Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khống có cối say cám thành hạt mình dùng máy say sinh tố có sao ko? Ai biết chỉ mình với.

Vì mình ko có cối say cám hạt gì gì đó giống các bạn nói nên khi mình làm cám cho chim mình toàn dùng máy say sinh tố say cám Ba vì nó nhỏ vụn ra rồi cho chim ăn. Như thế có sao ko các bạn. Ai biết xin chỉ mình, vì mình ở Quảng Ninh nên ko có cội chơi chim nào nên thiếu thốn nhiều thứ lắm. Thân!

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Khống có cối say cám thành hạt mình dùng máy say sinh tố có sao ko? Ai biết chỉ mình với.

Vì mình ko có cối say cám hạt gì gì đó giống các bạn nói nên khi mình làm cám cho chim mình toàn dùng máy say sinh tố say cám Ba vì nó nhỏ vụn ra rồi cho chim ăn. Như thế có sao ko các bạn. Ai biết xin chỉ mình, vì mình ở Quảng Ninh nên ko có cội chơi chim nào nên thiếu thốn nhiều thứ lắm. Thân!
Như vậy chim ăn không được nhiều lại dễ bị vay bột vào cóng làm bẩn nước .:a05: Nhưng như thế cũng không sao , miễn sao bạn có nhiều bột là được rồi .

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Khống có cối say cám thành hạt mình dùng máy say sinh tố có sao ko? Ai biết chỉ mình với.

Như vậy chim ăn không được nhiều lại dễ bị vay bột vào cóng làm bẩn nước .:a05: Nhưng như thế cũng không sao , miễn sao bạn có nhiều bột là được rồi .
Híc thế thì biết làm thế nào nhỉ, ở chỗ mình kiếm đâu ra cái máy say cám thành hạt, mà bản thân mình mới chơi chim nên cũng đâu có biết mua cái mày nào thì hợp lý để làm ra hạt cám vừa cho cả chim Khướu, Mi, Vành Khuyên, Chích chòe...hjc

conmalem

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng muốn chia sẻ chút --mua máy này ở đâu!mình ở sg,ai biết chỉ dùm đc/giá -- mình làm hạt cho choè ăn!thx thx:a29:

quyatula77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình vẫn dùng cái máy xay thịt của liên xô,lấy 1 miếng tôn dày khoan lỗ to bằng nan hoa xe đạp làm sàng,ra hạt giống cám choè lun,vk cũng như chim lớn hơn cùng 1 loại này ăn vô tư ko vãi,ko sặc thức ăn giống cám bột đâu ah!cái máy này mua ở nguyễn công trứ,chợ giời hà nội nh lắm ah,giá từ 120-150k cho loại máy xay bằng tay.
còn bác Minh cho ăn cám ba vì thuần tuý xay ra mà ko trộn thêm gì vào thì mua loại ba vì 4k/200gr hoặc túi 6k/500gr(gói vàng nhạt hạt nhỏ) chứ đâu cần máy j hả bác?

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình vẫn dùng cái máy xay thịt của liên xô,lấy 1 miếng tôn dày khoan lỗ to bằng nan hoa xe đạp làm sàng,ra hạt giống cám choè lun,vk cũng như chim lớn hơn cùng 1 loại này ăn vô tư ko vãi,ko sặc thức ăn giống cám bột đâu ah!cái máy này mua ở nguyễn công trứ,chợ giời hà nội nh lắm ah,giá từ 120-150k cho loại máy xay bằng tay.
còn bác Minh cho ăn cám ba vì thuần tuý xay ra mà ko trộn thêm gì vào thì mua loại ba vì 4k/200gr hoặc túi 6k/500gr(gói vàng nhạt hạt nhỏ) chứ đâu cần máy j hả bác?
Ùhm đúng rùi mình đang dùng loại cám 3 vì 8k/500g nhưng thấy hạt cám nó to quá. Nếu để cho Khướu ăn thì tạm được chứ để Chích chèo ăn hoặc VK, Chào Mào thì thấy hơi to nên mình mới say nó ra thành cám bột. Ko biêt làm thế có sợ chim ăn bị sao ko nữa.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám bột không sao cả. Vấn đề nó là dễ bị bẩn cóng nước nếu vệ sinh khôngt ốt lâu ngày ruột chim có vấn đề

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: tìm mua phấn hoa cho chim vk

Bạn cứ vào siêu thị là có bán phấn hoa đấy, họ đóng thành lọ luôn rồi tiện lắm nìn cứ như lọ muối ớt bán sẵn ấy

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Làm cám cho VK có thêm Đậu phụng (Lạc) được ko?

Mình mới chơi VK nên cung ko biết cho lạc vào cám VK có ảnh hưởng gì ko? Vì đậu phụng (lạc) cho vào cám của Chich choè và Khướu và một số loại chim khác đều được mà. Ai biết chỉ dùm mình nha. Thân.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Làm cám cho VK có thêm Đậu phụng (Lạc) được ko?

Mình mới chơi VK nên cung ko biết cho lạc vào cám VK có ảnh hưởng gì ko? Vì đậu phụng (lạc) cho vào cám của Chich choè và Khướu và một số loại chim khác đều được mà. Ai biết chỉ dùm mình nha. Thân.

Chào bạn Lee Minh !
Làm cám khuyên theo mình thấy thì đậu xanh chắc là ok lắm rồi chứ thêm đậu phộng vào theo mình thấy không ổn chút nào , vì khuyên chịu mát đậu phộng lại nóng vì thế không tốt cho khuyên , nhất là vào lúc thay lông nếu cám có chứa nhiều đậu phộng thì chim thay lông thường bị mất màu và lông không đẹp
Thân!!!

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn Lee Minh !
Làm cám khuyên theo mình thấy thì đậu xanh chắc là ok lắm rồi chứ thêm đậu phộng vào theo mình thấy không ổn chút nào , vì khuyên chịu mát đậu phộng lại nóng vì thế không tốt cho khuyên , nhất là vào lúc thay lông nếu cám có chứa nhiều đậu phộng thì chim thay lông thường bị mất màu và lông không đẹp
Thân!!!
Thanks bạn rất nhiều, vì mình ít kinh nghiệm nuôi chim mà lại mới được ông anh bẫy cho 1 chú khuyên nên cái gì cũng muốn hỏi để biết cách chăm sóc tốt nhất cho chú chim của mình. Mình cũng có tham khảo qua cách làm cám cho Vk trên diễn đàn nhưng hầu hết toàn thấy dùng lò nướng, nếu ko có lò nướng mình có thể rang lửa nhỏ được ko bạn. Nhưng cái Kỳ tử với Táo tàu đó thì sao?

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

hi! chào bạn. mình cũng làm thử cám đậu cho khuyên như trên diễn đàn rồi,thấy lông lá đẹp lắm, nhưng do không có thời gian,nên bây giờ mình chuyển sang cám tuancong:a05:.tiện lợi. có chút kinh nghiệm thế này chia sẻ với bạn,đấy là khi bạn sấy cám nếu không có lò nướng thì có thể dùng 1 cái chậu nhôm,đổ nước vào rồi bắc lên bếp, rồi cho cám lên 1 cái mâm nhôm,đặt lên trên cái chậu, làm như thế này thì cám không bị cháy mà lại giữ lại nhiều chất do không bị bốc hơi,bạn sao đến khi cám khô la okie.còn kỳ tử thì sau khi mua bạn nên phơi khô rồi xay nhỏ ra chọn với các thành phần khác là ổn.^^". có mấy nhời chia sẻ với bạn. chúc thành công!!!:a03:

khanhbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

kakaaaaa.........!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
:a04:mình toàn cho chim an cán đậu xanh.nhà minh bo to bấy nhiều lam toan chim rùng gia thui. moi lan ve tuyên mấy em mang di.

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thanks tất cả các bạn đã quan tâm tới topic của mình. Mình đã làm được cái cối say cám hạt cho chim rùi. Nhờ Mob khóa hộ mình topic lại nha. Thân!

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: tìm mua phấn hoa cho chim vk

siêu thị nào bạn nhỉ?mình ở tỉnh lẻ nên không biết bạn chỉ rõ địa chỉ nhé!cảm ơn rồi đấy:a12::a01:

cuteosjc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con Khuyên nhà em thích ăn ruồi

Các anh ơi . tình cờ em thấy con chim nó mổ con ruồi đậu ở lồng . em thử đập ruồi cho nó ăn thì nó ăn rất nhiều . với cả con chim nhà em ăn tạp rất nhiều thứ mì tôm , cơm , kẹo nhai nhỏ hoa quả sâu bọ ... nói chung là đút cái gì vào là nó ăn cái đó . Như vậy liệu có sao không các anh

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: Con Khuyên nhà em thích ăn ruồi

Các anh ơi . tình cờ em thấy con chim nó mổ con ruồi đậu ở lồng . em thử đập ruồi cho nó ăn thì nó ăn rất nhiều . với cả con chim nhà em ăn tạp rất nhiều thứ mì tôm , cơm , kẹo nhai nhỏ hoa quả sâu bọ ... nói chung là đút cái gì vào là nó ăn cái đó . Như vậy liệu có sao không các anh
chim khuyên của bạn ăn đuợc nhiều thứ như thế thì chắc có dạ dày tiêu hoá tốt lắm đây hihi.bạn có thể cho ăn nhiều thứ nhưng nhớ để ý tới sức khoẻ của em nó nhé

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Con Khuyên nhà em thích ăn ruồi

Khuyên mình trước kia cũng hay ăn ruồi,sau thì chết,ko biết vì sao

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho mình hỏi,đậu xanh cho khuyên nên rang chín hay để sống??

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cho mình hỏi,đậu xanh cho khuyên nên rang chín hay để sống??

Chào bạn MrMaster !
Muốn làm cám đậu xanh cho khuyên thì ta có thể rang hay hấp cách thủy cũng được nhưng có một điều quan trọng là cách thức và công đoạn thực hiện để làm được cám tốt . Nếu muốn tham khảo thêm cách làm cám bạn có thể vào mục :
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2438
Hay:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2325
Thân!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom