Guest viewing is limited

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: thuần chào mào bổi

một ý tưởng rất hay, cảm ơn bạn đã pót bài, mình sẽ làm theo ngay

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình nghĩ giống bác phuc 53!chim dạng là do tinh thần của chim!nếu ban để hai em gần nhau,em trống mà tung là em mai tung theo luôn(theo kinh nghiêm nuôi khuyên)!!!

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

theo mình biết thì thuần Chào Mào bổi dễ dàng hơn nhiều giống chim khác bạn ạ chẳng thế mà có câu ca .Chích chè non ,Chào mào già .đã từng nuôi Chào mào ai chẳng thíc thuần Chào mào đã nổi mã hẳn hoi rồi .Dù có gặp phải con khó thuần cũng chỉ môt năm đến năm rưỡi là em nó ngon lành mà bạn phương pháp nhốt chung với con mái chỉ là để vào cám thôi
Thân chào

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo em nghe thì nuôi chào mào chung với mái thì nó sẽ ít hót. em có 1 chú mái tương đối thuần. Vậy có thể làm thế này ko nha. Bắt bổi mới về, nhốt chung với ả mái. Theo em thì như vậy nó sẽ nhanh thuần hơn do mái dạn người , ko nhảy lung tung. Bổi chưa biết ăn thì học mái luôn , khỏi lăn bột. Khi nào bổi tương đối dạn thì nhốt riêng

Cách của bạn cũng đc, nhưng còn phụ thuộc tính nết em bổi nữa. Khả năng chim vào cám nhanh và có sắc xuất cao.
Chúc bạn đang sở hữu chú bổi nền tính!:a08::a08:

dohaidangvthy1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình thì chùm áo lồng để dưới đất hoặc không cần chùm thì chim mau dạn hơn , mình cũng đang làm vậy rất nhanh đứng lồng , còn vấn đề mổ cám thì đơn giản thôi ,không nhất thiết phải ốp mái vào lam gi cả . đó là theo ý kiến của mình.

thanhhungvcbmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Mình có một cách thuần này khá hiệu quả!Nói chúng không có gì mới so với ae nhưng kết quả cứ cho em nào vảo ở trong đó tầm một tháng thì ra ngoài gần như đứng lồng.
Mình dùng khung tre làm một hộp vuông có kích cở 30x30x30 cm.

Sau đó dùng bìa các-tông che kín 4 mặt thùng.Mặt đáy dùng lưới mắt cáo nhỏ che để phân chim rớt xuống đất.Mặt trước thì dùng lưới hoặc nan che sao cho chim k chui lọt.
Bỏ vào đó phụ tùng cần thiết như một cầu đậu thẳng và ngắn thôi.Cóng nước thức ăn...
Sở dĩ mình dùng bìa vì chim có hoảng tông vào thành thùng thì cũng nhẹ nhàng k có gì tróc trầy.Thùng giấy ấm áp và khá yên tình,màu sắc tối nên chim mau tĩnh tâm.
Bạn treo thùng ở khoảng tầm 1m từ mặt đất lên có mặt nan quay ra ngoài nơi thường có ng qua lại.

Chú chim đứng trong thùng bình tĩnh nhìn ra ngoài và thấy người nhưng cũng k hoảng loạn nhảy lung tung.Mình ép như vậy sau tầm một tháng thì chú chim đã dạn hẳn,nên nhớ là trước đó nó là một con "thoi",nhảy vòng tròn quanh lồng như tên lửa,nát hết người.
Hy vọng là cách này sẽ đem lại hiệu quả cho mọi người!

lexuanthinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi mọi người về chào mào bồi mới về!

Hì. Thần mọi người
Em mới tập chơi chào mào. muốn hỏi mợi người 1 chút
Em có mua 1 em chào mào bồi về, củng khá dạn người. Nhưng sao ít hót lám
Sáng nào em phơi nắng cho nó, thì nó Khẹc khẹc mấy tiếng rồi hót wuyt wui thui.
Có chim rừng nào hót thì nó hót theo mấy tiếng rồi thôi. Còn mở băng thi em nó đúng im. lâu lâu hót lại 1 câu. Có phải chim em lười hót không.
Do chim nó cứ nhảy khi lại gần nên em chẳng chụp được hình em nó. lần sau sẽ có gắng chụp hình cho mọi người cung coi.
Em cho nó ăn cám ba vì trôn với trúng gà. với ít trái cây hàng ngày !
Như zậy là đươc chưa mọi người:a45:
Mong mọi người giúp đở. Cám ơn mọi người nha

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nói đi nói lại thì mình để ý thấy các bác mới chơi chim đầu tiên chỉ quan tâm đến vấn đề dạn chim thui. Còn mình thì quan tâm đến chất giọng trước, nếu mua chim bổi về thì điều đầu tiên mình làm là cám, nước, trái cây đầy đủ, treo lên cây ổi sau nhà, không cần trùm áo lồng. Đợi 1 vài tiếng đồng hồ sau nghe hót hét thế nào, nếu thấy được thì bắt đầu thuần, không vừa ý thì cho em nó về rừng ( đã chơi thì không tiếc của làm gì). Sau khi nghe giọng hót mình cảm thấy hay thì vẫn như vậy, tức là không trùm áo lồng, mang để trước nhà, treo ngang vai ép sát vào tường (cột) nơi người nhà hay qua lại, cho nhảy múa vô tư. Vì mình nghĩ tố chất con chim đã hay thi có hỏng lông hỏng cánh thì cũng chẳng phải vấn đề. Mình không có thời gian tiếp xúc với chim nhiều nên làm theo cách này thấy có hiệu quả( với chim má trắng thì 3 tuần là đứng lồng ok, với bổi hơi lâu tí, khoảng hơn 2 tháng), lông lá thì qua đợt này là ra lại tốt thui. Vài lời chia...chát với các bác.

thanhhungvcbmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nói đi nói lại thì mình để ý thấy các bác mới chơi chim đầu tiên chỉ quan tâm đến vấn đề dạn chim thui. Còn mình thì quan tâm đến chất giọng trước, nếu mua chim bổi về thì điều đầu tiên mình làm là cám, nước, trái cây đầy đủ, treo lên cây ổi sau nhà, không cần trùm áo lồng. Đợi 1 vài tiếng đồng hồ sau nghe hót hét thế nào, nếu thấy được thì bắt đầu thuần, không vừa ý thì cho em nó về rừng ( đã chơi thì không tiếc của làm gì). Sau khi nghe giọng hót mình cảm thấy hay thì vẫn như vậy, tức là không trùm áo lồng, mang để trước nhà, treo ngang vai ép sát vào tường (cột) nơi người nhà hay qua lại, cho nhảy múa vô tư. Vì mình nghĩ tố chất con chim đã hay thi có hỏng lông hỏng cánh thì cũng chẳng phải vấn đề. Mình không có thời gian tiếp xúc với chim nhiều nên làm theo cách này thấy có hiệu quả( với chim má trắng thì 3 tuần là đứng lồng ok, với bổi hơi lâu tí, khoảng hơn 2 tháng), lông lá thì qua đợt này là ra lại tốt thui. Vài lời chia...chát với các bác.
Nói thế này cũng khó!Một chú chim mới về nhà bạn treo lên cây vài tiếng mà đã dám khẳng định nó hay hoặc dở thì nóng vội quá.Có khi nuôi đến khi thuần rồi mà giọng chim vẫn có nhiều biến tấu mới lạ làm người chơi ngỡ ngàng nữa huống chi là vài giờ đồng hồ thì sao biết được điều đó.Và ở đây mình thấy cách thuần của anh em cho chim mau dạn là vì mục đích cho một chú chim vừa khỏe đẹp lại hot hay.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Nói thế này cũng khó!Một chú chim mới về nhà bạn treo lên cây vài tiếng mà đã dám khẳng định nó hay hoặc dở thì nóng vội quá.Có khi nuôi đến khi thuần rồi mà giọng chim vẫn có nhiều biến tấu mới lạ làm người chơi ngỡ ngàng nữa huống chi là vài giờ đồng hồ thì sao biết được điều đó.Và ở đây mình thấy cách thuần của anh em cho chim mau dạn là vì mục đích cho một chú chim vừa khỏe đẹp lại hot hay.

mình hoàn toàn đòng ý với quan điểm của bạn. bởi vì chim bổi mua về thì chẳng hót hét gì cả, vì lý fo tam lý lẫn sức khỏe. cho nên chỉ hót vài tiếng đơn gọi bầy thôi. cho nên làm sao mà chọn giọng được. lựa bổi thì chỉ hình dáng bên ngaòi thôi. nếu như có người đi bẩy tin tưởng thì được. nói tóm lại khi bắt bổi về thì chỉ còn công việc đó là ép thuần và chờ kết quả thôi. còn cách ép thuần ntn thì ae đã chia sẻ rồi.
thân mến
thanhbonsai

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi mọi người về chào mào bồi mới về!

như vậy là ok rồi, bạn cần thêm một thời gian nữa chim mới hay được, nhất là mùa này chim đang thay lông chưa sung đâu

bibop109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng mới tập nuôi CM và có 1 số chú bổi. CM của bạn mới mua mà nhanh dạn người và chịu tắm là ok rồi. CM của mình còn tung & chưa chịu tắm nữa:a33:, nhưng được cái buổi sáng cho ra phơi nắng rồi treo góc khuất nào đó và có 1 số chim của nhà hàng xóm hót thì thằng nhóc cũng hót theo liên tục. có lẽ mấy chú bổi này chỉ hót khi nghe CM khác hót, tụi nhỏ mới ở rừng về xứ lạ cũng sợ chứ.:a10: đến khi nghe có đồng loại chơi xung quanh nó mới yên tâm ở chổ mới ko khác gì nhà cũ.:a01: CM bổi của bạn khá tốt rồi, vậy muốn hót thì thử theo cách mình xem. hy vọng đổ lửa đấy. hihi. hiện giờ CM của mình cũng đã khá dạn và đang tập hót, chỉ có cái là rất chi là nhác ăn bột, thậm chí là ko ăn luôn, ăn trái cây suốt ngày à . :a12: hix:a09:. bạn có cách nào xử lý vụ bột cho tụi bổi này ko ?

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Mình có một cách thuần này khá hiệu quả!Nói chúng không có gì mới so với ae nhưng kết quả cứ cho em nào vảo ở trong đó tầm một tháng thì ra ngoài gần như đứng lồng.
Mình dùng khung tre làm một hộp vuông có kích cở 30x30x30 cm.

Sau đó dùng bìa các-tông che kín 4 mặt thùng.Mặt đáy dùng lưới mắt cáo nhỏ che để phân chim rớt xuống đất.Mặt trước thì dùng lưới hoặc nan che sao cho chim k chui lọt.
Bỏ vào đó phụ tùng cần thiết như một cầu đậu thẳng và ngắn thôi.Cóng nước thức ăn...
Sở dĩ mình dùng bìa vì chim có hoảng tông vào thành thùng thì cũng nhẹ nhàng k có gì tróc trầy.Thùng giấy ấm áp và khá yên tình,màu sắc tối nên chim mau tĩnh tâm.
Bạn treo thùng ở khoảng tầm 1m từ mặt đất lên có mặt nan quay ra ngoài nơi thường có ng qua lại.

Chú chim đứng trong thùng bình tĩnh nhìn ra ngoài và thấy người nhưng cũng k hoảng loạn nhảy lung tung.Mình ép như vậy sau tầm một tháng thì chú chim đã dạn hẳn,nên nhớ là trước đó nó là một con "thoi",nhảy vòng tròn quanh lồng như tên lửa,nát hết người.
Hy vọng là cách này sẽ đem lại hiệu quả cho mọi người!
Cho hỏi cái nhá, bạn dùng bìa catong 4 mặt thì đã là thùng giấy catong thì làm sao mà còn nhìn thấy đường, vậy 2 mặt còn lại là đáy và đỉnh thì chim ngó lên trời hay dưới đất để nhìn ng qua lại trong 1 m chiều cao sao, vậy thì chỉ áp dụng khi bạn để sát đường hoặc chổ nào ng qua lại mà chim nhìn lên trời thấy ng dc trong phạm vi 1m, Cái kiểu lồng này của bạn làm khó hiểu quá, bạn post thử cái lồng đấy cho anh em chiêm ngưỡng với chứ giấy catong thì nhìn ngó lên trời mà mau dạn thì mình cũng làm ngay
Mình đồng ý với ý kiến của anh, con chim hay có lửa rừng thì dù mới về thì nó vẫn hót ngay, cho nên khi anh em mua chim từ lồng bầy thường hay chọn những con trong lồng bầy đã chịu mở miệng hót, đổ giọng, còn những con k hót thì nếu tướng tá đẹp thì bắt ra riêng để xem phản ứng, anh em chơi chim đã xem những bài post anh em đi bẫy về mới tách con bổi ra nghe chim mồi hót thì anh em thích k, có nghĩ con chim chiến k:a21:vậy thì sao khả năng con bổi mới về 1 vài tiếng sau lại k dám ra giọng dc chứ. Cái này là mình vẫn thường chọn những con như vậy, còn tại sao thì mình cũng k có tg nên chim mới về nhà mình cũng quy định thời gian để 1 con chim trong thời gian nào sẽ phải có những biểu hiện phong độ ra sao, k thì về với thiên nhiên thôi, chim mùa này cũng nhiều và rẻ tại sao chúng ta lại k lựa chọn, những con thích nghi nhanh cũng đỡ cực hơn so với những con k biểu hiện gì trong từng ấy thời gian, cái này chỉ ae nào k có tg chăm sóc chim, chim nhiều phải lựa chọn, không gian hẹp muốn tuyện lọc lại thì sẽ rõ thôi.Còn tập dạn thì nhiều hình thức chung quy con chim dạn nó cũng nhanh lên lửa hơn và hót nhiều giọng hơn vì nó tự tin. Còn trong thời gian ngắn thì sao biết con chim hót hay dở thì cái này tùy theo thẩm âm của mỗi ng, với lại chim bổi chỉ hót vài giọng nhưng qua đấy ta thấy dc con chim hót giọng dữ, gắt hay thường, còn để hót hết giọng thì đấy là thời gian, chọn trước chăm ít mà tốt còn hơn là nhiều ô hợp k dc gì

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho hỏi cái nhá, bạn dùng bìa catong 4 mặt thì đã là thùng giấy catong thì làm sao mà còn nhìn thấy đường, vậy 2 mặt còn lại là đáy và đỉnh thì chim ngó lên trời hay dưới đất để nhìn ng qua lại trong 1 m chiều cao sao, vậy thì chỉ áp dụng khi bạn để sát đường hoặc chổ nào ng qua lại mà chim nhìn lên trời thấy ng dc trong phạm vi 1m, Cái kiểu lồng này của bạn làm khó hiểu quá, bạn post thử cái lồng đấy cho anh em chiêm ngưỡng với chứ giấy catong thì nhìn ngó lên trời mà mau dạn thì mình cũng làm ngay

Bạn hiểu sai cách làm của bạn thanhhungvcbmt rồi, cách làm của bạn thanhhungvcbmt là: " lồng chim vuông thì có 6 mặt phải không ạ"? bạn ý che 4 mặt bằng bìa cattong ( đó là những mặt sau: 3 mặt xung quanh và 1 mặt đỉnh) còn lại 2 mặt không che bìa là mặt đáy và 1 mặt trước ( 1 trong 4 mặt xung quanh). Mặt đáy thì bạn ý chắn bằng lưới để cho phân chim lọt qua được, còn mặt trước thì bạn ấy chắn bằng nan ( như lồng nan bình thường ) hoặc lưới cũng được. Theo mình thì cách làm này của bạn thanhhungvcbmt rất ok. Thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mr.nam.h2t

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn, chim mới về chưa chắc đã mau dạn đâu, có thể do em nó bị suy nên ít bay nhảy, mình tưởng là nó dạn rồi, còn ít hót có lẽ do môi trường mới, mấy em tong rừng hót thì hót theo cho đỡ nhớ nhà mà thôi.Thân!!!:a01:

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mà không Mào?hjhj

các ace cho e hỏi chút nhé,e mới mua được 1 chú CM mộc,mua về treo lên là hót luôn.hót giọng cũng dài nhưng nghe gọng vẫn khàn khàn.mua dc gần 1 tháng.rất mau mỏ.chim gần như đứng lồng.nhờ mấy anh chơi cùng xem hộ đều nói là chim già.theo các ace có khi nào chim già mà đứng lồng nhanh thế kô?mua về 3ngày là biết tắm.bây giờ hót và kêu,gọi tới lúc phủ áo lồng.mang đi chơi treo xa cũng chịu hót đấu lại.theo các ace chú này có tương lai kô?

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Quá trình phát triển giọng hót của chim bổi

Em có 1 chú ở nhà mới đầu mới mua về thì hót rất sung nhung không hiểu dạo gần đây nó cứ lẩm nhẩm hót trong miệng không ah hót thế từ sáng đến chiều đem phơi nắng cũng vậy lun

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
một vấn đề nho nhỏ cần giải đáp!!!

Mấy bác cho em hỏi CM bổi em mua về 1 cặp, 1 con rất dạng và siêng hót(mua về chiều nay là sáng mai hốt cả buổi sáng luôn) nhưng chỉ hót được mỗi giọng "khách kìa":a23:. 1 con còn lại rất nhát nhưg hót rất nhìu giọng, ko sieng hót lắm, cứ thấy người là bay rầm rầm:a22:. Mấy bác cho em hỏi là làm cách nào cho nó hết nhát và luyện giọng cho con CM "khách kìa" kia ah:a03: thankk các tiền bối

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: một vấn đề nho nhỏ cần giải đáp!!!

Mấy bác cho em hỏi CM bổi em mua về 1 cặp, 1 con rất dạng và siêng hót(mua về chiều nay là sáng mai hốt cả buổi sáng luôn) nhưng chỉ hót được mỗi giọng "khách kìa":a23:. 1 con còn lại rất nhát nhưg hót rất nhìu giọng, ko sieng hót lắm, cứ thấy người là bay rầm rầm:a22:. Mấy bác cho em hỏi là làm cách nào cho nó hết nhát và luyện giọng cho con CM "khách kìa" kia ah:a03: thankk các tiền bối
Hi bạn!
Mình cũng mới vào nghề nuôi Chào Mào thôi nhưng cũng xin đóng góp chút xíu ý kiến hi vọng có thể chia sẽ kinh nghiệm cùng bạn.
Bạn cho mình hỏi là chú Chào Mào mà hót "khách kìa"là chim tơ hay là đã già mùa rồi vậy,nếu là chim tơ thì có khả năng là em nó chưa có biết hót giọng dài(ở đây mình chưa bàn đến vấn đề trống mái nhé bạn)còn nếu là chim đã có mùa rồi thì có thể là em nó chưa có quen với cảnh sống mới nên còn bỡ ngỡ,rùi từ từ em nó sẽ hót giọng dài thôi bạn ah.
Đối với chú Chào Mào siêng hót mà nhát người thì bạn nên trùm áo lồng lại,rối hé góc chữ A rồi treo ở chỗ gần người,treo thấp khoãng ngang vai thôi nhé bạn. rùi bạn hé áo lồng dần dần,khoảng 2,3 ngày hé 3-5 nang lồng,muốn chim mau dạng thì chào mào cần nhiều thơi gian lắm bạn à.(bạn nhớ là dục tốc bất đạt nhé).
Còn đối với Chào Mào hót "khách kìa" nếu chú ta là chim tơ thì bạn cần phải cho em nó học giọng,bằng cách đem gởi chim ở những tiệm chim hoặc bạn bè có chào mào hót hay hoặc bạn có thể mua 1 đĩa có âm giọng chào mào,ở các cửa hàng bán chim cảnh. Còn nếu là chim già mùa thì mình đã nói ở trên.
Đôi lời góp ý cùng bạn và chúc bạn có 2 chú Chào Mào thật hay. Thân chào bạn!

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về chào mào bổi

Hi bạn! Vấn đề bạn đưa ra hình như là ko rõ ràng lắm nên ae khó mà đóng góp ý kiến giúp bạn được. Bạn cần nói rõ những vấn đề như là cách bạn chăm sóc chim,chim thay lông xong chưa hay là đang thay lông,rồi ở nhà bạn có nuôi thêm chú Chào Mào nào không....v...v..
Theo như bạn tả thì mình cũng liều lĩnh đoán là chim bạn đang thay lông,có thể là lúc bắt về em nó còn lửa rừng và chưa thay lông nên siêng hót, h em nó đang thay lông nên bị mất lửa nên chỉ ríu
Mình nhận xét như vậy nếu có gì sai xót mong bạn và ae thứ lỗi.
Thân chào tất cả!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom