dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Cách này của bạn hay đấy, áp dụng cho những người có thời gian, thời tiết ấp. Như ở ngoài Bắc vào mùa lạnh thì coi như xong. Không áp dụng được cách này đâu. Mình vẫn thuần bằng cách cho vào lồng ép nhỏ, lấy bìa che nóoc lồng cho chim khỏi ngoái và lộn, xung quanh quây bằng tấm mi ca rồi để gần người. Ở nhà toàn nhờ mẹ mình, khi ngồi làm việc ở nhà chỗ nào thì đem ra để gần giúp con.... he he he "dân công sở" mà, làm gì có thời gian đâu. Phương pháp của mình khá hiệu quả nhưng chậm hơn cách của bạn một chủt

dochitruc

Thành viên mới
SVC$
0
Các anh em giúp đỡ

Minh mới bắt đầu chơi Chào Mào. Mình cũng tậu được một em nhưng ko biết có tương lai không. Ngoại hình thì ko có gì đặt biệt nhưng em nó hót cũng ok lắm. Minh đang lo lắng một nỗi là em nó nhát người quá. hễ mình đến cho ăn là tung lồng hỏng hết cả lông đuôi. Mình đang cố gắn nhưng vẫn chưa có cách nào làm cho em nó dạng được, monh anh em chỉ giáo!
:a35:

ngoduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi tý!!!!!!!!!!

các cao thủ chơi Chào Mào cho em hỏi
nếu chọn Chào Mào bổi thì nên chọn con có bộ lông trên lưng đậm hơn hay nhạt hơn
vì em thấy 1 số con có lông trên lưng đậm còn 1 số con thì lại nhạt!
:a43::a43::a43::a43:

Maxdl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi tý!!!!!!!!!!

Đơn giản là chim trời thì có bộ lông bị bạc màu do phơi nắng,mưa nhìu. Còn chim nuôi đã qua 1 năm lồng, sau khi thay lông xong nếu được ăn uống đủ chất và tắm thường xuyên sẽ có bộ lông trên lưng đen bóng mượt, còn lông ngực trắng phau.
Khi bạn nhìn trong lồng bổi, nếu con nào có lông đen hơn những con khác và lông đít đỏ nhạt hơn thì khả năng là chim đã được nuôi rồi, bị sẩy hay được thả sao đó. Còn hay giở còn tuỳ vào nhiều yếu tố khác nữa.

ngoduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em vừa mua 1 em tướng tá cũng tương đối đẹp :a01:
mà nó có bộ lông trên lưng đen hơn các con khác trong lồng
nhưng bây giờ vẫn chưa biết ăn cám nên giả thiết chim bị sổng là không có

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đơn giản là chim trời thì có bộ lông bị bạc màu do phơi nắng,mưa nhìu. Còn chim nuôi đã qua 1 năm lồng, sau khi thay lông xong nếu được ăn uống đủ chất và tắm thường xuyên sẽ có bộ lông trên lưng đen bóng mượt, còn lông ngực trắng phau.
Khi bạn nhìn trong lồng bổi, nếu con nào có lông đen hơn những con khác và lông đít đỏ nhạt hơn thì khả năng là chim đã được nuôi rồi, bị sẩy hay được thả sao đó. Còn hay giở còn tuỳ vào nhiều yếu tố khác nữa.
theo mình nghĩ thì không như bạn! chim có bộ lông nhạt màu thường là chim do qua nuôi dưỡng hoặc là chim tơ ,có khả năng chim ăn uống thiếu chất nên bộ lông có màu giống như cánh gián! đít không được đổ như chim trời! còn lông bụng thì chim càng già tuổi thì màu trắng đó càng rõ hơn! bạn cứ để ý mấy chú má trắng sẽ thấy bộ lông nhạt màu hơn những con mí đỏ,vì chim còn tơ nên chúng chưa kiếm được thức ăn nhiều chất dinh dưỡng ! bộ lông chúng sẽ có sắc tố nhạt hơn! quan trọng nhất là lúc chim thay lông bạn nên chăm sóc chim tốt nhất vào thời điểm đó! cho ăn cào cào , trái cây ,cà rốt hầm chín chúng cũng ăn được đó! siêng tắm cho chim,phòng bệnh chấy rận! không nên cho ăn sâu quy nhiều có thể làm hư lông chim! ( xoắn lông).thường thì chim trời có bộ lông đẹp nhất!

trungbonsai2910

Thành viên mới
SVC$
0

chào cả nhà.e là ngươi mới chơi nên chưa bít nhìu lắm về chọn chim Chào Mào.các bác giúp em với

ngungonbaby

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tập cho chim dạn người?????????

Thân chào các đồng nghiệp yêu thích chim Chào Mào!
Em hiện nay có 2 chú Trung Mang, 1 huế, 2 A Sờ. Hì, em quảng cáo tí. Chim hót cũng được nhưng vấn đề em cần mọi người giúp đỡ là em nuôi chúng đã hơn 1 năm rồi thế mà em đụng tới cái lồng là bọn nó nhảy loạn xạ cả lên và chúng cũng chả chịu tắm mặc dù đổ nước mới vào cóng là nó tắm.
Giờ em nhờ mọi người tư vấn để làm sao mấy chú chim của em nó dạn lên nhỉ?
Chú thích thêm: Em đi làm cả ngày nên chỉ tối về mới chơi với chúng nó 1 tí và ngày thứ 7, chủ nhật nữa thôi.
Em cảm ơn trước ah.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tập cho chim dạn người?????????

Hãy Tìm trước khi hỏi
Bạn sẽ có câu trả lời nhanh gọn nhẹ nhất.
trên 4rum mình đầy rẫy ra kìa....

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình chỉ bạn một cách nè!cách này thì khả thi mà mình không biết bạn làm được hay không nữa!
B1:bác để trong lồng chỉ có nước thôi!không có thức ăn nào(bỏ đói nó).
B2:khi nó đói,bác lấy một cái que dài 30cm,dích chuối rồi cầm đầu bên kia đưa chuối chuối vào lồng(một ít thôi nhé)làm như vậy cho đến khi chim no!
B3:lại bỏ đói nó,và làm như bước 1 và 2
B4:3 ngày bạn bẻ đi 1cm(nếu chim thấy mồi là ăn ngay thì không cần đợi 3 ngày),và sau 90 ngày(hoặc có thể ít hơn,90 ngày là chim quá nhát)là chim có thể ăn ngay tay của bạn!

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thời gian đâu mà thuần kiểu đấy bạn ơi. Đối với anh em có thời gian làm như bạn thì ok, cuộc đời còn rất nhiều việc phải làm, chơi chim không được ảnh hưởng đến các công việc khác... Thực đối với chim Chào Mào thì cực dễ. Chúng là loài chim rừng khá thân thiện, tôi cứ nuôi trên tầng 3, ngày ngó đến cho ăn, cho tắm, cất lòng chim... tổng cộng 2 lần, mỗi lần 40 phút vì tôi nuôi 10 con chim chiến. Bạn cứ làm đều đặn như tôi bất cứ con nào chỉ một năm là đứng lồng. Mỗi lần bạn lên cho ăn nó còn mừng như "chó" cơ. Kinh nghiệm đã được trải nghiệm bằng thực tế của tôi. Miễn bạn nhẹ nhàng mà yêu thương nó

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng vậy thuần đơn giản, cứ từ từ, sáng cho nó ăn một lần, chiều đi làm cho nó ăn một lần, trong ngày cứ treo trên sân thượng, ai đi qua lại thì ko biết, mà mình thì tiếp xúc với em nó trong ngày hai lần như thế, chim mà, gặp người sợ là chuyện bình thường ,,, cứ từ từ, quan trọng là nó ăn no, ngon, mọi thứ ok là được rồi, thương nó, rồi một ngày nào đó nó thương mình, chơi chim là dạy cho tính kiên nhẫn, mới đầu mình thuần, thấy chán lắm, những khi ko có người nó bắt đầu hót, nghe hay, lại thích thú, lại thương nó, và rồi lại thuần nó tiếp,... vậy thôi ,,, cái gì cũng cứ từ từ .... Chào Mào là lại dễ thuần

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

Vậy theo bác chim nuôi như thế 1 năm là đứng lồng hả?Xin thưa với bác là k dám đâu ah nghen có những con ta nuôi 2 mùa chưa chắc đứng nhé,nếu bác nuôi chim lứa hay lở thì k dám nói chứ bác mà nuôi chim từ 2 mùa rừng trở nên mà nơi nó sống k có nhiều người thì m xin bảo đảm với bác e nó bay và nhảy là cái chắc

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: các bác xem giúp em chú mộc em mới bắt

C:\Users\lam voi\Pictures\Photo1555.jpgC:=======\Users\lam voi\Pictures\Photo1552.jpg em ko biết pót ảnh nên các bác coppy đường link đấy và xem tạm hộ em nha.[/QUOTE]
...Tuyet Vời !
Một cách xem ảnh không thể tưởng tượng nỗi
hihihi...
Bạn mang ổ C của bạn cho Tớ mượn để copy ảnh nào
hihihi

giahy

Thành viên mới
SVC$
0

Sau khi đọc hết các bài chỉ dẫn của các bác, em thấy rất là bổ ích.Em bắt đầu luyện tập thuần dưỡng em bổi của em, hy vọng sẽ sớm thành công. Cám ơn các bác nhiều!:a15:

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách thuần chào mào,,,

cứu chim của em với các bcas ơi, Chào Mào của em nó nhát quá, nó trổ lồng xất mỏ và ra nhhieeuf máu lắm, giờ nó không ăn,

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách thuần chào mào,,,

bạn trùm lồng lại chừa 1 mặt cho e nó thấy thôi! mua loại lồng có nan dày ( chim không thò đầu ra được) không ăn được bạn cứ cho e nó ăn cam,từ từ nó bớt đau nó sẻ ăn lại thôi! chăm từ từ nhé bạn!:a12:

cugay2011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cách thuần chào mào,,,

Bạn oiChơi chim cảnh là nó rèn cho mình đức tính kiên trì.Vây nên bạn phải hết sức bình tĩnh, kiên trì và khéo léo mới có được con chim hay.Bạn cú chùm áo lồng đẻ hé ra dần dần, treo thấp hoặc có thể để dưới đất chỗ nhìu người qua lại nhưng phải cẩn thận kẻo Mèo, chuột xơi tai mất đấy.Chúc vui:a15:

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thế này nhá! Mình mới đi hỏi được mấy ổng chơi chim lành nghề trong xóm! Mấy ổng bày cho mình một cách hay! mình đã luyện cho 2 bé dạn rồi! nó tới cắn tay mình lun!
Cách làm:
Bạn lấy 1 quả chuối, dùng móng tay hay gì đó xẻo một miếng chuối nhỏ, bằng hột bắp thôi nha! Sau đó bạn cho len mấy cây néo lồng( gần cầu để nó đến ăn nha).
Mỗi ngày khi nào rảnh hay đi làm về bạn cho nó 1 miếng. Độ 3 tuần là nó mến bạn liền à!

Đây là cách của mình! bạn nào cứ thử coi nha!

Thực ra thì cách thuần CM thì ko thiếu, nhưng phải biết áp dụng đúng với tính cách của từng con CM.

Cách của bạn longlnn rất hay, rất hay ở chỗ là nó thuần đc cả gậy treo chim và người, mình sẽ tiến hành theo cách này xem sao

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0

Đọc hết 20 trang của topic này, các cao thủ cũng đã dốc hết ruột gan để hướng dẫn mọi người cách thuần bổi rồi. Em cũng chẳng có ý kiến nào thêm, chỉ có điều chúng ta nên áp dụng phương pháp nào phù hợp với hoàn cảnh của mình (người chơi chim thì trẻ có, già có, có người có nhiều thời gian, có người không có nhiều thời gian) và tính cách của chú chim mình muốn thuần mà thôi. Quan trọng nhất chính là chữ NHẪN. Không có chữ này thì không nên chơi bổi cho mất thời gian

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom