mr_h

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thắc mắc muốn hỏi

Em mới mua 1 con Chào Mào bổi, nghe tiếng chim nhà là hót đáp lại, nhưng có điều đuôi lúc nào cũng xòe. Có phải nó nhát quá không vậy mấy anh

quockhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin hỏi các bác

mình đang nuôi 1 chú chim mộc đc gần 1 tháng rồi,khi mua về chim mới rụng và thay lông,trong gần 1 tháng nuôi đó,mình phát hiện ra nó chỉ bám vanh ngủ,buổi sáng ra mở áo lồng thì nhảy loạn xạ,ko có người thì chỉ nằm bẹp ở cầu chính,và xù lông ngủ ngày, đã lắp cầu phụ nhưng ko biết thế nào,xin hỏi các bác em nó có bị liệt ko,và làm thế nào để nó ngủ ở cầu phụ,nhìn ko đc khỏe chim mặc dù vẫn ăn uống hoa quả bình thường,mong các mod giúp mình

hoalong89bg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giải đáp: các vấn đề thắc mắc liên quan đến CM bổi.

A e cho hỏi vấn đề này cái: hôm trước mình có mua 1 e cm bổi thấy người bán bảo mới bẫy lưới được 5 ngày nhưng không hiểu sao mình thấy chú chim đó mặc dù chưa ăn cám nhưng khi bật file CM hót thì hót lại ngay, thấy người không nhảy loạn xạ lắm. Mình thấy lạ quá chả hiểu sao nữa....thấy người bẫy bảo là bẫy lưới thì chim không nhát nhanh thuần hơn chim bẫy lồng sập phải không các bác??

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần tư vần chào mào mộc 1 mùa

hiện em có một em Chào Mào mộc nuôi từ lúc tách đỏ và hiện giờ đã được 1 năm lồng nhưng không hiểu sao dọng của em nó khi hót nhỏ và không cứng dọng cho lắm, bác nào có kinh nghiệm trong việc nay không chỉ bảo hộ em cái hay con này của em bị sao ? cho em hỏi luôn là một chú chim nuôi từ lúc tách đỏ đến bao lâu thì dọng chim chơi được. thanks các nhiều.:a43:

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cần tư vần chào mào mộc 1 mùa

CM chỉ cần chăm hoa quả đều đặn,cám ba vì cũng được, có điều kiện có thể làm cám, hoạc mua cám tốt hơn và cứ 2 ngày tắm 1 lần. mình thấy nuôi CM rễ lắm. :a01:. Mình có lồi khuyên nhỏ: Nuôi chim phải kiên nhẫn. không nóng vội được đâu

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

CM chỉ cần chăm hoa quả đều đặn,cám ba vì cũng được, có điều kiện có thể làm cám, hoạc mua cám tốt hơn và cứ 2 ngày tắm 1 lần. mình thấy nuôi CM rễ lắm. :a01:. Mình có lồi khuyên nhỏ: Nuôi chim phải kiên nhẫn. không nóng vội được đâu

thanks bác em biết là nuôi dễ nhưng sao nó hót bé và tiếng hót không như chim ngoài trời hay là do em nó còn non quá nên tiếng hót nó vậy, ma phải mấy năm lồng thì mới chơi được hả bác ?:a33:

bongtuyetly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho 5 trăm clip đi bác ơi, chim nuôi 1 năm rồi mà hót nhỏ và giọng ko hay như thế gia cát dự là mái rồi bác ạ. Hi, bác xem tách đỏ em chim của bác to hay bé , nếu bé thì xin chia buồn với bác...:a43:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

1 năm mà hót nhỏ. Hót nhỏ là nó líu ríu trong họng ấy hả. Không sao đâu. Em nó đã xong lông chưa. Mình cũng từng nuôi 1 chú 1 năm trời chỉ hót đôi ba tiếng, còn nữa là líu ríu ko ra hơi. Nhưng được cái kết body em nó nên để lại. Qua 1 mùa lông , khi thay lông thì chăm kỹ hơn, hoa quả liên tục, ngày tắm 1 lần. Xong lông em nó chơi như lên đồng. Nếu bác vẫn thấy hy vọng thì cứ thử chờ đợi đi. Nuôi chim thì phải biết tin tưởng vào em nó và kiên nhẫn. Khi xong lông nếu có điều kiện thì cho e nó đi dợt nhiều vào. Và nhớ là đừng vội cho e nó chiến đấu liền, chỉ nên để từ xa và hé áo lồng thôi. từ từ rồi hẵng mở tuỳ theo tư chất em nó:a31:

hoalong89bg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

để ý cái má đỏ của em nó bác ah. e cũng có 1 chú mã rất đẹp mào cao lân đẹp thôi rồi nhưng rốt cuộc vẫn là 1 chú chim mái hix hix

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim hót nhỏ mà vẫn ra bọng thì 100% là trống! bạn chỉ cần để ý điều này thôi! còn theo kinh nghiệm của mình chim nuôi tách đỏ lên mà hót nhỏ thi do chú ta chưa thuần lắm! bạn chịu khó cho ăn, tắm táp đầy đủ và chờ đợi kết quả! mình cũng đang nuôi 1 con mộc được gần 1 năm, trước đây cũng gặp trường hợp như bạn nhưng giờ thì ai nhìn cũng ghiền!hj. thân. chúc chim bạn mau lên!:a01::a01::a01::a01::a01:

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

thanks các bác nhiều nhưng em nó ko hót chuyện mà khi có chú nào đó gọi hoặc kêu là chú ta hót theo đổ dọng nhưng nghe bé như chim bị sao y mà từ lúc nuôi cho đến giờ dọng của nó vẫn thế. ko hiểu kiêu gì hay la chim chưa thuần nên không dám ra dọng to nhỉ.

tapchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào bổi kì lạ

Em mới bắt 1 em cm bên Vũ Loan được 3:a27: ngày, mang về nhà bật youtube lên cho nghe các con khác hót nó hót lại rất dữ, bật bao lâu nó chơi lại bấy lâu nhưng em để ý lúc không bật clip nữa thì nó ít hót 1 mình lắm ạ. Vậy con chim của e bị sao vậy, có chơi được không, có nên bật clip cho nó chơi nữa không ạ, và làm sao để nó siêng hót 1 mình? Thank mọi người, mong giúp đỡ

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào bổi kì lạ

Mới bắt về có 3 ngày,dấu hiệu như vậy là bạn cũng may mắn và có duyên với em nó rùi đó.Thuần em nó ít bữa cho tĩnh chim lại đã,chắc chắn nó sẽ mở miệng hót nhiều hơn thôi.Mấy bữa trước mình cũng ra vũ loan xem chim,có lồng Chào Mào mới về phơi nắng trước cửa,(chưa tách riêng),có 1 chú sổ giọng,giật đuôi rất được,nhưng ngặt nỗi nhà nhiều chim quá.hic..Có khi nào bạn bắt trúng con đó không ta???

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

3 ngày mà đã hót đấu thì đó là một con chim tốt, còn lửa rừng, tuy nhiên do chưa quen với môi trường trong lồng nên em nó chưa tự tin hót 1 mình thôi. Bạn cho em nó ăn uống đầy đủ, tắm táp, phơi nắng thường xuyên, tập cho dạn người... để em nó giữ được lửa, theo mình thì tầm 3-4 tuần nữa là nó sẽ tự hót, nhất là khi bạn cho phơi nắng buổi sáng.

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0

Nếu 1 mình nó mà nó chơi líu líu như khoen thì đó là chuyện bình thường thui mà, chào mào cũng biết líu ríu đó nha bạn hiền ^^! Đôi lúc nó đi chuyện nghe tếu lắm, như dzậy thì chúc mừng bạn có 1 chú chim hay nuôi dạn thêm xíu nữa mang ra cội cho nó gặp ae đc rùi...
Chúc bạn có những chiến binh tốt...
Thân !

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em mới bắt 1 em cm bên Vũ Loan được 3:a27: ngày, mang về nhà bật youtube lên cho nghe các con khác hót nó hót lại rất dữ, bật bao lâu nó chơi lại bấy lâu nhưng em để ý lúc không bật clip nữa thì nó ít hót 1 mình lắm ạ. Vậy con chim của e bị sao vậy, có chơi được không, có nên bật clip cho nó chơi nữa không ạ, và làm sao để nó siêng hót 1 mình? Thank mọi người, mong giúp đỡ
đó là chuyện bình thường mà bạn mình cũng bắt được 2 em bổi già khoảng 2-3 mùa rừng về nhà hôm trước hôm sau hót ngay.mà đặc biệt rất dạn người.đến bây giờ được nửa tháng bung hết áo lồng ra cầm vào bố lồng chỉ giật mình lúc đầu còn lại đứng cầu va hót ngay .có thể chim mùa này đang căng nên mới vậy nhưng hai chú này rất mau miệng minh đã quay video nhưng ko biết gửi vào diễn đàn ,có ai biết chỉ giúp em với

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thắc mắc muốn hỏi

Em mới mua 1 con chào mào bổi, nghe tiếng chim nhà là hót đáp lại, nhưng có điều đuôi lúc nào cũng xòe. Có phải nó nhát quá không vậy mấy anh
đuôi nó xòe nhưng mào có cụp xuống ko bác ,hay nó dựng đứng mào lên xòe đuôi rồi ra giọng. bác phải nói rõ thì anh em mới góp ý cho bác được chứ.với lại bác nuôi em nó lâu chưa đã đứng lồng chưa người đi đến gần có (híp hốp) tí nào ko?

tungnb1982

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Để chim mau thuần thì có nhiều cách,tập cho em no biết tắm,cho em nó một chế độ ăn tốt đầy đủ dinh dưỡng,cho em no đấu với những con khác ngang cơ với nó,cách ly em nó với môi trường tự nhiên,và cách tốt nhất là kiêm một em chim mái thật dạn để cạnh chú ta,rui thỉnh thoảng ta nghich em chim mái một tí chú ta nhìn nhiều quen thì sẽ bớt sơ người hơn,nhưng mà theo mình thì ko nên ép các chú chim mau thuần làm gi cả'dục tốc thì bất đat' cứ đê các chú dạn một cách tự nhiên cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ,ép quá lai sinh ra lắm tật nào là lộn cầu,rồi ngoái cổ. mà cai gì kì công một tí mới thú vị chứ,chúc các bác có những chú chim thật ưng ý

chimviet1988

Thành viên mới
SVC$
0
Làm Sao Để Chim Mộc Nhanh Thuần

Các bác lão làng ơi cho em hỏi chút. Em mới mua một chú Chào Mào ở ngoài hiệu về, ở ngoài đó em thấy nó rất thuần và đứng cầu nhưng không hiểu sao về nhà em nó rất nhát và hay sổ lồng. Các bác cho em xin lời khuyên được không? Có cách nào làm cho chim nhanh thuần và dạn người không ạ. E mới nuôi nên chưa có nhiều kinh nghiệm cho lắm, mong các đàn anh đi trước chỉ giáo giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!!!!!!!

dung205

Thành viên mới
SVC$
0

em mới mua một con huế môc(nuôi được 2 tháng lồng, không chắc là huế) nó vẫn nhảy loạn xạ khi đứng gần nhưng rất chăm hót nhưng hót chỉ được có 3 tiếng hiếm lắm mới thấy 4 tiếng. cho em hỏi chim huế con nào cũng ra giọng kép được phải không kể cả là mộc? và em kiểm tra thấy cuống lưỡi có một vệt đen, cánh dài qua phần đít đỏ, mình khá dài, má tách đỏ to, thổi tu thấy tu dài vậy có phải đực không? và có phải chim mộc chỉ hót tiếng ngắn vậy thôi sao?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom