coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi..hi.... bác vần mấy chú chim như thế thằng nào chả xót hả bác , nó bảo là trống cho xong chuyện đấy mà
Hôm nay lui cui ở chợ coi chim, có thằng ku hỏi cách xem CM trống, em xui nó xem cái chấm ở lưỡi.. hik hik cuối cùng nó cầm con chim thế nào mà phọt cả shit ra... rồi em nó... kết cục em CM đó bi thảm quá! Ân hận vô cùng! Mình có xui dại thằng ku đó đâu hu hu :helpsmilie::helpsmilie:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Hôm nay lui cui ở chợ coi chim, có thằng ku hỏi cách xem CM trống, em xui nó xem cái chấm ở lưỡi.. hik hik cuối cùng nó cầm con chim thế nào mà phọt cả shit ra... rồi em nó... kết cục em CM đó bi thảm quá! Ân hận vô cùng! Mình có xui dại thằng ku đó đâu hu hu :helpsmilie::helpsmilie:
hic,...hic... tội nghiệp em nó quá . lần sau bác xem hộ luôn nhé , chứ cứ để xảy ra lần nữa thì tội mấy chú ấy quá

N

__Nick__

Guest
bác coi77 chơi ác thật. sao bác ko lựa giùm thèng ku ? để thèng ku cầm cho phọt cả ..........ẹc ẹc, tội nhất vẫn là chú CM. Số ko đc thọ .

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
hik thật ra thì con CM ngỏm từ lúc thằng ku bắt ở lồng ra rồi, vì lúc mình ra nhìn thì thấy cháu nó phọt xxx rồi!

N

__Nick__

Guest
hix hix . thì ra là vậy. vậy mà em cứ tưởng nhầm là.................:113::113::113:

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi Chào Mào mái khi kè lồng với con khác có búng cánh không với ạ.

hotanthanhvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không biết đã có ai thấy cm mái kè lồng bung cánh chưa chứ tôi đã cho nhiều cm mái kè lồng mà chưa thấy hiện tượng này.Chim cm mái kè lồng chỉ giương cổ lên,thè lưỡi ra và kêu ríu rít rất nhỏ.
Một đặc điểm nữa để phân biệt chim cm trống mái đó là quan sát ở phần râu của chim :
+ chim trống có sợi râu màu đen đậm,to hơn chim mái và mọc ngang ra vuông góc với mỏ.
+ chim mái sợi râu màu đen nhạt,nhỏ hơn chim trống và mọc xuôi theo chiều mỏ.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Không biết đã có ai thấy cm mái kè lồng bung cánh chưa chứ tôi đã cho nhiều cm mái kè lồng mà chưa thấy hiện tượng này.Chim cm mái kè lồng chỉ giương cổ lên,thè lưỡi ra và kêu ríu rít rất nhỏ.
Một đặc điểm nữa để phân biệt chim cm trống mái đó là quan sát ở phần râu của chim :
+ chim trống có sợi râu màu đen đậm,to hơn chim mái và mọc ngang ra vuông góc với mỏ.
chà nếu đúng CM chọn trống mái mà căn cứ theo bộ râu là đúng thì ok lắm nhỉ . nếu đúng thì cách này rất dễ chọn lựa đây , nhưng bác có chắc chắn được chút nào ko chứ hình như em thấy đây là cách chọn MI trống mái khá chính xác đó bác . các bác cao thủ cho thêm ý kiến về cách này đi ạ!!!!!!!!

taycuon7

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chào Mào mùa thay lông!!!

anh chỉ cho em cách phân biệt trống với mái nha em mơi chơi nên chưa biết

taycuon7

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào Trống mái!

các anh chỉ cho em làm sao để chọn mot con cm trống hót hay với lại khôg bị bệnh vậy

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

các anh chỉ cho em làm sao để chọn mot con cm trống hót hay với lại khôg bị bệnh vậy
bác chịu khó đọc lại từ đầu , còn chọn trống mà hót hay ko bệnh thì PÓ tay , bác chịu khó nuôi một thời gian thôi

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn thử xem topic "nhập môn nghệ thuật nuôi CM" của tôi viết, nói chung là đủ cho bạn xe ngoài xem chim và có khhái niệm thế nào là chơi CM chớ chưa hẵn đã đầy đủ chi tiết, xong bạn nên xem lại bài như "cách chọn tiếng CM" vvv..

hoang phuc

Thành viên mới
SVC$
0
Bác nào có kinh nghiệm trong việc phân biệt Chào mào trống mái nữa mong POST vào để anh em SVC cùng tham khảo nhé . Phân biệt chính xác nhất là giọng hót, có đôi nhiều chú CM mái to con, ức ướm không khác gì chim CM trống nên rất khó phân biệt qua cách nhìn.

Theo kinh nghiệm mình:
Con trống: xem lưỡi và họng chim, nếu vàng đậm là chim trống.Càng đậm thì càng tốt. Với chim con trong tổ thì xem trong họng nếu thấy có 2 chấm đen thì trống.
Thử xem :a28:

hoang phuc

Thành viên mới
SVC$
0

Cách phân biệt này sao giống chim khứu quá. Ban có nhầm không?

Cái vụ chấm đen, mình thử bắt mấy con CM bổi trống kiểm tra mà chẳng thấy có cái chấm nào ở lưỡi như bác BĐ miêu tả cả hik hik

Chấm đen nói trên chỉ có ở chim con thôi!! hihihihihi :a06:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Chấm đen nói trên chỉ có ở chim con thôi!! hihihihihi :a06:

Ở chim đỏ tách cũng có chấm đen bạn ah! Đây là ình HLong_ce chụp khi bẫy được một em CM đỏ tách ở Bình Phước:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
mình cũng nuôi Chào Mào lâu rồi nhưng thú thật là rất khó phân biệt trống mái,mình post 1 tấm hình có con chim mái nhìn tướng hơi bị ghiền(nó là con trong lồng,bi cụt đuôi)

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Có 2 con Tơ bên ngoài kìa.Sao bác hok treo lồng nhập hộ khẩu chúng nó lun đi chớ.Thằng tơ mào ngắn bên ngoài kia đẹp quá.Hình như là họng bò thì phải??

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Có 2 con Tơ bên ngoài kìa.Sao bác hok treo lồng nhập hộ khẩu chúng nó lun đi chớ.Thằng tơ mào ngắn bên ngoài kia đẹp quá.Hình như là họng bò thì phải??

nó về nhà cũng nhiều lần rồi nhưng khôn lắm,k đậu lồng bẫy,chỉ đậu lồng nuôi thôi,à mà nó già rồi k phải tơ đâu bác.

pilupu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy 2 con CM ờ trên hình như con ờ ngoài cái mào của nó hình như cụt thì phải ngắn tủn ah :D hen bit fai koh nua~

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin cho e hỏi về chào mào bả

cho hỏi Chào Mào bả nếu như mái thì có đấu như chim trống ko vậy mấy a.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom