khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em lần đầu lên DĐ, có con Khuyên bay xuống theo em và rồi em quyết bắt về chăm

Chim khuyên non thích ăn sâu và cào cào lém bạn ra đồng bắt về chăm cho nó nhé chú đó của bạn có lẽ hiếu động mún ra tổ sớm tự do bay nhẩy lạc bầy đó, nuôi thêm vài bữa nữa rùi cho chim tự ăn, trước sân nhà mình có cây nhãn có một e bị rơi xuống sân mang về nuôi nhưng rùi lại cho lên cành cây bố mẹ đón lúc nào k biết

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em lần đầu lên DĐ, có con Khuyên bay xuống theo em và rồi em quyết bắt về chăm

:a33: tình hình hôm qua ngày 13/06/87

Từ năm 87 đến giờ cũng đc 22 năm rồi bạn ơi , con khuyên đó giờ mà sống chắc cũng = tuổi với mình :a21: , đùa bạn chút cho vui , đừng giận nhé ! Nếu con khuyên đó cứ quanh quẩn bên bạn chắc nó có duyên số với bạn từ kiếp trước rồi , sợ ji` mà ko nuôi ! Về cám khuyên thì bạn cứ ra ngoài hàng mua cám đậu xanh cho em nó ăn , 10k bạn có thể cho ăn trong 2 hoặc 3 tuần ( đâu có tốn lắm ) , thỉnh thoảng bạn mua sâu quy cho em nó ăn cũng đc bạn ạ ! Chúc bạn chăm đc em nó !

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Từ năm 87 đến giờ cũng đc 22 năm rồi bạn ơi , con khuyên đó giờ mà sống chắc cũng = tuổi với mình :a21: , đùa bạn chút cho vui , đừng giận nhé ! Nếu con khuyên đó cứ quanh quẩn bên bạn chắc nó có duyên số với bạn từ kiếp trước rồi , sợ ji` mà ko nuôi ! Về cám khuyên thì bạn cứ ra ngoài hàng mua cám đậu xanh cho em nó ăn , 10k bạn có thể cho ăn trong 2 hoặc 3 tuần ( đâu có tốn lắm ) , thỉnh thoảng bạn mua sâu quy cho em nó ăn cũng đc bạn ạ ! Chúc bạn chăm đc em nó !
ối ối em quên mất tại 13/06/87 là ngày sinh của em. mải nghĩ cả sn mà viết lẫn :a36:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim khuyên non thích ăn sâu và cào cào lém bạn ra đồng bắt về chăm cho nó nhé chú đó của bạn có lẽ hiếu động mún ra tổ sớm tự do bay nhẩy lạc bầy đó, nuôi thêm vài bữa nữa rùi cho chim tự ăn, trước sân nhà mình có cây nhãn có một e bị rơi xuống sân mang về nuôi nhưng rùi lại cho lên cành cây bố mẹ đón lúc nào k biết
chim này là do người ta để bay ra chứ ko phải chim non anh à. nó bạo lắm chứng tở nuôi và đc thuần rất kỹ nên nó mới bạo đến thế

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ xác định giới tính vành khuyên của Khuyenxanh

Mình chưa xác định được con này là trống hay mái, bạn nào có kinh nghiệm xem cho nhé. cám ơn.?

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chọn khuyên

Theo tôi thì em Khuyên của bạn là chim trống đó bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

khuyên non nên dọng cứ khàn khàn, không biết đường nào mà lần, nếu mái nuôi chỉ tốn cám thôi.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

khuyên non nên dọng cứ khàn khàn, không biết đường nào mà lần, nếu mái nuôi chỉ tốn cám thôi.
bạn cứ nuôi một thời gian xem thế nào,chim lon thì giọng trưa trong dc[như trẻ con mới lớn trưa vỡ giomgj]nhìn ảnh chú chim đấy dẹp,đùng lôn nóng vội vàng làm gì,chơi chim phải kiên trì,tồn thêm ít cám nữa có sao đâu,k vội dc đâu.chúc bạn thành công và có chú chim hay:a19:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Chim này trống đấy, bác để ý đuôi tẽ ra đấy, đặc điểm nhận dạng trống mái thông dụng và dễ nhìn thấy nhất. chim non lên bác nên cho nó học giọng đi thì mới có giọng hay được, để em nó hót theo bản năng thì chán lắm.

huệ_biển

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng nuôi khoen từ nhỏ lên đây, theo mình nghĩ khi nuôi khoen nhỏ thì khỏang 1 tháng hoặc hơn thì bạn sẽ nhìn thấy em nó đứng lhót chuyện hầu hết là vậy còn em nó cứ câm nít thì bạn nên xem xét lại. chúc bạn có khoen tốt

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhờ xác định giới tính vành khuyên của Khuyenxanh

bác chụp thêm mấy cái nữa lên cho a e xem vầ chém gió đi, bức bạn chup khá làbạn nuôi lâu chưâcắc bạn mới nuôi hoặc bẫy được ah vì nhìn lông lá và họa mắt còn rất đẹp, thường chim nuôi lâu không được như vậy đâu

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thêm một hình nữa các bạn nhé. các bạn xem cho nhé.

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Úi zời , chim sa cá nhẩy chỉ dành cho chim cá ngoài hoang dã thôi bạn ơi , chim người ta nuôi sổng mà quấn mình thì càng chứng tỏ bạn có duyên với chú chim , chả tội ji` mà ko nuôi , đỡ mất công thuần và gột em nó rồi :a24: sướng thế ko biết :a37: mà còn chủ đề chính bạn hỏi là cám thì mình nghĩ ít ai cho khuyên ăn cám trứng bạn ạ , bạn cứ ra ngoài hàng mua cám đậu xanh về là ổn nhất !

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Úi zời , chim sa cá nhẩy chỉ dành cho chim cá ngoài hoang dã thôi bạn ơi , chim người ta nuôi sổng mà quấn mình thì càng chứng tỏ bạn có duyên với chú chim , chả tội ji` mà ko nuôi , đỡ mất công thuần và gột em nó rồi :a24: sướng thế ko biết :a37: mà còn chủ đề chính bạn hỏi là cám thì mình nghĩ ít ai cho khuyên ăn cám trứng bạn ạ , bạn cứ ra ngoài hàng mua cám đậu xanh về là ổn nhất !
mình cảm ơn bạn rất nhiều, mình đã làm cám theo 1 số hướng dẫn trên diễn đàn là ( 1 lạg đỗ xanh bóc vỏ + 2 lòng đỏ trứng vịt + 2 thìa mật ong) thấy chim ăn ỉa ra phân khô. nên mình ko còn sợ chim chết.đó là cách cho ăn tạm thời, vì mình thấy muốn chim líu căng thì phải cho rất nhiều thành phần. mong mọi người chỉ cho cách làm đơn giản mà đủ chất cho chim căng.tiếc là chỗ mình chỉ có nhọng tăm chứ ko có sâu và bột cào cào để cho vào .bạn nào đang nuôi chim mà chim ăn thức ăn do bạn đó làm mà căng thì cho mình công thức đơn giản với.chỗ mình là ninh bình ko có chỗ bán cám chim khuyên.:a04:
khi làm cám song thì mình còn cho chim uống mật ong và ăn bánh đậu xanh. cám thì mình cho vào túi bóng và cho vào lọ đậy chặt rồi để tủ lạnh như thế có sao ko:a42:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

CM xin được đoán mò một chút về chú vành khuyên này của bạn, theo CM thì chú này của bạn tỉ lệ chim trống là vào khoảng 80% ở các lý do sau . Phần lông cổ , lông dưới đuôi có màu vàng rất tươi , lông người có màu xanh pha chút ánh vàng , lông đỉnh đầu sát mỏ có lông vàng . Phần phân biệt quan trọng nhất để biết chính xác hay ko là tiếng gọi nếu mà bạn có video clip thì phân biệt sẽ dễ dàng hơn .
Bạn muốn chim mau hót bạn nên treo thật tĩnh CM đoán con này của bạn nhanh hót chuyện thôi , tình hình theo dõi anh chàng thế nào bạn chia sẻ thêm thông tin cho dui hehe . Chúc bạn thành công

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

cám thì mình cho vào túi bóng và cho vào lọ đậy chặt rồi để tủ lạnh như thế có sao ko:a42:

Bạn để trong lọ kín là được rồi , ko cần túi nilon và để vào tủ lạnh đâu bạn , bảo quản nơi khô ráo và thoáng mát là ổn ! Khuyên bạn thỉnh thoảng cho uống mật ong và ăn bánh đậu xanh cũng chuẩn rồi ! Còn về cám thì mình chưa bao giờ làm cám khuyên nên ko cho bạn công thức đc :a15:

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình đã cho mấy con líu cách ra xa và theo dõi 1 tuần vẫn không thấy hót chuyện, nên đã cho phóng sinh rồi. Mình lại mới bẫy được một chú rất đẹp nuôi được 3 hôm tách ra hót chuyện ngay hôm nào sẽ gửi hình nên cho các bạn xem.

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bắt đầu lại từ đầu.

Chào mọi người, mình mới chơi vành khuyên. Tậu 2 em về một em còn non được khoảng 3 tháng mà chưa thấy hót háy gì, nhờ người xem hộ thì 80% là mái. Mình đi bắt thêm một em chim mộc đã ăn cám gần 200 nghìn chủ quan cam đoan là nuôi vài tuần là líu. Quả vậy nhưng con này líu nhanh mà ko đổi dọng tiếng hình như cũng ko trong lắm mặc dù kêu rất đanh. Chán!!!:a09: chưa biết sử làm thế nào nuôi nữa hay ko con chim non thì rất đáng yêu nhưng nuôi mà ko hót thì cung chán. Anh em cho ý kiến giúp mình với phân vân quá NUÔI TIẾP HAY LÀM LẠI TỪ ĐẦU!!!

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Ðề: Bắt đầu lại từ đầu.

có một câu mà chắc chắn bạn đã được nghe nhiều rồi, nhưng mình vẫn nói với bạn đấy là nuôi chim thì không thể nhanh chóng một sớm một chiều được, bạn cố gắng nhẫn nại chăm sóc chúng nó rồi thì thành quả mình gặt hái được sẽ rất là vui ma không dễ gi chúng ta có được. ví như mình mình đi bẫy khuyên, nuôi, chọn,rồi lại thả, mất bao công sức, có lúc chọn được con ưng ý, thấy thích lắm, nhưng không may bị sổ lồng bay mất, nản vô đối luôn, nhiều lúc bỏ không muốn nuôi nữa, nhưng rồi thi thoảng khi đi đâu đấy vô tình được nghe thấy tiếng khuyên líu thi trong lòng lại rộn lên, mình lại làm lai từ đầu thành quả bi giờ là có 2 em đang bập bẹ líu rồi:a21:! nói chung là chưa có gì gọi là xuất sắc nhưng cảm giác mỗi sáng ngủ dậy nghe thấy chúng nó " bi bô" cũng thích lắm bạn ạh! mong bạn cố gắng kiên nhẫn và chúc bạn sẽ có những chú chim hay trong tương lai. đừng vội nản bạn nha ^^''

Henry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Bắt đầu lại từ đầu.

khuyên líu mua 200k là được rồi bạn ah...Nếu chỉ để chơi ở nhà thì giá đấy là rẻ...còn muốn nuôi khuyên hót đấu giật giải này giải kia thì mình khuyên bạn chạy 1 vòng tậu khoảng 20chục em khuyên tơ về nuôi 1 thời gian ( cũng phải mất 2-3 năm )...thằng nào có bản lĩnh sẽ thể hiện ra ngay...chọn lọc 5-6 con nuôi tiếp...chỗ còn lại phóng sinh...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom