Guest viewing is limited

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Thế này nhá! Mình mới đi hỏi được mấy ổng chơi chim lành nghề trong xóm! Mấy ổng bày cho mình một cách hay! mình đã luyện cho 2 bé dạn rồi! nó tới cắn tay mình lun!
Cách làm:
Bạn lấy 1 quả chuối, dùng móng tay hay gì đó xẻo một miếng chuối nhỏ, bằng hột bắp thôi nha! Sau đó bạn cho len mấy cây néo lồng( gần cầu để nó đến ăn nha).
Mỗi ngày khi nào rảnh hay đi làm về bạn cho nó 1 miếng. Độ 3 tuần là nó mến bạn liền à!

Đây là cách của mình! bạn nào cứ thử coi nha!
Nếu bạn làm đc như vậy thì thật là hay quá , mình cũng có con Chào Mào bổi nhưng mà nhát quá bay tứ tung hết , mình sẽ làm theo cách của bạn thử hihi thã bạn trước nha

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Kết luận để chim mau dạn theo kinh nghiệm là :
- Chùm áo lồng 1/2
Nếu ai có thời gian thì chỉ nên cho chim ăn theo bữa ( đảm bảo chim ko chết đói là đc )Thỉnh thoảng lại gần chim, cho chim ăn hoa quả tươi
+===> thường xuyên , liên tục và đều đặn như vậy là chim sẽ mau quen chủ
p/s : không nên nhổ lông chim, như vậy sẽ làm chim yếu, anh hưởng đến sức khỏe !

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thế này nhá! Mình mới đi hỏi được mấy ổng chơi chim lành nghề trong xóm! Mấy ổng bày cho mình một cách hay! mình đã luyện cho 2 bé dạn rồi! nó tới cắn tay mình lun!
Cách làm:
Bạn lấy 1 quả chuối, dùng móng tay hay gì đó xẻo một miếng chuối nhỏ, bằng hột bắp thôi nha! Sau đó bạn cho len mấy cây néo lồng( gần cầu để nó đến ăn nha).
Mỗi ngày khi nào rảnh hay đi làm về bạn cho nó 1 miếng. Độ 3 tuần là nó mến bạn liền à!

Cách của bạn rất hay , mình sẻ làm theo thử , đang nuôi con bổi 3 tháng rồi mà nó nhát quá hết mún cầm lồng lun hix . thax bạn trước nha

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi mọi người về chào mào bồi mới về!

hi mình cũng đang nuôi con Chào Mào bổi nè , cũng dạng lắm ùi , ngày nào cũng cho tắm nắng + với tắm nước hết , e nó cũng hót nhùi ùi

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cách làm:

có phải để cho nó đói meo không bác. hay là vẫn cho ăn cám bt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim bổi mới bắt về thì chưa chụi hót ngay đâu bạn trừ khi những con đang có lửa , bạn cứ chăm sóc bôt. , trái cây , đồ ăn tươi cho nó hàng ngày , tắm nắng với tắm nước hàng ngày , khi mà nó quen rồi nó sẽ hót ngay thôi , chúc bạn thành công :D

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0

có khi nào là mái ko ta .thường chim mái hót ít và giọng cũng ngắn lắm

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

CM bổi thì ban nên cho e nó ăn chuối mốc gần chín +lăn với bột,cám thì mới đầu về nên cho ăn cám bavi là tốt hơn,vì chim bổi ngoài trời ăn trái cây nên cho bột ngon thì chim sẽ đi phân nước làm cho chim sẽ suy.Nên nuôi chim khoảng hơn 2 tháng rồi ta cho chim ăn bột do mình làm và giũ luôn công thức làm bột đó cho đến cả đời chim.
Còn CM bổi sẽ chia làm 2 loại:
Thứ 1 là chim khi bay ít tông đầu vào lồng,thì loại này sẽ mau dạn và siêng hot sau này.
Thứ 2 là chim bay hay tông đầu vào lồng nên sẽ rất tốn nhiều công sức cho người nuôi,do đó loại này thường được nuôi=lồng ép cỡ nhỏ sẽ rất mau dạn
Và chú ý nhất là chim bổi tách đỏ ngoài trời thì đã có giọng trời sẵn nên người nuôi ít tốn công cho chim học giọng,con muốn chim có nhiêu giọng thì người nuôi cần khoảng thời gian dài và sự đam mê chim
Thân chúc ae có chim hay

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

Thông thường chim bổi nuôi lên cũng còn tùy vào đặc tính của từng chú chim và từng vùng.Để chim mau dạn có rất nhiều cách nuôi và chăm sóc của từng người,theo mình chăm sóc chim bồi đi đánh đc thì như thế này:
Thứ 1:chim sẽ đc nuôi trong lồng tập thể gần 2 tuần và tắm chung với nhau=khay tắm
Thứ 2:sau khi e nó đã bột hoàn chỉnh thì sang e nó sang lồng ép và theo dõi xem chú chim này có tông lồng hay k để tìm cách khắc phục
Thứ 3:cho chim ăn châu chấu non(khuyên ăn) bỏ từng con và xem xét chú chim có thix ăn mồi tươi hay không,và bắt đầu chế độ ép chim
Khoàng hơn 2 tháng là chim nhà mình đã đấu lồng và ra cội dợt,khi đã ra cội dợt mà có khả quan thì chuyển sang chế độ thuần rớt lông để thành lông lồng
Đó là cách chăm sóc của mình,công sức đã đc đền bù xứng đáng khi mình chịu khó và đam mê.Hẹn gặp lai ae ở clip sắp tới của mình

trongnhan1509

Thành viên mới
SVC$
0
các bác vào giúp chào mào của em với

em mới mua một con Chào Mào trời non từ thằng bạn nhưng nó tung ghê lắm em đã thử trùm áo lông lại nhưng vẫn tung no tung ghê lắm lông lá toe hết nó mới mọc lông đuôi nhưng cũng đã toe gần hết các bác cho em ý kiến và cách thuần con cm này giùm em với (con này hót hay ,tiếc lắm)

chaomaoui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cứu chạo mào em với

em mới tập chơi Chào Mào.cách đây khoảng tuần em mua một con chào mào ngoài tiệm 80k luc em đêm em bỏ vào lồng nó nhảy như có ai đuổi bắt.đến bay giờ lông nó sù ra đứng trên cầu giống như con gà cù rụ gần chết ít ăn bọt mà lại iả phân trắng nửa.mấy anh cứu chào mào em với !em cám ơn nhiều ?:a03:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cứu chạo mào em với

khả năng là chim của bạn bị đuối sức lắm rồi .. tốt nhất bây giờ bạn nên thêm chuối vào ..hòa ít mật ong vào cóng, trùm gần kín áo lồng để nơi yên tĩnh .. ko thì khả năng 1-2 ngày nữa là chim bạn sẽ ra đi .thân !

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nên chùm chim lại đi rồi sáng bạn cho chim tấm nắng 15ph nha nắng sớm càng tốt rồi bạn nên bồi dưỡng cho chim nhìu dinh dưỡng như chuối cào cào cà chua , hạn chế cho ăn sâu quy nha lâu lâu cho ăn thì được ! Chúc bạn có 1 chú chim tốt

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

em mới tập chơi chào mào.cách đây khoảng tuần em mua một con chào mào ngoài tiệm 80k luc em đêm em bỏ vào lồng nó nhảy như có ai đuổi bắt.đến bay giờ lông nó sù ra đứng trên cầu giống như con gà cù rụ gần chết ít ăn bọt mà lại iả phân trắng nửa.mấy anh cứu chào mào em với !em cám ơn nhiều ?:a03:
Bây giờ chú chim Chào Mào của bạn đã đuối lắm rồi do ít ăn, hoảng loạn nhảy lung tung nên bây giờ bạn hãy làm lại từ đầu nhé. Bạn trùm kín áo lồng lại chỉ hé rất ít đủ cho nó có ánh sáng nhìn thấy thức ăn mà thôi. Mấy ngày này bạn nên cho ăn chuối loại chín vừa chứ đừng xanh nhé để nó dễ ăn và dễ tiêu, cộng thêm bạn cho nó ăn cà chua nữa, treo nơi thật yên tĩnh không đụng đến nó không để nó thấy bạn trong vòng 3 ngày, mà bạn muốn theo dõi thì rọi đèn sáng mờ phía bên kia áo lồng và nhìn từ phía bên này ngoài áo lồng để xem nó ăn uống thế nào thôi. Nước thì bạn nên cung cấp cho nó một ít vitamin vào đó để nó lấy lại sức lực nhanh hơn, có thể ra cửa hàng thú y hỏi loại Becomlex dùng tăng lực cho gà để pha vào cho nó uống nhưng theo đúng liều lượng của cân nặng. lồng bẩn một tý không sao đừng chú ý nhiều quá để nó chịu ăn và yên tâm trở lại đồng thời cũng quen cuộc sống nuôi nhốt là không nhảy loạn nữa. sau khoảng 3 ngày bạn mới lại hé thêm một tý áo lồng và cứ thế một tuần sau thì ổn. Chúc bạn thành công. Thân

chaomaoui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn các huynh đã chỉ bảo,mình sẽ chăm soc em nó tốt hơn để em nó vượt qua bệnh tật !thân

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chà chà! Bạn thương con Chào Mào quá nhỉ, tôi chỉ cho 1 cách nhé! tôi thường áp dụng hoài với mấy con ở nhà. Nhà nghèo chơi chim BỔI cho đỡ tốn..:a44::a44::a44:
Nếu bạn là người có thời gian thì rất dễ rồi, còn không có thời gian (sáng 7h đi làm - chiều 5h về) giống tôi thì bạn làm thế này:
Chuẩn bị
- Kiếm con nào nhảy khôn khôn một tí ,khi mua nhìn cách nó nhảy là biết liền à, chọn kỹ kỹ 1 tí.
- Bạn kiếm 1 cái ghế (ghế nhựa vuông và cao là tốt nhất), điều kiện là cái đít lồng gần vừa mặt ghế, bạn để thật cẩn thẩn, đừng cho nó rớt lồng nhé.(rớt lồng coi như công cóc đó).
- Cào cào luôn có đầy đủ, mua bịch bỏ tủ lạnh ngăn dưới cùng là ok nhất, cào cào có thể sống ở đó được 2 ngày lận.
- 1 Cái xương dừa (trong cái chổi xương quét sân) dài dài tí và dẻo.
Tiền hành thuần
- Chim mới bắt về, ban đầu bạn cứ trùm lồng cho nó quen với tiếng người trong gia đình + lồng + cám, bằng cách cứ để lồng nơi nào có nhiều người qua lại nhất ở trong nhà (mình thường để ở nhà Bếp).
- Khi nào bạn thấy nó không có nhảy nữa khi bạn đi qua lồng (vẫn trùm kín áo lồng nhé) thì có thể mở áo lồng được, thời gian này mất khoảng 3 ngày <3 ngày này bạn để 1 quả chuối lăn bột cho vào máng thức ăn( loại to như ngoài tiệm cho chim ăn tập thể đó), buổi sáng cho vài con cào cào non vào>, gian đoạn này là chủ yếu là cho nó sống và quen cám thôi, nước nôi đầy đủ nhé.:a01:
- Giờ bắt đầu mở áo lồng từ từ được rồi, tôi cứ mở 1/4 trong lần đầu tiên luôn. :a24::a24::a01:
Buổi sáng bạn cho vào trong lồng khoảng 4-8 con cào cào nhớ để chân cho nó bò nhé! và bạn cho vào lồng ít trái cây, và ít cám (vẫn là cám lăn với trái cây), chỉ ít thôi, bạn tính làm sao cho nó đủ ăn tới khoảng 3h-4h chiều thôi , đừng cho nhiều quá, mà nó no quá, nó có sức khỏe bay nhiều, thời gian thuần dạn kéo dài. (nếu thức ăn còn dư thì bạn lấy hết ra ngoài luôn). Sáng ngồi ngắm nó 1lúc rồi treo nó chỗ nào thoáng và yên tĩnh, rồi đi làm.
Chiều về bạn lại cho nó thêm 3-4 con cào cào non vào lồng (thích thì bỏ cào cào cho nó bò trên cầu )..lại để vào chỗ nào có nhiều người qua trong nhà nhất.
Thời gian này nó vẫn bay loạn xì ngầu :a36::a22: nhưng nó đói là nó nhảy xuống ăn thôi ah, bạn cứ để lồng trên ghế nhé!
Tối thì bạn lên phòng bạn nhẹ nhàng mang cái lồng (có ghế theo) và bịch cào cào theo, thỉnh thoảng bạn lại cho 1 con cào cào vào, cho nó thấy bạn ít thôi. Cứ làm như thế, 1 buổi tối cho nó ăn chừng 6-7 con cào cào non và nhỏ thôi, to quá nó no mất ..
Cứ làm từ từ như thế, mỗi ngày trôi qua bạn xoay ghế cho nó thấy mình nhiều hơn một chút.
Áo lồng lúc này vẫn giữ 1/4,
3 -4 ngày sau thì bạn mở 1/2 áo ra, chừng 1 tuần là nó quen thôi với cảnh bạn cho ăn cào cào rồi.
Khi mở 1/2 áo lồng ra, thì bạn dùng cách này là nó mau quen nhất nè. bạn sâu cào cào vào cái xương dừa rồi đưa vào lồng, nó hơi hoảng nhưng bạn ngồi thật yên đừng cử động gì hết, nó nhảy tới ăn thôi. (chỉ cho nó ăn ở phòng mình thôi nhé).
Thỉnh thoảng bạn cầm cào cào cho vào cầu cho nó ăn, có khi nó đói quá, thấy mối ngon là nó lao ra ăn luôn trên tay bạn nữa là đằng khác.
Cứ như vậy thì tầm 2-3 tuần là chim dạn chắc, cầm lồng vô tư..:a08:
Lâu lâu cho nó nghe mấy file tiếng Chào Mào trên mạng nữa, và đừng kê đấu với con khác dữ tợn trong nhà mà cho nó soi gương 5 phút 1 ngày (xem dáng đấu có đẹp ko:a01:)
Thỉnh thoảng trong thời gian thuần bạn làm bất ngờ cho nó quen, (hù nó, vỗ tay, đập tay vào lồng hay ghé sát mặt vào lồng nhìn chằm chằm vào nó chơi)
Chú ý:
Đi qua đi lại thoái mái, đừng ngại và sợ nó bay.
Nếu bạn làm về mà trời đã tối rồi, thì cứ để lồng chỗ cũ, đừng có di chuyển nó, không là nó hoảng kinh lắm, nhảy có khi tróc đầu, tổn hại lung tung hết lên.
Đừng quá nóng vội khi ép thuần chim Bổi nhé! Từ từ nó sẽ lên thôi, khi dạn rồi là lên lửa liền à, (cám ba vì + trái cây + cào cào, đúng bài rồi)
Chúc bạn thuần thành công nhé!
Khi bạn thuần được rồi, bạn sẽ nhận được thành quả của bạn!
Chơi BỔI là sướng, vui, buồn, nản...và đặc biệt là rẻ và hợp túi tiền nhất :a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối:

xich tho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình thì cắt cánh cũng tốt thêm vào đó thì bạn nên cho nó ăn ít cám thôi 1 ngày cho em nó ăn khoản 1 muỗng càe cám thức ăn thôi và tư tay cho em nó ăn khi đang đói là tốt nhất

xuanthu01

Thành viên mới
SVC$
0
Bổi hay kuê wit rìu

Anh em cho em hỏi là em mới mua con chim bổi nuôi cũng đựoc 1 tháng. Hình dáng hơi nhỏ mủ lân nhưng nó kéo cũng 4,5 âm nhưng lâu lâu(chỉ lâu lâu mới hót ) mới khót tiếng wit rìu như vậy có phải mái ko. Chi nó vẫn hót gió cả ngày mà hót gió cũng trên 4, 5 âm

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

Đây là hình con CM mà em bẫy được, nhìn nhỏ con quá nên em không thích lắm. Bây h em còn mỗi con CM là nó.
Các bác xem nó thế nào giùm em nhé

Chú này dáng nhỏ
Gốc mào thưa
Chơi không bền....Có chăng nuôi cho vui thì OK.:a11:

---------- Post added at 11:15 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

Muốn cho mau dạn người:
- Treo ngay trước cửa nhà, hoặc nơi nào có ánh sáng (nắng) và có nhiều người qua lại.
- Bắt nó ra khỏi lồng, dùng kéo tỉa bớt lông cánh (để chim khỏi bay mất). Bỏ nó vào lồng lại. (Nó vẫn nhảy lung tung trong lồng) Sau đó đem vào phòng nào trống, không đựng đồ vật nhiều (ví dụ như nhà tắm) rồi mở cửa lồng. Không bay được, chỉ nhảy từng bước ngắn. Kệ nó. Bạn cứ vô tư sinh hoạt trong phòng tắm, khoảng chừng 30' - 60' tự động nó sẽ nhảy lại vào lồng. Bạn thường xuyên làm như vậy sẽ mau dạn hơn.
Cách này ấu trĩ nhất mà mình được nghe
Bạn hành hạ chim chứ chăm nuôi gì.
Có nhiều cách các anh đã chỉ.
Cứ theo thế mà làm.:a43:

---------- Post added at 11:45 AM ---------- Previous post was at 11:15 AM ----------

Theo bạn thì chỉ cắt cánh thôi hay là cắt luôn đuôi nữa?
Theo cái kiểu độc ác này thì sao các bạn không cắt luôn cái đầu cho rồi thà......
Đau một lần rồi thôi
Chứ hành hạ kiểu này thì đừng nuôi chim nữa
hoặc bỏ tiền triệu ra mua chim họ nuôi đã thuần.

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình có cách thuần hơi khác chút, lúc bẫy về nhét cho ít chuối, bỏ vào lồng, ép ăn cám khoảng 1- 2 ngày, ngày đầu chùm áo lồng, ngày thứ 2 mở ra một nửa, ngày thứ 3 mình mang em nó ra phun nước ( bằng bình tưới hoa) cho ướt hết người, lúc này chim không bay được, chỉ đứng yên một chỗ hoặc nhảy nhẹ ( không sợ bị tung đầu hay hỏng đuôi) , mình dùng que đút chuối, sâu cho nó ăn trực tiếp, ngồi cạnh lồng, đặt 2 tay vào thành lồng.....nói chung làm nhiều động tác cho em nó cảm thấy yên tâm.....khoảng một tiếng, ngày mình làm 2 lần như vậy, chỉ một tuần chim thuần hẳn....đảm bảo là 90% thành công sau 10 ngày bẫy về, cách này không biết có ác với chim không nhưng mình thấy rất hiệu quả

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom