Guest viewing is limited

mocmien

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

tui không biết mình có tay nuôi không chứ con nào vô tay tui thời gian là dạn hết và chiến nữa , à hỏi anh em tui có 1 con tơ nó rút tôi đếm được 5 tiếng vít vít vít . con đó tôi định luyện để chỡ thành cao thủ đó nha , anh em nào ở đà nẵng thì có gì email gạp nhau trao đổi cho vui

dao_duyvnn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các ace ơi : giúp e với , vì hiện nay e rất khó khăn về việc thuần CM vì e nhót chim ở trong phong + trên sân thường ít ng đi qua mà e nuôi hoài hoài mà cũng không dạn , có ace nào giúp e dc không..........................

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

Muốn cho mau dạn người:
- Treo ngay trước cửa nhà, hoặc nơi nào có ánh sáng (nắng) và có nhiều người qua lại.
- Bắt nó ra khỏi lồng, dùng kéo tỉa bớt lông cánh (để chim khỏi bay mất). Bỏ nó vào lồng lại. (Nó vẫn nhảy lung tung trong lồng) Sau đó đem vào phòng nào trống, không đựng đồ vật nhiều (ví dụ như nhà tắm) rồi mở cửa lồng. Không bay được, chỉ nhảy từng bước ngắn. Kệ nó. Bạn cứ vô tư sinh hoạt trong phòng tắm, khoảng chừng 30' - 60' tự động nó sẽ nhảy lại vào lồng. Bạn thường xuyên làm như vậy sẽ mau dạn hơn.

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mồi nếu là chim mới lên giọng mà đã cho đi bẫy thì có thể gặp 3 khả năng sau:
1/ Gặp phải chim rừng háu ăn: Chim rừng thấy mồi mình đặt vào lục là le ngoe lại gần rồi ..alê hấp nhảy vô=> những chú này thường không hay lém nên chim mồi của mình vẫn ok
2/ Gặp phải chú chim mồi mới ra trận thấy chim rừng đến cứ ngẩn tò te kêu loách choách =>khả năng bẫy được chim là rất thấp => fải tập lại, luyện lại chim mồi.
3/ Gặp phải chú chim rừng rất máu chiến: Chim mồi nếu hăng sẽ kêu rít lên, đấu giọng rất hăng, nếu có bẫy được chim rừng thì thường sẽ bẫy được chim đực rựa => ngon roài. Nhưng cũng có trường hợp chim mồi đấu chim rừng sợ quá=> tịt giọng từ đấy( lúc đấy thì chia buồn với các bác- chú chim mồi sẽ xuống nhanh lém mà khó cứu vãn nổi)

Còn về thuần CM thì em cũng chỉ làm như mấy bác kia thui, treo chim ra chỗ người hay đi lại, một tháng hai tháng là chim đứng lồng được. Với lại chế độ ăn cho chim phải đảm bảo chứ thiếu chất thì chán, 1 thời gian chim lại yếu xìu thì nản lắm. Đối với CM thì các bác cho ăn nhiều hoa quả 1 chút, nhất là chuối để chân chim không bị khô mà sau này sẽ dẫn tới liệt => khi đó thì có thả ra chim cũng không bay đi dc:a05:

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Muốn nuôi dc chim dạn không phải một sớm một chiều là được ,chim mau dạn hay lâu dạn còn phải dựa vào bản chất của nó nữa ,có con nuôi vài ngày là thấy tiến bộ rõ rệt có con nuôi ròng rã cả năm trời cũng chẵng tiến bộ được bao nhiêu .điều này theo kinh nghiệm của em thì do yếu tố tuổi đời của chú chim mình nuôi ,khu vực sinh sống (gần hay xa người) và do sự chăm sóc của người nuôi nữa,nhưng cái chính vẫn là bản chất có sẵn của chú chim thôi .Theo em thấy thì thường những chú chim lâu dạn là những con già và tất nhiên sau khi thuần dc thì chơi rất dữ và ngược lại chim mau dạn thì hiền hơn .theo em là thế có gì ko đúng mấy anh bỏ qua

hieuhieuhieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có người nó cắt cánh của nó đi, để khoảng 1 tháng>> thì nó dạn đúng kô mấy anh. Nếu đúng thì bao giờ nó mọc lại lông cánh hả A.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

phải qua mùa thay lông nó mới mọc lại được. thuần chin bổi vất lắm nhung khi thuần được thì chim hay liền. bạn cần chùm áo lồng khi tiếp xúc với chim phải rất nhẹ nhàng dần dần chim sẽ quen.
tuần đàu tiên về nhà nên để chim nơi yên tĩnh và chùm kín áo lồng lại.tuần tiếp theo vẫn chùm kín để nới nhièu ngừoi qua lại
tuần kế tiếp vén dần áo lồng. :a04:

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

E là e sợ cái vụ cắt cánh lắm rồi. Không bít nuôi đến bao h thì mới đẹp được. Vả lại thấy tội nghiệp chú chim quá. A di đà phật. :a19:

sang02

Thành viên mới
SVC$
0
CM mới mua về nhát quá, làm sao cho nó không nhát nữa?

em có môt chú cm mới mua về được khoảng 2 tuần hót rất siêng nhưng sao nó nhát wa mấy anh ơi nó cứ chui đầu ra hoài lam troc da đầu luôn rối.mấy anh cứu em voi chi dùm em cách nào lam cho no k chui dau ra nửa được k.ma da đầu bi tróc vậyy có lành lại không vậy mấy anh

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Ðề: CM mới mua về nhát quá, làm sao cho nó không nhát nữa?

em có môt chú cm mới mua về được khoảng 2 tuần hót rất siêng nhưng sao nó nhát wa mấy anh ơi nó cứ chui đầu ra hoài lam troc da đầu luôn rối.mấy anh cứu em voi chi dùm em cách nào lam cho no k chui dau ra nửa được k.ma da đầu bi tróc vậyy có lành lại không vậy mấy anh

Chim bổi mới nuôi được 2 tuần thì chuyện tróc da , trụi lông cũng là chuyện bình thường thôi bạn àh . . Bạn chịu khó che áo lồng để em nó quen lồng , quen người 1 thời gian sẽ đỡ hơn . Da đầu của em nó sẽ lành và mọc lại lông khi nào em nó thuần người và không còn đâm lồng nữa . Bạn cứ kiên trì chăm em nó cho tốt là OK mà . . . :a01: :a01: :a01:
Chúc chú chim của bạn luôn khỏe mạnh và mau lành các vết thương . . .

Thân chào ...

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

bạn nên trùm áo phần trên của lồng vì phânt trên lòng khr hở của nan nhỏ chim chui đầu ra thì bị trọc lông thì phải rồi. đặc biệt hok nên nuôi lồng sắt khi chim chư thuộc, nuôi lồng sắt càng làm cho chim dễ trọc lông hơn
để chim mau dạng cách tốt nhất là treo chim gần chổ đông người, thường xuyên cho chim tắm, đút cào cào cho chim ăn( ban đầu bạn để c c cho chim ăn từ từ bạn cầm cc tới gần ban đầu chim hok ănn nhưng bạn để cho chim đói(hơi đói thôi nhá) chim thấy cc thì đứng lại nhìn hok nhảy nữa tuy nhiên chim chưa dám mổ bạn nhẹ nhàng bỏ cc vào hủ đứng xa một chút cứ thế bạn tập lần thì ok ah(cá vàng mình tập đút mồi chạy lại ăn huống hồ chi chim). bạn đừng nên cắt cánh chim(chừng nào chim quá nhát mới dùng pp này). có một cách nhanh là mang chim ra chợ treo cho chim nhảy hết nổi thì dạn ah cách này cức kỳ nhanh nhưng mình hok làm vì như thế tội cho chú nó lắm
có gì sai sót anh em bỏ qua cho nha
thân

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Nhà mình có mấy chú nhát quá, nhảy loạn xạ. Thế là 1 ngày đẹp trời, mình tức quá bắt ra cắt cánh hết. Ban đầu chú vẫn nhảy, nhưng nhảy không có lông cánh nên bị ngã :a01:.Ngã vài lần thì chú sợ, ít nhảy hơn. Mà có cắt cánh thì chú vẫn không bị hoảng nha, vẫn hót lai rai. 1 vài dòng chia sẽ cùng ae:a21:

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sao lại đối xử tệ bạc với chúng thế... Cắt cánh thì bay vào đâu được. hichic. Nuôi 5 tháng không dạn người thì nuôi 1 năm. :a01:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

nó nhảy mà bị ngã vậy là nó sợ lắm đó, bạn nên dùng lồng ép thuần bạn a!!

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Mình đang nuôi 2 em cũng chưa dạn người đang thời kỳ thuần chim, cách đơn giản vẩn là để nơi gần người qua lại và chăm chúng bằng việc mớm thức ăn, cào cào.......đừng để chúng hoảng loạn sợ hãi khó thuần lắm.

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình thì thích than, lửa hơn, nhưng nghe ae bình luận sôi nổi cũng xin gõ vài dòng.
Lần đầu tiên mình nuôi Chào Mào tâm lý cũng giống ae, muốn nó nhanh dạn. Lúc đầu mình mua về 4 em, sau 2 tháng vẫn bay nhảy lung tung. Vậy là lấy kéo xẹt...xẹt. Thả lại vào lồng, nhìn thấy ngồ ngộ, giống như con chuột:a01:. Sau 2 tháng tiếp theo, kết quả: 2 em chịu đứng lồng, lông lá mượt (coi như đã dạn, cầm lồng không tung lồng), 2 em còn lại thì như...xưa (dĩ nhiên vẫn treo lồng nơi nhiều người qua lại, hi nói là đông người chứ nhà mình chỉ có 4 người mà ít khi ở nhà vào ban ngày). Đặc biệt 2 em dạn chơi lại hay, sau 1 tuần tiếp theo thấy 2 em kia không "tiến bộ", vậy là cho về với thiên nhiên. Mà thời gian chờ chúng ra lông lại sau khi cắt đối với người mới chơi như mình lúc đó nản lắm nhưng mà sau khi ra lông đầy đủ thấy đẹp.... "gần giống" chim ae diễn đàn thì rất vui.:a15:Mình nghĩ một phần cũng do bản chất của con chim nên có con rất lâu dạn, chủ yếu là mình phải kiên trì.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Các bác nói sao chứ mình cắt cánh 2 em, 1 em bổi và 1 em mái. khi cắt xong thì chim bớt nhảy (vì nhảy nhiều bị té :a01:), vẫn hót sổ giọng đều đều nha, coi như không có gì xảy ra. Đối với Chào Mào thì việc ra lông cũng nhanh lắm nên mình không lo.
Lúc trước có bắt con kia, khi bắt thì chim đã đổ giọng rồi nha. Nhưng về nhà nuôi được 4 tháng, chim vẫn vậy, nhát quá trời, lâu lâu mở miệng vài tiếng nhưng mình không cắt cánh. thế lá hôm nọ bắt cho thằng em nó nuôi rồi :a21:.
Mình chì cắt cánh khi thấy con nào hay và có triển vọng, mình định để nuôi lâu dài. chứ không cắt cánh khi chưa biết rõ chim hay dở thế nào, lỡ nó không hay muốn thả vào thiên nhiên cũng không thả được vì nó không bay được.:a21:

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Theo bạn thì chỉ cắt cánh thôi hay là cắt luôn đuôi nữa?

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Không nên cắt đuôi vì khi cắt đuôi chim sẽ nhảy và di chuyển rất khó khăn, đuôi chim cũng giống như đuôi máy bay vậy, không có đuôi sẽ khó lấy được phương hướng và giữ thăng bằng.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Mình chỉ cắt cánh thôi nha, cái đuôi khống quan trọng, cắt 2 bên cánh luôn, còn cái đuôi để lại cho đẹp chứ bác cắt đuôi luôn thì nhìn nó ... giống chim sơn ca ... lắm :a21:.
Nhớ việc bắt em nó ra phải nhẹ nhàng, việc cắt cánh phải nhanh gọn rồi thả vào lồng trở lại.
Nhưng mấy bác nhớ là chỉ cắt cánh những em nào mình thấy hay, có triển vọng và để nuôi lâu dài. nhưng chỉ có mỗi tội nhát quá. :a21:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom