám ngay thôi mà trên diễn đàn cũng có mục hướng dẫn cho k vào cám bạn vào đáy tham khảo nhá :ttp://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2583
chác bạn thuần dưỡng đc 1 em k đệp :a15:

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hihi, em lấy 1 sợi dây dù buộc vào chiếc đũa, khi k vào e giật 1 cái, phải làm đến lần thứ 5, 6 mới bắt được đấy. Đang có ý định bắt chim sẻ nhưng ko ngờ em khuyên này lại nhảy vào, thế là em nhốt chú ta lại luôn (ai bảo tham ăn thì chết:a01:)
Đến hôm nay chú ta vẫn nhảy nhót ko chịu ăn kể cả chuối, em lo quá:a36:

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn cho vào lồng một miếng chuối chín, cho nó ăn để lại sứ đã, rồi bạn rải một ít cám vào miếng chuối. dần dần chim quen cám và ăn thôi. nhanh nhất là bạn thả chung với một chú khuyên đã ăn cám rồi, bạn yên tâm mùa này nuôi chim dễ lám, cứ để nơi yên tĩnh, đừng nhìn làm em nó sợ

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lâu lắm mình mới có thời gian lên mạng , thank 2 bạn góp ý cho topic thêm sôi nổi...

Khi bạn có 1-2 chú chim líu đấu ưng ý rồi thì đừng nên dục tốc bất đạt ... Bạn treo mỗi con 1 nơi , chỗ nào đẹp trong nhà thì treo...cứ phân hạng theo khả năng của từng chú chim mà treo...khán đài A...chỗ đẹp nhất...thoáng mát nhất thì phải ưu tiên cho con có tố chất nhất ( mỗi con 1 tầng chẳng hạn , bạn treo nhiều con chim líu đấu cạnh nhau...có thể sẽ dẫn đến tình trạng con này đè con kia...con bị đè chưa chắc đã là con ko hay...vì lí do nào đó nó chỉ sợ con bạn nuôi cùng nhà nhưng ra ngoài đường nó lại khác, vì thế tốt nhất bạn chỉ nên nuôi 3-4 con chim líu đấu thôi và treo cách xa nhau )..cũng như cho ăn mồi tươi cũng vậy...châu chấu, cào cào...cứ bé nào non , bụng dài thì ưu tiên cho chú chim hạng A...còn lại chia đều dần...nhớ ngắt khấu chân của mầy bé châu chấu đi nhé...giữ gìn cái cổ họng cho chú chim yêu của bạn...hoa quả cũng vậy...nhưng tất cả tình thương của bạn dành cho chú chim thì cũng theo quy tắc là thuận theo tự nhiên...từ ép buộc nó phải ăn cám này hay cám kia... ở nhà mình nuôi 4 cóng cho 3 loại cám...tức là để cho chú chim cần gì thì ăn nấy...luôn luôn là như vậy...Và điều quan trong thứ 2 là 1 chú chim muốn có giải phải có được ít nhất là 2 năm tuổi lồng...

Tái bút : :p ở nhà mình trồng thêm cây trứng cá, loại cây này dễ trồng và ra quả nhanh mà khá tốt cho chim khuyên...bạn có đk thì trồng cây này nhé...khá đẹp mà còn có ích cho chú chim của bạn nữa...vừa được cả tiếng thơm cây nhà lá vườn ^^

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

bạn let it be có thể nói rõ cho mình biết là bạn cho 4 cóng 3 loại cám là những loại gì được không ạh. vì theo mình biết thì muốn con chim ổn định ta không nên thay đổi cám thường xuyên chim dễ bị hóc lông khi vào thời kỳ thay lông

mihottp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khuyên hai mùa, khi đổi cám cho chim ăn chim bị tiêu chảy, cần làm thế nào ạ?

em có 3 con khoen nuôi gần 2 mùa,vừa rồi em mới đổi cám vậy là mấy em bị tiêu chảy.có phải em đổi cám nó bị ko vậy các bác?thank nhiều.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom