billi1102

Thành viên mới
SVC$
0
các bạn có thể cho mình hỏi về em chào mào này được không

mình là lính mới
hôm nọ mới mua 1 em,ông chủ của nó thì bảo nó là trống và đã ra giọng kép,nhưng từ khi mua về mình chưa 1 lần được nghe giọng kép,chỉ thấy nó huỵch huỵch.......rất nhìu và rất to,nghe giọng như kiểu giọng thổ ý,ấm lắm,mà 1 lần em ý huỵch cũng phải đến 6-7 âm,nhưng mà chỉ huỵch thôi,nghe chán lắm
mà mọi người bảo Chào Mào trống thì phải có chấm đen trong lưỡi,mà em này thì lại không có nên mình nghĩ chắc mình mua phải chim mái mất rùi
mọi người cho em xin ý kiến nên nuôi hay thả đi bây giờ

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
chim tướng tá thế này mà là mái thì cũng lạ ( lạ chứ không phải là không có nhé ). Em nó mới về nhà mới thì thế thôi chứ lo gì ?? Cứ từ từ mà xem xét. Mà hình như là họng bò thì phải. Mình chưa thấy có em mái nào mà họng bò cả. Nên có thể tin tưởng đây là trống thật đấy..:a01::a01:

tuan67qn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trống hay mái

Em mua 1 chú bổi 100k.Cũng chịu hót, nhưng chỉ là wít wìu, wìu wít wít, wìu wít wít wít .Cho em hỏi có phải là mái không ạ.Người bán chim nói tại nó chưa căng lửa chứ không phải là mái.Con này có vài vất đen trong lưỡi, mào dựng đứng thường xuyên.Em mới tập nuôi, mong các bác tư vấn giúp
Chân thành cảm ơn và chào thân ái
Do không có máy ảnh nên chưa up hình lên được.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: Trống hay mái

Nếu là chim bổi và gốc lưỡi có đốm đen như bạn miêu tả thì chắc chắn là chim trống rồi bạn.Nếu như chim chưa căng thì vẫn có thể hót bình thường bạn nhé.

Maxdl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Trống hay mái

Bạn phải up hình lên và đọc lại topic phân biệt cm trống mái là rõ ngay thôi

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
xin chào các bác nhé! Đầu tiên là sự khẳng định như thế này chim mài hay chim trống vẫn như nhau thôi,tùy theo mỗi vùng sẽ có những đặc điểm mà kho có thể phân biệt qua nhìn sơ sơ.CM mái vẫn đấu và sổ như trống,chỉ có khác là phần tách trắng sẽ không như CM trống,còn về nước đấu phồng họng lên và xoay cầu thì là chuyện bt muôn thuở rồi,nếu CM mái không làm như vậy thì CM trống sẽ không "đạp mái" được.Bởi vốn dĩ trong 1 vùng mà số lượn chim mái nhiều hơn trống thì con mái đầu dàn là rất cao nên khi đi đánh dính chim lúc m không ở đó quan sát khả năng đó sẽ có.Sẽ up hình e mái 3 mùa lên cho các bác xem để phân biệt,kè chim vẫn múa cầu nhé,kể cả dánh nhau.:)

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác chỉ dùm em đâu là cm trống , mái với !

các pro chỉ dùm em ạ :a01:

p/s ảnh các em nó cách đây 1 tuần :a01:

em cám ơn các bác ạ :a04:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bác chỉ dùm em đâu là cm trống , mái với !

ổ 4 con sao bác chụp có 3 con vậy sao nhận biết được hả bác!bó tay thôi

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

chụp mờ quá sao mà nhìn kỹ đc bạn ơi,tuy nhiên có e từ ngoài vào"trái sang phải"e đó là rin 100% rồi,có khả năng e thứ 2 là mái bởi đầu nhỏ,phần tách trắng thon và dài.Chỉ nhìn đc như thế chứ k dám khẳng định hoàn toàn cho bác hết đc

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ổ 4 con sao bác chụp có 3 con vậy sao nhận biết được hả bác!bó tay thôi

tại 1 con cuối đàn em cho đi mất rồi :a01: em nghĩ con ở giữa là mái và 2 con bên trái và phải là trống mà k biết có phải k nữa :a36:

Chỉnh sửa lần cuối:

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bác chụp cho mấy e nó mở mồm ra và xem lưỡi của nó có 3->4 chấm đen là trống nhưng phương pháp đó chỉ xác định 60->70% thui:a15::a15::a15:

g4_y3u

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào trống hay mái các bác chỉ dùm :((

em up ảnh mãi mà toàn lỗi file, chắcviririrrut. em nói sơ qua mọi người giúp em với.
Chào Mào của em hót đc 4-5 tiếng,
con trống khác kêu từ xa là nó kêu lại
trên mặt có khoảng 10 cái râu hai bên, dài 1cm-1.5cm và cụp xuống.
hiện giờ nó đang thay lông ko hót nữa
các bác nhớ để lại lời nhắn nhé
________Thân_______

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi đây là chao mào cái hay đực

Em mới mua được 1 em má trắng mùa năm nay, đến nay được 3 hôm. em này trông bình thường, nhưng cũng dài đòn, khi đứng trên cầu ko được cao lắm.
-Sáng qua em thấy em nó kêu loặch choặch như kiểu đang chuyện ấy, sáng nay thì thấy quắc rất to, gắt và nhanh mỗi khi nghe thấy tiếng chim già ở bên ngoài hót. Nhưng bình thường thì em nó rất ít hót.
-Sáng em thấy nó quắc nhiều, em liền cho áp lồng với con chim già của ông chú nhà bên.Lúc đầu em nó vươn dài cổ ra, mồm nhép nhép (ngáp như ngáp ngủ ấy) mình thì hạ thấp xuống gần tới cầu đứng, hai cánh dang xòe ra vẫy vẫy gần được như múa cầu.
Cứ như thế 1 lúc thì em thấy con Chào Mào già của ông chú đứng rụt cổ, mào cụp đứng yên không có biểu hiện gì.
Các bác cho em hỏi em này liệu có phải là đực không, em nó còn đang là má trắng, chỉ có quắc...quắc.. hoặc wit ...wit thôi chưa hót được thành tiếng:a15:

nakhoapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi đây là chao mào cái hay đực

theo bạn nói z là trống rồi đó bạn.cho vài tấm hình nữa xem sao

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi đây là chao mào cái hay đực

Lúc mình mua về em nó tơi tả lắm, vẫn còn hoảng, nhưng đứng xa 1 chút là quắc liền. Đợi mình nuối mấy bữa nữa cho nó đỡ tơi tả mình xẽ post lên nhờ mọi người coi dùm nhé!

xuanbac1994

Thành viên mới
SVC$
0
đặc điểm như này trống hay mái

hổi bửa ra huế em đi mua chim em có mua 1 con bổi về..mà ko bít bắt trống mái em kêu ông chủ bắt dùm trống lun..và ổng cũng bắt em con trống lun...tính từ đó tới nay đem về nuôi dc cũng 1 tuần rồi....mà chỉ thấy hót 4 dến 5 âm lập di lập lai..chim mình ko bao h hót wit qiu hay wit tu wiu..mà nó hót. wit' wiu wiu wiu quỵt hót như thế đó mà ra giọng nhanh mà thanh lắm...hồi bửa mình củng bắt no xem lưởi có đen trắng gì ko thì thấy lưỡi nó có 1 vết thăm đen cũng khá to..em ko yên tâm lắm nên mấy bác giúp em coi thử trống hay mái,em nghĩ hay là chim bổi mới bắt về nuôi nên chưa ra hết giọng chỉ hót dc nhiêu đó nuôi cỡ 1 năm thì mới ra giọng dc..em lên youtube thấy chim huế hót không gióng giọng chim em

TRAIBILO

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e mới vào nuôi chim các bác chỉ rõ giúp e các nhận biết cm trống mái về giọng hót .e cảm ơn

TRAIBILO

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e mới vào nuôi chim các bác chỉ rõ giúp e về cách chọn cm trống mái ở giọng hót cảm on

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: đặc điểm như này trống hay mái

Chắc là trống rùi đó.Có cái clip sẽ rõ ràng hơn bạn ah.Ra huế mua chưa chắc đã phải Chào Mào huế đâu bạn,vì mình đi đâu hỏi mua chim chủ tiệm đều nói" chim gốc huế" là đáp án số 1,"chim gốc đà nẵng" là đáp án số 2!!!:a43:.Ráng thuần em nó đi bạn ,1 tuần chim mới mua chưa ra hết giọng đâu.chim hay,nếu đúng huế thì tốt,không đúng thì cũng không sao.hì:a14:

xuanbac1994

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: đặc điểm như này trống hay mái

Chắc là trống rùi đó.Có cái clip sẽ rõ ràng hơn bạn ah.Ra huế mua chưa chắc đã phải chào mào huế đâu bạn,vì mình đi đâu hỏi mua chim chủ tiệm đều nói" chim gốc huế" là đáp án số 1,"chim gốc đà nẵng" là đáp án số 2!!!:a43:.Ráng thuần em nó đi bạn ,1 tuần chim mới mua chưa ra hết giọng đâu.chim hay,nếu đúng huế thì tốt,không đúng thì cũng không sao.hì:a14:
bác cứ **** mấy fat' nữa để em thấy tự tin cái......................

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom