Guest viewing is limited

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: gíiúp em thuần Cm mới về nha

trong này có rất nhiều bài viết về cách thuần CM bạn nên xem kĩ lại trong mục HỘI CHƠI Chào Mào!!!!!!!! muốn đẻ CM nhanh dạn người bạn nên để CM dưới đất nhiều người qua lại nó nhàn nhiều sẽ quen và dạn người nhanh, cho tắm và cho CM ăn cào cào bằng cách tự mình đút cho ăn -> CM sẽ nhanh quen chủ !!!!!!!!!THÂN.

cuibap1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nhưng mà mình phải cho nó ăn cào cào như thế nào hay là bắt nó rôì nhét vô miệng nó à

vuly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn cho CM đói cầm châu chấu trên tay .CM đói +tham ăn nó sẽ ra mổ ở tay bạn 1tháng là có thể nhẩy lên tay bạn để ăn thôi..........................................

cuibap1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thế mình cho nó nhịn ăn bao nhiêu lâu là đủ đảm bảo cho nó ko offline vay các bạn con này cuả mình nó ko ăn sâu quy mà nó toàn vứt ra ngoài ko à

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

cuibap ui, CM muốn nhanh dạn cũng không thể ngày 1 ngày 2 đâu. Nhanh cũng phải vài tháng, chậm có khi vài năm. Tùy từng em CM và cách chăm sóc của chủ. Chơi chim là thử thách lòng kiên trì đó.

Bón cào cho CM không có nghĩa là banh mỏ nó là nhét vô. Vì CM đã biết mổ thức ăn rồi nên áp dụng chính sách "cho Vua ăn mầm đá"; Mỗi buổi sáng bạn bỏ cóng cám ra, khoảng 1-2 tiếng sau đứng gần thả vô lồng 1,2 con cào cào, "Vua" đói sẽ chẳng ngại gì mà vồ lấy "đá" mà ăn. Tiếp tục đứng gần hơn nữa thả 1,2 con cc. Rồi cho em ăn cám bình thường... Những ngày tiếp theo áp dụng như vậy cho đến khi bạn chỉ cầm cc trên tay là em nó đã nhảy tới ăn là thành công.

vokhuyet47

Thành viên mới
SVC$
0
tư vấn giúp con CM mau dạn với.

em mới nuôi 1 con chao mào nó thì rất siêng hot nhưng cứ thấy người là nó cứ nhảy như giặc đó, em lam đủ mọi cách(tủ áo chừa một khe hở cho nó thấy người,treo chổ nhiều người qua lại mà nó vẩn ko dạng hơn:a13:,em la mem mới mong các bác cao thủ chỉ giúp em với em bó tay với con này rồi,mong may bac co kinh nghiệm chỉ cho em cách nào khác làm cm em mau dang hơn với.

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: tư vấn giúp em với

Nó phá quá thì cũng khỏi cần phủ áo hay bịt lồng làm gì cả. Cứ để đầy đủ nước và thức ăn vào cho nó. Sau đó treo ở nơi nào cao cao và ít người qua lại một tí như đóng một cái đinh vào tường và áp lồng treo ở đó. Ban đầu nó tung hơi mạnh nhưng một thời gian sau thì nó sẽ ít tung hơn thôi.
Một thời gian sau, khi nó dạn hơn thì mới treo ở nơi có hơi nhiều người qua lại một tí, nhưng mà phải xa chứ không nên treo ở gần chỗ người ta qua lại nha, như vậy nó sẽ dạn hơn. Thỉnh thoảng thả vào cho nó một ít chuối hay trái cây.
Mỗi khi cầm lồng xách chim hay thả trái cây, cào cào vào thì cần phải nhẹ nhàng, tay từ từ đưa đến gần, thả vào lồng chim và sau đó từ từ rút ra, ban đầu nó tung nhưng sau sẽ quen và ít tung hơn. Ngoài ra tắm cho nó cũng là một cách làm cho chim mau dạn người đó!
Chúc chim bạn sớm dạn người và căng lửa nha!

tuanbigboy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

Bác nuôi CM dạng người phải cần một thời gian bác à, bác muốn nhanh dạng ngường thì chỉ để nước và không để thức ăn, khi em nó đói thì bác cho vài muỗng, thế là nhanh dạng thôi.
Thân

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Bác nuôi CM dạng người phải cần một thời gian bác à, bác muốn nhanh dạng ngường thì chỉ để nước và không để thức ăn, khi em nó đói thì bác cho vài muỗng, thế là nhanh dạng thôi.
Thân

Dạ, cách này thì Hiền cô nương thấy tội cho chim quá, chờ đến khi nó thực sự đói thì mới...cho nó ăn. Cách này Hiền cô nương có nghe nói đến nhưng chưa bao giờ áp dụng, vì khi chim thực sự kiệt sức và đói thì lông nó sẽ xù lên.
Áp dụng cách này có vẻ...chim nhanh dạn hơn, nhưng mà Hiền cô nương thấy sao sao ấy!

tuanbigboy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

Dạ, cách này thì Hiền cô nương thấy tội cho chim quá, chờ đến khi nó thực sự đói thì mới...cho nó ăn. Cách này Hiền cô nương có nghe nói đến nhưng chưa bao giờ áp dụng, vì khi chim thực sự kiệt sức và đói thì lông nó sẽ xù lên.
Áp dụng cách này có vẻ...chim nhanh dạn hơn, nhưng mà Hiền cô nương thấy sao sao ấy!

Ý em không phải vậy, để cho nó kiêt sức mà xù lông lên thì gần chết rồi, ta chỉ để nó đói một chút thôi

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Ý em không phải vậy, để cho nó kiêt sức mà xù lông lên thì gần chết rồi, ta chỉ để nó đói một chút thôi

Dạ, ý Hiền cô nương là nói sợ bỏ quên nó đến nỗi lông nó xù lên. Chứ bản năng của chim thì đói là nó sẽ tìm thứ gì đó để lót dạ. Mỗi người có một cách, và rất vui khi được trao đổi và tham khảo với anh Tuấn nha! hi hi

vokhuyet47

Thành viên mới
SVC$
0
nhưng mà em treo nó ở chổ ít người qua lại(trong phòng em) nhưng mồi đi vàochỉ cần nó nhìn thấy em là nó lại nhảy như giặc lên,nên em tức cứ sáng la lấy nó xuống để gần chồ em ngồi luôn cũng thấy nó đở hơn tí nhưng nó lạm ko dám ăn

mấy anh nói cho nó đói rồi mới cho ăn hả, em sợ khi đó nó đói quá đuối sức,ko ăn nổi..khi do chac no die

em hay bó chuối cho nó ăn có tốt ko mấy anh tư vấn giúp em thank các anh nhiều em thấy người ta có những chú Chào Mào nhìn mê quá nên em khoái nuôi nhưng lại chưa có kinh nghiem bao nhieu hết mong các anh chí giáo...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: tư vấn giúp con CM mau dạn với.

hihi các bạn trên chỉ đã đúng hết đó bạn à!
Tại thời này nhà ít người việc chăm chim bổi già cũng rất lâu dạn. Cả tôi đây đi làm sáng chiều, chim bên này tôi nuôi cũng không thể dạn được đã nuôi qua 6 tháng hơn rồi.
Tuy nhiên, nuôi chim một khi có chút kinh nghiệm rồi thì họ đều tự tin là sẽ thuần vào một ngày nào đó.

Còn bạn của tuanbiboy nói hihi bạn chỉ giảm không cho ăn cở 1 tiếng có nước nhưng không đồ ăn mà thôi. Bạn đâu có giam cả ngày mà nó chết. :D

Khi giam đói rồi đừng đưa chuối vào liền cho ăn mà cầm chuối trên tay nhứ nhứ.
Và rồi nếu nó chịu ăn trên tay của ta thì hãy cho ăn đồ ăn theo kiểu này. Nó sẽ mau dạn hơn hihi.

Chúc bạn thành công lẹ nhé!

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: tư vấn giúp con CM mau dạn với.

bỏ đói rồi cho ăn thì hơi ác,lỡ như con chim nó nhát, ko thèm ăn, thì nó die luôn à ??

nhoxban_ok

Thành viên mới
SVC$
0
cách nào làm Cm dạng nhanh vậy

Anh em SVC cho em biết cách nào để Chào Mào mau dạn vậy các anh ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: cách nào làm Cm dạng nhanh vậy

Bạn vào LINK này nghiên cứu nhé, đầy đủ rồi đấy, cách ép dạn như thế là vừa tầm , ép nhanh quá hại chim , nhiều khi bể luôn chú chim hay nữa đó bạn!
http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=114.
PS: trong này có rất nhiều kinh nghiệm hay và vấn đề của bạn quan tâm có nhiều TOPIC đã đề cập đến rất rõ , bạn nên xem và thảo luận trong những TOPIC đó tránh làm loãng diễn đàn. BQT khuyến khích tạo TOPIC mới với những vấn đề mới và bổ ích hoặc những bài viết chia sẻ kinh nghiệm quý báu . Chúc bạn học hỏi và chia sẻ nhiều trong DIỄN ĐÀN!

Chỉnh sửa lần cuối:

hapha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào thuộc nhưng nhát quá

Mình mới mua 2 CM thuộc,một con được 2 mùa lông còn con kia 1 mùa.Lúc ở tiệm chim thì nó rất dạn,nhưng về nhà khi có người đến gần thì nó bay loạn xạ làm lông đuôi te tua hết.Mình thường treo lồng dưới mấy tán cây có nhiều chim se sẻ.Không biết có phải nó nhìn mấy con chim bên ngoài bay nhảy tự do mà bắt chước hay không?anh em nào có cách giúp để chim được dạn dĩ hơn không .Cám ơn nhiều!

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào thuộc nhưng nhát quá

Đã thuộc thì phải dạn ng­ười chứ, bạn mua nhầm rồi.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ðề: Chào mào thuộc nhưng nhát quá

Chim đã thuộc 2 mùa chưa chắc đã dạn đâu, nó chỉ là dạn đối với mấy em CM Thuộc nuôi từ CM lứa tơ lên thôi, chứ từ bổi trời đã đỏ tách nuôi lên thì dùng có 4, 5 mùa gặp người lạ nó vẫn tung như bổi vậy bạn ơi.
Tốt nhất nên để em nó nơi nhiều người qua lại là mau dạn nhất ...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom