Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào thuộc nhưng nhát quá

Anh có chắc là hai chú này đã tren 2 mùa và dạn người không?
Anh có thể chụp cho vài hình để anh em xem thử được không?

Nếu đúng là thuộc thì có thể nó chỉ thuộc (quen thuộc người chủ) hoặc quen chỗ nó ở.
Nếu đúng nó là thuộc thì anh chỉ ép nó nhịn đói và nhứ/nhữ chuối tới lồng chim cho nó quen với chủ mới.

Chim hai mùa nếu chim chơi thì có thể còn nhát.
Còn nếu mà, chim chơi của dân đi bẫy thì bắt buộc phải dạn, và hai mùa cho dù chim già cũng phải dạn rồi. Nếu không cầm lồng ra rừng khiến nó tung hoảng thì khó mà chơi sung để bẫy.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

@hapha : trường hợp chim già mùa vẫn còn nhát thì em đã gặp và cũng đang sở hữu 1 iem trên 3 mùa. Chim thấy người không nhảy, nhưng cầm lồng thì tung, đi bẫy cũng vậy. Nhưng khi móc lên là chơi và không bỏ nước giữa chừng. Loại này AE chơi chim gọi giống "mắt lồi" loại này nuôi khó dạn, mà hình như là không. Vì chim em bắt mùa trước, tới nay đã gần 1 năm rồi mà nó vẫn như ngày mới về :D.

Thân

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0

vâng em cũng đang gặp trường hợp tương tự như trên.chú này của em trên 1 năm rồi sờ tay vào lồng nhảy phi ầm ầm nhưngtreo rời tay là đổ giọng ngay.cho sang lồng bẫy thì chỉ chơi 1 lúc là cụp mào.các bác chỉ em cách khắc phục em chim này với

hapha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình mới vào diễn đàn nên chưa biết cách up hình.AE hướng dẫn để mình up lên cho AE nhận xét giùm mình.

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có thể chjm của bạn là chim bổi mới vào cám bọn bán chim bất lương chúng nó để cho chjm đói làm chjm có vẻ chậm chạp toàn đứng cành đậu lúc đấy cho tay vào gãi gãi chjm bổi cũng để yên đấy chứ

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vâng em cũng đang gặp trường hợp tương tự như trên.chú này của em trên 1 năm rồi sờ tay vào lồng nhảy phi ầm ầm nhưngtreo rời tay là đổ giọng ngay.cho sang lồng bẫy thì chỉ chơi 1 lúc là cụp mào.các bác chỉ em cách khắc phục em chim này với
theo minh đoán thì chim của bạn nuôi từ chim bổi già đả đỏ tách lên rồi . nếu như vậy thì bạn phải siêng chăm cho chú chim này vào như là: cho chim ăn bột ít thôi để chim ăn đủ hết một ngày rồi ngày mai lại đổ bột cho chim tiếp cứ như thế dần dần chim sẻ quen với bạn thôi :a26:
đặc biệt là bạn nên treo lồng chim cao khoảng nửa người thôi .
trên đây là cách thuần chim bổi của mình:a16:
chúc bạn sớm thuần phục được chú chim này:a04:

mejiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình mới mua 2 CM thuộc,một con được 2 mùa lông còn con kia 1 mùa.Lúc ở tiệm chim thì nó rất dạn,nhưng về nhà khi có người đến gần thì nó bay loạn xạ làm lông đuôi te tua hết.Mình thường treo lồng dưới mấy tán cây có nhiều chim se sẻ.Không biết có phải nó nhìn mấy con chim bên ngoài bay nhảy tự do mà bắt chước hay không?anh em nào có cách giúp để chim được dạn dĩ hơn không .Cám ơn nhiều!
Chào bạn.
Giống như bác Bạch đề nói, chim của bạn có thể là chim thuộc đấy nhưng nó chưa quen chủ mới thôi. Mình cũng có 1 em trên 3 mùa rồi nhưng nó chỉ quen mỗi mình tôi thôi. Thò tay vào gãi nó còn được .... nhưng có người khác đến gần nó kg khác gì con chim mộc, nhảy nhìn thấy ngán luôn. Bọn này khôn phết đấy phân biệt chủ khôn như chó vậy.
Bạn nên chùm áo lồng lại vài ngày đầu, tránh để chim bị hoảng, chăm sóc nó dần dần nó sẽ thân với mình thôi mà. Vì đã là chim thuộc rồi nên mau dạn lại thôi mà.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Mình mới mua 2 CM thuộc,một con được 2 mùa lông còn con kia 1 mùa.Lúc ở tiệm chim thì nó rất dạn,nhưng về nhà khi có người đến gần thì nó bay loạn xạ làm lông đuôi te tua hết.Mình thường treo lồng dưới mấy tán cây có nhiều chim se sẻ.Không biết có phải nó nhìn mấy con chim bên ngoài bay nhảy tự do mà bắt chước hay không?anh em nào có cách giúp để chim được dạn dĩ hơn không .Cám ơn nhiều!
Nếu hai em CM của bạn là chim thuộc thì lý do khiến chúng bay loạn xạ do nguyên nhân chưa quen với môi trường nơi ở mới cũng như chủ mới , do bị hoảng trong quá trình bắt chim hoặc sang lồng mới, chứ không phải do nhìn thấy mấy em chim sẻ bay nhảy tự do bên ngoài. Khi mới mua loài chim nào về dù là chim thuộc hay chim bổi, bạn chùm áo lồng và để hé áo ở phần cửa lồng để chim làm quen dần, tâm lý ổn định thì chim lại trở lại trạng thái ban đầu như ở ngoài hàng vậy.

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Ko sao đâu bạn ah bạn em của bạn nó lạ lồng đó nếu muốn vậy bạn nuôi em nó ở trong lồng bẫy luôn đi để dành đi luyện em nó luôn hiện giờ là mùa chim chuyền mà bạn:a04::a04:

Còn nếu em nó vẫn bay như thế bạn bắt kon rùi còn sống rồi bạn ngắt cánh nó đi bỏ vào cho em nó ăn,cứ như thế bạn bắt 1 kon cầm trên tay roài đưa em nó ăn là đc ah:a26::a26:
Chỉ có cách đó khỏi mất công cắt lông em nó chi cho em nó hoảng nà đúng hok

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tttson

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Chim bổi thường nhát người. Vì vậy mình có cách sau:
+ Cho chim ăn ít lại (vẫn biết là chim bị yếu) hằng ngày nên tranh thủ thời gian rảnh chăm sóc chim khi chim cảm thấy đói, như thế chim sẽ nhanh thuần hơn. Vì thường chim bổi 1 năm sau mới dùng được. Mình không nên cưng chim qúa. Các bác nghỉ thế nào!

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Theo mình thì nên để chỗ có người qua lại, có chim mồi kêu nhiều để kích thích kêu lại. Nuôi lồng gỗ vuông để ép, thường thì lúc nó thay lông là lúc dễ làm chim dạng nhất, thay lông chim không đủ lông nên ít bay, sau khi thay lông xong mà chim vẫn chưa dạng thì cũng bó tay. Mình có một em mồi thay 5 mùa lông mà vẫn tông lồng nhưng khi thay lông mùa thứ 6 thì đứng im luôn, thấy người chẳng thèm bay, chim vẫn chơi tốt như lúc trước. :a30:. Mấy vấn đề này chẳng ai dám nói trước, làm hạn chế chim tông lồng thì có thể.
Nuôi 1 con thì hơi khó thuần chứ nuôi trên 3 con thì chim mau dạng hơn vì bị kích thìch mấy con khác.

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

@hapha : trường hợp chim già mùa vẫn còn nhát thì em đã gặp và cũng đang sở hữu 1 iem trên 3 mùa. Chim thấy người không nhảy, nhưng cầm lồng thì tung, đi bẫy cũng vậy. Nhưng khi móc lên là chơi và không bỏ nước giữa chừng. Loại này AE chơi chim gọi giống "mắt lồi" loại này nuôi khó dạn, mà hình như là không. Vì chim em bắt mùa trước, tới nay đã gần 1 năm rồi mà nó vẫn như ngày mới về :D.

Thân

Em mới mua 1 con như anh nói, mắt lồi ra và râu cằm trắng dài ra, mỏ to nhìn dữ lắm, như con lân ấy, 3 mùa mà nó tung ghê lắm, loại chim này hay thật hả anh, em mới thấy lần đầu hình như nó chét giọng to lắm, nghe nó hót em đoán vậy thui:a37:

Miss

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

E để ý là khi đi bẫy CM họ thường bẫy những e đầu đàn và tuyển lại thường những e này rất nhát do già mùa nhưng khi đã thuần thì nó lì và rất tốt để thành mồi hay ( 2-3 năm mới thuần ) ........Vậy chắc mấy e của 2 bác nói trên có thể liệt vào chim già mùa ( chuyện đầu đàn hay không là e po tay ).............Chuc dd luôn đoàn kết và phát triển.

CMDatMui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi về CM?

Chào các bác.
Mình có 1 chú CM, bẫy được khoảng 6 tháng. Nhưng em nó rất nhát, bung lồng tét cả đầu.
Mào cụp xuống thê thảm lắm, nhưng được cái hót đổ 7-8 tiếng nên mình giữ lại chơi.
Buổi trưa em nó hay hót nhẩm líu ríu trong họng.
Các bác xem em này có tương lai không? Có cách nào cho em nó mau dạn tí được không?
Cảm ơn nhiều.
Chúc vui.

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cho mình hỏi về CM?

Giọng thì oke rùi còn chim thì nghe bạn kể là nhát đúng ko mà bạn có chùm áo lồng lại chưa và để chỗ đông người qua lại chưa, và mình khuyên bạn hãy post ảnh em CM bạn lên cho anh em trong diễn đàn đánh giá cho!:a04:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Chào Mào mà bẫy nuôi 6 tháng rồi mà còn nhát, còn cịp mào thì bạn thuần nó có vấn đề rồi, chắc bạn ko trùm áo lồng và treo cao đúng không, vậy thì bạn không thuần dc nó đâu. Bạn nên trùm áo lồng để nó bớt nhẩy và treo ngang tầm người thôi, để người qua lại nhiều thì sẽ nhanh dạn thôi. cũng nên chăm tắm cho nó bạn nhé, chim rất nhanh dạn.

CM thuần để đứng lồng được khoảng 5 tháng trở đi là ok rồi, đứng lồng, dựng mào và mở mồm hót rồi. Bạn post ảnh lên đi cho anh em được đánh giá xem thế nào nha.chúc chim hay

CMDatMui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các bác.
Mình treo em nó chỗ nhiều người qua lại nhưng không trùm áo lồng gì ráo.
Vậy có được không?
Mình nghĩ trùm áo lồng thì nó lâu dạn hơn chứ?
Có gì các bác chỉ giáo thêm nhé.
Bữa nào rình em post clip em nó lên.
Chúc vui.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Chim bổi là rất sợ người, khi treo trong lồng ko trùm áo thì nó thấy ng phía trước thì nó sẽ nhẩy về phía xa ng hơn và tìm cách thoát khỏi lồng (chim bị trầy mặt là do húc lồng và vì ko trùm áo lồng), khi trùm lại thì chim ko nhim thấy không gian xung quanh đẻ tìm cách thoát ra mà chỉ nhìn thấy khoảng ko gian nơi áo lồng hé ra.

Chưa một kinh nghiệm nào cho thấy chim bổi ko trùm áo lồng mà nhanh dạn hơn chim trùm áo lồng, chim của bạn là 1 VD khi ko trùm áo lồng tới giờ vẫn nhát và sổ. Muốn dạn nhanh người ta còn nuôi vào lồng nhỏ (thậm chi là lồng hộp) để chim bớt nhẩy và nhanh dạn ng hơn nữa

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

muốn chim dạn thì cần phải thời gian bạn à.phải cho chim có khoảng không gian yên tĩnh thì chim mới có tinh thần thoải mái chứ,bạn nên trùm áo lồng vào và treo nơi có người qua lại,kết hợp với việc nhử cào cào(tập đút cào cào cho chim ăn_) như thế chim sẽ mau dạn hơn.
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom