Guest viewing is limited

tonam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Tôi cũng thuần vài con như vậy. Thực hiện các bước như các bạn nói ở trên. Tủ áo lồng 1/2, treo chỗ đông người... khoảng 2,3 tháng thực hiện bước tiếp theo: là cho nó nhịn đói khoảng 4, 5 tiếng rồi mình lấy thức ăn cầm tay đưa cho nó ăn. Cái này phải chịu khó và đấu tranh với nó, nếu nó chưa chịu lại ăn, ta cho nó nhịn tiếp, rồi lại nhử cứ như vậy nhiều lần sẽ dạn lần. Tuy nhiên sẽ không dạn như chim tơ nuôi lên được.

tommyjj

Thành viên mới
SVC$
0

mấy anh muốn chim nhanh dan thì thử cách này của em đi chao mào la loai chim hot nên néu biet nuôi dung cach no se rất hay, dể nó nhanh dạn nguời thì lúc mới nuôi anh chon loi lống thấp cao 30cm thoi con rộng thì 40cm lấy vải mùng trùm lên nuôi chung 3thang thì có thể tap theo cach này là để cho nó doi rồi cầm dế hoặc cào cào đúc cho nó ăn ban phải kieng những 1 tí vì em nó còn khá nhác, khoãng 4 tháng thì bỏ mùng ra đợc rồi nuôi nhu thế wa 1 mùa long con chim cua ban chac chắn tháy ban sẽ khong tung nữa vì nó biết minh cho nó ăn mà.sau ki nó thây long xong các ban nen sang lồng rộng hơn cho nó thoai mái. mông các anh góp ý cho em.

Saomai

Thành viên mới
SVC$
0

Chào Mào của tôi đứng xa 1m thì vẫn đứng, nhưng sờ tay vào lồng thì nhảy tung tóe cả lông ra. Nuôi mãi mà vẫn thế, cứ lúc nào cho ăn hoặc cho đi tắm thì nó nhảy loạn cào cào. Thế như thế là nó không thuần được à? mong các bác chỉ dáo cho

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

mấy anh muốn chim nhanh dan thì thử cách này của em đi chao mào la loai chim hot nên néu biet nuôi dung cach no se rất hay, dể nó nhanh dạn nguời thì lúc mới nuôi anh chon loi lống thấp cao 30cm thoi con rộng thì 40cm lấy vải mùng trùm lên nuôi chung 3thang thì có thể tap theo cach này là để cho nó doi rồi cầm dế hoặc cào cào đúc cho nó ăn ban phải kieng những 1 tí vì em nó còn khá nhác, khoãng 4 tháng thì bỏ mùng ra đợc rồi nuôi nhu thế wa 1 mùa long con chim cua ban chac chắn tháy ban sẽ khong tung nữa vì nó biết minh cho nó ăn mà.sau ki nó thây long xong các ban nen sang lồng rộng hơn cho nó thoai mái. mông các anh góp ý cho em.

cách này thì cũng nhiều người làm nhưng mà có mặt hạn chế là. sau khi chim thuần thì chỉ dạn một mình mình thôi, còn đối với người lạ thì hip hop tiếp. cho nên cách tối ưu nhất vẫn là cho chim tiếp xúc với nhiều người qua lại + với chế độ gần gũi nó nữa và không thể thiếu tập luyện....
thân
thanhbonsai​

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

Chúc mừng bạn đã thu phục được chú ấy. Chim bổi là vậy bạn à, ngoài trời thì chơi kin lắm nhưng khi bẫy về thì chỉ kêu le que thôi. Dù sao thì chú ấy cũng bị một phen hoảng loạn mà. Bạn cứ chăm kỹ vào, cho ăn trái cây khoảg 1-2 ngày rồi sau đó mới vào bột từ từ. Nếu có điều kiện thì bạn nên bổ sung cào cào ngay từ lúc này để giữ lửa cho em nó. Nói thiệt, khi bẫy Chào Mào, chim mà chung lồng thì miệng mình thường hay lẩm nhẩm "nhảy đi ku, nhảy vào anh đem về nuôi sướng lắm", nhưng nói là phải làm đó bạn àh:a01:

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin góp vài ý kiến về cách thuần chim CM.
Mình thuần 3 con CM bổi cùng độ tuổi thì phát hiện ra 1 điều là bản tính con CM của bạn nó nhát người thì có lẽ nó nhát hoài luôn. Còn con CM nào dữ chim thì chắc chắn 4 tháng là đủ để nó đứng lồng ( nếu mình cầm lồng thì nhảy khôn, không đâm đầu vào nan lồng ).
3 em CM thác Đambri bảo lộc mình thả hết 2 con, giữ lại 1 con nhanh dạn nhất sổ bọng 8 tiếng. hihi
Bên cạnh việc thuần CM bổi, nếu có điều kiện có 1 con CM mái thả thì quá tốt :a20:. Mình đang áp dụng cách này, buổi tối thả chim mái cho nó bay vòng vòng trong nhà, em trống xung lên roo roo liên tuc. Nếu được như thế thì nó nhanh dạn lắm.
Và 1 vấn đề quan trọng không kém là treo ở nơi đông người hoặc hay có người qua lại, nhưng mà nhớ nhà treo nó sát vào góc tường nhé :a14:

Chúc các bác mau thuần được chim dữ hihi

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình đi tìm hiểu sau vài tuần là cà bên những quán cafe có nuôi chim chào mào như sau:
Điều quan trọng khi chọn là bạn co thích con chim này không đã, sau đó mới thuần..
1 người gần nhà mình thì nói như sau <cách này mình đang thử, có thấy có tí chuyển biến>:
Chuẩn bị lồng: 1 lồng nuôi chào mào bình thường không nhỏ quá , chọn lồng phía trên kín nhé+1 áo lồng, bên ngoài lồng họ dùng bìa cát - tông che kín lại, chỉ chừa < cửa lồng, chỗ để thức ăn và nước, chỗ cầu phụ, >, chú ý tới khoảng cách giữa lồng và bìa cat-tông thường thì khoảng 3-4mm, vì nếu càng khịt thì khi chim nhảy vào thì không đậu vào lồng được, bị rớt xuống-> càng hoảng thêm-> càng sợ thêm. Thậm chí có những con dính luôn móng vào đó..
Khi bắt 1 chú Chào Mào, phải thường ngồi nhìn lựa rất kỹ, chỉ chọn những chú đã bỏ riêng ra từng lồng thôi, <trừ những người đi bẫy>. Vì khi chọn như vậy dù mất thời gian 1 tí nhưng chọn được con vừa ý với mình.
Mang về nhà rồi thì họ chỉ trùm kín áo trong vòng 2 -3 ngày để chim làm quen với lồng, bỏ vào trong đó 1 quả chuối và 1/2 quả cam, và một khay nước loại lớn ( khay này vừa uống và tắm được, nếu trời nắng lớn thì gỡ hết áo lồng ra mang cả lồng ra phơi thời gian phơi tầm 11-1h<mặt trời chiếu thẳng từ trên xuống>, nóng quá là chim tắm, vừa sạch chim và tập tắm sau này).
Hết thời gian này thì họ mở hết áo lồng <đừng gỡ cat-tông ra nhé>.
Dành cho những người có thời gian nè: Cầm lông treo chỗ nào đông người,(nhớ bỏ áo lồng khi treo nhé)<ví dụ: quán cafe + chợ + ngoài đường>. Thấy chim bạn dạn thì gỡ từ từ từng miếng ra <từ cầu gỡ ra hai bên>. Mình thấy họ thường treo những nơi có cây cối.
Những điều này không quạn trọng bằng lúc cho ăn, thường thì họ chia làm 2-3 cữ, cữ đầu tiên là cào cào, cữ thứ 2 là trái cây, cữ thứ 3 là cám + chuối trộn lẫn lộn (ít thôi). tối mang vào trùm áo lồng lại cho nó ngủ khoảng 5h chiều. Hễ trời mưa là họ cho chim ngủ luôn.
Dành cho những người ít thời gian nè <sáng đi tối về>: Bạn vẫn làm như trên, do không có thời gian treo như họ thì mình dùng cách này tuy nhiên hơi lâu (lâu hơi khoảng 1-2 tháng). bạn dùng một cái ghế cột lồng bạn vào đó đặt chim ở chỗ nào mà gđ bạn hay đi qua lại nhất đặt ở đó (nhớ cột chặt nhé, vì không chắc lồng bị rớt hoảng chim) hoặc trong phòng làm việc của bạn. Cứ thế làm từ từ như trên. Sáng kiếm chỗ nào có nắng, cho nó sưởi 1 tí nhé. Treo lồng thì treo bình thường, càng xa chim dữ càng tốt.
Chế độ cho ăn: sáng tranh thủ dậy sớm, tạt ngang qua tiệm chim, lần đầu bạn mua 2 bịch cào cào, 1 cbho ăn buổi sáng, 1 ỏ tủ lạnh (ngăn dưới cùng, thật may nếu cơ quan bạn có tủ lạnh làm về cầm về bỏ vào tủ lạnh của nhà, sáng cho nó ăn), cứ thế ngày này qua ngày nọ, tồi về bạn cho ăn cám + chuối trộn chung (tập ăn cám), Ban đầu tôi cũng hỏi () nếu e đi làm về thường thì 6h về, treo lồng buổi tối như vậy thì chim mất ngủ sẽ mất sức, mất lửa ?thì được câu trả lời như sau: chim bạn không bít ngủ ban ngày ah, còn khi dạn người rồi mới tính chuyện lên lửa hay không:a43::a43:
Mình chỉ biết có vậy thôi, ae góp ý thêm.

Nuôi Bổi già là sướng nhất, chim phát triển từng ngày nhìn nó mới mê, khi nó đã chơi là mê luôn..Cứ từ từ, đừng vội nhé các bạn.:a01::a01:

Relax

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình đi tìm hiểu sau vài tuần là cà bên những quán cafe có nuôi chim chào mào như sau:
Điều quan trọng khi chọn là bạn co thích con chim này không đã, sau đó mới thuần..
1 người gần nhà mình thì nói như sau <cách này="" mình="" đang="" thử,="" thấy="" có="" tí="" chuyển="" biến="">:
Chuẩn bị lồng: 1 lồng nuôi chào mào bình thường không nhỏ quá , chọn lồng phía trên kín nhé+1 áo lồng, bên ngoài lồng họ dùng bìa cát - tông che kín lại, chỉ chừa < cửa lồng, chỗ để thức ăn và nước, chỗ cầu phụ, >, chú ý tới khoảng cách giữa lồng và bìa cat-tông thường thì khoảng 3-4mm, vì nếu càng khịt thì khi chim nhảy vào thì không đậu vào lồng được, bị rớt xuống-> càng hoảng thêm-> càng sợ thêm. Thậm chí có những con dính luôn móng vào đó..
Khi bắt 1 chú Chào Mào, phải thường ngồi nhìn lựa rất kỹ, chỉ chọn những chú đã bỏ riêng ra từng lồng thôi, <trừ những="" người="" đi="" bẫy="">. Vì khi chọn như vậy dù mất thời gian 1 tí nhưng chọn được con vừa ý với mình.
Mang về nhà rồi thì họ chỉ trùm kín áo trong vòng 2 -3 ngày để chim làm quen với lồng, bỏ vào trong đó 1 quả chuối và 1/2 quả cam, và một khay nước loại lớn ( khay này vừa uống và tắm được, nếu trời nắng lớn thì gỡ hết áo lồng ra mang cả lồng ra phơi thời gian phơi tầm 11-1h<mặt trời="" chiếu="" thẳng="" từ="" trên="" xuống="">, nóng quá là chim tắm, vừa sạch chim và tập tắm sau này).
Hết thời gian này thì họ mở hết áo lồng <đừng gỡ cat-tông ra nhé>.
Dành cho những người có thời gian nè: Cầm lông treo chỗ nào đông người,(nhớ bỏ áo lồng khi treo nhé)<ví dụ:="" quán="" cafe="" chợ="" +="" ngoài="" đường="">. Thấy chim bạn dạn thì gỡ từ từ từng miếng ra <từ cầu="" gỡ="" ra="" hai="" bên="">. Mình thấy họ thường treo những nơi có cây cối.
Những điều này không quạn trọng bằng lúc cho ăn, thường thì họ chia làm 2-3 cữ, cữ đầu tiên là cào cào, cữ thứ 2 là trái cây, cữ thứ 3 là cám + chuối trộn lẫn lộn (ít thôi). tối mang vào trùm áo lồng lại cho nó ngủ khoảng 5h chiều. Hễ trời mưa là họ cho chim ngủ luôn.
Dành cho những người ít thời gian nè <sáng đi="" tối="" về="">: Bạn vẫn làm như trên, do không có thời gian treo như họ thì mình dùng cách này tuy nhiên hơi lâu (lâu hơi khoảng 1-2 tháng). bạn dùng một cái ghế cột lồng bạn vào đó đặt chim ở chỗ nào mà gđ bạn hay đi qua lại nhất đặt ở đó (nhớ cột chặt nhé, vì không chắc lồng bị rớt hoảng chim) hoặc trong phòng làm việc của bạn. Cứ thế làm từ từ như trên. Sáng kiếm chỗ nào có nắng, cho nó sưởi 1 tí nhé. Treo lồng thì treo bình thường, càng xa chim dữ càng tốt.
Chế độ cho ăn: sáng tranh thủ dậy sớm, tạt ngang qua tiệm chim, lần đầu bạn mua 2 bịch cào cào, 1 cbho ăn buổi sáng, 1 ỏ tủ lạnh (ngăn dưới cùng, thật may nếu cơ quan bạn có tủ lạnh làm về cầm về bỏ vào tủ lạnh của nhà, sáng cho nó ăn), cứ thế ngày này qua ngày nọ, tồi về bạn cho ăn cám + chuối trộn chung (tập ăn cám), Ban đầu tôi cũng hỏi () nếu e đi làm về thường thì 6h về, treo lồng buổi tối như vậy thì chim mất ngủ sẽ mất sức, mất lửa ?thì được câu trả lời như sau: chim bạn không bít ngủ ban ngày ah, còn khi dạn người rồi mới tính chuyện lên lửa hay không:a43::a43:
Mình chỉ biết có vậy thôi, ae góp ý thêm.

Nuôi Bổi già là sướng nhất, chim phát triển từng ngày nhìn nó mới mê, khi nó đã chơi là mê luôn..Cứ từ từ, đừng vội nhé các bạn.:a01::a01:

</sáng></từ></ví></mặt></trừ></cách>​

Mình mới nuôi Chào Mào khoảng gần 1 tuần đây thôi!
Với chút kinh nghiệm nuôi chim và hiện mình vẫn đang nuôi Chích Chòe Lửa, chòe than nên trước khi mình tuyển 3 em bổi về, mình lên đây tham khảo rất nhiều kinh nghiệm thuần chim của các anh em đi trước chia sẽ lại, những kinh nghiệm này giúp cho mình có sự hình dung cũng như có sự chuẩn bị tốt.

Cách mình thuần chim cũng chỉ dựa vào sự chọn lọc của mình từ những kinh nghiệm được chia sẽ, nó cũng xoay quanh các vấn đề mà mọi người đã từng nói qua thôi, quan trọng là mình thấy cái nào phù hợp và mình dễ thực hiện nhất.

Trước tiên là phần chuẩn bị lồng, do điều kiện và thời gian nên mình đã xác định trước là sắm hẵn lồng sử dụng lâu dài luôn chứ không đổi lồng qua lại, cái lồng này mình dùng bao nilong to to và dai dai chút, bịt phía trước 1/2 lồng (phía sau có áo lồng phủ rồi, với lại cũng phải có chổ cho em nó bám, bấu vào nữa chứ) và ngang từ vị trí đặt cầu thấp nhất trở lên, tùy sự khéo léo của mỗi người mà nhìn nó có thẩm mỹ hay không thẩm mỹ :a32:

Sau khi chuẩn bị xong phần sân bãi, lên kế hoạch đi lòng vòng để tuyển nhân sự, làm sếp của CHIM sướng lắm, không tin các bác cứ hỏi mấy anh chị, cao thủ trên này sẽ rõ :a21:

Tập vào cám và thích nghi với mỗi trường mới: Khi đã chọn được nhân sự vừa ý, ngày đầu đem về, mình để vào trong lồng có 1 cóng nước, 1 cóng cào cào, 1 cóng với ít sâu, 2 cóng thức ăn này có trộn ít cám, một trái chuối cũng được phết lên ít cám, kiếm chổ yên tĩnh, treo lên cho em nó kịp hoàn hồn, tĩnh dưỡng và tập làm quan với cái nhà mới.

Tập dạn chim: Sau 1-2 ngày (lưu ý trước đó thỉnh thoảng phải nghía em nó chút coi tình hình ăn uống, thích nghi của em nó thế nào để mà còn kịp xử lý, cung cấp thêm thực phẩm nếu cần), kiếm chổ hay có người qua lại treo cao hơn đầu người chút, mở 1/2 áo lồng, phía trước do được bịt nilong nên cũng hạn chế phần nào tình trạng tung lồng của em nó và mình vẫn quan sát được toàn cảnh. Làm kiểu này cũng gần tương tự như một số anh em khác dùng tấm mica hay bìa các tông, nhưng mình thích dùng bao nilong hơn.

Treo khoảng vài ngày, em nó bớt hit hop hơn thì mình hạ lồng xuống ngang với tầm nhìn, chổ mình được cái thuận lợi là người qua lại đều nên em nó cũng mau dạn, chứ mấy hôm đầu thì cũng tông búa xua, bộ lông trời cũng có chút te tua, có chút giảm sút, với lại cũng như có người chia sẽ, đúng là cũng tùy thuộc vào cái nết của mỗi con mà nó có mau dạn hay không, mình thuần 3 con, cùng chế độ, nên thấy rất rõ cái điểm này.

Chế độ dinh đưỡng, tắm táp: sau khi em nó đã vào được cám thì ngoài cám mình bổ sung cào cào 2 ngày / lần, hoa quả cũng vậy, tắm nước thì 1 tuần / lần vào Chủ Nhật, tắm nắng thì khoảng tầm 15-20' nắng sáng tùy hôm, hôm nào không lên nắng kịp hoặc mưa thì mình cũng chịu thui, vì còn phải đi làm nữa :a02:

Mấy sáng nay, nghe các em nó hót, đổ giọng, tuy chưa phải là dzữ dằn gì, nhưng sướng cả người, đúng là chơi bổi có cái hay là mình theo dõi và thấy sự phát triển từng ngày của em nó, với lại đã đụng vào chim mà là đụng vào bổi thì phải kiên trì. Mình cũng đã chuẩn bị trước tâm lý là phải mất từ 3-6 tháng để thuần các em nó và mùa sau mới là mùa để cho chúng nó chơi, nếu sớm được sớm hơn thì càng tốt, hehe...:a31:

Đôi dòng chia sẽ với mọi người sau gần 10 ngày làm sếp Chào Mào!!!

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi về cách cắt lông cánh của chào mào!

Mình muốn cắt cánh cho con cm của mình vì nó nhát quá! Mình không biết cách cắt cánh nó như thế nào, sợ cách nó không mọc lại nữa thì..
Ae nào bít chỉ dùm mình với..

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: hỏi về cách cắt lông cánh của chào mào!

Chào bạn
Chào Mào mà bạn cắt cánh thì nhất định nó không đỡ nhát hơn được,cái chính ở đây là chim cần phải có thời gian thuần hóa để chim quen với môi trường nuôi nhốt.
Khi bạn cắt cánh thì có khi chim còn nhát hơn có chăng chỉ là chim không bay được thôi bạn.Bạn có thể tham khảo các cách thuần hóa chim mà anh em đã chia sẻ trên diễn đàn,chúc bạn chăm được chú chim đẹp và hay.

tunglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác xem giúp em chú mộc em mới bắt

em mới bắt chú này được 2 tuần.nhưng em mới chơi nên ko biết là trống hay mái mong các bác xem giúp em với.chú nay được cái mau mồm lắm ạ.bé người nhưng mồm hót rất to.nhưng là chim non nên chưa hót được nhiều giọng.các bác xem dùm em xem chú này có chiển vọng ko a.C:\Users\lam voi\Pictures\Photo1555.jpgC:=======\Users\lam voi\Pictures\Photo1552.jpg em ko biết pót ảnh nên các bác coppy đường link đấy và xem tạm hộ em nha.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Riêng mình thì cứ nhốt vào lồng chật và đặt dưới đất chõ nhiều người qua lại, bung hết áo lồng khoảng 2 tháng là dạn người rồi. đó là kinh nghiệm thật sự vì mình đã thuần 3 em bổi rồi. các fan góp ý thêm nhé

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nhờ mấy anh chỉ giáo em ve cách nuôi Chào Mào

Hôm bữa e mới ra tiệm mua dc 1 chú Chào Mào đà lạt chào mào nhà e mới mua về có thể hót được nhưng mà ít quá chào mào đang ra đuôi ra lông mới nhìn tướng tá rất đẹp có điều hơi nhát ! Giờ e muốn nhờ mấy anh có kinh nghiệm chỉ e cách làm cho chú chim nhà em dạn lên và chỉ em cách duy trì giọng hót của chú chim nhà em ! Nhà em cũng có nuôi thêm 1 con chào mào nữa mà chẳng hót gì hết chỉ kêu để gọi bầy mà còn hay rụng lông nữa e có tổng cộng 2 chú mong các anh chị giúp dùm em:a31:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

Chắc do chim già rừng , hoặc bị hoản nặng trước khi về nhà mấy bác rồi . Tốt nhât các bác đừng nóng quá cứ từ từ là chim các bác dạn à . Theo em chim mới về ta nên trùm 100% lồng thức ăn đầy đủ rồi để chim nôi yên tĩnh để mấy em " hoàn hồn " lại . Sau đó cứ từ từ bung là đc , em thì 2 tuần là em bung 1 tý , rồi cho nhịn đói mà đừng đói tới chết nha , nước thì châm bt , rồi cầm em cào cao đưa từ từ tới , cứ như thế là chú chim dạn nhanh lắm . Chúc các bác có 1 chú chim đẹp và hay.
Theo em thì đây là cách hay và chuẩn gần như 99%.
Em tập theo cách này thì chú bèo nhất là 20 ngày là dạn người...
Những chú còn lại khoảng 5 đến 7 hôm em bỏ đồ ăn xong là sẵn sàng ăn ngấu nghiến.
Có chú lao đến xơi luôn.
Em ước tình khoảng hơi hơi no là em rút hết đồ ăn
Tầm hơn một giờ sau tiếp tục chiêu này.
Chăm phần chăm là Chim mau dạn
thấy người không còn tung bay nhảy như điên nữa.
Cái chính là người nuôi phải cực kiên nhẫn cơ.:a15:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
thuần chào mào bổi

theo em nghe thì nuôi Chào Mào chung với mái thì nó sẽ ít hót. em có 1 chú mái tương đối thuần. Vậy có thể làm thế này ko nha. Bắt bổi mới về, nhốt chung với ả mái. Theo em thì như vậy nó sẽ nhanh thuần hơn do mái dạn người , ko nhảy lung tung. Bổi chưa biết ăn thì học mái luôn , khỏi lăn bột. Khi nào bổi tương đối dạn thì nhốt riêng

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: thuần chào mào bổi

cách của bạn cũng ok đấy nhưng tầm 1 tuần đến 10 ngày theo dõi thấy ok thì tách lồng ra .

nguyendunglk

Thành viên mới
SVC$
0

mình không có con mái thì sao nhỉ? mới bắt 1 chú nhưng cứ nhảy lung tung, có người chỉ là chùm áo lồng rồi mở từ từ, nhưng mình thấy không cải thiện mấy,
:a43:

phuc 53

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cách của bạn theo mình nghỉ là nó chỉ giúp chim vào cám nhanh thôi , chim mái dạn là chuyện của chim mái còn con bổi có mau dạn hay không chủ yếu phụ thuộc vào 2 yếu tố : thuần chim đúng cách và bản chất của con bổi đó nửa ( tại mình thấy có con qua 2 , 3 mùa còn chưa đứng chim nữa ) vài lời góp ý có gì sai bạn bỏ qua cho :a36::a24:

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em nghe thì nuôi chào mào chung với mái thì nó sẽ ít hót. em có 1 chú mái tương đối thuần. Vậy có thể làm thế này ko nha. Bắt bổi mới về, nhốt chung với ả mái. Theo em thì như vậy nó sẽ nhanh thuần hơn do mái dạn người , ko nhảy lung tung. Bổi chưa biết ăn thì học mái luôn , khỏi lăn bột. Khi nào bổi tương đối dạn thì nhốt riêng

Ý tưởng này khả thi đấy, nhưng đừng để lâu quá kẻo ả mái lại tòi ra mấy quả trứng nhé kekeke:a21:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom