Guest viewing is limited

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Mình chỉ cắt cánh thôi nha, cái đuôi khống quan trọng, cắt 2 bên cánh luôn, còn cái đuôi để lại cho đẹp chứ bác cắt đuôi luôn thì nhìn nó ... giống chim sơn ca ... lắm :a21:.
Nhớ việc bắt em nó ra phải nhẹ nhàng, việc cắt cánh phải nhanh gọn rồi thả vào lồng trở lại.
Nhưng mấy bác nhớ là chỉ cắt cánh những em nào mình thấy hay, có triển vọng và để nuôi lâu dài. nhưng chỉ có mỗi tội nhát quá. :a21:

Bác cho mình hỏi, pp cắt cánh chim CM, nuôi sau bao lâu thì chim dạn người, nếu để gần người & mình tiếp xúc hằng ngày vậy bạn?

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Cắt cánh cũng dễ mà, bác bắt nó ra, tay trái cầm nó và xoè lông cánh nó ra rồi lấy kéo cắt sát vào chân cánh, cắt sát vào lớp lông cánh ngắn ngắn của nó.
Cắt xog thì bác cho vào lồng bình thường, để nơi có nhiều người qua lại, em nó không nhảy được thì ít nhảy hơn và tiếp xúc với người nhiều nên cũng nhanh dạn thôi bác àh.
Bác cứ tiêp xúc vô tư, em nó đâu có tung lồng được đâu.:a21:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

cắt cánh chim là giả pháp cuối cùng, trước khi nghỉ đến cắt cánh thì mấy anh nên dùng những biện pháp thông dụng trước đã như cách bịt nilon thành lồng của anh richha, cách này em chưa làm nhưng em nghĩ là khả quan.vì sao ko nên cắt cánh chim? vì cắt cánh chim thì mùa sau mới chơi đc nhưng chim chóc mà có con đang nuôi giữ mùa thì nó lên mặc dầu nó còn nhát vậy sao mình chơi đc, chả nhẽ đem con chim bịt cắt trụi lũi cánh ra chơi, và khi cắt cánh thì phần nào làm cho chim giật mình. đặc biệt khi cắt cánh thì chim sẽ xấu hỗ với con khác càng làm cho chim tự ty hơn nữa*:a10:
p/s: "*" em đùa cho vui đó:a01:

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0

Mỗi giống chim đều có cách chăm nuôi và thuần dưỡng khác nhau . Cắt cánh và đuôi chỉ thường áp dụng đối với chim Cu Gáy . Với chim CM thì theo mình là không nên dùng phương pháp cắt cánh và đuôi để ép thuần dưỡng chúng . Nếu so sánh thì các fan đều thấy rõ sự khác biệt của 2 giống chim này đó là cách chúng di chuyển có sự khác nhau rất rõ dệt . Các bước di chuyển của CM là nhảy nhót trong phạm vi diện rộng . Còn đối với Cu Gáy thì ngược lại . Vì thế cần giữ cho CM đôi cánh luôn khỏe mạnh là điều cần thiết để giúp chúng có được sự linh hoạt khi di chuyển . Cần giữ chiếc đuôi để chúng có thể giữ thăng bằng . Nếu chỉ vì thuần dưỡng chúng mà ta làm mất đi 2 yếu tố đó của con chim thì không khác nào hành hạ con vật cả . Quãng thời gian để chúng có lại được bộ lông cánh khi bị cắt đi là khá dài , nhanh thì 8 tháng mà chậm thì đến cả 1 năm . Cái khoảng thời gian chim không thể bay nhảy hoạt động đó có thể làm bại đi đôi cánh của chim . Đó là chưa nói đến những hiểm nguy luôn rình rập chúng hàng ngày khi thiếu đi sự phản xạ cần thiết để bảo toàn mạng sống của chúng . Hơn nữa chế độ dinh dưỡng và cách chăm lo không đủ yêu cầu có thể làm suy luôn cả bộ lông mùa tới của các em nó . Nếu làm phép so sánh thời gian về cách thuần dưỡng của 1 con khi dùng phương pháp này và 1 con không dùng thì e tôi rằng . . . :a36: :a36: :a36:
Con chim khi mất đi đôi cánh không khác nào chúng ta mất đi 2 bàn tay . Hy vọng các fan có sự cân nhắc thật kỹ trước khi đưa ra áp dụng bất kỳ 1 phương pháp nào gây nên sự tổn thương nhất định đối với những chứ chim cưng mà hàng ngày ta đang chăm lo nuôi dưỡng chúng . :a33: :a33: :a33:

Thân chào ...

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Mình không thích làm gì phạm vào chú chim trong quá trình thuần nó. Mà thường tìm mọi cách để bảo toàn chú chim đó trong quá trình thuần dưỡng.

Để chim nhanh thuần, các bạn nên phối hợp các biện pháp huấn luyện và che chắn lồng.

Các biện pháp luyện cho chim nhanh quen như :

- Cho ăn nhiều lần 1 ngày, mỗi lần 1 ít
- Mỗi lần gần nó thì cho nó 1 chút món khoái khẩu như châu chấu, dế, hoặc hoa quả... để nó thấy mình "thật đáng yêu" :a01:
- Tăng tiếp xúc gần dần với người.

Các biện pháp che chắn lồng như:

- Dùng áo lồng che kín ngày đầu, sau đó vén hở dần ra cho chim quen dần.
- Thưng lồng để ép thuần nhanh, mà vẫn giữ cho chim không bị vết thương khi giật mình tông chạy.

Theo kinh nghiệm của mình và một số bạn đã áp dụng, thì cách thưng lồng bằng Mica rất đơn giản, rẻ tiền, mà có hiệu quả ép thuần nhanh.
Các bạn có thể tham khảo phương pháp này ở đây: Diễn Đ� n Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Chúc các bạn toại nguyện.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Với người đã thuần dưỡng qua vài chú CM bổi mộc rồi thì, với họ chú chim bay ào ào cũng không nghĩa lý do cả. Mà cái họ mong muốn là: khi treo xa xa ra chú chim vẫn hót tốt, tỉnh chim và vẫn hoạt bát.

Chăm chim bổi phải để nó tự do bay nhảy, nếu nhở có tróc đầu cũng không sao sau này sẽ tróc lớp da khô đó mà ra lông lại. Như thế ta chỉ chăm tầm 3 tháng thường sẽ là chú chim khá ổn định và ra giọng tốt rồi, có cả chú chơi lại chim thuần rất tốt.

Vì thế khi nuôi phải chọn mình là dạn chơi kiểu gì? Người chơi thuần để đẹp hót đấu v.v.. như các fan chơi chim CM ở forum thì vẫn thuần từ từ. Ta mới cảm nhận được hết cái hay của con bổi, vì từ lúc bắt về cho tới thành chim thuần, độ phát triển của con chim "chính tự con chim cũng dạy cho ta cách chăm nó."

Cắt cánh sẽ hạn chế độ phát triển của chú chim, theo mình cắt cánh con bổi nuôi có ba tháng đôi khi cũng chưa thay lông. Trong khi đó chú chim bổi thường nuôi ba tháng đã có phát triển nhất định, từ giọng tới thế đấu.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Anh Bạch đề,DiaBay và minhhp theo mình là chính xác.Chơi chim những anh em mới chơi cm thường thích chim thuần dạng người cho nên khi khuyên ai mới bắt đầu chơi cm thường là "nên nuôi chim má trắng chứ đừng chăm bổi" câu nói này có nguyên nhân của nó.Chim má trắng nhanh thuần hơn dạng người hơn, nhưng khi anh em nào đã chơi lâu năm khi đã chọn chơi chim bổi thì cũng đã hiểu được những cái khó nhất của chim cm bổi là nhát nhảy nhiều, nhưng anh em ai chơi cm cũng biết có những chú chim cm rất dạng người do chăm từ chim non,má trắng lên có thể đá tay,thấy chủ hoặc người là bun cánh,hót.. đấy là sở thích và cách chơi và chọn chim của từng người, nhưng riêng mình thì mình lại k thích những chú chim như vậy con chim có 1 cái gì đấy phải hoang dã,nhảy nhiều nhát cũng k sao miễn chú chim đấy hót,chịu đấu, đấu bền bĩ còn thời gian 1 vài mùa thì cũng vào khuôn phép thôi, nhưng k phải dạng đá tay,hay ghiền người. Hồi mới chơi thì mình rất thích loại chim này vì dạng, dễ tiếp xúc chứ giờ thì mình thấy cái nết nhát nhảy vậy mà hay luc này chú chim cũng năng động,giảm béo hihihi
to chaomaobt: theo anh biện pháp cắt cánh là cuối cùng nhưng nên cắt so le những cánh phía trong để chim k bay nhảy đc chứ đừng cắt hết trong con chim nó sao đấy,cắt cánh thì nên cắt theo dạng chim cu gáy(so le từ trong ra),và bỏ vào lồng nhỏ chứ lồng to chim nhảy k đc thì mệt lắm:a44:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Cảm ơn chỉ giáo của các bác, mỗi người có 1 cách thuần chim. Em cũng đã nghiên cứu các phương pháp trên diễn đàn.
Lý do em cắt đi đôi cánh yêu quý của con chim là vì em muốn tìm cái mới, phương pháp mới có thể thuần Chào Mào nhanh hơn những cách truyền thống hay không.
Dẫu biết rắng cắt đôi cánh thì nhìn con chim nó không đẹp, còn chuyện nó có xuống sức hay không? bị suy chim hay không? đôi cánh có bị bại hay không ? thì vẫn còn là lý thuyết.
Theo em nghĩ nếu con chim bị cắt cánh, nó không nhảy tung lồng được vì bị té :a21:, té vài lần thì nó sợ không dám nhảy nữa. Lúc đó nó sẽ ít nhảy đi và bắt đầu đứng cầu, việc đứng cầu trong 1 thời gian dài sẽ tạo thành thói quen, khi gặp người sẽ không nhảy, đến mùa thay lông sau thì em nó vẫn ít nhảy và lúc đó lông lá mượt mà.
Do trong quá trình nuôi thử nghiệm nên sẽ không tránh nhiều thiếu sót. em sẽ cập nhật thông tin để ae tham khảo thêm.
p/s từ lúc cắt cánh đền giờ em nó không tỏ vẻ bị hoảng sợ mà vẫn ăn uống bình thường, vẫn hót tốt, sổ giọng dài. em nó là bổi mới bắt về khoảng 3 tuần.:a21:

trinhquangquyenlh

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chào mào con tháng mấy mới có

Luôn tiện cho mình hỏi: Mình có Chim Chào Mào nó hót rất hay, nhưng khổ nỗi là nó nhát người ghê lắm. Nuôi nó cả 3-4 tháng rồi mà thấy người lại cho ăn là nhảy lên tung tóe. Ngày nào cũng cho nó ăn và ngày nào nó cũng sổ tung tóe , thấy mà xót cho nó quá :a02:, Nhà cũng không nhiều người lắm nên mình treo nó ngay trước cửa nhà thế mà nó vẫn nhát người. Các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình cách làm sao để nó đỡ nhát hơn.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Luôn tiện cho mình hỏi: Mình có Chim chào mào nó hót rất hay, nhưng khổ nỗi là nó nhát người ghê lắm. Nuôi nó cả 3-4 tháng rồi mà thấy người lại cho ăn là nhảy lên tung tóe. Ngày nào cũng cho nó ăn và ngày nào nó cũng sổ tung tóe , thấy mà xót cho nó quá :a02:, Nhà cũng không nhiều người lắm nên mình treo nó ngay trước cửa nhà thế mà nó vẫn nhát người. Các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình cách làm sao để nó đỡ nhát hơn.

Anh treo ngay cửa ra vào, gần người qua lại.
Siêng chăm sóc cho nó, cho ăn, uống, tắm nước, phơi nắng.chứ anh đừng cho thức ăn vào rồi mấy ngày sau quay lại thì chim không tiếp xúc với người thường xuyên nên lâu dạn.
:a21::a21::a21:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Luôn tiện cho mình hỏi: Mình có Chim chào mào nó hót rất hay, nhưng khổ nỗi là nó nhát người ghê lắm. Nuôi nó cả 3-4 tháng rồi mà thấy người lại cho ăn là nhảy lên tung tóe. Ngày nào cũng cho nó ăn và ngày nào nó cũng sổ tung tóe , thấy mà xót cho nó quá :a02:, Nhà cũng không nhiều người lắm nên mình treo nó ngay trước cửa nhà thế mà nó vẫn nhát người. Các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình cách làm sao để nó đỡ nhát hơn.

Chào Bạn ! những bài viết sau Bạn nên chú ý Chủ Đề cả Bài viết ! vấn đề Bạn hỏi đến anh chị em đã thỏa luận rất nhiều và có nhiều kinh nghiệm hay !
Những vấn đề gì cần hỏi Bạn nên vào Box Chào Mào để tìm và thảo luận trong đó !

ps: Mình sẽ nhập chung bài viết của Bạn về Topic chung !

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn!
Trong những trang đầu của chủ để "Thuần chim CM mau dạn người" đã có nhiều bài viết hay về cách thuần cm bổi. Mình thấy cách cắt cánh cm không ổn lắm vì làm như thế chim cũng không dạn nhanh còn làm nó sợ người hơn và còn làm mất vẻ đẹp của chú cm đó.
Theo mình thì việc để các chú CM bổi dạn người cần có thời gian, sự kiên trì và phương pháp chăm sóc hằng ngày. Với những chú bổi mua ở tiệm chim thì mau dạn hơn (chú nào lâu thì 5-6 tháng, nhanh thì 2-3 tháng) vì chúng đã có 1 thời gian sống cùng đàn ở tiệm chim và được tiếp xúc nhiều với chủ tiệm chim, khách mua và đã ăn cám thành thạo. Những chú bổi là chim trời bạn bẫy được mới thực sự thử thách sự kiên trì của bạn!!! Mình đang thuần 1 em má trắng bẫy được từ cuối tháng 3 năm 2009, đến giờ nó vẫn nhảy loạn xạ mỗi lần mình cho ăn hoặc đến gần (chắc tại thiếu kinh nghiệm vì đầy là chú bổi đầu tiên mình bẫy được). Nhưng mình vẫn cho em nó vào lồng bẫy đi bẫy như thường và em nó dụ chim trời rất tốt (thành quả là 2 chú bổi trời khá bảnh). Mình treo lồng ở xa thì em nó vẫn hót, líu siêng và tắm rất hăng. Tất nhiên là bộ lông của em nó cũng thảm hại lắm (đuôi thì cụt, đầu thì sứt lạ lành). Kệ nó thôi vì thời gian sẽ làm em nó đẹp giai trở lại! Lúc đó thì vui lắm pà con ơi!
Thế đấy các bạn ạ, thú chơi gì cũng có cái sướng cái khổ mà. Có khổ rồi mới có sướng!
Chúc các bạn thành công!

Chỉnh sửa lần cuối:

BigBaBon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo em các Bác đừng cắt cánh hay nhổ lôngn đuôi gì cả. Em nuôi mấy con bổi như thế này.
1. Tập nhảy cầu, tập ăn cám: Mặc áo lồng hở một bên, treo cao hơn đầu người nơi nhiều người qua lại trong nhà.Cho cám và ít chuối.
2. Thuần dạn người: Treo nơi nhiều người qua lại ngang tầm vai, không cao hơn.(Dùng áo lồng tiếp nếu cần, thi thoảng tháo bỏ)
3. Chăm chim: nên kiên trì cho chim ăn mồi trên tay,nói như các Bác đã trao đổi, siêng thay đổi vị trí lồng, tắm chim, phơi nắng.
Chim thuần từ Bổi lên mức độ dạn nngười khác hoàn toàn nuôi chim non đấy các Bác. Khi mang lồng đi chim không đảo cầu là OK rồi. Chúc các Bác thành công.:a14:

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình đã thử nghiệm cách thuần CM thế này, mua CM về, bỏ cho nó mẫu chuối để nó ăn lấy sức, hôm sau mình lấy que dích chuối đưa vào lồng cho nó ăn, mới đầu nó còn nhảy nhảy, nhưng mọi người để ý thấy nó nhắp miệng nghĩa là nó thèm ăn rồi, kiên trì 1 chút thì nó sẽ nhảy xuống ăn, mình đã text 2 con và sau 3 ngày mình cầm chuối trực tiếp đưa vô nó nhảy tới ăn ngon lành, và phải để nó ở chỗ gần người cho quen, kg cần trùm áo lồng, chỉ cần kiên trì 1 xíu là bạn sẽ có CM thuần trong 1 tuần. Đó là vài dòng chia sẽ của mình. Mọi người cứ cho ý kiến, mình xin ghi nhận:a03:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Các cách thuần chim bổi cho mau dạn thì anh em cũng post khá nhiều, đa số vẫn là cách mở áo lồng, treo gần người, cho tập ăn trên tay, mình thấy cách tạo cầu trong lồng chim cũng khá hay nhất là loại lồng tròn cao nên dùng thêm 2,3 cầu phụ nhằm làm hạn chế chim bay nhảy.các cách anh em trình bày đa số áp dụng cho anh em nào có thời gian rãnh rỗi,chịu khó ngồi tập chứ các anh em có đam mê và muốn chim bổi mau dạn nhưng lại k có thời gian, không gian (nhà của trật, ít người qua lại, treo trên lầu cao....) thì sao, chắc là k áp dụng được rồi như mình đây đi làm cả ngày từ sáng sớm tới tối mới về, nhà thì ít ng qua lại lấy đâu ra mà tập dạn cho nên anh em khác có cùng điểm thiệt thòi về thời gian và không gian thì cũng đừng nãn chí, chú chim mình k dạn lúc này thì khi thay lông sẽ dạn dần dần thôi, 1 số vùng chim bổi ng ta chăm 3,4 mùa nhưng chưa dạn đc cũng bình thường miễn là chú chim đấy móc lên quay lưng là đấu ché ầm ầm k sợ ai hết là ok. như mình chim chăm cả năm thấy người là còn nhảy đem ra trường-Cội móc lên là đấu, thấy ng nhảy nhưng vẫn đấu.

bibihamchoi2

Thành viên mới
SVC$
0

này em là thành viên mới. có Bác nào có Thể cho em bít làm sao cho con Chào Mào nhà em đã nuôi 3 tháng rùi . tuy nó có học dc mấy con mồi nhà em nên nó có giọng hót rất hay nhưng nó cứ hót nhí nhí trong mồm ah em thấy lâu lâu mới có 1 vài tirng61 to to. em muốn hỏi là làm sao cho nó hót to và sung lên nha mấy bác>>>>>>. cảm ơn mấy bác trước nha >??????????!!!!:a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

anh bạch đề ơi cho em hỏi tý được không !giờ chim em nó nhát quá em định cắt cánh nó đi ..làm như vậy nó có nhát kêu không anh !em sợ cắt xong nó im hơi lặng tiếng luôn quá!:a36:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Em cứ xem lại các bài viết trước ở chủ đề này, các fans mê Chào Mào đã chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm tốt về cách thuần CM bổi.

Việc nuôi chim bổi mộc thường phải tốn hơn 6 tháng mới có thể gọi là tạm thuần và chơi khá ổn, và rồi một mùa thay lông con chim mới phát triển tốt đó là theo lối phát triển bình thường vẫn có thể có con phát triển mạnh hơn/sơm hơn do nết con chim và kỹ thuật người nuôi v.v...

Nuôi bổi không nên cắt cánh vì đúng là ảnh hưởng tới sự phát triển của nó. Một khi con chim không cử động bình thường được thì sao mà hót tốt và phát triển được.

Vì vậy, để mau dạn không có cách gì hơn là chung đụng với nó và để gần chỗ người qua lại.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

chà vậy thì lâu nhỉ! chơi chim công phu hơn cá nhiều ! hihi cảm ơn anh đã chỉ bảo!

TKKN

Thành viên mới
SVC$
0

bạn thử để 1 cái khay vuông nhỏ vào lồng gùi chùm lồng lại koi nó chịu tắm ko . chúc thành công nha :a10:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom