Guest viewing is limited

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: một vấn đề nho nhỏ cần giải đáp!!!

Mấy bác cho em hỏi CM bổi em mua về 1 cặp, 1 con rất dạng và siêng hót(mua về chiều nay là sáng mai hốt cả buổi sáng luôn) nhưng chỉ hót được mỗi giọng "khách kìa":a23:. 1 con còn lại rất nhát nhưg hót rất nhìu giọng, ko sieng hót lắm, cứ thấy người là bay rầm rầm:a22:. Mấy bác cho em hỏi là làm cách nào cho nó hết nhát và luyện giọng cho con CM "khách kìa" kia ah:a03: thankk các tiền bối
Chào Mào thì nhanh dạn người lắm bạn ạ nên không lo lắng lắm đâu. Chỉ cần nuôi thêm 5 tháng theo đúng cách là bạn đã có một chú chào mào khá dạn người rồi.
Đối với chú không dạn người thì bạn trùm áo lồng lại, treo thấp cách mặt đất khoảng 1,5 m và để nơi yên tĩnh trong vòng 5 ngày để chú ta quen với cuộc sống trong lồng. sau đó mở hé lồng dần dần. thì nó sẽ dạn người thôi.
Còn chú thứ hai thid đã dạn người nhưng cáigì cũng thế, "muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy" mà, bạn tuyển cho nó một chú Chào Mào hót hay là nó sẽ hót theo giọng thôi, nếu không mua được thì đưa đến gửi cửa hàng chim, mua đĩa về hoặc lên mạng dow các file về cho chú ta nghe để chú ta học giọng là ok thôi. Chúc bạn có chú chim hay

px61

Thành viên mới
SVC$
0
thuần hóa chào mào bổi

Mình đã đọc rất nhiều bài viết trên diễn đàn về Chào Mào ,nhưng chưa thấy ai viết thật cụ thể về cách thuần hóa chào mào bổi. bản thân mình đã nuôi năm ,sáu con mà vẫn thất bại (tiền học phí).Con thì bay mất vì quên đóng cửa lồng,con thì không hiểu vì sao nó chết.Những thất bại muôn hình muôn vẻ .nỗi đam mê vẫn không chán,hiện tại mới mua một chú,nuôi gần tháng rồi mà vẫn nhảy tưng tưng . vắng chủ thì ra sức hót,mình ra thì lại không hót nữa. Đành chấp nhận đóng cửa,ngắm nhìn và nghe hót qua ô kính. bác nào có kinh nghiệm nuôi, thuần hóa thì chia sẻ giúp.mình cần một "QUY TRÌNH" cụ thể .cám ơn nhiều .mong tin mọi người:a23:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: thuần hóa chào mào bổi

vấn đề này có hẳn topic hướng dẫn công phu rồi đó. Vấn đề còn lại là mình làm sao. Mình cũng chỉ mới chơi cm được gần 2 năm. Nhờ hướng dẫn của diễn đàn nên cũng có chút công phu. Ngày xưa thuần bổi khó nhọc, bây giờ thì thấy đơn giản hơn. Nếu bổi nhát quá thì chịu thôi, treo xa người 1 tí thui, để ngày tháng trôi qua, cùng lắm là 1 năm chăm sóc em nó sẽ dạn thôi. Mình cũng từng qua cái thời nấp sau kính ngắm cm( nó ko thấy mình đc) Em đó sau 1 năm mới dạn, đứng lồng, sổ giọng, đấu đá tàm tạm, chưa kịp chơi thì giang hồ đua mất.Tiếc hùi hụi. Còn bây giờ mình thấy kinh nghiệm thuần bổi hay nhất là ở khâu chọn chim, Khi chọn bạn nên chọn những chú hay dựng mào, dáng đứng đẹp( mào dựng , đuôi cong) trong lồng thấy em nào hay như vậy là em đó nhanh thuần lắm, lại chơi sung nữa.
Đôi lời đúc kết. Thân

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn mới nuôi 1 tháng sao e nó thuần được,nhanh thì cũng phải 3-5 tháng. quy trình cụ thể minh ko có nhưng mình thường làm như sau: mới mua e nó về thì trùm áo lồng để hở 1 mặt lồng thôi,treo chim ở chổ thường có người qua lại,treo lồng ngang tầm mặt nguời,siêng năng chăm sóc e nó thì mới mau dạn. mình thường để cho e nó đói thì mới cho ăn,mỗi lần 1 ít,cách này làm cho e nó cũng mau dạn,nhất là mấy e tơ.minh có 1 e tơ áp dụng cách này mới hơn 1tháng mà đã đứng lồng rồi. lưu ý: đừng để e nó bị suy nhược mà ra đi nhé.
có tí kinh nghiệm mong mọi người góp ý.
:a03:

nguyenlonghuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có 1 cách mình đảm bảo bạn thuần trong 1-2 tháng là chim khá thuần.
Bạn kiếm 1 cái lồng nhỏ nhỏ như cái lồng sắt người ta nuôi yến,hoăc cái lồng gỗ nuôi yến cũng được.Bạn che 1 nửa phần trên nhưng bỏ phần cửa lồng nhé.
Bạn đi đâu cũng xách theo,cố gắng để càng gần người càng tốt rồi dùng sâu với châu chấu cầm tay cho nó nhìn rồi cho vào cóng.Cứ thế 1 tháng là chú chim khá thuần :a32::a32::a32::a32::a32:

khanhnam

Thành viên mới
SVC$
0

Chào các bác! Em mới tuyển được một em Chào Mào từ Bắc Kạn về nhưng được vài hôm thì em nó rụng lông lả tả. Cho em hỏi có vấn đề gì không các bác có kinh nghiệm chỉ dùm em với

quocbinh586dn

Thành viên mới
SVC$
0

Mình có cách này đang áp dụng cho chú bổi già và tơ của mình: Mới mua về mình nhổ cánh luôn và khi nào đi làm về mình cũng để bên cạnh lối đi lên xuống cho e nó mau dạng.Khi nào rảnh thì mình bỏ đói và đút cho nó ăn châu chấu(Đói quá nhảy tới đớp liền ah).Bây giờ hai chú đã lên cánh lại rồi và dạng người rồi, đứng cách lồng 0.5m nhưng ko nhảy nữa. Bạn thử áp dụng cách này xem.Nhớ phải cho ăn nhiều chất vô để cho e nó bù lại cặp cánh đã bị nhổ nha.hihiiiii! Mình chỉ có chừng đó thôi có gì mong các bác góp ý thêm

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình có cách này đang áp dụng cho chú bổi già và tơ của mình: Mới mua về mình nhổ cánh luôn và khi nào đi làm về mình cũng để bên cạnh lối đi lên xuống cho e nó mau dạng.Khi nào rảnh thì mình bỏ đói và đút cho nó ăn châu chấu(Đói quá nhảy tới đớp liền ah).Bây giờ hai chú đã lên cánh lại rồi và dạng người rồi, đứng cách lồng 0.5m nhưng ko nhảy nữa. Bạn thử áp dụng cách này xem.Nhớ phải cho ăn nhiều chất vô để cho e nó bù lại cặp cánh đã bị nhổ nha.hihiiiii! Mình chỉ có chừng đó thôi có gì mong các bác góp ý thêm

bác nhổ thì ác quá và chim nó hoảng, tốt nhất là cắt thôi , chú ý cắt sát vô thì cũng như bị nhổ chim không bị xuy và không bị đau, nói chung là nó bớt nhảy hoảng , tuy cắt thì nó lâu rụng và ra lông mới hơn nhưng lại dể thuần hơn do nếu nhổ có thể cánh sẽ mọc ra lại liền với những con mau dạn thì không sao nhưng với những con nhát thì sau khi thay lông chưa chắc đã kịp thuần.

ChaoMaoBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Theo mình thì muốn Chim mau dạng người thì cần chăm sóc với 1 tiêu chuẩn hợp lý ko nên bỏ đói.
Cám các bạn bỏ khoảng 1 thìa cà phê thôi rồi cho em nó ăn sau khi ăn hết các chờ thêm khoảng 1 tiếng thì các bác lấy 1 miếng chuối, cà chua hay mướp khía. cầm trên tay đưa vào bên phía đựng thúc ăn. nó sẽ nhảy nhưng các bác cứ ngồi im đừng động đậy lung tung, em nó bay dc khoảng 1p là cùng, thấm mệt thì nó sẽ ăn thôi. cứ cầm khi nào nó ăn chán thì thôi. các bác cứ làm 2 ngày 1 lần xem sao.
mục đích của việc này nhằm giúp em nó gần người, mùi thức ăn có dính hơi người cho ăn, nên mình nghĩ nó sẽ mau dạng lắm. ah! ko biết các bác có biết Chào Mào ngưởi mùi thức ăn, biết cái nào ngon cái nào dở ko:D có đấy. vì vậy tập cho nó ăn trực tiếp trên tay mình là tốt nhất. đây là ý kiến của em, có gì ko phải các bác giúp thêm nhé. thanks các bác!

cucaihu

Thành viên mới
SVC$
0

Tui dùng cách này bảo đảm mau dạn( đã áp dụng thành công).
Chim mới về để vài hôm cho biết ăn thức ăn trong coóng, tiếp theo cho uống 3 giọt rượu nho -chút xíu thôi nhưng phải say, nếu chim không say thì lần sau phải tăng đô cho nó; Chim lờ đờ say thì đưa thức ăn vào. Ngày nào cũng vậy, chưa được một tháng thì đã dạn rồi. Thật 100%.

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhổ lông có sợ chim nó hỏng không bạn. Nhà mình ít người có mỗi 1 mình nên thuần khó quá. về chim bổi nó cứ nhảy lung tung hết cả lên ý. có còn cách nào khác để thuần không

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giải đáp: các vấn đề thắc mắc liên quan đến CM bổi.

Chả là chiều tối nay em có ghé tiệm chim cảnh, nghe chủ quán nói có Chào Mào bổi Huế mới về thế là em ra lựa, em lựa được 1 em to nhất lồng bổi, tướng tá rất đẹp, to con, dài đòn, yếm cũng đen và hẹp lắm, đặc biệt là cái mào lân dày lúc nào cũng dựng ngược lên. Em hí hửng bắt về cho vào lồng và trùm áo lại. nhưng buổi tối nay nghe mấy em Chào mào ở nhà hót em nó cũng hót theo thì ôi thôi giọng nghe tệ không thể tả được, chỉ wit wiu wit wiu mà cái giọng giống người bị đau họng vậy. mặc dù em nó họng bò khá lớn, em buồn quá, tính mang ra tiệm đổi lại em khác chơi mà cứ tiếc tiếc. Mong các bác cho em lời khuyên sớm để em quyết định có mang ra đổi hay là vẫn giữ lại chơi. Cám ơn các Bác

chaomao_kute

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giúp em với, Chào mào mới bắt về

mình thấy cái gì cũng từ từ bạn ơi! mình cũng có 1 em như vậy,nhưng mình cho ẻm nghe nhiều giọng Chào Mào hay,rồi dần dần nó cũng hót giọng bình thường à. Hiện nay mình cũng đang nuôi 1 em nè,hót chưa hay lắm,nhưng mình đang cố gắng tập giọng cho ẻm.chúc bạn thành công với chú chào mào của bạn nhé!:a20::a20::a15:

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giải đáp: các vấn đề thắc mắc liên quan đến CM bổi.

Không biết có khá lên được không. Nhìn tướng tá thì không chê vào đâu được, có điều giọng ẹ quá, tối nay mình bẳt cho vào lồng 1 em thuần, bị em thuần mổ te tua nhưng lúc nào cái mào cũng dựng chứ không cụp xuống, mình nghe giọng thì đoán là chim mái, không biết giọng ở vùng nào mà tệ thật. mình quyết định giữ lại nuôi thử. biết đâu 1 tháng nữa em nó đổ giọng khá hơn thì sao; hi vọng :a44:

hoanglata

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim em nó mới về mà bạn đòi hỏi em nó phải trổ giọng như mấy em kia thì hơi quá. Xin hỏi là bạn mua ở tiệm nào ?

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim em nó mới về mà bạn đòi hỏi em nó phải trổ giọng như mấy em kia thì hơi quá. Xin hỏi là bạn mua ở tiệm nào ?
Mình mua ở 1 tiệm trên đường Thuận Kiều, Q11. Còn tên tiệm thì mình không nhớ, chỉ biết chủ quán nói rằng có lồng bổi Huế lựa mới về, ngồi lựa khoảng 15 phút thì mình chộp 1 em to nhất lồng.
Chơi Chào Mào thì chủ yếu là giọng hót, chú này hót nghe tệ quá nên mình cũng nản, mong bác nào biết cách khắc phụ thì chỉ giúp em với. Thanks.

chu_chao_mao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cái gì thì cũng phải từ từ chứ bạn. văn ôn võ luyện chứ bạn.

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có bác nào biết thông thường mất khoảng bao nhiêu lâu để 1 em Chào Mào bổi mới về lồng ra hết giọng giống ở rừng không ? chỉ em với. và để em nó tiến bộ hơn về giọng hót thì ngoài phương án đem đi cội dợt thì còn cách nào nữa không? mong các cao thủ giải đáp dùm, thanks

cutitamda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mà không Mào?hjhj

cái tựa đề là Chào Mào không mào hjhj , nội dung thì chú chào mào có tương lai không:a33:. Theo mình con chào mào bạn là chào mào người khác đã thuần, sẩy dân bẫy chim bẫy được bán cho tiệm chim và tiệm chim bán cho bạn :a35:. Chào mào bạn quen ở trong lồng rùi thì nó không nên nó cũng bớt sợ nên treo lên cây là nó hót .

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mà không Mào?hjhj

uầy...Chào Mào sẩy thì khó có thể..theo mình nghĩ là vậy..tại vì nếu mà đã nói là già hoặc thuần rồi thì khó có chuyện sẩy mà người khác bẫy đc..trừ phi bị ăn trộm :D theo mình là như thế...vì chim đã già hoặc thuần thì mến chủ...sẩy thì cũng quay về thôi Chào Mào là như vậy mà
Nhưng dù sao cũng chúc bác có chú chim tốt!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom