Guest viewing is limited

overwinbmt447

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mà không Mào?hjhj

Theo như lời bác nói thì chú này rất có tương lai đấy! Chim Chào Mào bổi mới nuôi mà biết tắm rồi thì rất nhanh thuần. Còn phải xem dang vóc em nó thế nào nữa. Có dài đòn không? đuôi có xếp không (đuôi xòe thì phóng sinh, đừng có nuôi)

tamvubt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bổi bệt cầu.

Chào Anh, Chị, Em trên diễn đàn. Trước giờ mình không phải là fan hâm mộ chim Chào Mào , mình chỉ mê chích chòe thôi . Hơn tháng nay mình phải chia tay với lũ chòe thân yêu vì mình vừa chuyển công tác đến nơi làm việc mới. Ở đây chẳng có cửa hàng chim cảnh nào nên sâu , dế không mua được Thế là đành đứt ruột cho các em nó về với tự nhiên. Hôm nay về nhà (ở Biên Hòa ) Thấy có con chào mào nhảy nhót trong lồng , hỏi ra mới biết là của ông cậu gởi cho. Đở khổ rồi , thứ này thì không quá kén cá chọn canh như chòe. Mình quan sát thử : Chim bổi mới bẩy, chưa biết ăn cám, nhỏ con , dài đòn ,mào to nhưng cụp về sau ( sợ quá mà), Yếm tương đối khít , sậm màu, Lông lá sơ xác vì nhảy nhiều quá...Bất ngờ chàng ta rúc một tràng năm tiếng rồi thôi vì bận "tông lồng". Đến trưa mình lại nghe một tràng vừ sổ vừa nẹt nên cũng tạm yên tâm. Tuy nhiên mình thấy chim có một điểm bất thường là chào mào gì mà đứng giống chòe quá ,thân hình cứ gần như nằm ngang, mà chân lại còn khụy xuống ngang với cầu thấy nản quá. Mình không có kinh nghiệm về chào mào, nhất là chim bổi , nhờ anh ,em góp ý giùm xem có phải là do chim mới bẩy nên nó thế không? có triển vọng gì không? Mình không nuôi nhiều chim , nhưng khó tính lắm , nếu đã nuôi thì phải là loại khá trở lên cho đáng công chăm sóc. Rất mong Anh, Em tư vấn giúp cho.

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mà không Mào?hjhj

Chú này mình có quay clip ở bên mục Hình ảnh Chào Mào của thành viên.
Bạn qua xem thử rồi cho mình ý kiến nhé,thanks :a44:

ty_ank15

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi bệt cầu.

bạn mới nuôi thi` đừng có nãn cứ kiên nhân se co một chú CM pro thôi ,đó đứng như vậy la` còn hơi nhát người đấy .Chúc thành công:a12:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi bệt cầu.

Chim bổi là thế còn nhát hoảng sợ và mệt! Cho nên chúng đứng như thế.
Anh có thể chăm tốt, đặc biệt là phải canh sao cho nó ăn bột được tốt rồi thời gian nó dạn sẽ đứng cao hơn.

thân mến,

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giải đáp: các vấn đề thắc mắc liên quan đến CM bổi.

Có bác nào biết thông thường mất khoảng bao nhiêu lâu để 1 em chào mào bổi mới về lồng ra hết giọng giống ở rừng không ? chỉ em với. và để em nó tiến bộ hơn về giọng hót thì ngoài phương án đem đi cội dợt thì còn cách nào nữa không? mong các cao thủ giải đáp dùm, thanks

Chim bổi mới về:

Thường có vài con rất hay ngoài rừng, bẫy về im re luôn không ra giọng mà mình nghe ngoài rừng khi bẫy, cho dù mình đã nuôi vài tháng hoặc nuôi cả năm qua mùa thay lông, kê chim vào vẫn đấu gừ sơ rồi lùi. (Anh em trong nghề bảo là tụt lửa 0 chơi).

Cũng có con bẫy về kê mồi bung cánh đấu lại, thậm chí còn ché chét lại chim mồi. Nhưng rồi ít hôm khi ở lồng thì lửa đó đã mất. Khi ở lồng một thời gian tầm 2 tuần sau, thay vào đó là nhát tung lồng ít hót, ít ra giọng dài.

Nhưng cũng có con về ít tung lồng dạn, và hót sơ, và rồi theo thời gian khi đã quen thức ăn cám bột, dạn đã ra giọng, nhưng không ra full giọng/đầy đủ giọng mãi cho tới khi thay lông xong.

Thường CM bổi tức chim đã đỏ tách, sẽ ra đầy đủ giọng phải qua một mùa thay lông, và rồi từ 1 mùa thay lông đó, chúng phát triển giọng tiếp tục, từ giọng của nó, từ những con chim khác mà ta nuôi trong nhà, hoặc đi bẫy đi dượt ở trường mà chúng bắt chước.

Thời gian để ra giọng mà để ta chấp nhận nghe được cái lổ tai là tầm từ 3 tháng đổi lên (đây là trung bình) tùy từng người yêu cầu giọng ra sao nữa.

Cũng có con về ăn được cám bột tỉnh chim lại tầm trên 1 tuần đã ra giọng dài của nó và giữ giọng vậy cho tới khi thay lông thành chim thuần. (Chim vậy hiếm có nhưng đôi khi vẫn có vài con như vậy).

Thân mến,

Bạch Đề

PS: trên là những con bổi Bạch Đề đã biết gặp và nuôi qua.

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giải đáp: các vấn đề thắc mắc liên quan đến CM bổi.

Chim bổi mới về:

Thường có vài con rất hay ngoài rừng, bẫy về im re luôn không ra giọng mà mình nghe ngoài rừng khi bẫy, cho dù mình đã nuôi vài tháng hoặc nuôi cả năm qua mùa thay lông, kê chim vào vẫn đấu gừ sơ rồi lùi. (Anh em trong nghề bảo là tụt lửa 0 chơi).

Cũng có con bẫy về kê mồi bung cánh đấu lại, thậm chí còn ché chét lại chim mồi. Nhưng rồi ít hôm khi ở lồng thì lửa đó đã mất. Khi ở lồng một thời gian tầm 2 tuần sau, thay vào đó là nhát tung lồng ít hót, ít ra giọng dài.

Nhưng cũng có con về ít tung lồng dạn, và hót sơ, và rồi theo thời gian khi đã quen thức ăn cám bột, dạn đã ra giọng, nhưng không ra full giọng/đầy đủ giọng mãi cho tới khi thay lông xong.

Thường CM bổi tức chim đã đỏ tách, sẽ ra đầy đủ giọng phải qua một mùa thay lông, và rồi từ 1 mùa thay lông đó, chúng phát triển giọng tiếp tục, từ giọng của nó, từ những con chim khác mà ta nuôi trong nhà, hoặc đi bẫy đi dượt ở trường mà chúng bắt chước.

Thời gian để ra giọng mà để ta chấp nhận nghe được cái lổ tai là tầm từ 3 tháng đổi lên (đây là trung bình) tùy từng người yêu cầu giọng ra sao nữa.

Cũng có con về ăn được cám bột tỉnh chim lại tầm trên 1 tuần đã ra giọng dài của nó và giữ giọng vậy cho tới khi thay lông thành chim thuần. (Chim vậy hiếm có nhưng đôi khi vẫn có vài con như vậy).

Cám ơn anh, những thông tin anh chia sẻ giúp em thấy tự tin hơn nhiều trong việc thuần và huấn luyện em bổi mới về.

Những trường hợp anh đưa ra thì em chú ý thấy trường hợp cuối có lẽ em đã gặp được 1 con bổi tốt, khoảng 3 tháng trước em có tậu 1 em về, chỉ khoảng 1 2 ngày sau em nó đã nổ đều đặn, đổ giọng lúc nào cũng khoảng 6 âm đổ lên, giọng của nó rất phong phú, lúc thế này, lúc thế khác, tuy lúc đó còn khá nhát, hay tung lồng nhưng bây giờ thì ổn rồi, tiếc là em không có nhiều thời gian cho em nó đi dợt cội để học hỏi thêm.

hulyganx6

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mào bổi rò nhiều thì có hay ko?

Em có một chú Chào Mào bổi của bác cho em này chơi siêng lắm ,hót to,rò nhiều mà cứ rò là vit vit.Cho em hỏi như thế thì có hay ko?

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi rò nhiều thì có hay ko?

hình như bạn chỉ chăm mổi con bổi này thôi phải k, chim đã chịu rò như vậy thì cũng còn lửa rừng-nếu mới bắt, chim nhanh thuần và cứng chim, mình cũng đang có 1 chú như thế mới bắt dc khoảng 10 ngày nay thôi, Còn chim hay hay k hay thì còn nhiều cái để đánh giá bạn àhh, cứ chăm thí 1 mùa lông, thay xong cứng cáp thì mới đánh giá dc bạn àhh. Chơi bổi có nhiều cái hay tìm tòi khám phá và có những lúc đau đầu vì nó mà hihi

duykriss

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi rò nhiều thì có hay ko?

bạn fải nhìn cách nó rooc nữa mới đánh giá dc ban ah, nếu như nhà bạn chì có 1 con thì e nó như vậy là đang nổi và sẽ nhanh đứng lồng chơi thôi. còn 2 nếu như nhà bạn có vài e chim cọp rồi thì nhiều khả năng là e nó bị đè sợ nên roọc.nhìn cũng dễ biêt lắm, khi chim cop nhà bạn chét mạnh tư nhiên e nó giật mình và rooc và tung lồng ah. mình cũng có 1 e bổi 3 tuần như bạn để chỗ 1 mình nó thì sổ rất nhiều và kê chim thường vô là đứng đấu nhug mình mang về nhà gặp mấy con cọp nhà mình là tắt luôn và rooc kiểu bị đè ,sợ.
Thân!

giacatbui2505

Thành viên mới
SVC$
0
cách cho bổi mau lên lửa

cho em hỏi co cách nào làm chim bổi mau dạn và căng lửa.:a10:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: cách cho bổi mau lên lửa

chỉ 1 câu duy nhất. Bạn đọc lại bài của mọi người đã post. Chỉ dẫn rất chi tiết về cách nuôi, chăm sóc, cách cho CM căng.......

binlythekids

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi về chào mào bổi

chuyện là như này...chú Chào Mào em mới bắt đc 2 tuần có tình trạng xù lông, nhảy lồng thấy có vẻ yếu đi ko còn chăm hót như tuần trước nữa,có phải là mùa đông nên nó xù lông hả các huynh hay em cho em nó ăn thiếu chất...em vẫn cho các bé ăn hoa quả và sâu sâu dế đầy đủ,nhờ các bác giúp dùm em...thấy em nó ốm thấy buồn quá.....:a45::a45:

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Quá trình phát triển giọng hót của chim bổi

Chủ topic đâu rùi sao không vào cung cấp thêm thông tin để AE mới chơi mở mang thêm.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách cho bổi mau lên lửa

mau dạn thì để ra chỗ đông người
căng lửa thì chăm sóc tốt là ok
thêm nữa thì tìm đọc như bác trên đã nói

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Ðề: các bác cho em hỏi về chào mào bổi

chuyện là như này...chú chào mào em mới bắt đc 2 tuần có tình trạng xù lông, nhảy lồng thấy có vẻ yếu đi ko còn chăm hót như tuần trước nữa,có phải là mùa đông nên nó xù lông hả các huynh hay em cho em nó ăn thiếu chất...em vẫn cho các bé ăn hoa quả và sâu sâu dế đầy đủ,nhờ các bác giúp dùm em...thấy em nó ốm thấy buồn quá.....:a45::a45:
Thời tiết cũng chỉ là nguyên nhân 1 phần thôi bạn. Vấn đề ở đây bạn xem chú chim bị xù lông được bao lâu rồi, chim xù lông mà vẫn ăn bình thường hay đã bỏ ăn rồi...Nơi để chim rất quan trọng, nếu để hoặc treo nơi có gió lùa thì chim khỏe hay chim nhiều tuổi lồng cũng không tránh khỏi đâu...Bạn phủ áo lồng và lấy bông nhỏ ít dầu gió vào rồi để trong lồng cho chim ( như ta xông hơi giải cảm vậy ). Theo dõi dần và tranh thủ nếu trời nắng thì mang chú chim đó ra tắm nắng 5 -10 phút. Chúc chú chim mau bình phục

cutitamda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chuyện là như này...chú chào mào em mới bắt đc 2 tuần có tình trạng xù lông, nhảy lồng thấy có vẻ yếu đi ko còn chăm hót như tuần trước nữa,có phải là mùa đông nên nó xù lông hả các huynh hay em cho em nó ăn thiếu chất...em vẫn cho các bé ăn hoa quả và sâu sâu dế đầy đủ,nhờ các bác giúp dùm em...thấy em nó ốm thấy buồn quá.....:a45::a45:
Chim của bạn xù lông ít bay nhảy chắc bị bệnh rùi . Bạn thử lấy tỏi ép lấy nước tỏi pha với nước ấm bỏ it đường cho chim uống trị cảm cúm:a23:.Bồi bổ cào cào,dế ,trái cây cho em nó là khỏe liền:a01:Chúc chim bạn mau hết bệnh

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a36: chim xù lông, bạn xem cách bạn chăm sóc em nó là điều đầu tiên. Nhất thiết là lồng cóng phải sạch, ko nên để chim uống nc bị đục bẩn,tiếp theo là bạn phải treo chim mùa lạnh chỗ không có gió nhưng phải có ánh sáng, có nắng thì cho em nó tắm nc muối + phơi nắng, nắng ko gắt thì phơi lâu cũng được, hoặc để chim chỗ vừa có nắng vừa có bóng dâm. chúc bạn thành công .thân

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đúng vậy như bác gjathuc nói thì có thể nguyên nhân do cóng hoặc vệ sinh của bạn chưa tốt...có thể do mùa đông nên em nó xù lông..nhưng cũng chỉ một phần nào thôi..bạn có thể xem lại chế độ dinh dưỡng của em nó như thế nào...nơi treo chim..v..v mùa này Hà Nội lạnh lắm em trong Nam sáng ra đi học còn không dám mang chim ra ngoài...lạnh thấy mà thấu xương...Bác thử chụp vài bức hình lên cho anh em xem như thế nào...Bây giờ bác chùm áo lồng lại..để nơi kín gió..(cũng có thể sức dầu gió cho em nó,mà em thấy chưa đến nỗi đâu)bồi bổ thức ăn nước uống đầy đủ..và nhớ là phải vệ sinh đầy đủ...Tuyệt đối không cho tắm nhé(mà em nghĩ chắc bác cũng biết) :D
Chúc chim bác mau khỏe và chúc bác có những chú chim hay và đẹp :a12::a12:

longlnn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Thế này nhá! Mình mới đi hỏi được mấy ổng chơi chim lành nghề trong xóm! Mấy ổng bày cho mình một cách hay! mình đã luyện cho 2 bé dạn rồi! nó tới cắn tay mình lun!
Cách làm:
Bạn lấy 1 quả chuối, dùng móng tay hay gì đó xẻo một miếng chuối nhỏ, bằng hột bắp thôi nha! Sau đó bạn cho len mấy cây néo lồng( gần cầu để nó đến ăn nha).
Mỗi ngày khi nào rảnh hay đi làm về bạn cho nó 1 miếng. Độ 3 tuần là nó mến bạn liền à!

Đây là cách của mình! bạn nào cứ thử coi nha!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom